Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, naanza saa 12 saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, ikiwa ni Disemba 31 mwaka 2019. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tunaripoti kuhusu mauaji yanayoendelea huko Beni, Kivu Kaskazini nchini DRC. Wananchi wanalilaumu jeshi la FRDC kuchelewa kufika wakati mauaji yanapotokea. Raia waliweza kuleta habari tangu jana tangu jana, lakini mpaka hivi leo tunasikia ya kama wameua watu, jeshi lilikuwa haijaenda huko. Na katika ripoti nyingine, utamsikiliza mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya akizungumzia shambulizi la mwishoni mwa wiki lililotokea nchini Somalia na zaidi ya watu 90 kuuawa. Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Patrick Nduimana. Marekani imetetea mashambulizi ya anga nchini Iraq na Siria siku ya Jumapili dhidi ya wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran Jana waziri mkuu wa Iraq Adel Abdul Mahdi amelaani mashambulizi hayo akionya katika taarifa kwamba hatua za Marekani hazikubaliki na zitakuwa na athari mbaya. Mashambulizi hayo ya Marekani yaliyolenga ghala ya silaha za kundi la Kataib Hezbollah yaliua watu 25 na kujeruhi darzeni za wengine. Marekani imeeleza kuwa mashambulizi hayo yalikuwa ni majibu kwa mashambulizi ya roketi yaliyoendeshwa siku ya Ijumaa na kundi hilo la Katib Hezbollah dhidi ya kambi ya jeshi la Iraq na kumuua mfanyakazi wa wizara ya ulinzi ya Marekani. Afisa wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani jana aliwaambia waandishi wa habari kwamba Marekani haitoruhusu Iran kutumia makundi ya wanamgambo kwa kuhujumu maslahi ya Marekani. Kundi la Taliban jana limekanusha ripoti zinazodai kuwa liko tayari kusitisha mapigano nchini Afghanistan ili kufikia makubaliano ya amani na Marekani. Msemaji wa kundi hilo Zabihullah Mujahid amesema kuna mashauriano ya ndani yanayoendelea kati ya viongozi wa Taliban ili kufikiria ombi la Marekani la kutaka kundi hilo lipunguze ghasia. Ameongeza kuwa ripoti zinazosema kwamba Taliban imekubali kusitisha vita ni propaganda inayoendeshwa na vyombo vya habari vya Afghanistan na baadhi ya vyombo vya habari vya kigeni. Taliban iliwaua wanajeshi kumi na wanne wa Afghanistan katika mashambulizi ya hivi karibuni. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Libya jana amesema mikataba ya kijeshi iliyosainiwa kati ya Uturuki na serikali ya Tripoli inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa itapelekea vita kuendelea katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. Hasan Salame ametoa matamshi hayo wakati Misri leo imeitisha mkutano waharaka, wa haraka wa nchi wanachama wa jumuiya ya Kiarabu kujadili hali ya Libya na uwezekano wa ongezeko la vita nchini humo. Mwezi Novemba serikali ya Uturuki ilisaini mkataba wa ushirikiano wa kijeshi na serikali ya Tripoli. Uturuki inajiandaa pia kuwasilisha kura mbele ya bunge la nchi hiyo kupiga kura ili kuidhinisha upelekaji wa wanajeshi nchini li Libya kuiunga mkono serikali ya Tripoli katika vita dhidi ya mpinzani wa serikali hiyo Jenerali Halif Aftar, ambaye anaungwa mkono na Misri na Umoja wa Falme za Kiarabu pamoja na Rasia. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa amesema amesikitishwa na uingiliaji kati wa mataifa mengi ya kigeni kwenye mgogoro wa Libya mamlaka nchini Sudan imesema jana kuwa huenda ikapeleka vikosi vya kijeshi huko Darfur magharibi na kusimamisha mazungumzo ya amani na makundi ya waasi kwa saa ishirini na nne baada ya kuzuka kwa ghasia mpya kuzunguka mji mkuu wa eneo hilo. Shirika la habari la Reuters na ripoti na hapa, Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Hakuna maelezo zaidi juu ya kiwango cha idadi ya wanajeshi watakaopelekwa au mapambano kuzunguka eneo la El Geneina lakini waziri wa habari wa Sudan Faisal Saleh amesema mkuu wa baraza la utawala la mpito na waziri mkuu huenda wakautembelea mji huo. Ndege maalum itapelekwa kuwaondoa wale ambao wamejeruhiwa kwenda mji mkuu Khatum, amesema. Mkazi mmoja wa El Genaina ameiambia Reuters kwamba ghasia zilizuka baada ya mwanajeshi kutoka kikosi maalum cha RSF kupigwa kisu na kufariki pamoja na jamaa zake wawili, ikiwa ni kulipiza kisasi kwa matukio ambayo wenyeji wamekuwa wakigongwa na magari. Matangazo haya Africa ya kumekucha ya Afrika yanaendelea kufikia kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Kundi la wanamgambo la Alshabab limedai kuhusika na shambulizi la bomu la Jumamosi mjini Mogadisho ambalo liliwaua watu 80 na kujeruhi wengine 78. Msemaji wa kundi hilo Ali Mohamed Raje, ambaye pia anajulikana kwa jina la Ali Daer, amesema katika taarifa yake kwamba kundi hilo lililenga msafara wa magari ya Uturuki na majeshi ya usalama waliokuwa wanalinda msafara huo. Daer amekiri pia kwamba kuna raia wa kawaida waliouawa katika shambulizi hilo. Wahandisi wawili wa Uturuki waliokuwa wanafanya kazi mradi wa ujenzi wa barabara ni miongoni mwa watu waliouawa katika shambulizi hilo la Al-Shabab. Ali Deher anaishtumu Uturuki kwa kulipa mafunzo jeshi la Somalia na kupora rasilimali za Somalia. Uturuki inatoa mafunzo kwa jeshi la Somalia tangu Septemba mwaka elfu mbili kumi na saba. Uturuki pia imejenga barabara, majengo ya serikali na hospitali Mwendesha mashtaka wa Burundi Jumatatu ameomba mahakama itoe adhabu ya kifungo cha miaka 15 kwa wanahabari wanne wa gazeti la Iwachu linalochapisha habari zake kupitia mtandao wa internet. Katika kesi iliyosikilizwa na mahakama ya mkoa wa Bubanza, kaskazini magharibi mwa Burundi, mwendesha mashtaka huyo amewashtumu wanahabari hao kwa kushirikiana na kundi la waasi lililofanya shambulizi katika mkoa huo mwezi Oktoba, lakini wanahabari hao wame pinga shutuma hizo wakisema walikuwa wanafanya kazi yao ya kuchunguza habari wakati lilipotokea shambulizi hilo. Mawakili wao wameiomba mahakama kuwachia huru wateja wao, wakieleza kuwa wanahabari hao walitekeleza wajibu wao wa kuwajuza wananchi kuhusu yaliyokuwa yanaendelea nchini. Uamuzi wa mahakama unasubiriwa kutolewa katika kipindi cha siku 30 zijazo. Wanahabari Christine Kamikazi, Anyes Ndiruvusa Ejidi Harerimana, Terence Monzezi na dereva wao walikamatwa tarehe 22 Oktoba katika mkoa huu wa Bubanza. Dereva wao waliachiwa baadaye kwa dhamana. Rais wa mpito wa Bolivia Janine Anez jana alisema nchi yake itamfukuza balozi wa Mexico na wanadiplomasia wawili wa Hispania kwa madai kwamba nchi hizo zinataka kumtorosha afisa mshirika wa rais aliyejiuzulu Evo Morales ambaye anasakwa na vyombo vya sheria vya Bolivia. Waziri wa zamani Juan Ramon Quintana na maafisa wengine kumi wa serikali ya zamani ya Morales wameshikiliwa katika ubalozi wa Mexico mjini La Paz tangu waombe hifadhi kwenye ubalozi huo baada ya rais Morales kuondoka madarakani hapo Novemba kumi. Quintana, waziri mwingine wa zamani, Vilma Alanocha, na maafisa hao wengine wameshtakiwa kwa uchochezi na makosa ya kigaidi na serikali ya Janin Anes. Rais Anes amesema serikali yake imetangaza kwamba haiwataki tena kwenye ardhi ya Bolivia. Balozi wa Mexico Maria Teresa Mercado, afisa wa masuala ya like kidiplomasia wa Hispania Cristine Borguero, na balozi mdogo wa Hispania Alvaro Fernandez wamepewa saa 72 waondoke Bolivia. Wizara ya mambo ya nje ya Mexico imeishutumu serikali ya Bolivia na kusema ni uamuzi wa kisiasa na imesema amemwomba balozi wake Mercado kurejea nyumbani. Uhusiano kati ya Bolivia na Meksiko umezorota tangu Meksiko impe hifadhi ya kisiasa Rais Evo Morales <muchas> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA na habari iliyopewa umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni watu zaidi ya themanini wameuawa katika shambulizi la Mogadishu nchini Somalia mwishoni mwa wiki na zaidi ya 125 wengine wamejeruhiwa, tukio ambalo ingawaje jana kundi la kigaidi la Alshabab limedai kuhusika lakini bado kuna shutuma kuwa kuna nchi ya kigeni ilihusika na shambulizi. Ili kufahamu zaidi kuhusu suala hili, mwenzangu Id ligongo gongo amezungumza na Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wa masuala ya usalama nchini Kenya, kuelezea nini hasa anachokifahamu kuhusu shambulizi hilo na kama kweli kuna taifa la kigeni ambalo lilihusika bado eh, leki binafsi inataka sana kujua maanake, inasemekana kwa e, ya kwamba ripoti hiyo imepeanwa kwenye serikali. Kwa hivyo siku zijazo tajua, lakini kama kuna serikali ya kidini ya usafi, pana masuala kadhaa ambayo tunaweza kuyaangazia, kwa mfano nchi ya Somalia Serikali ya Somalia na nchi ya Somalia imekuwa ikiegemea upande upi wa kisiasa? Kwa mfano imekuwa na mataifa yake, utajua mataifa ya eneo la Guba yamekuwa na vita sana katikati yao, hasa vita dhidi ya mataifa kama Qatar, Saudi Arabia na, na ile vile nchi zingine kama Emirati. Kwa hivyo inawezekana kwamba vita kama hivyo, kwa mfano vinaweza, Somalia ikajipata kwa njia panda katikati ya vita kama hivi, lakini inawezekana mataifa ya kiafrika kwa mfano tangu kwa mfano baadhi ya wamekuwa na sana na hivyo tangu amekuwa na vita baridi dhidi ya taifa la Somali na wananchi wame na taifa la Ethiopia kwenye siku zijazo. Kwa mfano tujia ni taifa lili hivi, nafkuri tunajua kwamba mataifa ya eneo hili kama Kenya, Uganda wametolea majeshi ya kwenda pale. Kwa hiyo Somali imekuwa ikivutia mataifa sana ya eneo hili, na hiyo wajabu kama taifa lolote la kijini limeita kwenye mbo hili, manake Somalia ina manufaa kwa mataifa ya eneo hili. Kwa nini sasa hiyo, uh, serikali ya nje ifanye shambulizi? Lengo litakuwa ni nini kwa mtazamo wako, endapo jambo hili ni la kweli? Tunajua kwamba shambulizi hilo palikuwepo na na majeshi wa nchi ya Uturuki ambao pia wameweza kujurika katika shambulizi hilo, na nchi ya Uturuki kwa mfano imekuwa na na na, na, na, na, na uwezo mkubwa ama influence kubwa sana katika taifa lile hayajulikani na sasa tutajua baadaye. Walioturika wananchi wa nchi hiyo, wanajeshi walikuwa wa kiwango gani na nguvu gani na an gani katika jeshi la Uturuki. Na unajua kwamba mei hawa ama wale ambao wanadana na mataetu, hata wakimpata jenerali mmoja ama kiongozi mmoja wa kijeshi wa nchi yote ile, ana uwezo wa kufanya uamuzi ama uongozi fulani wa kijeshi na sera za kijeshi katika taifa lingine, basi wamefaulu. Kwa hivyo, na hapo walikuwa wana taka kuwadhiri wale wanajeshi wa Turuki, ama palikuwepo na eneo lile. Kwa mfano unajua ni shule, wamekuwa na shule vasi pale, watoto wavasi kama hamsini ndiyo wamepukika, lakini wameuliwa. Sasa inawezekana kwamba mataifa hayo, kwa mfano tuseme, ni ni Taliban kwa mfano, wamejihusisha aa shambulizi kama hilo, ama IIS ama ama Alqaida wamefanya hivyo ili kwa mfano kuendelesha zile sera zao, kwamba asiwe na masomo Boko Haramu huko Nigeria. Ni kwamba ni ni haramu ni nini ambacho kinaelezwa kuhusiana na ujumbe ambao umetolewa kuashiria kwamba ni kundi la Alshababu ama serikali ya nje kushiriki katika shambulizi hili? Tangia wakati wa mwisho ule, mimi nimepata habari hii, sikuwa nimepata vitisho. Alshababu wenyewe hawakusema kwa mara ya mwisho labda lakini hiyo ni sababu ama taifa la nje bila shaka ni kwamba mali lipata kwa inapanda pata pahala pagumu. Inaashiria kwamba ugaidi bado ni tishio kubwa katika usalama wa nchi wa taifa la Somalia. Ni Mwenda Mbijiwe, mtaalamu wa maswala ya usalama nchini Kenya, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukumbusha msikilizaji wetu wa Tanzania kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Storm FM Geita 88.9. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Makamu rais wa zamani wa Marekani Joe Biden, ambaye anaongoza katika kundi la Wademokrat wanaowania uteuzi kugombea urais katika uchaguzi wa mwaka ujao, jana amesema kuwa anafikiria kumchagua Mrepublican kama mgombea mwenza kama akipata uteuzi wa chama chake mwaka ujao. Hata hivyo, ingawaje hakuzungumzia swala la mgombea mwenza Mrepublican alipokuwa katika mkutano wa kampeni katika jimbo la New Hampshire. Biden amesema kwa sasa hana jina la ambaye atamchukua Biden. Amekuwa katika ushindani wake wa kuwania uteuzi kwa kupendwa na wademokrat wenye msimamo wa wastani wasio na mwelekeo wa chama cha warepublican ambao wamejitenga na Rais Donald Trump. Katika kampeni, Biden mara kwa mara amezungumzia kuhusu haja ya kufanya kazi na warepublican katika bunge endapo atashinda katika uchaguzi mkuu wa Novemba 2020. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amewaambia Wajerumani katika ujumbe wake wa mwaka mpya kwamba anataka kila kitu kifanyike ili kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Merkel amesema kwamba kuna sababu nzuri kuwa na imani kuwa mwaka wa 2020. Aliyosema hayo katika ujumbe wake utakaorushwa moja kwa moja na televisheni, lakini ujumbe wa maandishi ulitolewa awali kabla ya hotuba yake ya leo Jumanne. Amezungumza changamoto kama vile athari za kijijichali kwa kazi za watu, na mbali ya yote ni mabadiliko ya hali ya hewa. Hali ya joto kwenye dunia yetu ni kweli inatisha, na ni mgogoro unaoongezeka ambao unasababishwa na binadamu, amesema Merkel. Kwa hivyo lazima tufanye kila kitu kinachowezekana ili kukabiliana na changamoto hii ya kibinadamu, ameongezea Merkel. Hili linawezekana, amesema. Ni watoto na wajukuu zetu ndio watakaobeba mzigo wa matokeo ya mabadiliko ya hali ya hewa kwa kile ambacho tunakifanya hivi leo au ambacho hatukifanyi, na kuongea kuwa anaweka nguvu zake Kumrath na kuongeza kuwa anaweka nguvu zake kwa Ujerumani kutoa mchango wake katika ekolojia, uchumi, kijamii ili kuweza kushughulikia vyema swala la mabadiliko ya hali ya hewa. Mamlaka nchini Mali na Umoja wa Mataifa wamefungua uchunguzi kuhusiana na kupotea kwa zaidi ya raia ishirini katika taifa hilo la Afrika Magharibi ambalo limekumbwa na mzozo maafisa wa usalama na serikali wamesema jana Jumatatu. Maelezo machache yametolewa kuhusiana na tukio hilo, lakini uvumi umesambaa kwenye mitandao ya kijamii ukishutumu kwamba kundi la watu wamepotea baada ya jeshi kuchukua udhibiti karibu na kijiji cha Miliamana katikati mwa Mali. Hatujapata mawasiliano nao, amesema baba wa mmoja wa watu waliopotea ambaye amekataa kutajwa jina na kuongezea kwamba amesikia kwamba jamaa zake wameuawa. Mali inajitahidi kudhibiti uasi wa Kiislamu ambao umesambaa kote kaskazini na katikati mwa nchi, katika mzozo ambao umesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuchochea mivutano ya kikabila ambapo jeshi la nchi linalaumiwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa la AFP, jeshi la Mali limetoa taarifa Jumapili usiku Wakithibitisha, wakithibitisha kwamba wanajeshi waliwakamata washukiwa katika eneo hilo hapo Disemba 19. Mnaendelea kusikiliza kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Watu ishirini wameuliwa katika kijiji cha Petina kaskazini magharibi mwa mji wa Uicha huko Beni, Kivu Kaskazini nchini DRC, huku wakazi wakiwa wanajitayarisha kusherekea mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini. Mauaji haya yamefanyika kwa mapanga. Kiongozi wa wilaya ya Beni, Dona Kibwana amesema ni watu kumi na nane ndio waliouawa. Mwandishi wetu wa Goma, Auster Malivika anatupasha zaidi. Marehemu wote kwa ujumla wamewawa kupitia panga visu na shoka ni miongoni mwake. Watu hao ishirini wote wakiwa raia, wameuliwa usiku wa kuamkia leo, tarehe 30 Disemba 2019, tukiwa tunakaribia mwisho wa mwaka, wote wakiuliwa kwa mapanga, visu, shoka kana wengine kwa risasi kama anavyosema Gerlas Mavingu, mkaaji wa Owicha ambaye tumezungumza naye kwenye njia ya simu akiwa karibu na eneo la tukio. Mm -hmm na wahoniads, hey, yes, usiku wa jumapili kuamkia leo Jumatatu tarehe makumi tatu Desemba, mwaka elfu mbili kumi na kenda na wakati ambapo tunazungumza watu hao wamepelekwa wapi? Marehemu mili zao zimeondoshwa mahali pa mkasa, kila familia imemchukua muji wake. Wameuliwa katika kijiji gani? Kijiji ambacho kinaitwa Apetina sana ni kijiji ambacho kinapatikana karibu kilomita ishirini kaskazini magharibi mwa manispaa ya Uwicha, ikiwa mji mkuu wa mtaa wa Beni, jimboni Kivu Kaskazini, kitongojini Matombo, grupumendi Batangi, mbau ni sekta la Beni Mbao. Mauaji haya yanaleta hali ya wasiwasi kwa baadhi ya wananchi wilayani Beni, ambako watu wamekuwa wakiuliwa kila siku, hasa kwa makesha ya mwaka mpya. Timote Kisusuti ni mwanafunzi pa Owicha, Beni. Hali kabisa ni huzuni, watu wako wakihuzunika, kusema kama hali itaisha mpaka kiugani. Sa watu wameanza kutoka eneo hilo wakielekea uh, magu huko, sekurite usalama Kiongozi wa wilaya ya Beni Dona Kibwana amesema ni watu kumi na nane ndio wameuliwa na waasi wa ADF usiku wa leo, ikiwa wapigo kubwa kwake kama kiongozi wa serikali. Vilevile mbunge kutoka eneo hilo Japol Ngahangondi kwa upande wake asema kwamba mauaji hayo ya leo ni kama vitisho kwa wananchi. Jinsi raia wanatuambia, wanaleta habari, raia waliweza kuleta habari tangu jana tangu jana lakini mpaka hivi leo tunasikia ya kama wameua watu. Jeshi ilikuwa haijaenda huko na hiyo inakuwa shida. Kwa nini jeshi ilipata habari haikuenda huko? Hiyo inakuwa shida. Mauaji hayo yanafanyika wakati ambapo viongozi wa mkoa wa kiu vya kaskazini pamoja na jeshi wote wanapatikana katika mji wa Beni ambako gavana wa mkoa huo ameweka kikosi cha polisi kitakachokuwa kikilinda usalama wa wananchi. huwa watu kwa mwaka hiyo, kwa mwisho wa mwaka ni alama mbaya sana, lakini vile vile mauaji hayo yanafanyika wakati ambapo mwakilishi wa Baba Mtakatifu Fridole Ambongo amekutana na viongozi wa kijeshi kufahamu picha halisi na kwa nini mauaji yamekuwa yakiendelea katika eneo la Beni na njia mbadala ya kuweza kumaliza mauaji hayo. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakukumbusha kwamba sasa unaweza kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express na yale ya in-depth, yaani kwa undani, yakipeperushwa moja kwa moja kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tembelea www.facebook.com mkwaju VOA Swahili ujionee mambo mapya, kutana nao watangazaji wako Sandei Shomari Mary Mgawe, Idi Ligongo na wengine wengi wakikuletea taarifa kem kem na kila aina ya vituko. Ni saa kumi na nusu alasiri na saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki. Ni mfumo mpya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika tukitangaza kutoka Washington. Usikose. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wakazi wa Makobola huko Kivu Kusini jana waliadhimisha kumbukumbu ya miaka 21 ya zaidi ya watu mia saba ambao waliuawa, lakini mpaka hivi leo waliotenda vitendo hivyo hawajapatikana wala kufikishwa mbele ya sheria. Wakazi hao katika kumbukumbu kumbu hiyo wameitaka serikali ya Rais Felix Chisekedi kuwawajibisha wahusika na vitendo hivyo viovu. Mwenzangu Ed Ligongo amezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Sale Mwana Milongo, ambaye anaelezea zaidi kuhusu mauaji hayo ya mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane. Mwaka wa elfu moja mia tisa na tisini na nane uh, kulitokea mauaji hayo ya Makobola ambapo kulingana na takwimu rasmi za viongozi uh, na mashirika ni kwamba watu mia saba na wawili waliweza kuuliwa, lakini hurru zingine zinaelezea kwamba ni watu elfu moja na, na mia nne ambao wali, waliuliwa na kuzikwa wengine wakiwa hai uh, ni kutokana na kwamba uh, wakati huo wa, wa, wa, wakazi wa maeneo hayo walikuwa wakiwapinga wapiganaji hao wa aki wa, wa, wa, wa, waasi, wa uh, FCD ama RCD na vilevile eh, wanajeshi wa Rwanda ambao walikuwa wakiwaunga mkono, na mbali na hiyo, ndio kukawa na mauaji hayo, ambayo kwa kweli ni mara ya kwanza mauaji ya aina hiyo ikuweza kutokea, na mpaka hivi sasa tunavyozungumza uh, kuna kikundi chochote kimewahi kuwajibishwa uh, juu ya wale waliohusika Tatizo ndio hilo umekua toka uwasi huo wa RCD kuweza hivi kuibuka kwa kutaka kuipindua serikali ya wakati huo ya Raisi Laurent Desire Kabila kukawa uh, na matokeo mengi. Kabila mwenyewe akaja kuuliwa mwaka wa elfu mbili na moja. Kwa hiyo mwanaye Joseph Kabila akachukua madaraka, kukawa na mazungumzo sasa ya kitaifa ambayo iliwaweka kwenye meza moya waliokuwa waasi hao wa RCD hadi sasa, na kwa hiyo wakawa kwenye ngazi za uongozi. Kwa hiyo ikawa vigumu kuweza hivi kuwafikisha mahakamani hadi kufikia sasa, haki haijatendewa kwa wakazi wa Makobola ma... kama vile mauaji mengine mengi ambayo yalitokea nchini uh, toka miaka ishirini sasa hakujakuwa na na kesi ambayo imekuwa imeendeshwa isipokuwa kesi za hapa na pale kuhusu ubakaji na kadhalika, lakini kuhusu mauaji ya kiasi hicho hakuja kuwepo na kesi yoyote. Wale ambao wanaelekezwa ama wanaolalamikiwa kuhusika na ili moja kwa moja ni kina nani hasa, mpaka hivi sasa ni vigumu kuweza kuelezea, lakini imejulikana kwamba waliotekeleza mauaji hayo ni wale ambao walikuwa wanamiliki maeneo hayo, yaani waasi wa wakati huo walikuwa ni kundi la RSD pamoja na, na wanajeshi wa Rwanda ambao waliwasaidia na ndio walikuwa kwenye maeneo hayo, lakini ushahidi uh, zaidi wa kuweza kufahamu uh, ni, ni akina nani waliotoa oda ya mauaji hayo kutekelezwa hadi kufikia sasa haijulikani. Kwa hiyo, itaomba uchunguzi, utafiti kwa ajili ya kuweza kufahamu ukweli wa kilicho kilichotokea, kwanza idadi ya watu, kwa sababu tumekuwa na, na, na idadi tofauti zinazotolewa. Ni mwandishi wetu Saleh Mwana Milongo akizungumza nasi kutoka Kinshasa. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Patrick Nduimana. Marekani imetetea mashambulizi ya anga nchini Iraq na Siria siku ya Jumapili dhidi ya wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran Jana waziri mkuu wa Iraq Adel Abdul Mahdi amelaani mashambulizi hayo, akionya katika taarifa kwamba hatua za Marekani hazikubaliki na zitakuwa na athari mbaya. Kundi la Taliban jana limekanusha ripoti zinazodai kuwa liko tayari kusitisha mapigano nchini Afghanistan ili kufikia makubaliano ya amani na Marekani. Mjumbe wa Umoja wa Mataifa kwa Libya jana amesema mikataba ya kijeshi iliyosainiwa kati ya Uturuki na serikali ya Tripoli inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa itapelekea vita kuendelea katika taifa hilo la Afrika Kaskazini. na kundi la wanamgambo la Al-Shababu limedai kuhusika na shambulizi la bomu la Jumamosi mjini Mogadisho ambalo liliua watu 80 na kujeruhi wengine 78. na mwendesha mashtaka wa Burundi Jumatatu ameomba mahakama itoe adhabu ya kifungo cha miaka 15 kwa wanahabari wanne wa gazeti la Iwachu linalochapisha habari zake kupitia mtandao wa intanet. Na rais wa mpito wa Bolivia Janin Anes jana alisema nchi yake itamfukuza balozi wa Meksiko na wanadiplomasia wawili wa Hispania kwa madai kwamba nchi hizo zinataka kumtorosha afisa mshirika wa rais alijiuzulu Evo Morales ambaye anasakwa na vyombo vya sheria vya Bolivia. na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya sidi mimi, ni Khadija Riami na mwenzangu Patrick Ndwiman tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.