Jumatatu, Desemba 30 mwaka 2019, kutoka Washington DC, Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire nalo langu ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia masafa ya FM na kupitia redio zetu zote shirika pamoja na mtandao wetu wa www voa swahili com. Karibuni <muchilis> miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya nususani ya nususani kwamba raia wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo waadimisha miaka 21 tangu mauaji ya raia 700 Kivu Kusini, sehemu ya Makobola. Watu 14 familia yangu ndio wenyewe walikufa, na wengine katika ukoo wetu wa Basimwenda waliokufa ni wengi zaidi ya pale. Mimi nilikuwa Walu ni na fichama. Wale waliofanya mauaji na wenyewe waadhibiwa na serikali na katika habari nyingine ni kwamba mauaji ya karibu watu 90 katika shambulizi la kigaidi nchini Somalia yanaendelea kuzua hisi hisia ya tofauti kukiwepo madai kwamba huenda nchi za nje ziliingilia shambulizi hilo. Baadaye katika matangazo haya nusu saa utasikia makala ya spoti na Sande Shomari akiangazia matukio ya spoti mwaka 2019, lakini kabla ya hayo yote, Harison Kamau anatusomea habari muhimu za dunia. Wasafiri wa Ufaransa leo wamepata afueni baada ya ongezeko la treni zilizorudi kazini, ikiwa mwanzo wa wiki ya nne ya maandamano yaliyopinga marekebisho kwenye mfumo wa mafao ya uzeeni. Wakati maandamano hayo yalipoanza, karibu nusu ya huduma za treni nchini humo zilisimamishwa na kutatiza usafiri wa watu. Licha ya hatua hiyo, nyingi ya treni za Eurostar kuelekea Uingereza, Thalys kuelekea Netherlands na Ujerumani bado hazijarejea kazini. Hata hivyo wasafiri kwenye mji wa Paris walioathiriwa na maandamano hayo tangu Disemba 5 walisherehekea baada ya huduma za treni kurejea wakati wa sikukuu ya Krismasi. Maandamano ya wakati huu yanasemekana kuchukua muda mrefu yakilinganishwa na yale ya wafanyakazi wa sekta ya usafiri mwaka 1995. Hali inayoshuhudiwa hivi sasa inaonekana kuwa mtihani mkubwa kwa Rais Emmanuel Macron anayepanga kuongeza muda wa kustaafu kutoka miaka sitini na miwili hadi sitini na minne. Serikali ya Australia mapema leo imetoa onyo la kutokea tena kwa wimbi la mioto ya msituni na hasa kusini mashariki mwa taifa ambako maafisa wanahofia kuwa hali ya kiangazi pamoja na upepo mkali huenda zikachochea hali hiyo inayohatarisha maisha ya watu pamoja na makazi yao. Vitongoji vya Melbourne, ambao ni mji wa pili kwa ukubwa nchini humo, pia vimeanza kushuhudia mioto mipya huku maafisa wa usalama wakishauri watu kuchukua hifadhi ndani ya nyumba zao. Wameongeza kusema kuwa eneo la New South Wales ambalo wa huathiriwa zaidi wakati wa msimu wa joto tayari linashuhudia zaidi ya mioto mia moja kufikia asubuhi ya leo. Matukio ya moto mwaka huu yanasemekana kusababisha vifo vya takriban watu tisa pamoja na kuharibu zaidi ya nyumba elfu moja. Hali iliyoko imepelekea mamlaka za jiji kufutilia, kufutilia mbali matumizi ya fataki katika sherehe za mwaka mpya kwa hofu kwamba huenda zikasababisha mioto zaidi. Mji mkuu wa Canberra ni miongoni mwa miji iliyofuta sherehe hizo, ingawa mamlaka ya mji wa Sydney imesema kwamba itaendelea na sherehe hizo. Ripoti kutoka kwa polisi wa Uturuki pamoja na shirika la habari la serikali zinasema kuwa watu 94 wamekamatwa wakishukiwa kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State kufuatia msako wa kitaifa uliofanyika leo kabla ya sherehe za kukaribisha mwaka mpya. Msako huo umefanyika miezi miwili baada ya kiongozi wa kundi la Islamic State Abubakir Al Baghdadi kuuawa. Polisi nchini humo wamekuwa wakifanya misako kila mwaka hasa mwezi Disemba katika kipindi cha miaka miwili iliyopita baada ya mtu mwenye bunduki kuua watu 39 waliokuwa kwenye klabu kimoja cha usiku mjini Istanbul, huku kundi la Islamic State likidai kushiriki. Ripoti zinasema kuwa polisi wa kukabiliana na ugaidi wamefanya misako kwenye majimbo ya katikati mwa taifa ya Ankara, Kayseri, Adana pamoja na Batman lililoko kusini. Ripoti za polisi zinasema kuwa mwendo wa saa kumi na moja asubuhi maafisa wa usalama mia nne walizuilia watu ishirini na wawili katika msako kwenye maeneo tofauti na kupata silaha kutoka kwa washukiwa wanaosemekana kutoka mataifa tofauti ya kigeni. Na mahakama moja nchini Sudan imewahukumu maafisa wa usalama ishirini na saba kunyongwa leo kufuatia kifo cha mwalimu mmoja kwenye jela mapema mwezi Februari wakati wa maandamano yaliyokuwa na ghasia kupinga utawala wa rais wa zamani Omar Al Bashir. Meri Mgawe anaisoma ripoti kamili. Hii ni mara ya kwanza mahakama kufanya maamuzi dhidi ya vitendo vya ukandamizaji. Vyombo vya habari vya kimataifa vinaripoti pia watu hao walihusika kufanya mateso na mauaji. Watetezi kumi na tatu walihukumiwa kifungo jela. Kifo cha mwalimu Ahmed Al Kair katika mji mashariki mwa Kashman Al Kiba ilikuwa ni sehemu ya maandamano ya wiki kumi na sita kupinga utawala wa Bashir. Familia ya Kair hapo awali ilisema maafisa wa usalama walisema alikufa kwa kupewa sumu, ingawa siku chache baadaye uchunguzi ulionyesha kuwa alikufa kutokana na majeraha baada ya kupigwa vibaya. Hukumu ya leo imefanyika katika mahakama huko Omdurman, ambako mamia ya wa waandamanaji wakiwemo wengi kutoka jimbo la mashariki la Kair walikusanyika kudai haki itendeke. Baadhi ya wachambuzi wa mambo wamepongeza hatua hiyo wakidai kuwa inachochea demokrasia zaidi nchini humo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari za dunia. Kundi la wapiganaji linaloungwa mkono na Iran mapema leo limetishia kulipiza kisasi cha mashambulizi ya Marekani dhidi ya ngome zake nchini Iraq na Siria yaliyoua ya takriban watu 25. Onyo hilo kutoka Kataib Hezbollah limekuja wakati waziri wa mambo ya kigeni wa Iran akikemea hatua ya Marekani na kusema kuwa ni ukosefu wa heshima kwa utaifa wa Iran na kwamba ni tendo la kigaidi. Jumapili jioni, waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Esper alithibitisha shambulizi hilo wakati akizungumza na wanahabari. Esper aliongeza kusema kuwa mashambulizi yalilenga vituo vya kamandi ya wapiganaji pamoja na mahala ya silaha. Mashambulizi hayo ya anga ni kufuatia shambulizi la roketi siku ya Ijumaa kwenye kituo cha kijeshi kaskazini mwa Iraq lililoua mkandarasi mmoja wa kijeshi wa Marekani. Esper ameyasema hayo wakati akiwa jimboni Florida ambapo rais Donald Trump yuko kwenye mapumziko ya sikukuu. Na mahakama moja ya China leo imetoa kifungo cha miaka mitatu jela kwa mwanasayansi aliyebadili uhalisia wa vinasaba vya wasichana wawili mapacha waliozaliwa mwaka uliopita. He Jiankui alishangaza ulimwengu mwaka uliopita baada ya kutangaza kwamba mapacha hao walizaliwa wakiwa na uwezo wa kuzuia maambukizi ya ukimwi baada ya kubadilishwa vinasaba. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, kando na kifungo cha jela He pia amepigwa faini ya dola 430 za Kimarekani ambazo ni sawa na yuan milioni mbili za China. Hei, aliyesomea chuo kikuu cha Stanford hapa Marekani, amehukumiwa kwenye mahakama mjini Zenghen kwa kosa la kubadili vinasaba vya mapacha hao wakati wakiwa wangali kwenye tumbo la mama yao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Zingjua, Zhang Renli pamoja na Qin Jinzhou ambao ni watafiti wenzake pia wamepewa vifungo vya miaka miwili jela pamoja na faini ya yuan milioni moja na nusu milioni mtawalia. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Kaya nchini Kenya, Vision Shala, Redio Bukavu, KFM Songea, Chuchu Redio Visiwani Zanzibar, Radio Citizen kote nchini Kenya na Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, miongoni mwa redio nyingine. wa shirika nashirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa Kennes Bwire. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo leo ni kumbukumbu kumbu ya miaka 21 tangu kutokea mauaji ya raia zaidi ya 700 katika sehemu ya Makobola, mkoa wa Kivu Kusini. Ripoti ya Umoja wa Mataifa ya mwaka 2010 inaeleza kuwa zaidi ya watu 800 waliuawa wakati huo na waasi katika jeshi la serikali, majeshi ya Rwanda na Burundi. Shughuli za kumbukumbu kumbu zinaendelea huku wakaazi wa Makobola wakitaka haki itendeke. Mitimadela anaripoti kamili. Huu ni mda mgumu kwa baadhi ya wakazi wa Makobola wakati wa kumbukumbu ya mauaji hayo yaliyofanyika Disemba 30 mwaka 1998 mda mfupi baada ya kutangazwa uwasi wa RCD mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Eritie Ibuchwa ni mkazi wa Makobola. Walipowakusanya mara moja walianza kuwapiga masasi, kuwakufa watu zaidi ya elfu moja na mia nne lakini kwa kiwango ambacho wanachotupa ni mia saba na mbili, lakini sisi wakaaji wa Makobola tunajua ni zaidi ya elfu moja na mia nne. Shuhuda mbalimbali zaeleza kwamba yote hayo yameanza mnamo siku ya Krismas, yani Disemba ishirini na tano mwaka huo, wakati waasi wa RCD walipata upinzani mkali kutoka kwa wapiganaji wa Maimai, waasi hao walipotaka kuhamisha ngome zao na kuelekea Makobola upande wa Fizi. siku tano baadaye waasi hawa walilipiza kisasi kwa raia katika kijiji hicho cha Makobola. Wengi kati ya waliouawa wakiwa wanawake na watoto, wamefungwa na kuchomwa wakiwa hai katika nyumba zao. Sadiki Onge Mbalamweshi ni mkuu wa kijiji cha Makobola ya pili, anashuhudia. Mimi ni mmoja wapo wa wale waliopona vitani katika mauaji ile ya kikatili. Watu kumi na nne familia yangu ndio wenyewe walikufa, na wengine katika ukoo wetu wa Bashimwenda waliokufa ni wengi, zaidi ya pale. Mimi nilikuwa na fichama. Serikali ya kisekedi ningipongeza wale waliofanya mauaji, na wenyewe waadhibiwa na serikali. Jumapili na hii Jumatatu, jamii ya Babembe inayoitwa emo ya mbondou inakumbuka mauaji haya kwa mara ya kwanza miaka 21 baadaye, na hivyo kusimika jiwe la kumbukumbu huko Makobola. Profesa Obedi Nyamangioku ni kiongozi wa shughuli hizi, anatarajia kwamba mabadiliko ya kisiasa yaliyofanyika nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka mmoja huenda yataleta nguvu mpya itakayoweza kuzindua uchunguzi huo na kuwaazibu waliosababisha mauaji hayo. Kunakuwa ile uhuru wa kusema na ile ndio maana tunapata nguvu ya kusema inafaa, ile wanasema sheria ifanyike, huyu mwanya alifanya hivi ni nani? Lakini kama hiyo justice, hiyo sheria haiko, watu wataendelea kufanya ile mambo mabaya. Waziri wa mambo ya ndani na usalama hapa Kivu Kusini, Lwa Banji Lwa Singabo, ameonya wakaazi wa Makobola na wakaazi wengine katika maeneo yote mlimofanyika mauaji na wanaosubiri hadi sasa kutendewa haki kuitumainia serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na na kuwa na subira. Siwezi kukwambia kama itakuwa siku fulani juu haiko vitu vya kusema mtu aandike ukartasi leo na ifanyike. Ni nguvu tunapashwa kutia pamoja kusudi tutumainie kama tutaendelea. Mitima de la chance, Sauti ya Amerika, Makobola. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hong Kong inatarajiwa kushuhudia maandamano makubwa siku ya mkesha wa mwaka mpya pamoja na mwanzo wa mwaka yakilenga kutatiza sherehe hizo ili kushinikiza mabadiliko ya kiutawala. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maandamano hayo yaliyopewa majina ya Sack the Eve pamoja na Shop with You yamepangwa kufanyika Jumanne jioni kwenye eneo la kati mwa jiji la Lan Kwai Fong eneo lenye kupendeza la bandari ya Victoria haba, pamoja na maeneo ya maduka makubwa, kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye mitandao ya kijamii. Maandamano makubwa yaliyopangwa Januari mosi tayari yamepata kibali cha polisi na yataanza kwenye ufukwe wa Causeway hadi katikati mwa jiji. Vuguvugu la haki binada za binadamu linaloongoza maandamano hayo la Civil Human Rights liliongoza mengine mwezi Juni pamoja na mapema mwezi huu yakisemekana kuvutia zaidi ya watu laki nane. Hii ni Sauti Amerika. Shirika la kijasusi na usalama la Somalia NISA linashutumu nchi za kigeni kwa kupanga mashambulizi ya mabomu yaliyotokea Somalia Jumamosi na kuua karibu watu 90. NISA limetoa taarifa hiyo katika mtandao wake wa Twitter na kutaka ushirikiano wa kimataifa kubaini wahusika wa shambulizi hilo. Mwenzangu Idi Ligonga amezungumza na mchambuzi wa maswala ya usalama Mwenda Mbijio akiwa Nairobi, Kenya, na kuanza kwa kumuuliza wahusika katika shambulizi hili kuwepo na serikali ya kigeni ama hapakuwepo, Alshabab wamekuwa na nguvu pale Somalia, na utajua shambulizi hili alikufanyika mjini Mogadishu, ilikuwa kilomita kama ishirini na tano hivi nje ya Mogadishu. Kwa hivyo bado Alshabab wamekuwa wao ambao bado hawajakubali kwamba Somalia imebadilika, Somalia imesonga mbele, nchi imetoka kwa ugaidi na jukumu bado ilipo katika serikali ya Somalia na vikosi vya Afrika ambavyo kusaidia kuondoa vikundi hivi vya Alshabab. Hili swala la kwamba inawezekana kuna serikali ya taifa la nje ndiyo imehusika, hili kweli linawezekana? Kwa mazingira yaliyopo ya Somalia hivi sasa, bila shaka inawezekana sana, sana, sana. Inasemekana kwamba ripoti hiyo ilipeana kwenye serikali, kwa hivyo siku zijazo tajua kadhaa ambayo tunaweza kuyaangazia. Kwa mfano nchi ya Somalia, serikali ya Somalia na nchi ya Somalia imekuwa ikiegemea upande upi wa kisiasa? Kwa mfano imekuwa na mataifa yake, utajua mataifa ya eneo la Guba yamekuwa na vita sana katikati yao, hasa vita dhidi ya mataifa kama Qatar, Saudi Arabia na na ile vile nchi zingine kama Iraki. Kwa hivyo inawezekana kwamba vita kama hivyo, kwa mfano vinaweza manufaa kwa mataifa eneo. Kwa nini sasa hiyo uh, serikali ya nje ifanye shambulizi? Lengo litakuwa ni nini? Kwa mtazamo wako, utajua kwamba shambulizi hilo palikuwepo na, na majeshi wa nje ya Uturuki ambao pia wameweza kudurika katika shambulizi hili na nchi ya Uturuki kwa mfano imekuwa mm. na, na, na, na, na, na uwezo mkubwa ama influence kubwa sana katika taifa lile. Haijulikani atakia baadaye, walioturika wananchi wa nchi hiyo, wanajeshi walikuwa wa kiwango gani na nguvu gani na askari gani katika jeshi la Uturuki, na unajua kwamba mei hawa ama wale ambao wanapigana na mataeu, hata wakimpata jenerali mmoja ama kiongozi mmoja wa kijeshi wa nchi yote ile, ana uwezo wa kufanya uamuzi ama uongozi sera za kijeshi katika taifa lingine, basi wamefaulu. Ni nini ambacho kinaelezwa kuhusiana na ujumbe ambao umetolewa kuashiria kwamba ni kundi la Alshababu ama serikali ya nje kushiriki katika shambulizi hili? Enyewe hawakusema wamekii kwa mara ya mwisho labda, lakini hiyo ni sababu ama taifa na la nje. Bila shaka ni kwamba Somali ilipata kwa njia panda, ilipata pahala pagumu. Imeashiria kwamba ugaidi bado ni tishio kubwa katika usalama wa nchi wa taifa la Somalia, na Somalia inahitaji kusonga mbele. Lazima wafadiliane na haina zote zile za ugaidi. ni mwenda biji akizungumza na VOA kutoka Kenya. Msikilizaji tuiye radhi kwa sauti hiyo kutokidhi ubora wa kiwango chetu kutokana na mawasiliano mabaya ya simu yaliyo nje ya uwezo wetu. Mengi yalitendeka viwanjani mwaka huu, ikiwemo rekodi ya mwanariadha wa Kenya Eliud Kipchoge ambayo iliweza kutikisa dunia, michuano ya kandanda barani Afrika, mechi ya vilabu Afrika Mashariki na kazi ngumu ya timu kubwa za soka duniani. Sande Shomari anaangazia makala ya spoti yaliyotokea mwaka huu 2019 michezo. Tunaanza na kombe la mataifa ya Afrika ambao lilichezwa nchini Misri Julai mwaka huu na kuweka historia kwa mara ya kwanza kushirikisha mataifa ishirini na manne katika mataifa hayo, pia kwa mara ya kwanza mataifa ya Afrika Mashariki yaliwakilishwa na timu nne, ambazo ni Burundi iliyoshiriki kwa mara ya kwanza, Tanzania, Kenya na Uganda. Mbali na machuano mengine ya kombe la AFCON, mchezo kati ya Kenya na Tanzania uligongwa vicha vya habari ukijaa tambo za kila aina kati ya nchi hizo mbili, wakiitana mashemeji. Si mambo ya tetema, si mambo ya Bongo, leo ni tatu bila. Kenya tatu, Tanzania sufuri hapa hapa, tukienda bao la kwanza, la pili, la, la tatu. Hatimaye Kenya ilibuka kidedea kwa ushindi wa bao tatu kwa mbili na kuwafurahisha mashabiki wake wa Kenya walioshuhudia mpambano huo na kwa upande wa Tanzania ilikuwa ni huzuni kubwa. Golikipa nambari moja wa timu ya taifa ya Tanzania ya Taifa Stars Aishi Manula alizungumza juu ya mpambano huo. Kwanza, uh, namshukuru Mungu nimeweza kumaliza mchezo salama n uh, pia namshukuru Mungu kwa matokeo mabaya tuliopata, lakini pia namshukuru Mungu pia kuendelea kupambana kupambania taifa langu, aliyakuwa nasumbuliwa na, na maumivu timu hiyo ya Tanzania ilipata nafasi ya kushiriki michuano hiyo baada ya kipindi kirefu cha ukame cha miaka 39 kupita bila taifa hilo kupata nafasi kama hiyo. Leodgar Tenga ni mchezaji mkongwe wa kimataifa wa Tanzania ambaye aliwahi kushiriki katika timu ya kwanza kabisa iliyoshiriki michuano hiyo mwaka 1980 ulicheza kwa kama unavyosema heshima tu na kuwakilisha taifa, na kusema kweli tulicheza, tuli kwa moyo sana wakati wetu hatukuwa tunafikiria kipato. Ilikuwa ukivaa jezi ile, unaingia mle ndani, unajisikia raha kucheza, na unacheza kwa nguvu zako zote. Kwa hiyo hiyo hiyo haliwezi kuondoka, na mpaka leo nasisimuka nikikumbuka, niki, niki wakati unaingia uwanjani pale, kuwakilisha nchi yetu. Lakini sasa mara nyingi eh, kulinganisha wakati wetu na sasa watu wanafanya naona mara nyingi, lakini sidhani kwamba wanatenda haki. Mpira umebadilika sana. Timu ya taifa ya Misri Dhi Farao ilikuwa na kasi kubwa ya kutwaa taji hilo wakiwa ndio wenyeji wa michuano hiyo, lakini jambo la kushangaza walijikuta wakitolewa na Afrika Kusini, Bafana Bafana, katika raundi ya pili ya michuano hiyo na kuacha mji mzima wa Misri ukiingia baridi kama umetiwa maji ya baridi, wakati timu ya taifa ya Madagaskar barea iliacha dunia midomo wazi ilipokuwa kichanja mbuga na kushinda michezo migumu, na kwa mara ya kwanza wakiwa wameingia kwa michano hiyo, waliweza kufika hatua ya robo fainali, ikiwa ni zawadi kubwa kwa taifa hilo, huku rais wa nchi hiyo akikodisha ndege kwenda kwa unga mkono timu hiyo. Mwanasoka kimataifa wa Zambia na nyota wa zamani wa nchi hiyo Kalusha Bwalia alizungumzia juu ya michezo hiyo ya kukumbukwa. Um, few surprises. Kwanza kabisa mpaka sasa yamekuwa ni mashindano mazuri. Kuna mambo machache ya kushangaza makubwa na madogo. Ukiangalia wenyeji Misri, walishindwa kufanya vizuri dhidi ya Afrika Kusini, timu ambayo iliingia raundi ya pili baada ya kushika nafasi ya tatu katika kundi lake, lakini walikuja kucheza vizuri. Unajua, pia Bafana Bafana ni timu nzuri, wana wachezaji wazuri na kocha mzuri, na walipambana na wenyeji mbele ya mashabiki zaidi ya elfu sabini na tano Siku ambapo Misri walifikiri itakuwa ni mechi rahisi. Na jambo jingine la kushangaza kwangu ilikuwa timu ya Benin, kwamba imeonyesha iko imara na ninawasifu sana. Nimeona michezo yao yote kula Alexandria na kwa kweli wako vizuri, na Madagaska pia wako vizuri sana. Wamecheza na kuitoa timu nzuri na iliyo na historia nzuri barani Afrika, ni jambo la kushangaza. Mahasimu wakubwa kubwa wa Misri, Algeria, waliibuka kidedea na kutangazwa mabingwa wa Afrika wakiongozwa na mchezaji wa kimataifa Riyad Mahrez anayechezea Manchester City katika ligi ya Uingereza, baada ya kuishinda simba wa teranga Senegal bao moja kwa bila katika mchezo wa fainali. Tukitoka kwenye soka, mwaka huu pia ulitawaliwa na riadha, ambapo mwanariadha wa Kenya Eliud Kipchoge aliandika historia baada ya kuweka muda bora zaidi chini ya saa mbili katika mbio za marathon katika Ineos na huko huko nchini Kenya, mabingwa wa watetezi wa ligi hiyo ya Kenya KPL Gor Mahia almaarufu kama Serikali, walipata nafasi ya kutetea ubingwa wao na vilevile, waliweza pia kutinga robo fainali ya michuano ya shirikisho barani Afrika CAF baada ya kuichapa timu ya Petro Atletico ya Angola, licha ya kadi mbili nyekundu na mkufunzi wao kutimuliwa uwanjani katika mechi hiyo iliyokuwa imejaa kweli kweli, kwe katika uwanja wa nyumbani wa Kasarani. Nahodha kikosi hicho cha kazi Harun Shakava Alisifu wachezaji wenzake, ilikuwa ngumu. E, si hapo tu, mwaka huu ulikuwa mzuri kwa timu hiyo, baada ya kuwa wabingwa mara tatu mfululizo, wakijihisha kwamba wao ndio wafalme wa debi la mashemeji kule nchini Kenya, kama linavyojulikana, baada ya kuwachakaza mahasimu wa ligi hiyo, AFC Leopards au Chui kwa magoli matatu kwa moja na huko Tanzania, timu ya Simba Sports Club, Wekundu wa Msimbazi, walibeba kombe tena kwa mara ya pili mfululizo baada ya kukamilika kwa ligi nchini humo. Uchambuzi wa soka waliona kama ligi hiyo ilikuwa yenye ushindani zaidi. Of course, msimuko ulikuwa mkubwa, kwa sababu yoyota, kila timu ilikuwa napigania kuwa, kuwa bingwa. Kwa hiyo hakuna ambaye alikuwa nakubali kupoteza, na ukijaribu kuangalia hizi timu ndogo ambazo uh, siku zote huwa tumekuwa hatuzipi nafasi kwamba zinaweza zikachukua ubingwa, nao zimeleta chachu kubwa sana katika mashindano, lakini mwisho wa siku uh, simba ameibuka bingwa. Timu hiyo pia ilifanikiwa kufika robo fainali michuano ya soka ya mabingwa Afrika CAF, na kutolewa na TP Mazembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na vilevile kwa upande wa riadha, Kenya walizidi kung'ara baada ya kumaliza katika nafasi ya pili nyuma ya Marekani katika michuano ya riadha duniani. Marekani iliongoza kupata medali 29, Kenya ilimaliza mashindano yao kwa kupata medali 11, zikiwemo tano za dhahabu, mbili za fedha na nne za shaba. Na huko DRC timu tatu maarufu ziliweka rekodi ya kuingia hatua ya makundi ya klabu bingwa barani Afrika, zikiwa ni Motema Pembe, Vita Clab na TP Mazembe. Rais wa TP Mazembe, Moisi Katumbi, aliona matatizo yaliyopo kwa timu yake licha ya mafanikio hayo. tunapashwa tunapashwa kutumika kutumika kabisa kabisa kote finisio, tuko na problemu ya nguvu sana paske ile ekipu tulipashwa kuyua kabisa meni ekipu moja ya nguvu. Ile tenda mbari wakati huo woman. Uganda Joshua Cheptegei mwenye umri wa miaka 23 tu alivunja rekodi tatu za dunia katika mita elfu kumi huko Valencia, Spain, wakati timu ya taifa ya rugby Afrika ya Kusini Springbok, ilitawaza ubingwa wa dunia baada ya kuimwaga Uingereza kwa pointi 32 kwa 12 huko Yokohama, Japan. Wakati huo huo shirikisho la soka duniani FIFA lilitangaza kumfungia kwa miaka kumi aliyekuwa rais wa shirikisho la soka nchini Tanzania, Jamal Malinzi, baada ya kumkuta na hatia ya matumizi mabaya ya fedha na kugusha nyaraka. Mbali na adhabu hiyo, Malinzi pia amepigwa faini ya dola za kimarekani laki tano na tatu elfu. Uamuzi huo umefanywa na kamati ya maadili ya FIFA baada ya uchunguzi kubaini kwamba alihusika na matumizi mabaya ya fedha za FIFA. Na wakati huo huo, ligi ya mpira wa kikapu NBA maarufu hapa Marekani na duniani kwa ujumla hatimaye imeingia katika bara la Afrika, hii ikiwa ni fursa ya kipekee kwa bara la Afrika. Fares Magesa kapu, ni rais wa shirikisho la mpira wa kapu nchini Tanzania, TBF. Ukiacha njia ile ya kupitia college na kuenda kwenye drafti, njia hili ya Basketball Africa League ambayo inaendeshwa kwa ushirikiano kati ya NBA na FIBA Africa itakuwa ni njia pia nyingine ambayo vipaji vitaonekana na hatimaye wachezaji wetu kutoka Afrika kuchaguliwa, wanaweza. Naam, kwa jumla Fursa imefunguliwa kwa wacheza kikapu barani Afrika. Kufikia hapo tunakamilisha matokeo haya ya mwaka 2019. Kila heri kutoka hapa studio langu, jina Sandi Shomari na kwambia ni kumbukumbu yaliyojiri viwanjani na, na, ya na ukumbi wa spoti mwaka 2019. Asante sana Shomari. Harrison Kamau anatusomea muhutasari wa habari. Wasafiri wa Ufaransa leo wamepata afueni baada ya ongezeko la treni zilizorudi kazini ikiwa mwanzo wa wiki ya nne ya maandamano yanayopinga marekebisho kwenye mfumo wa mafao ya uzeni. Serikali ya Australia mapema leo imetoa onyo la kutokea tena kwa wimbi la mioto ya msituni na hasa kusini mashariki mataifa, ambako maafisa wanahofia huwa hali ya kiangazi pamoja na upepo mkali huenda zikachochea hali hiyo. Ripoti kutoka kwa polisi wa Uturuki pamoja na shirika la habari la serikali zinasema kuwa watu 94 wamekamatwa wa wakishukiwa kuwa na uhusiano na kundi la kigaidi la Islamic State kundi la wapiganaji linaloungwa mkono na Iran mapema leo limetishia kulipiza kisasi cha mashambulizi ya Marekani dhidi ya ngome zake nchini Iraq na Siria yaliyoua takriban watu ishirini na watano. Mahakama moja ya China leo imetoa kifungo cha miaka mitatu jela kwa mwanasayansi aliyebadili uhalisia wa vinasaba vya wasichana wawili mapacha waliozaliwa mwaka uliopita. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mary Mgawa amesimamia matangazo haya. Mwelekezi Aida Isa hewani, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo, ni ruhusu ni kutakia usiku mwema, usiku mtulivu.