Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais wa Guine Bissau anayemaliza muda wake Jose Mario Vaz leo Jumanne amewasihi viongozi wajao kuhakikisha uthabiti wa nchi huku akiwa anatokwa na machozi katika hotuba yake ya mwisho akiaga katika mkesha wa mwaka mpya, kabla ya kutangazwa rasmi kwa rais mpya kwenye taifa hilo lisilo na uthabiti huko Afrika Magharibi. Vaz aliingia madarakani mwaka 2014 akiwa na matumaini kwamba atarejesha hali ya utulivu baada ya mapinduzi yaliyofanyika miaka miwili kabla. Utawala wake umekuwa na matatizo yaliyoanzia kwenye bunge. Pamoja na hayo, katika nchi yenye historia sugu ya mauaji pamoja na mapinduzi, tume ya uchaguzi nchini Guinea Bissau inatarajia kutangaza matokeo ya duru ya pili ya uchaguzi wa urais hapo kesho, siku ya Jumatano. Mahakama moja ya Sudan jana Jumatatu ilitoa hukumu ya kifo kwa wanachama 27 wa jeshi la usalama nchini humo kwa ukatili na mauaji ya mwandamanaji mmoja aliyekamatwa wakati wa, wa ghasia mwanzoni mwa mwaka huu dhidi ya kiongozi wa muda mrefu nchini humo Omar Al Bashir. Kifo cha mwandamanaji Ahmed Al Qair, ambaye ni mwalimu wa shule kilichotokea gerezani mwezi Februari mwaka huu kilipelekea jeshi kumwondoa madarakani Al Bashir. Mamia ya watu waliandamana nje ya mahakama huko Omdurman, mahala ambako hukumu ilitolewa jana Jumatatu, huku baadhi wakipeperusha bendera ya taifa au wakishikilia picha za Khair. Utawala unaadhimisha hukumu ya kwanza kufuatia msako wa waandamanaji wa miezi kadhaa kabla na baada ya Bashir kuondolewa madarakani mwezi April mwaka huu wa 2019. Washukiwa kumi na watatu walihukumiwa kwenda jela na wanne zaidi hawakuwa na hatia katika mashtaka ambayo yatakabiliwa na hatua kadhaa za kukata rufaa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ikulu ya Marekani, White House, inasema rais wa Rusia Vladimir Putin alimpigia simu rais wa Marekani Donald Trump kumshukuru kwa taarifa za Marekani ilizotoa ambazo zilisaidia kuzuia shambulizi la ugaidi wakati wa kipindi hiki cha sikukuu huko Rusia. Vyombo vya habari vya Rasia vilinukuu kitengo cha usalama cha serikali kuu FBS kikisema raia wawili wa Rasia ambao walitaka kufanya shambulizi la ugaidi huko St Petersburg kwenye sikukuu ya mwaka mpya walikamatwa kutokana na dondoo zilizotolewa na Marekani. FBS ilisema ukamataji huo ulifanyika Desemba 27 katika mji wa St Petersburg. Pia walieleza ushahidi uliokusanywa ulithibitisha washukiwa walipanga kufanya mashambulizi ya ugaidi. FBS inasema washukiwa tayari wamekiri mashtaka yao. Vikosi vya usalama kwenye ubalozi mdogo wa Marekani mjini Bagdad vilifyatua risasi za kutoa machozi leo katika kuwajibu waandamanaji ambao walivunja uzio wa eneo hilo wakati wakiandamana kulaani mashambulizi ya anga ya Marekani yanayowalenga na wanamgambo wanaoungwa mkono na Irani nchini Iraq na Siria. Baadhi ya maelfu ya waandamanaji waliwasha moto, walirusha mawe na pia walipeperusha bendera wakiunga mkono makundi ya wanamgambo hao. Shambulizi la Jumapili limeibua hasira na ukosoaji kutoka kwa maafisa wa juu nchini Iraq, lakini Marekani inatetea hatua zake na inaonya kwamba itashambulia tena. Mashambulizi ya anga ya Marekani yanayolenga majengo ya ghala za silaha na komandi za wanamgambo wa Kaetabu Hezbollah pamoja na kudhibiti maeneo kote Iraq na mashariki mwa Siria yaliua watu takriban ishirini na watano na kuwajeruhi darzeni wengine. Marekani na maafisa wa Marekani wamesema shambulizi hilo lilikuwa katika kujibu shambulizi la roketi la Ijumaa kwenye kituo cha jeshi cha Iraq. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Naitwa Mkamiti Kibayasi, na sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na Id Ligongo katika kipindi cha Kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza e, leo tukiwa katika kipindi maalum kabisa e, tukiangazia matukio mbalimbali ambayo yametokea na tutagawa matukio hayo katika makundi manne, yaani Afrika, dunia, hapa Marekani na kuangalia maswala ya wanawake. Mimi naikualika, naitwa Idi Ligongo. Nam, basi tuanze kuangazia matukio ambayo yametokea. Muktasari tu wa baadhi ya matukio ambayo yalitikisa bara la Afrika kwa mwaka huu, na tusikilize muktasari wake. Akenesi Bwire. Hakuna mtu hata mmoja aliyenusurika kati ya watu 157 waliokuwa kwenye ndege ya shirika la ndege la Ethiopia ilianguka Machi kumi ikitokea mji mkuu wa Ethiopia, Adis Ababa, kuelekea Nairobi, Kenya. Raia kutoka mataifa 33 walikuwemo kwenye ndege hiyo ya kampuni ya Boeing iliyoanguka karibu na mji wa Bishofu, kilomita 50 kusini mashariki mwa mji mkuu wa Adis Ababa. Ajali hiyo ilisababisha mashirika kadhaa ya ndege duniani kusitisha matumizi ya ndege aina ya Boeing 737 Max. Huzuni ambaye haina maneno ambayo inawezaelezea kwa sababu tumepoteza mioyo, sio mmoja, sio miwili bali ni mioyo mitano. Wimbi la mashambulizi dhidi ya raia wa kigeni Afrika Kusini lilitokea na kusababisha vifo vya watu kadhaa, maduka na biashara zikiteketezwa moto na kuibiwa, pamoja na mamia kujeruhiwa. Raia wa Nigeria ndio walioathirika zaidi, Afrika Kusini ikifunga ofisi za ubalozi wake Nigeria baada ya kutokea hofu ya kulipiza kisasi dhidi ya ofisi za Afrika Kusini nchini Nigeria. Nchini Mali serikali ya Rais Ibrahim Boubacar Keita imepitia wakati mgumu zaidi kiusalama mwaka huu. Imeshuhudia mashambulizi mabaya kutoka kwa makundi ya wa wapiganaji mwaka huu. Watu wenye silaha wameua mamia ya watu vijijini hasa nyakati za usiku na alfajiri. Kambi za kijeshi zimevamiwa na wanajeshi kadhaa kuuawa au kutekwa nyara. Niger na Burkina Faso nazo zilishambuliwa sana na wanamgambo. Shambulizi la hivi karibuni kuelekea mwisho wa mwaka likiua takriban wanajeshi sabini na tatu katika shambulio dhidi ya kambi moja ya kijeshi magharibi mwa nchi hiyo. Wanajeshi kumi na wawili pia walijeruhiwa katika shambulio hilo, likiwa ndilo baya zaidi kwa miaka kadhaa. Mashambulizi yamehusishwa na wapiganaji wenye uhusiano na kundi la Alqaida pamoja na ISIS. Mhula mwingine madarakani wa Muhammadu Buhari nchini Nigeria ulianza baada ya kushinda uchaguzi mkuu Februari, uliokuwa na ushindani mkali kutoka kwa Atiku Abubakar. Mashambulizi ya kundi la Boko Haramu, hata hivyo, hayajamalizika. Kundi hilo limeendelea kushambulia vijiji nchini Nigeria na katika nchi jirani ya Kamerun na kuua mamia ya watu. Sakata za ufisadi ndizo zilizorindima zaidi nchini Kenya, siku baada ya siku, mwezi baada ya mwezi, viongozi kadhaa wakikamatwa, wakihusishwa na madai ya wizi wa pesa za umma. Kando na ufisadi, siasa za uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili zimetawala mwaka elfu mbili kumi na tisa pamoja na siasa za kufanyia katiba ya nchi hiyo mabadiliko kwa ajili ya kutafuta utulivu na maridhiano ya kitaifa. Kishindo kikubwa kilikuja kuelekea mwishoni mwa mwaka pale gavana wa jiji la Nairobi, Mike Mbuvi Sonko, alipotiwa mbaroni na kufikishwa mahakamani kwa tuhuma za rushwa. Nchini Tanzania, uchaguzi wa serikali za mitaa uliangaziwa zaidi, chama tawala kikishutumiwa kwa kutenda kinyume na kanuni za demokrasia kwa kuhujumu uchaguzi, jambo lililopelekea vyama vya upinzani kujiondoa kwenye uchaguzi huo. Serikali ya Tanzania ilikosolewa na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu kwa kukandamiza wapinzani, haki za kibinadamu na uhuru wa vyombo vya habari. Rais Magufuli aliingiza ndege ya nane nchini ikiwa ni kielelezo kikubwa kwamba ukuaji wa Tanzania unaendelea kukua chini ya utawala wake. Mgogoro wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Uganda umeendelea kiasi cha Rwanda kufunga mpaka wake na mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki kukosa kufanyika. Nchi hizo mbili zinashutumiana kwa kupanga njama za kupindua serikali ya kila upande. Hadi mwaka unapokamilika, hakuna ishara za maridhiano na kila upande una msimamo mkali. Msako dhidi ya vyombo vya habari, wapinzani na mashirika ya kutetea haki za kibinadamu uliendelea mwaka mzima nchini Burundi, shirika la habari la BBC likipokonywa leseni ya kupeperusha matangazo yake nchini humo, huku sauti Amerika VOA ikipigwa marufuku katika kile kilionekana kama kutotaka habari huru zisizoegemea upande wowote wa wakati nchi hiyo inajitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Ugonjwa wa Ebola umeripotiwa sana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, juhudi zikichukuliwa kukabiliana nao kwa kutoa chanjo, huku makundi wa ya wapiganaji yakiendelea kuua raia licha ya msako mkali wa kijeshi. Raia mashariki mwa Kongo vilevile vile waliandamana wakitaka jeshi la Umoja wa Mataifa kuondoka nchini humo kutokana na ukosefu wa amani, mauaji bado yanaendelea. Kimbunga kilichopewa jina Idai kilipiga Msumbiji, Malawi na Zimbabwe na kusababisha uharibifu mkubwa, mji wa pwani wa Beira nchini Msumbiji ukiathirika zaidi. Mamia ya watu waliaga dunia. Wimbi la maandamano lilipiga nchi kadhaa za Afrika. Rais Abdulaziz Boteflika wa Aljeria alilazimika kuondoka madarakani kutokana na maandamano. Licha ya kuondoka na uchaguzi kufanyika, maandamano yamekuwa yakiendelea, waandamanaji wakiimba nyimbo zinazopinga kuchaguliwa kwa aliyekuwa waziri mkuu Abdul Majidi Tebon kama rais mpya wa nchi hiyo, ambaye alikuwa kiongozi mwaminifu kwa rais aliyeng'atuliwa madarakani Abdulaziz Boteflika. Maandamano ya raia yaliangusha utawala wa miaka thelathini wa Omar al Bashir wa Sudan. Baada ya kupinduliwa, Bashir anayetafutwa na mahakama ya ICC alihukumiwa kifungo cha miaka miwili katika kituo cha kijamii kwa ufisadi katika kesi iliyohusu fedha za kigeni zenye thamani ya dola milioni 25 zilizopatikana nyumbani kwake muda mfupi baada ya kuongolewa madarakani. Mapema mwaka huu rais wa zamani wa Zimbabwe Robert Mugabe aliaga dunia Septemba 6 akiwa na umri wa miaka tisini na tano. Wengi walitaja kifo cha mugabe. Aliongoza Zimbabwe kati ya mwaka 1980 na 2017 kama msiba mkubwa kwa Afrika. Sudani Kusini bado inaendelea na mchakato wa kutafuta amani. Shukrani, Kennedy Bure kwa uh, kuangazia yale yaliyojitokeza katika bara la Afrika lakini ulimwenguni. Uh, huyu hapa ni Patrick Nduwimana. Kama tunavyofahamu mwaka 2019 uligubikwa na maandamano katika takriban katika mabara yote ili kudai ikiwa mageuzi ya kisiasa au ya kijamii. Na takriban kila nchi ya Amerika Kusini ilikabiliwa na aina moja au nyingine ya malalamiko yote, basi yalianza Venezuela pale Rais Nicolas Maduro alipokaidi wakosoaji wake wa, wa, wa Marekani na Amerika Kusini kutochukua madaraka kwa awamu ya pili hapo Januari 10 hapo maelfu na maelfu ya wa Wavenezuela wakaanza kuandamana na kiongozi wa upinzani Juan Guaido kujitangaza rasmi kama rais hapo Januari 23. Kulingana na umoja wa Mataifa, ya mzozo wa Venezuela umesababisha wakazi wake milioni tano kukimbia na kufika mwisho wa mwaka, hakuna mageuzi yaliyopatikana na kiongozi wa upinzani Guaido aliahidi kuendelea na vita vya mwakani. Tukielekea katika bara la Asia, hong Kong ndiyo ilishuhudia maandamano makubwa karibu mwaka mzima. Maandamano yalianza mwezi Machi, ambapo waandamanaji walipinga mswada wa sheria unaopendekeza watuhumiwa wa uhalifu wapelekwe China bara kushtakiwa. Baadaye waandamanaji waliomba utawala wa kidemokrasia. Watu milioni mbili walishiriki kwenye mkutano mkubwa wa hadhara wa tarehe 16 mwezi Juni. Watu wawili ndio waliowawa katika maandamano hayo yaliyoanza mwezi Machi. Huko Indonesia, wanafunzi kutoka miji mikuu waliandamana kuikosoa kamati ya taifa ya kupambana na ufisadi wakisema kamati hiyo ilishindwa kutokomeza ufisadi. Waandamanaji hao waliomba pia serikali kuondoa sheria mpya zinazowaadhibu watu wanaomkashifu rais na zinazopiga marufuku kufanya mapenzi nje ya ndoa, uhusiano na mapenzi ya jinsia moja. Katika bara la Ulaya, Ufaransa ndiyo ilishuhudia maandamano makubwa Mwezi Novemba, maelfu ya watu waliandamana wakipinga mishahara midogo, ongezeko la bei ya bidhaa mahitajio na kutokuwepo usawa wa mapato. Maandamano yalishika kasi mwezi huu wa Disemba, ambapo tarehe sita watu laki nane waliandamana nchini kote wakipinga mpango wa serikali ya rais Emmanuel Macron kuhusu mafao ya uzeeni. Maandamano yalifanyika pia katika Jamhuri ya Cheki. Mwezi Novemba zaidi ya watu laki mbili walikusanyika katika mji mkuu Prague wakiomba waziri mkuu Andrei Babis ajiuzulu kufuatia tuhuma za udanganyifu. Mashariki ya Kati ilishuhudia misukosuko mikubwa mwaka huu pale vita vya Siria vikiendelea. Uturuki ilivamia kaskazini mashariki ya Siria baada ya rais Trump kuondoa wanajeshi wa Marekani mwezi Oktoba. Baada ya uvamizi huo, wanajeshi wa Rasia wakachukua nafasi iliyoachwa na, na Marekani. Idadi ya wakimbizi iliyoongezeka kuelekea Uturuki na kumsababisha Rais Tayyip Erdogan kuitaka Russia pia kuacha mashambulizi katika jimbo la Idlib. Na baada ya miaka minne ya vita huko Yemen, dalili za kupatikana amani zimeanza kutokea baada ya makubaliano kufikiwa kati ya makundi yanayounga mkono serikali inayotambuliwa kimataifa kufikia makubaliano ya kusitisha uhasama kati yao, na muungano wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia ulitangaza utawaachilia huru wafungwa 200 wa Kihudhi. Na kwa kumaliza mwaka 2019 ulishuhudia maandamano makubwa ya wanaharakati wa mazingira katika maeneo tofauti ya dunia, hasa kila siku ya Ijumaa, wakiongozwa na mtetezi mkuu wa kutetea kuhifadhi mazingira, msichana raia wa Sweden Greta Thunberg. Kila siku ya Ijumaa, maelfu na maelfu ya watu waliandamana katika miji ya Ulaya, Asia, Australia, Amerika na mashariki ya Kati. Lengo ilikuwa kushinikiza viongozi wa dunia kuchukua hatua zinazohitajika ili kupambana na mabadiliko ya hali ya hewa, na mkutano wa mabadiliko ya hali ya hewa ulishindwa kufikia makubaliano mjini Madrid, Uhispania, mwanzoni mwa mwezi wa Disemba. Akizindua mkutano huo, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alionya kwamba dunia inakaribia kutumbukia katika janga baya kwa sababu ya mabadiliko ya hali ya hewa kutokana na mataifa kushindwa kuchukua hatua madhubuti kuzuia janga hilo. Naam, shukrani Patrick Ndu Wimana, lakini vilevile vile, hapa Marekani kuna mambo mengi tu yalikuwa yamejitokeza eh, hasa ya kisiasa, lakini yapo yale ambayo yaligonga vichwa vya habari ambayo tofauti kabisa na ya kisiasa. huyapa yapa mamoyo Hamza anatuelezea yale ambayo ameangazia katika mwaka huu wa elfu mbili na kumi na tisa. Mwaka 2019 utakumbukwa kuwa mwaka ulioshuhudia tukio jingine la kihistoria la hatua ya baraza la wawakilishi la bunge la Marekani kufungulia mashtaka ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Hatua hiyo ilitokea Desemba 18, ikiwa zimebaki wiki mbili tu kabla mwaka kumalizika. Kwa kura ambazo zilikwenda kulingana na vyama vya siasa, baraza la wawakilishi linalodhibitiwa na Wademokrat liliidhinisha mashtaka mawili: Matumizi mabaya ya madaraka na kuzuia bunge kufanya kazi yake. Lakini katika mwaka mzima ilikuwa wazi kuwa japo uhusiano kati ya rais wa Marekani, Donald Trump, na washirika wake wa NATO umejaa wasiwasi, yeye alionekana kuwa na ushirikiano mzuri na viongozi wasioamini wa demokrasia, akiwemo yule wa Korea Kusini Kim Jong Un, Recep Tayyip Erdogan wa Uturuki na rais wa Rusia, Vladimir Putin. Kampeni kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao elfu mbili na ishirini zilianza mapema na zinatarajiwa kushika kasi mwezi Januari wagombea wa tiketi ya Demokratic wakiimarisha juhudi zao za kutafuta uungwaji mkono kabla ya kufanyika awamu ya kwanza ya upigaji kura wa chama hicho utakaofanyika Iowa Februari tatu. Ukosanyaji wa maoni unaonyesha aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden anaongoza kwa uungwaji mkono kupata tiketi ya chama cha Demokratic, lakini wagombea wengine wa kadhaa wanaonyesha upinzani mkali katika majimbo ya Iowa, New Hampshire na South Carolina. Ukiachilia mbali siasa, kulikuwa na mengi katika utamaduni na burudani hapa Marekani. Mwaka ulianza vizuri pale wanawake zaidi ya mia moja walipoapishwa kuingia katika bunge la Marekani, idadi kubwa kuliko yote katika historia. Julai, timu ya mpira ya wanawake ya Marekani ilishinda kombe la dunia, mashindano yaliyofanyika Uholanzi. Mwezi August, Amerika ilishtushwa na kifo cha mwandishi mashuhuri wa vitabu Toni Morrison ambaye aliwahi kushinda tuzo ya Nobel kwa kitabu chake cha hadithi Beloved. Alikuwa na umri wa miaka 88. Mwezi Agosti pia Marekani kwa mara nyingine ilishtushwa na mashambulizi ya bunduki huko El Paso, Texas na Dayton, Ohio, katika muda wa saa 13 tu na kuchukua maisha ya watu wasiopungua 29 na wengine 50 kujeruhiwa. Hadi kufika Novemba, takwimu zinaonyesha matukio 369 ya mashambulizi ya bunduki yalitokea na kuacha taifa hili likitafakari vipi litadhibiti umiliki wa bunduki. Nam na, na tukamilishe basi, uh, eneo maalum kabisa la kuangazia kwa yale yaliyojitokeza kwa mwaka wa elfu mbili kumi na tisa na hasa tuangalie upande wa wanawake nini, ambapo maswala gani yalijitokeza kwa upande wa wanawake kwa mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa ambao saa chache zijazo tutauaga rasmi. Mwaka elfu mbili kumi na tisa utakumbukwa kwa mambo mengi ambayo yametokea barani Afrika na hapa Marekani kwa upande wa wanawake. Mwezi Machi mwaka huu, jarida la Forbes lilifanya sherehe kubwa mjini Durban, nchini Afrika Kusini, kuwatuza wanawake ambao wamekuwa na mchango mkubwa katika siasa, maendeleo ya kijamii na kiuchumi, na kusema kuwa wanawake ndio kichocheo kikubwa cha utajiri. Katika sherehe hizo, wanawake waliotuzwa ni wa Kiafrika ambao kwa njia moja ama nyingine, mchango wao umeokoa maisha mamilioni ya wasichana wadogo, sio tu barani Afrika, lakini pia nje ya bara hilo. Nao Umoja wa Afrika uliitisha kikao ambacho kilielezewa ni majadiliano kuangalia baadhi ya maazimio yaliyofikiwa Beijing mwaka 1995 kwa ajili ya kuthamini mchango wa mwanamke katika kila nchi na dunia kwa ujumla. Mkutano huo ulifanyika nchini Afrika Kusini na kauli mbiu ilikuwa ni wanawake ni sauti na nguvu ya kuleta mabadiliko kwa mwanamke wa kijijini. Mmoja wa washirika katika mkutano huo ni Joyce Mkina wa shirika la TGNP nchini Tanzania. Anaelezea kuhusu jinsi wanawake wanavyoendelea kung'ara katika kushika nafasi ambazo pia wanatakiwa kutoa. Nchi za Afrika nyingi zinasuasua hazina uh, wanawake hawapati fursa ya kutosha kwa ajili ya kushika ngazi zile uongozi kwa ajili ya kuleta maamuzi ambayo yana usawa wa kijinsia lakini wanawake hawakung'ara barani afrika peke yake hata hapa Marekani tumeona wanawake wengi walijitokeza kuwania uteuzi wa kugombea urais kwa tiketi ya chama cha Democratic katika uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba mwaka ujao. Kundi la Wademokrat ambao wanawania uteuzi wa kugombea uraisi lilikuwa na wanawake wengi zaidi kuliko ilivyozoeleka. Wanawake hawa baadhi yao wameshika nafasi za juu katika kura za maoni lakini mbali na mafanikio hayo, kuna changamoto ambazo zilijitokeza. Kwa mfano, mwanariadha maarufu wa mbio za mita 800 Caster Semenya wa Afrika Kusini, Julai mwaka huu katika mahakama ya usuluhishi nchini Uswizi ilimpiga marufuku kushiriki katika michuano ya riadha, kwa sababu ana homoni za kiume na hivyo kuwa katika fursa kubwa siku zote kwa mbele kuliko wanariadha wenzake wanawake katika mashindano. Semenya ni miongoni mwa wanariadha wachache wa, wa kike ambao wana hali isiyo ya kawaida ya kibaiolojia ambao wamekuwa nayo tangu kuzaliwa, na homoni zao zina nguvu sawa na za wanaume. Lakini je, huko nchini Kenya wanawake wana yapi ambayo wanayaona yalikuwa ni kipaumbele kikubwa katika mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa naelekea, miaka karibu mwongo mmoja baada ya kupitisha katiba, lakini sheria ambayo inapatia wanawake uwezo wa kuweza ku hata vyeo katika nafasi zote haijapitishwa bunge ambapo imekuwa ni changamoto kubwa mwaka huu kama miaka iliyopita. Wito unaendelea kutolewa kwa kuwapatia msaada wa haraka wanawake na wasichana katika maeneo yaliyoathiriwa na ghasia ya huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Idara ya Umoja wa Mataifa kuhusu idadi ya watu UNFPA ilisema tangu mwanzoni mwa mwaka huu hadi bado imekuwa ni mbaya kwa wanawake na wasichana wanaoishi katika maeneo kama vile Ituri, Kivu Kusini na Kivu Kaskazini, ambako kuna ripoti za ghasia zinazofanywa na no makundi yenye silaha na kusema kuwa hali hii inawafanya wale wasio na makazi wanajikuta wakiwa waathirika wa manyanyaso kama vile ubakaji, ngono na mateso mengine, na hivyo kukosa huduma za msingi kama vile huduma za afya na chakula ambacho kinahitajika sana katika maeneo hayo ambako shughuli za kilimo zinaingiliwa kati na vurugu zinazoendelea. Safari bado ni ndefu kwa wanawake nchini DRC, hasa wale wanaoishi katika maeneo yenye mapigano. Pako kuna mlipuko wa ibola pamoja na ugonjwa wa surua, lakini kama methali maarufu inavyosema, penye nia na njia ipo. Hivyo ndivyo wanawake nchini humo wanaamini kwa mwangaza uko mbele yao. Na mshukrani sana Hadija riami kwa kutuangazia hayo maswala eh, katika eneo la wanawake. Na kwenye laini ya simu tunaye daktari patrick Nigula. Daktari Patrick Nigula, umesikiliza uh, muktasari wa matukio yote ya Afrika ulimwenguni hapa Marekani na uh, kwa wanawake vile vile. Ni jambo gani ambalo unaona kwamba limeshamiri ama lilichukua kwa kiwango kikubwa sana e, vichwa vya habari vya mashirika mbalimbali ya mbali habari viliangazia na ambayo nadhani kwa mwaka ujao wa elfu mbili na ishirini litaendelea kugubika a, medani ya habari? Uh, kwanza tu niseme ni, ni, ni kwamba uh, tukio kubwa ambalo uh, lilichukua <coughs> nafasi kubwa sana katika vyombo vya habari uh, hapa Marekani na duniani ni kuanguka kwa kwa ndege ya Ethiopian Airlines ambayo kama tulivyogusia katika muktasari wa uh, taarifa zilizosomwa ni kwamba zaidi ya watu mia moja na hamsini na saba walifariki na uh, hii ili, uh, ilitoa au msisimuko um, mkubwa sana katika uandishi na, na sehemu mbalimbali za vyombo vya habari kulizungumzia shirika ambalo husika katika kutengeneza uh, ndege hizo za Boeing. Uh, hilo lilikuwa ni tukio kubwa sana katika ambalo lilivyogusa watu wengi duniani na hususan katika bara la Afrika na pamoja na shirika lenyewe la utengenezaji wa ndege uh, hapa Marekani. Kwa, kwa nafasi nyingine ambayo tumeona kama uh, Adija Reami alivyogusia hapo kuhusiana na uh, umuhimu wa wanawake duniani ni kwamba tunaona ya kwamba bado tuna safari ndefu sana katika uh, kusaidia au kuwaweka wanawake duniani katika nafasi za uongozi, ili kuweza uh, kutatua matatizo mengi ambayo yanawagusa wananchi wengi hapa duniani, ukianzia masuala ya magonjwa, elimu na ustawi wa jamii, na umegusia swala la uh shirika la Boing ambalo mpaka sasa tunafahamu kwamba ndege vilevile swala la rais raisa mashtaka yale ya kuondolewa madarakani ni vitu ambavyo vitakuwa vimegubika uh, mambo mengi e, vipi ambacho unakiona una kinaendelea? Maanake hata nikiangalia hapa kwenye TV naona wenzetu huko Singapore tayari wameshauanza mwaka mpya wa elfu uh, mbili na ishirini. Katika hapa Marekani, kama Mwamoyo Hamza alivyogusia uh, kwa kupelekwa au kushtakiwa kwa Rais Donald Trump uh, kuondolewa madarakani na mashtaka yake kupelekwa katika baraza la Senate, hii vile vile ni habari kubwa sana, ambayo watu wengi au vyombo vya habari duniani na hususan hapa Marekani wamevifuatilia kwa karibu au wamelizungumzia swala hili kwa karibu zaidi. Niseme tu ni kwamba tutakapoanza mwezi wa kwanza wa mwaka elfu mbili na ishirini tutaona tu ya kwamba Uh, suala hili litarudi tena katika vyombo vya habari na litakuwa ni tukio kubwa ambalo linafuatiliwa duniani na hususan hapa Marekani. Kwa upande wa Afrika tumeona kwamba kuna masuala mengi tu, mgogoro wa Sudan bado unaendelea kugubika hali ya uh, kisiasa. Vilevile tutegemee kuona uchaguzi ukifanyika nchini uh, Burundi, nchini Tanzania. matarajio yako kwa mwaka wa elfu uh, mbili na ishirini kwenye siasa za Afrika kiujumla nini ni nini hasa? Aa, kama vile vile wazungumzaji wengine walivyopita kutoa muktasari kuhusiana na demokrasia katika bara la Afrika, hususan katika aa, chaguzi za serikali za mitaa Tanzania, tulivyoona ya kwamba baadhi ya vyama vingi vya kisiasa Tanzania vilisusia uchaguzi kutokana na kutokuwepo na demokrasia ambayo ilipa vyama vyote vya upinzani na, vya, na chama cha kisiasa kilichopo madarakani kufuata sheria, kanuni na taratibu za kiuchaguzi. Niseme tu ni kwamba tutategemea kuona shaushi au kuona ya kwamba kutakuwa na matukio mengi ambayo labda vyama vya upinzani vitaendelea kupinga kutokuwepo kwa tume huru hususan katika Tanzania. Kwa hapa Marekani tunaweza kuseme tu ya kwamba tutegemee chaguzi ambayo itakuwa na ushindani na tuna, labda tunaweza kutarajia kupata rais mpya na sio rais aliyokuwepo sasa hivi madarakani na kwa kumalizia tu, nini ambacho wewe binafsi umejiwekewa kwa mwaka ujao? Uh, Dakta, maanake tukushukuru pia kwa kipindi chote cha mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa na wenzako wengine ambao mmekuwa mkichangia kwenye kipindi hiki cha kwa undani. Naamini kabisa mwaka ujao uh, tutaendelea kuwa hivi hivi, lakini kile ambacho kwa muktasari tu unachotarajia ni nini wewe binafsi? Uh, mimi binafsi uh, niseme tu ni kwamba ni nishukuru sana Voice of America katika uh, kitengo cha Swahili kwa kuweza tu kuendelea kutoa taarifa muhimu kwa wananchi wote katika Mashariki ya Kati na wale wanazungumza Kiswahili. Kwa hiyo, mimi tu niseme tu n, n, n, nitaendelea uh, kuchangia na kuweza kuwaelimisha wananchi wote wanaosikiliza kipindi hiki na vile vile nitoe tu uh, salamu za mwaka mpya wa mwaka elfu mbili na ishirini dkt patrick nugula shukran sana kwa kuwa nasi na msikilizaji na kushukuru ni sana sana kwa kuwa uh, nami na kuwa nasi hapa idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika uh, kwa mwaka mzima wa 2019 eh, na hiki ndicho kipindi cha mwisho kabisa kwa mwaka huu wa 2019 na, na tunatarajia mambo yatakuwa ni mazuri kwa mwaka ujao wa 2020 kwa hiyo tukutane tena hapo mwakani. Kwa wale ambao wameanza mwaka mpya eh, hongereni sana kwa kuona mwaka mpya sisi. Tupo magharibi huku mwa dunia, tunaendelea kusubiri, tutakuwa miongoni mwa watu wa mshawisho kuona mwaka mpya wa elfu mbili na ishirini. Shukrani kwa kuwa nami, naitwa Idi Ligongo.