Desemba 31 Jumanne, siku ya mwisho ya mwaka 2019, kutoka Washington DC Marekani. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire mimi hapa, ni Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi, pamoja na mtandao wetu wa internet voaswahili.com. Vilevile tunapatikana kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Miongoni mwa yaleho utakayoyasikia ni kwamba wakazi wa mitaa duni mjini Kigali, Rwanda walalamikia serikali kwa kubomoa makao yao bila kuwapa fidia na dunia yakaribisha mwaka mpya 2020 kwa matarajio ya kuwepo mabadiliko katika kila sekta kinyume na mwaka unaokamilika wa 2019. Haya basi, msikilizaji, usiende kando mwa redio yako, tutakuwa tukikuletea haya na mengine mengi katika dakika 30 zijazo. Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Mahakama moja ya Sudan jana Jumatatu ilitoa hukumu ya kifo kwa wanachama 27 wa jeshi la usalama nchini humo kwa ukatili na mauaji ya mwandamanaji mmoja aliyekamatwa wakati wa ghasia mwanzoni mwa mwaka huu dhidi ya kiongozi wa muda mrefu nchini humo Omar al-Bashir. Kifo cha mwandamanaji Ahmed al-Qair, ambaye ni mwalimu wa shule, kilichotokea gerezani mwezi Februari kilipelekea jeshi kumwondoa madarakani Al Bashir. Mamia ya watu waliandamana nje ya mahakama huko Omdurman, mahala ambako hukumu ilitolewa jana Jumaatatu, huku baadhi wakipeperusha bendera ya taifa au wakishikilia picha za Khair. Utawala unaadhimisha hukumu ya kwanza kufuatia msako wa waandamanaji wa miezi kadhaa kabla na baada ya Bashir kuondolewa madarakani mwezi April mwaka huu washukiwa kumi na watatu walihukumiwa kwenda jela na wanne zaidi hawakuwa na hatia katika mashtaka ambayo yatakabiliwa na hatua kadhaa za kukata rufaa. Ikulu ya Marekani, White House, inasema rais wa Russia Vladimir Putin alimpigia simu rais wa Marekani Donald Trump kumshukuru kwa taarifa Marekani ilizotoa ambazo zilisaidia kuzuia shambulizi la ugaidi wakati wa kipindi hiki cha sikukuu huko Russia vyombo vya habari vya Russia vilinukuu kitengo cha usalama cha serikali kuu FBS kikisema raia wawili wa Russia ambao walitaka kufanya shambulizi la ugaidi huko St Petersburg kwenye sikukuu ya mwaka mpya walikamatwa kutokana na dondoo zilizotolewa na Marekani. FBS ilisema ukamataji huo ulifanyika Desemba 27 katika mji wa St Petersburg. Pia walieleza ushahidi uliokusanywa ulithibitisha washukiwa walipanga kufanya mashambulizi ya ugaidi. FBS inasema washukiwa tayari wamekiri mashtaka yao. Vikosi vya usalama kwenye ubalozi mdogo wa Marekani mjini Bagdad vilifyatua risasi za kutoa machozi leo Jumanne katika kuwajibu waandamanaji ambao walivunja uzio wa eneo hilo wakati wakiandamana kulaani mashambulizi ya anga ya Marekani yanayowalenga wanamgambo wanaounga mkono na Iran nchini Iraq na Siria. Baadhi ya maelfu ya waandamanaji waliwasha moto, walirusha mawe na pia walipeperusha bendera wakiunga mkono makundi ya wanamgambo. Shambulizi la Jumapili limeibua hasira na ukosoaji kutoka kwa maafisa wa juu nchini Iraq, lakini Marekani inatetea hatua zake na inaonyesha kwamba itashambulia tena. Mashambulizi ya anga ya Marekani yanayolenga majengo ya ghala za silaha na komandi za wanamgambo wa Kataib Hezbollah pamoja na kudhibiti maeneo kote Iraq na mashariki mwa Siria yaliua watu takriban 25 na kuwajeruhi darzeni kadhaa. Maafisa wa Marekani wamesema, shambulizi hilo lilikuwa katika kujibu shambulizi la roketi la Ijumaa kwenye kituo cha jeshi la Iraq ambalo lilimuua mkandarasi mmoja wa Kimarekani. Maafisa walisema ushahidi ulionyesha wazi wanamgambo wa Kata Eb Hezbollah walihusika na tukio hilo. Mahakama moja ya Angola imeamuru kuzuiwa kwa mali za mtoto wa kike wa rais wa zamani Eduardo Dos Santos, Isabel, mume wake na mshirika wake mwingine wa biashara kama sehemu ya kukabiliana na rushwa. Shirika la habari la Reuters limeripoti. Mwenzangu Harrison Kamau anaisoma ripoti kamili. Hatua hiyo inafuatilia madai ya serikali yaliyowakilishwa katika mahakama ikijaribu kurejesha karibu dola bilioni moja inayosema zinamilikiwa na Isabel Dos Santos na washirika wake. Hii ni hatua kubwa ya juu kuchukuliwa katika kupambana na rushwa nchini humo iliyozinduliwa na rais wao Rolenko aliingia madarakani mwaka wa 2017 baada ya Dos Santos kuacha madaraka baada ya miaka 40. Isabel anasadikiwa kuwa miongoni mwa watu matajiri zaidi duniani akiwa na hisa katika makampuni kadhaa, ikiwemo shirika la simu na mashirika ya kifedha. Hata hivyo, amekanusha kuhusika na mambo yoyote mabaya wakati wa utawala wa baba yake. Amri ya mahakama imeonyesha uzuiaji wa mali hizo ni pamoja na akaunti zao za mabenki nchini Angola mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc kundi la wanamgambo la al shabab limedai kuhusika na mashambulizi ya bomo mjini mogadishu mwishoni mwa wiki yaliyoua takriban watu 90 wakati serikali ya somalia inadai kuwa nchi za kigeni zimesaidia kupanga shambulizi hilo shambulizi hilo lilikuwa la mauaji makubwa kuwahi kutokea zaidi ya miaka miwili kwenye nchi hiyo iliyoharibiwa na ghasia na mapigano ya ukoo. Katika ujumbe wa sauti, Al Shababu imedai kuhusika katika shambulizi kwenye kituo cha ukaguzi kilichokuwa na harakati nyingi kaskazini magharibi mwa Mogadishu. Msemaji wa Al Shababu Ali Muhamed Rage amesema shambulizi lililenga maafisa wa Uturuki na Somalia shirika la ujasusi na usalama la Somalia halikutaja nchi ya kigeni inayodai imehusika na shambulizi hilo la Disemba 28 mwaka huu. NISA pia imesema itatumia msaada kutoka shirika la ujasusi la kigeni katika uchunguzi wake. Rais wa China Xi Jinping anatoa wito kwa Hong Kong kurejea kwenye uthabiti kufuatia miezi kadhaa ya maandamano yanayounga demokrasia. Katika hotuba yake ya mwaka mpya Jumanne jioni kwa saa za huko, Shi amesema amani na mazingira rafiki yalikuwa jambo muhimu kwa matarajio ya kiuchumi kwenye eneo zima la Asia. Maandamano yalianza mwezi Juni mwaka huu kufuatia muswada uliopendekezwa ambao utawakabidhi washukiwa Hong Kong kwenda kukabiliana na mashtaka huko China bara. Japokuwa muswada uliondolewa, lakini maandamano yameendelea, wakidai mageuzi ya kidemokrasia zaidi na kufanyika uchunguzi kuhusiana na shutuma za unyanyasaji zilizofanywa na polisi dhidi ya waandamanaji. Ghasia hizo za mara kwa mara zimepelekea uchumi wa Hong Kong kuingia kwenye matatizo. Maafisa wa Australia wamesema leo Jumanne kwamba watu watatu wanahofiwa kufa kusini mashariki mwa nchi hiyo baada ya jimbo lao la New South Wales kukumbwa na moto. Moto huo umesababisha uharibifu mkubwa na umelazimisha maelfu ya watu wanaosherekea sikukuu kukimbia moto na kuelekea ufukweni. Kamishna wa huduma za zimamoto Shan Fitzmons amesema haikuwa salama kwa polisi kufika kwenye mji wa New South Wales kutokana na kitisho cha moto kinachoendelea. Ameeleza pia kuna vifo tisa vimethibitishwa katika msimu huu wa mioto inayowaka huko ambapo inajumuisha kifo cha mtu mmoja mtoa huduma za kujitolea wazima moto kilichotokea Jumatatu, ambaye alifariki baada ya gari lake kuvutwa kwenye moto kutokana na upepo mkali. Mioto huko Australia imeharibu zaidi ya hekari milioni nne katika kipindi cha wiki kadhaa zilizopita. Habari kuu za dunia zimesomwa na Mkamiti Kibayasi. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti America, Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, redio eh, Citizen Court nchini Kenya, Chuchi redio visiwani Zanzibar, KFM Songea Tanzania, Vision Shala redio Bukavu na redio Kaya nchini Kenya, miongoni mwa redio zingine wa shirika tunapokamilisha mwaka elfu mbili kumi na tisa bila shaka sote tuna kumbukumbu ya yale yaliyojiri, ambayo kwa namna moja au nyingine tunasema yangeepukika. Sande Shomari amezungumza na Peter Elias, mwandishi wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania, wanayangazia baadhi ya changamoto kubwa mwaka elfu mbili kumi na tisa zinazostahili uh, kutatuliwa au kuepukika mwaka elfu mbili ishirini tumeshuhudia kuondolewa kwa Rais wa Sudan Omar al Bashiri ambaye alikuwa ni mtawala wa Sudani kwa miaka thelathini, na hiyo ilitokana na nguvu za wananchi ambao walikuwa wakipinga utawala wake, na kwa sababu za gapa zilikuwa ni kutokana na kupanda kwa bei ya vyakula uh, nchini humo, lakini zaidi na kubwa lilikuwa ni kupinga utawala wake ambao umekuwa uh, ni wa muda mrefu na walikuwa wanataka mabadiliko. Kutokana na hilo, yeah, yameonekana maandamano mengi duniani hasa ya kupinga eh, kwa mfano maandamano ya hali ya hewa, vuguvugu vugu la kutafuta mapinduzi mabadiliko ya utawala, ikiwapo kama Sudani ulivyotaja. Nafikiri kwenye dunia tunakoelekea sasa yataendelea elfu mbili na ishirini au tutaona nini ambacho kinaendelea elfu mbili na ishirini kutokana na haya, au nini hasa maana yake? Kuna mabadiliko yote yakayokuja, au nini yameleta, unaweza kusema kwa mpango mmoja au mwingine. Katika maeneo mbalimbali duniani tutarajia maandamano hayo kuendelea miaka mwaka elfu mbili na ishirini na miaka inayoendelea, kwa sababu wananchi wamezidi kuamka na wanataka kuona demokrasia inafanya kazi, wanataka kuona uh, nguvu ya umma yanaendelea. Uh, kuongoza serikali ambazo wanaziweka madarakani. Kwa hiyo hata mwaka elfu mbili na ishirini pia tutarajie kuona vitu kama hivyo kwenye nchi uh, mbalimbali, kwa sababu tumeona nchi nyingi, tulianza kule na nchi za Kiarabu zile arab spring, tuliona miaka iliyopita kuanzia elfu mbili kumi na moja tumeshuhudia sasa na nchi za kusini mwa Afrika pia imeanza kuja kitu. Kwa hiyo nafkiri itaendelea, itaendelea kwa sababu mwamko umezidi kuwa mkubwa, wananchi wanataka demokrasia waweze kujitawala wenyewe. Vilevile vile kuna suala la Brexit. Tumeona waziri mkuu wa Uingereza akiwa na changamoto kubwa eh, kujiuzuru hatimaye, kuingia Boris Johnson na hatimaye yeye kupata ushindi kwenye chama chake na siasa za uhamiaji. Changamoto hii pengine kuendelea mbele, yatakwisha haya nini? Mpango wake nini? maana yake unayoona kwa upande wa Brexit kulikuwa na mbishano mkubwa kati yake na bunge, lakini tunaona amefanikiwa na ameshinda uchaguzi wa hivi karibuni na ametoa jukumu la kuiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya, lakini jukumu analokabiliwa nalo uh, mbali na na kuiondoa Uingereza katika Umoja wa Ulaya na pia kukabiliana na vitendo vya uhamiaji haramu ambavyo Uingereza uh, imekuwa ikikabiliana nazo. Sasa hilo ni suala gumu ambalo linahitaji nguvu ya pamoja, na Umoja wa Ulaya una mifumo mizuri katika kukabiliana na hilo. Sasa sijui Uingereza lenyewe zitakuwa na mifumo yake tofauti so na Umoja wa Ulaya Nam ni Sande Shomari akizungumza na mwandishi wa gazeti la Mwananchi Peter Elias kutoka Dar es Salaam, wakiangazia maswala ambayo yaliangaziwa zaidi na jinsi ambavyo yanaweza kuepukika ama kutatuliwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, hapa Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Watu walikusanyika kuwasha mishumaa Jumatatu usiku katika mji wa White Settlement kwenye jimbo la Texas hapa Marekani, mahala ambapo watu wawili waliuawa kwa risasi na mtu mwenye silaha katika kanisa hilo hilo. Kasisi wa kanisa la West Freeway Brit Farmer alizungumza kwenye kundi la watu hao kuhusu mauaji ya mtumishi Anton Wallace na mwingine aliyekuwa akijitolea upande wa usalama Richard White. Maafisa wa usalama wa umma kwenye jimbo la Texas bado wanajaribu kuchunguza kwa nini mshambuliaji Keith Thomas Kinana mwenye miaka 43 alifyatua risasi katika jengo la ibada. Mshambuliaji huyo aliuawa wakati timu ya usalama kanisani hapo ilipojibu shambulizi hilo kwa kutumia risasi. Watu wanane wametekwa na mmoja kujeruhiwa wakati wa shambulizi la silaha la usiku kucha kwenye meli ya mafuta iliyosajiliwa Ugiriki iliyopo kwenye mwambao wa Cameroon, kulingana na taarifa ya leo Jumanne ya maafisa wa Ugiriki. Wizara ya Usafirishaji huko Ugiriki ilisema meli ya Happy Lady ilikuwa maili mbili kwenye mwambao wa bandari ya Limbo nchini Cameroon wakati iliposhambuliwa na watu ambao walikuwa na silaha. Raia watano wa Ugiriki, raia wawili kutoka Ufilipino na raia mmoja wa Ukraine walitekwa nyara na raia mmoja wa Ugiriki alijeruhiwa, wizara ilisema katika taarifa yake. Boti hiyo ina wafanyakazi ishirini na wanane. Maelfu ya raia nchini India wana jiandaa kuingia mwaka mpya kwa kuendelea na maandamano ya kupinga sheria mpya, licha ya waziri mkuu wa India Narendra Modi kuzuia maandamano hayo yaliyodumu kwa takriban wiki tatu. Maandamano yametikisa nchini India tangu Disemba kumi na mbili, wakati serikali ilipopitisha mswada wa sheria wa kuruhusu Wahindu na Wakristo kupata uraia wa nchi hiyo na kuwatenga Waislamu katika sheria hiyo. Raia wengi nchini India wanahofia hatua hiyo italeta mgawanyiko baina ya Waislamu na madhehebu mengine na inakiuka katiba ya nchi yao. Waandamanaji wamekusanyika mara kadhaa katika mji mkuu wa New Delhi, ikiwemo maeneo ya Shaheen Bagh ambako mamia ya wakazi wameziba barabara kuu kwa siku kumi na nane. Polisi nchini India imesema ina mpango wa kuongeza vikosi vyake huko New Delhi na kuzuia msongamano wa watu pamoja na magari katika baadhi ya maeneo ya mji mkuu nchini humo. Unasikiliza Sauti Amerika. Sasa tuelekee Rwanda, ambapo wakazi wa maeneo ya watu maskini katika mji mkuu wa Kigali wanaoshutumu mamlaka ya manispaa kwa kubomoa nyumba zao bila kuwalipa chochote au fidia inayostahili, na hivyo kuchochea ghadhabu miongoni mwa Wanyarwanda maskini sana, ambao wanahisi wametengwa na msukumo unaoongozwa na serikali katika kubadilisha jiji la Rwanda. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Mamlaka ya mji inasema nyumba zilijengwa kinyume cha sheria kwenye maeneo ya majimaji na maeneo ambayo yanaonekana yako katika hatari ya kukumbwa na maporomoko ya ardhi na mafuriko, na wale walioondolewa walipewa sehemu nyingine za kwenda kuishi. Lakini watu wengi masikini sana mjini Kigali wanahisi hawatakiwi mjini humo, ambao hivi sasa unafanyiwa ukarabati mkubwa, kama sehemu ya mpango mkubwa wa rais Paul Kagame wakigeuza Rwanda kuwa taifa tajiri ifikapo mwaka elfu mbili na hamsini. Kama kawaida, haya yanatokea kila mahali. Tunachotaka ni kwa wao kutupa haki ya kuweza kulipwa fidia kwa mabadilishano ya ardhi, kusudi tuweze kwenda kuishi tunakotaka tunataka kuishi hapa hapa Rwanda. Mji umepata hadhi ya kutajwa kwa miongoni mwa miji mikuu ya Afrika kutokana na mipango mizuri na mitaa ambayo ni safi sana, lakini nguvu kubwa ya manispaa imewatia wasiwasi watu. Makundi ya kutetea haki yameshutumu serikali ya Rwanda kwa kuwakamata watu wasiostahili, wakiwemo watoto wa mitaani, ombaomba na makahaba na kuwashikilia kwenye vituo maalum ambavyo havina hali nzuri. Nyumba ambayo serikali inataka kunipa mimi ina vyumba vitatu na sebule na hailingani na ile ambayo ninayo hivi sasa. Wakosoaji wanasema watu maskini wanalipa gharama kubwa kwa ajili ya mabadiliko ya mji wa Kigali lakini kuna upinzani ambao umeibuka katika maeneo ya watu maskini ambayo amesafishwa ili kufungua njia kwa ujenzi wa nyumba za kisasa au maeneo ya kijani. Huko Nyaturama, ujirani ambao ni makazi makubwa sana yasiyo rasmi mjini Kigali, baadhi ya wakazi wake wamekataa kufungua njia kwa matakwa ya ujenzi mpya na hivyo kukaidi amri za serikali. Sirusii kuuza nyumba ambayo wananipa, siwezi kuichukulia mkopo benki na pia tuna matatizo mengine, hatuwezi kuzikarabati nyumba zetu, na baadhi hivi sasa tunavyozungumza tayari zimeharibika. Kwa hiyo unaona tatizo tulilonalo, tunakabiliwa na ukosefu wa haki. Mamlaka za mji zinasisitiza kuwa kuwaondoa watu katika makazi ni kwa ajili ya uzuri wao. Mamlaka ya mji imewajulisha watu hawa kuwa sheria haiwaruhusu kuishi katika maeneo yenye majimaji. Walipewa barua na ushauri, lakini hakuna kilichofanyika, Maafisa wa Kigali wamesema katika taarifa yao. Lakini mjini Kigali, kupanda kwa bei za nyumba na majengo mengi yanayoibuka kumefanya maisha yake ni magumu sana kwa Wanyarwanda wa kawaida na kusukuma juu kodi za nyumba na gharama za maisha. Khadija Riani, VOA, Washington. Shukran, Hadija, na sasa tunapokamilisha mwaka elfu mbili kumi na tisa, bila shaka kila mtu anakuwa na matarajio yale ambayo anatazamia kwamba yatafanyika mwaka elfu mbili ishirini. Na sasa tusikilize matarajio ya baadhi ya wasikilizaji tunapoingia mwaka elfu mbili ishirini. Mimi naitwa Ken Kimani, mkazi wa Nairobi hapa Kenya. Matarajio yangu mwaka ishirini uh, na ishirini elfu mbili ishirini, ama napangia kufanya filamu mingi ipasavyo, na pia mimi ni mwanahabari, so natarajia miji niende kufanya waweze akuomba maulana naam. Shukran, kwa jina anaitwa Kasereka Nzilamba, nakaa mkaaji wa hapo Goma. Matarajia kwangu ni kama Mwenyezi Mungu atusaidie mwaka iwe mwaka zuri, kwa kuwa Kongo tuna shida nyingi sana, lakini tunaamini kwamba Mwenyezi Mungu atafanya ishara, ili mwaka wa ishirini na ishirini ipite vizuri, matatizo zote za DRC tuangalie kama Mwenyezi Mungu atafanya nini. sema mwaka njema kwa Wakongomani wote. Shida ya Beni itakwisha tu kwa mwaka ambao unakuja. Shukran na mwaka njema. Sauti ya Amerika, tunawashukuru sana kwa kuwa tunawafata siku kwa siku, ukisha enea hata saa kumi na mbili saa kumi na moja huko tunawafata kabisa. Nawashukuru sana kabisa na kazi njema. Jina langu ni Esperance Ngulu, nakaa Goma, nakaa Goma, nataka ipite na salama matarajio yangu tuishi mzuri na kupatia watu wa beni pole, waishi nao vizuri. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Misri kumulika kuhusu baadhi ya wanawake kutoka mataifa ya Afrika Mashariki ambao hufika nchini humo wakiwa wameahidiwa kupatiwa ajira kulingana na visomo na ujuzi walionao lakini wengi wao wanajikuta wakiwa wanaishia kuajiriwa kufanya kazi za nyumbani katika miji mbalimbali ya nchini humo. Mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbunda, amezungumza na baadhi ya wa wanawake hao, ambao wanazungumzia harakati wanazozifanya na changamoto wanazokabiliana nazo wakiwa katika shughuli muhimu ya kujitafutia riziki. Si Misri peke yake, bali katika eneo zima la Mashariki ya Kati. Ni kwa miaka mingi sasa, sauti za shida na manyanyaso kutoka kwa wanawake wanaofanya kazi za ndani katika nchi za Kiarabu bado zinasikika. Lakini je, ni nini hasa kinachowatia ujasiri wanawake hawa waendelee kufunga safari kuja huku kutafuta kazi licha ya masaibu yote haya? Jacinta yes, Mvevi kutokea Kenya ambaye ni mjane mwenye watoto wawili, anatuambia sababu zilizompelekea kuja huku warabuni kutafuta riziki. Mimi ni mjane, ninao watoto wawili ambao ndio wamefanya nikafika hapa ili niwe nije kuwatafutia. Unajua changamoto za wakati mtu amekuwa mjane na huko na watoto, kila kitu ni wewe, school fees ni wewe, chakula ni wewe, unapata lazima utafute mbinu zile za kuwatafutia. Kwa hivyo hiyo ni sababu moja ambalo inilifanya niweze kufika huku, lakini pia wanawake wengine huja huku kwa lengo la kufanya kazi kutokana na taaluma walizosomea na baadaye kujikuta wanaingia katika kazi hizi za majumbani. Kulikoni? hata kama ulikuja huku na huko na qualifications ama umehitimu kwa jambo fulani, kwa kosi fulani fulani kupata kazi ya hilo kosi, unapata ni ngumu. Kwa hivyo inafikia kwamba unaweza kuenda kufanya hata kazi ya nyumbani, na wewe ni mwalimu umehitimu, wewe ni daktari, mimi ni nasi umehitimu, yani, lakini kwa sababu ya ile lugha uwezi ukawasiliana vyema na wale ambao unaweza ukafanyia kazi, inakuwa ni ngumu kwa hivyo kazi rahisi inaweza unaweza kupata unapata ni upate hizi kazi za domestic, na hizi ni baadhi ya changamoto wanazokutana nazo kina mama hawa kwa waajiri wao, wakiwa katika kutafuta riziki. Wengi wao wanaelewa, sisi huwa tunakuja huku kwa visa za kitalii, na wanaelewa wakati mwingi visa zetu huwa zinapitisha muda, na wanajua ukiwa forena kwa wakati mwingi, wengi hawana eidha makaratasi haiko sawa ha amepitisha muda. Kwa hivyo wengine hata wanataka wakuaramia wakose kukulipa kwa sababu wanajua hakuna pahali utaenda kuripoti. Wengine wanakutendea kitendo wakijua ya kwamba hata ukienda kuripoti polisi wewe ndo utapelekwa nyumbani ama uta utaofia, maanake huna makaratasi ambayo ni sahihi, na hiyo imefikia ya kwamba wasichana wengine huku wanakuwa na hizo kesi kama za kubakwa, lakini hawawezi wakaenda kuripoti. Licha ya akina mama hawa kufanya kazi katika mazingira magumu, bado wengine wanaona ni muhimu pia kujiendesha kibiashara wanapopata fursa pembezoni mwa kazi zao hizi. Zaituni na Soro Abdallah, maarufu kama Dada Awina, hapa Misri ni msaidizi wa kazi za ndani, anatueleza namna anavyoendesha harakati zake za kuandaa vyakula kisha kuviuza akiwa ni mkurugenzi wa The Best Bite kwa vyakula vya Kiswahili. Kwanza mimi ni mama na watoto watatu, ambao wanasoma, kwa hiyo muda ni kujipanga. Naamka asubuhi, naandaa watoto, wanaenda shule. Baada ya hapo, najiandaa naenda kazini. Nikirudi kama nimepata oda, natengeneza oda zangu. Kwa kweli, nashukuru mwitikio ni mkubwa. Na biashara yangu inaenda vizuri. Na Jasinta nili, Mvevi anawaasa wakinamama wanaofanya kazi za ndani hasa katika nchi za Mashariki ya Kati kujiunga na jumuia zinazowaweka pamoja ili kupata msaada kwa urahisi pale mmoja wao anapohitajia, lakini pia jumuiya hizi zinaangazia mustakabali wao wanaporudi nyumbani. Kwa hivyo mimi nawashauri watu wajiunge pamoja. Wajue ya kwamba umoja ni nguvu, utengano ni udhaifu. Tutayarishe maisha ya kwamba tunaweza kujiwekea akiba, maybe kununua shares kwa hizi kwa hold, mutual, yani hizi kwa mutual hizi malipo ya uzeeni, ndipo hata wakati tutaweza tuweze tukafanya kazi tena, tuko na akiba na tuko na mabiashara ambayo tumeanzisha kwa muungano mpaka hapa ndio nahitimisha. Makala ya wanawake kwa leo, kutoka Misri, Shafi Mbinda, Sauti ya Amerika. Baadaye itakapotimia saa tatu usiku, utaungana naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani akizungumzia mwaka mpya kote duniani. Atakuwa akikuarifu matokeo na yanayotarajiwa kesho. Usikose kusikiliza matangazo haya ya jioni, ambapo itakuwa ni fursa ya wewe kutuma salamu zako za mwaka mpya. Kwa sasa namkaribisha mkamiti kibayasi akusomee muhutasari wa habari. Mahakama moja nchini Sudan jana ilitoa hukumu ya kifo kwa wanachama 27 wa jeshi la usalama nchini humo kwa ukatili na mauaji ya mwandamanaji mmoja aliyekamatwa wakati wa ghasia mwanzoni mwa mwaka huu dhidi ya kiongozi wa muda mrefu nchini humo Omar al Bashir. Ikulu ya Marekani, White House, inasema rais wa Rusia Vladimir Putin alimpigia simu rais wa Marekani Donald Trump kumshukuru kwa taarifa ambazo Marekani ilitoa ambazo zilisaidia kuzuia shambulizi la ugaidi wakati wa kipindi hiki cha sikukuu huko Russia. Vyombo vya habari vya Russia vilinukuu kitengo cha usalama cha serikali kuu FBS kikisema raia wawili wa Russia ambao walitaka kufanya shambulizi la ugaidi huko St Petersburg kwenye sikukuu ya mwaka mpya walikamatwa kutokana na dondoo zilizotolewa na Marekani. Vikosi vya usalama kwenye ubalozi mdogo wa Marekani mjini Bagdad vilifyatua risasi za kutoa machozi leo, siku ya e, Jumanne, katika kuwajibu waandamanaji ambao walivunja uzio wa eneo hilo wakati wakiandamana kulaani mashambulizi ya anga Marekani ya Marekani yanayowalenga wanamgambo wanaoungwa mkono na Iran nchini Iraq na huko Siria. Mahakama moja ya Angola imeamuru kuzuiwa kwa mali za mtoto wa kike wa rais wa zamani nchini humo Eduardo do Santos, Isabela, mume wake na mshirika wao mwingine wa biashara, kama sehemu ya kukabiliana na rushwa, kulingana na ripoti kutoka shirika la habari la Reuters. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Meri Mgawe amesimamia matangazo haya. Mwelekezi Aida ya Isa, hewani nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Kenes Bwire. Kwa niaba ya wenzangu wote wa idhaa ya Kiswahili, niruhusu nikutakia heri za mwaka mpya wenye mafanikio.