Saa tatu jioni ya Afrika Mashariki, hapa Washington DC ni saa saba kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Baraza la Wawakilishi la Bunge la Marekani litapiga kura hii leo kupitisha azimio litakalomzuia Rais Donald Trump kuanzisha vita na Iran. Spika wa baraza hilo linalodhibitiwa na Wademokrats, Nancy Pelosi, anasema wanachukua hatua wa hiyo kwa sababu uamuzi wa rais Trump kuruhusu shambulizi la ndege isiyo na rubani lililomuua afisa wa juu wa Iran, jenerali kwasem Sulemani wiki iliyopita lilifanyika bila ya kushauriana na bunge. Serikali ya Marekani imemwekea vikwazo makamu wa rais wa kwanza wa Sudani Kusini. Taban adengai Gai anashutumiwa na Marekani kwa ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu na kujaribu kuchelewesha juhudi za kuleta amani nchini humo. Idara ya kudhibiti mali nje ya nchi katika wizara ya fedha ya Marekani inasema Deng amefanya juhudi kubwa kugawanya na kueneza hali ya kutoaminiana kati ya wanachama na wa harakati za mapinduzi Sudani Kusini SPLM na katika chama pinzani kundadi dhidi ya, ya rais Salva Kiir cha SPLM IO. Rais Kiri ni kiongozi wa upinzani na kiongozi wa upinzani Riek Machar walisaini mkataba wa amani miaka miwili iliyopita na wanaendelea na juhudi za kuunda serikali ya umoja wa kitaifa. Maelfu ya watu wameuawa katika vita vya wenyewe kwa wenyewe vya Sudani Kusini na mamilioni kukimbilia nchi jirani kama wakimbizi. Ripoti ya awali ya maafisa wa Iran wanaofanya uchunguzi kuhusu ajali ya ndege ya Ukraine iliyoanguka muda mfupi baada ya kupaa na kuwa watu 176, inasema ndege hiyo ilikuwa inawaka moto kabla ya kuanguka. Wachunguzi wa Iran wanasema marubano wa ndege hiyo walikuwa wamejaribu kurudi nyuma na kwamba hawakufanya mawasiliano yoyote. Maafisa wa Ukraine wanasema wanataka wachunguzi wake kukagua eneo kulikotokea ajali hiyo kubaini iwapo kuna mabaki yoyote ya makombora ya Iran. Ndege hiyo ya shirika la ndege la kimataifa la Ukraine, Boeing 737-800 ilikuwa ikielekea Kiev ikiwa imbeba raia wa Iran na wa Iran wenye uraia wa Canada, ilianguka muda mfupi baada ya kupaa kutoka uwanja wa ndege wa Imam Khomeini mjini Tehran. Wanajeshi watatu wa Nigeria wameuawa katika makabiliano mabaya kati ya wanajeshi na wanamgambo kaskazini mashariki mwa mji mkuu ama muhimu wa garison. Moto mkubwa unatokea katika kambi ya wa wakimbizi iliyo sehemu hiyo kufuatia makabiliano hayo. Walioshuhudia wanasema makombora ya roketi yamevurumishwa katika kambi ya wa wakimbizi inayowapa makao maelfu ya watu waliokoseshwa makao kufuatia vita nchini Nigeria na kusababisha moto mkubwa ulioteketeza mamia ya mahema ya wakimbizi. Shambulizi hilo limejiri siku moja baada ya wapiganaji wa Islamic State kushambulia mji wa Munguno ulio kilomita 135 kaskazini mwa jiji la Maiduguri, jimbo la Bono. Bunge la Ethiopia limepitisha sheria inayofanya vigumu kwa ununuzi na uuzaji wa bunduki katika hatua inayolenga kuimarisha usalama wa taifa hilo linapojitayarisha kwa uchaguzi mkuu. Wabunge wamesema sheria hiyo mpya ni muhimu katika kuhakikisha kwamba nchi ina usalama wa kutosha na hali ya utulivu. Waziri Mkuu Abiy Ahmed aliyeshinda tuzo ya amani ya Nobel baada ya kuingia madarakani mwaka elfu mbili kumi na nane atagombea muhula mwingine madarakani katika uchaguzi mkuu utaofanyika mwezi Mei. Ethiopia imekuwa ikikabiliwa na ukosefu wa usalama katika sehemu kadhaa huku wasiwasi ukiongezeka kufuatia mashambulizi ya kikabila ya kila mara. Sheria mpya inaharamisha uuzaji, umiliki au usafirishaji wa bunduki bila leseni. Na maandamano ya nchi nzima nchini Ufaransa kupinga mabadiliko katika mfumo wa pensheni yameingia siku ya thelathini na sita hii leo, miungano ya wafanyakazi na wawakilishi wa serikali wakikosa kufikia makubaliano. Shughuli ya masomo imetatizika katika shule zilizo mjini Paris na sehemu zilizo karibu, baada ya shule kulazimika kufunga kutokana na maandamano hayo ya nchi nzima. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha Naidi Ligongo kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia uh, masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia harakati zinazoendelea za kuleta amani nchini Libya, licha ya kwamba harakati hizo kuonekana kuwa na vuta ni kuvute ya maslahi ya mataifa mbalimbali hivi sasa, na katika sehemu ya pili tutaangalia wadudu nzige walivyovamia katika moja ya maeneo nchini Kenya, ambapo wadudu hao wanahatarisha eh, kuteketeza mazao ya kilimo. Ninayekualika katika kipindi hiki cha kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam katika kwa undani hii leo, tunaanza kuangazia masuala yanayoendelea nchini Libya hasa ikizingatia kwamba, e, Umoja wa Mataifa e, katika ile serikali inayoiunga mkono imealika mwito wa Rusia na ile serikali ambayo ina nguvu katika upande wa Tripoli inayoongozwa na waziri mkuu Fayez Saraj kutoa taarifa ya kutaka kusitishwa kwa mapigano katika hali ambayo inaendelea. Wakati hayo yakiendelea, upande wenyewe Rusia na Uturuki, marais wao wametoa mwito wa kuanza rasmi kwa kusimamisha mapigano nchini Libya na kutaka swala hilo eh, likiangaziwa kwa undani zaidi. Lakini swala hili linaendelea wakati huo, tayari nchi ya Misri imeshafanya mikutano kadhaa ya kuhakikisha kwamba eh, hali ya usalama inaendelea kuwepo hasa ikizingatiwa kwamba Uturuki yenyewe imeshapitisha kwenye bunge lake kwamba wawe tayari kupeleka wanajeshi kwa ajili ya kulinda amani. Ikumbuka kwamba Uturuki inaenda kuisaidia serikali ambayo inatambulika na Umoja wa Mataifa, serikali ya Tripoli, ilhali kuna baadhi ya kundi la mataifa ya, ya Kiarabu yenyewe. Kwa namna moja manyingine, inaelezwa yanaunga mkono e, yale majeshi ya Jenerali Khalifa Haftar. Kwa hiyo kwa kufahamu kwa undani suala hili hasa ikizingatiwa kwamba hapo jana kulifanyika mkutano ambao ulikutanisha mataifa ya Kiarabu, mataifa hali kadhalika ambayo yapo katika mwambao wa bahari hiyo e, ya Sham katika eneo hilo na ukanda huo, ikijumuishwa na mataifa ya Ulaya vilevile yalikuwepo e, katika mkutano huo maalum kabisa kujadili masuala yanayoendelea nchini uh, Libya, na tumezungumza na mwanahabari wetu wa kutoka Kairo, Shafi Mbunda, kutueleza kile kinachoendelea Shafi. Hebu tueleze nini hasa e, mpaka hivi sasa uh, kinaendelea kwa masuala mazima haya na ikizingatia mkutano wa jana, lakini kiujumla masuala yakoje hapo e, nchini uh, Cairo juu ya suala la Libya? Uh, ibi katika hili kuna mambo mawili ambayo ndiyo msingi hasa. Jambo la kwanza ni usalama wa Misri, lakini pia katika hilo hilo la kwanza la usalama wa Misri uh, Misri anaona kwamba sio tu kwa nchi yake, bali hata kwa jimbo zima ambalo linakusanya nchi za bahari ya Kati. Cyprus, si Ugiriki na nyinginezo ikiwemo Libya yenyewe kwa hivyo jambo la kwanza ni tishio kwa usalama wa Misri. Uturuki endapo ataweza kudhibiti vizuri uh, pwani ya, ya Tripoli. Lakini pia jambo la pili ni kwamba mas, maslahi ya gesi ambayo imegundulika kule kwenye bahari ya Kati, hasa kwenye hizi nchi ambazo zimefanya mkutano wao Jumatano jana, na mpaka hivi leo tunapata matokeo kuhusu mkutano huo. Kwa hivyo ni ni, ni, ni hayo idi. Lakini kile ambacho kinaonekana, kwa nini Misri haikuwa mstari wa mbele kwenye kushughulikia suala la Libya mpaka hivi sasa? Inaonekana kwamba Uturuki inataka kufanya jambo fulani, eh, kuzuia ghasia ah, ama mapigano yanayoendelea, na yenyewe ndio inaamua kuwa mstari wa mbele. Ni kwamba Misri ilianza muda, lakini haikuwa wazi sana, kwa sababu ilikuwa chini kwa chini inapeleka baadhi ya silaha na hata askari wake kwenda kuungana na jenerali uh, Khalifa Haftar ambaye ni miongoni mwa majenerali ambao waliosalia, ukitoa yule wa Mashariki ya Kati, ukitoa yule ambaye ameuliwa kwa mashambulio ya Marekani hapo juzi, jenerali Kasim Uh, Suleiman sasa tukiacha huko kwa huyu jenerali uh, Khalifa Haftari naye ni katika majenerali ambao wanatia kizaazaa, hasa katika maeneo ya mashariki ya kati na hasa mataifa ya Kiarabu pia kama Libya. Kwa hivyo Misri imemsaidia kwa chini kwa chini, lakini sasa baada ya Uturuki kudhihiri naye wazi, na Misri nayo imeona idhihiri wazi katika kuingilia suala hilo, kwa sababu tena hamna jambo la kuficha. Kumekuwa na mahusiano ya karibu na jenerali Khalifa Haftari wa kijeshi kiusalama, lakini pia na hata katika maswala ya kimadaraka, na hili linaonekana ni bado suala la mvutano wa serikali ile ya Tripoli na serikali ya jenerali Khalifa Haftar ambaye anamiliki upande wa mashariki mwa nchi, na tumefahamu kwamba wiki hii Amechukua umiliki wa mji wa Sitre ambao ni mji wa rais wa zamani wa taifa hilo Muhammad Gaddafi. Je, kwa mazingira yaliyopo jinsi inavyoonekana ni vita dhahiri kati ya a, a, upande ama pande zile mbili zinazohasimiana hapo nchini Libya. A, je, mwisho wake mwafaka unaoelezwa ni nini hasa, au tutarajie kuona machafuko zaidi? Maanake pande zote mbili, e, Uturuki wanatetea serikali hii Misri na ushirika wa mataifa mengine yanatetea upande mwingine. Kwa kweli kinachotazamiwa hasa au hatima ya kizazi hiki cha Libya au uh, Tripoli ni kwamba iwapo Uturuki hatofanikiwa kuingia kikamilifu pale katika uh, nchi ya Libya, basi kinachotazamiwa zaidi ni jenerali uh, Khalifa Haftar kuweza kuchukua Tripoli na kuweka utawala wake kikamilifu, ambapo kama inavyofahamika, ana msaada mkubwa kutoka Urusi, lakini pia kutoka kwa haya mataifa ya Kiarabu anvie kama Misri na Emirate falme za Kiarabu na wengine waliosaria. Kwa hivyo kinachotazamiwa zaidi, iwapo uturuki hatofanikiwa ni hilo litakaokuja. Lakini kwa upande wa mataifa mengine uh, ya Kiarabu ambayo kwa namna moja ma nyingine amekuwa yakiangazia uh, maswala ya Libya yenyewe yanaeleza nini ama hali nzima ya swala hili e, kwa upande wa mataifa mbalimbali ya Kiarabu likoje hasa e, hivi karibuni? Hili ni kwamba kumefanyika mkutano wa jumuiya ya mataifa ya Kiarabu, na hii ndio imetajwa ni mara ya kwanza kabisa tangu mapinduzi yale yalivyotokea Libya. Baadhi ya mataifa yalionekana kama yamesusa kujiingiza uh, katika utata wa Libya, lakini baada ya Uturuki kuingia na ushawishi mkubwa wa Misri basi kwa mara ya kwanza tangu wakati huo kimefanyika kikao hivi karibuni, na maamuzi yalikuwa ni kwamba mataifa ya Kiarabu yalichukulia hili swala ni kama tatizo la mataifa ya Kiarabu, sio tatizo tu la kibinafsi ama nchi binafsi. Kwa hivyo, uh, imeonekana dhahiri ya kwamba Waarabu wanalitupia macho kisawasawa swala hili na sio tu kumwachia Misri na n na, kwa kuangazia ama kwa uelewa ambao unaweza kutupatia maanake, uh, kuna serikali mbili ambazo zinakinzana hapo Libya. Kwa upande wa mataifa makubwa ya kidunia uh, yenyewe yanapendelea serikali gani hasa, licha ya kwamba serikali ya Tripoli ndiyo inayotambulika kimataifa? Hapo ni masilahi kwa kweli, kwa sababu hata Uturuki likitajwa ni miongoni mwa mataifa ambayo yenye nguvu uh, kuiunga mkono ama kuunga mkono serikali hii ya mapatano ya kiongozi Faiz, uh, Faiz Saraj, ni kwamba Uturuki ana masilahi yake, inaonekana dhahiri kwenye hizi, kwenye hii bahari ya kati. Anataka naye apate sehemu ya gesi ambayo yamegundulika hii suala la kupeleka uh, askari au kuingia kijeshi Uturuki na kusema kwamba anaenda kuimarisha ulinzi katika bahari hiyo, ni jambo ambalo labda inaweza ikawa ni sababu ya pili, lakini kwa upande wa Urusi, Urusi haiongei sana, lakini inapeleka msaada na ina inafahamika hilo katika mataifa makubwa. Pia vipi kuhusu Marekani yenyewe inaelezwa? Kwa hapo, nyinyi mnavyofahamu, Cairo yenyewe maslahi yake inaonekana yako wapi hasa kwa sasa? Ni mapema sana kusema hilo kwa sababu Marekani kwa muda mrefu huyu Jenerali uh, Khalifa Haftari ameona kama amesuswa, lakini bado naye hajaongea chochote katika hotuba zake, ukifuatilia kuhusu Marekani kama imemtupa kiwaziwazi, ki, ki, ki lakini Marekani kwa sasa bado hatujapata uh, tamko lolote la wazi lilo dhahiri juu ya msaada au kutotoa msaada kwa jenerali Khalifa Haftari endapo iwapo pia jenerali Khalifa Haftari atahitaji, itakuwa vipi? Bado tunafuatilia, lakini inakumbukwa jenerali Khalifa Haftari alipata msaada mkubwa sana miaka ya nyuma hapo kutoka kwa taifa la Marekani. Mpaka hivi sasa ni nini hasa ambacho uh, Uturuki imesha kifanya katika swala hili? Kwa sasa Uturuki imepeleka baadhi ya askari wake, ni kiasi kidogo tu kikosi ambacho kinakusanya wanajeshi thelathini na tano, lakini imetajia kwamba Uturuki wanajeshi hao wamekwenda sio kwa ajili ya kupigana, wamekwenda kwa ajili ya kusapoti chochote kile, kuunga mkono na kusaidia chochote ambacho kitakachoweza kutokea. Basi Uturuki imeanza kama utangulizi, lakini pia hivi ni kuambie, hapo jana kwenye mkutano ambao umefanyika wa mawaziri wa mambo ya nje hapa nchini Misri ni mkutano ambao umejumuisha mataifa haya niliyotaja kwa awali ya bahari ya kati ikiwepo Cyprus na, na Ugiriki. Lakini pia Misri imewaleta mataifa kama Italy na Italia na taifa la Ufaransa katika mkutano wao huo, na kuna vitu wamekubaliana. Wamekubaliana miongoni mwa vitu ambavyo vimekubaliana ni kupinga kwa pamoja na hili swala la Uturuki uh, ku, ku, kutia saini mkataba na Faiz Sarraj, kiongozi wa serikali ya mapatano ya Libya na pia wamekubaliana mawaziri kutoka hizi nchi nne zote, ikiwepo Misri pia, kwamba kuimarisha mahusiano yao kiusalama na ikiwezekana hata kijeshi, kwa ajili ya kutetea maslahi ya hiyo gesi iliyopo, na vilevile vile kwa ajili ya kuimarisha ulinzi katika eneo la Mashariki ya Kati, hasa katika upande wa taifa la Libya. Hivi ni vitu ambavyo wamekubaliana, lakini wamekosoa kwa pamoja, kwa kauli moja, wamekosoa uh, makubaliano hayo ya Khalifa ya jenerali ya, uh, ya kiongozi Faiz Asaraj pamoja na Rajib Taib Erdogan kwamba makubaliano hayo wameyaita mawaziri kwenye mkutano huo wa jana, kwamba ni makubaliano batili na yanakwenda kinyume na maamuzi ya Baraza la Usalama la kimataifa chini ya Umoja wa Mataifa ambapo ni kipengele nambari elfu mbili mia mbili hamsini na tisa. i Naam. Na hapo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki uh, cha kwa undani, ambapo tumeangazia swala linaloendelea la Libya, ambapo Misri kumefanyika mkutano huo mkubwa, na kama ulivyomsikia Uh, mwanahabari wetu wa hapo Cairo akituelezea uh, kwa kina kile ambacho kilijitokeza. Basi muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii tutaangalia hali ya wasiwasi ambayo inazidi kutanda eh, kufuatia uh, wadudu nzige kuvamia mashamba ya mazao. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili tunaangalia hali ya wasiwasi inayozidi kutanda katika sehemu za mashariki na kaskazini mashariki e, mwa nchi ya Kenya kufuatia e, kutokea kwa makundi makubwa ya wadudu aina ya nzige maeneo hayo. Nzige hao wanaripotiwa kuingia Kenya mwishoni mwa mwaka uliopita wakitokea nchi jirani ya Somalia. Wadudu hao ni waharibifu kwa kiwango kikubwa kabisa eh, ambao waliripotiwa mara ya kwanza katika uh, zile eh, maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo eh, lakini kwa kipindi hiki hivi sasa nzige hao wameonekana uh, kwenye kaunti nyingine mbili zinazopakana zinazo, na kuzua hofu kuwa wataendelea kuenea. Uh, mwandishi wetu eh, wa Nairobi uh, Jason Nyakundi yeye ameangazia suala hili na ana taarifa hii juu ya kile kinachoendelea uh, kuhusiana na wasiwasi wa nzige. Jason Nyakundi tueleze nini kinaendelea? Shughuli za kupambana na nzige wa jangwani ili wasiweze kuenea zaidi katika eneo la Kaskazini Mashariki mwa Kenya zinaendelea ambapo ndege kwa sasa zinatumiwa kunyunyiza sumu sehemu kadhaa za kaunti tatu zilizoathirika za Wajir, Mandera na Marsabit nzige hawa wa jangwani waliingia kenya wakipitia eneo la elwak kutoka nchini somalia disemba 28 mwaka uliopita wa 2019 kulingana na msemaji wa serikali ya kenya saida suguna ni kwamba serikali inafanya jitihada za kuhakikisha kwamba nzige hawa hawaenei kutoka maeneo walipo sasa licha ya ripoti za leo kusema kwamba walionekana maeneo yaliyo mbali ya meru na isiolo kwa leo tumeweza kuwa na vikundi vya chini kwa chini kuweza kuonyesha sehemu za ama kutafuta sehemu ambazo nzige wapo, lakini pia tuko na ndege kwa sasa, ndege mbili likiwa katika maeneo za Wajia ambayo inahusika na upande mmoja, halafu ndege ya pili imefika hadi iko so, Garisa ambayo inakumbana ina, ina na nzige upande wa, wa pili, kunyunyizia nzige upande wa pili. Lakini pamoja na haya ni kwamba tulipoongea mara ya mwisho aa, nzige hao walikuwa katika maeneo za Garisa, maeneo za Wajia, maeneo za Uh, Mandera pamoja na Marsabit, lakini tunapoongea leo wameweza kufika katika maeneo za Isiolo na, na, na Meru, ijapokuwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa wengi, lakini kuna sehemu ambazo kwa tayari washafika, na mikakati na mipango yote ya kuweza kuwadhibiti katika maeneo hayo wanaendelea. Kwa hivyo kwa sasa hivi kuna mipango ya kukua na zile vikundi vya kutembea chini kwa chini hadi uh, Isiolo na ndege pia ikaenda Isiolo ya kuweza kunyunyizia sehemu ambapo wapo. Kumbuka sio kila sehemu ya Isiolo wapo, ni katika maeneo fulani fulani ambazo ni maeneo chache, lakini pia vilevile sio kila sehemu ya Meru. Kwa zile sehemu ambazo kwa sasa wamefika, kufikia kesho na kesho kutwa, sehemu hizo zitaweza kunyunyiziwa dawa na, na, na matumaini ma, ma kwamba watadhibitiwa katika maeneo hizo. Nzige wanatoka familia ya panzi na wanaweza kuwa kwenye kundi la hadi wadudu milioni mia moja hamsini katika eneo la ukubwa wa kilomita moja mraba wakiwa na uwezo wa kusafiri hadi umbali wa kilomita 130 kwa siku. Wanaweza kuishi hadi muda wa miezi sita au hata miezi kumi kulingana na vile mazingira yanaweza kuwaruhusu. Muhamed Salat Osman ni katibu mkuu katika wizara ya kilimo katika kaunti ya Wajia, anaeleza mikakati ambayo kwa sasa serikali yake inatumia kupambana na wadudu hao waharibifu. Hawa wa nzige wako wengi sana kwa kila, kwa kila wakati kila mahali wanapoenda sasa kama Wajia South sasa kuna swam mbili za nzige. Uh, na kwa siku kulingana na wataalamu wale wako na sisi kutoka serikali kuu ya, ya nchi yetu wameweza kutuambia kuwa nzige laki tano wanaweza kula kiwango cha majani ama manyasi ile inaweza kuliwa na watu elfu mbili mia tano kwa siku, na walipoweza kuangalia ile tulinyunyizia jana sumu wameweza kuhesabu ama estimation yao walisema ni karibu milioni milioni arobaini au nzige. So ukiweza kuangalia, unaona kwa siku wanakula kama watu laki mbili hivi. Hao uh, nzige wameingia kutoka upande wa Somalia, hawa sahii wako wajia south, na siku ya leo ni takriban wiki moja kutoka waweze kuingia. Na wanavijiji wakiwaona tu wanaanza kuwafukuza wakitumia fimbo, kupiga kelele, magari, ili waweze kuwafukuza. Lakini sasa pia tumeweza kuongea nao, tukaambia vyenye sasa tuko na ndege imetoka imetoka Nairobi ya kuja kunyunyizia sumu wasiweze kuwafukuza nzige. Wakitua wanangojea, wakishatua jioni, wanatuambia wametua wapi. Sisi pia tunaenda tunachukua ile kitu inaitwa coordinates, alafu ndege inaenda inawanyunyizia sumu. Jana usiku tulituma ofisa wetu kutoka kwa department ya agriculture wameweza kuwa hiyo mahali. Kutoka leo ni siku ya tatu wako, wana wanafuata hao nzige, lakini kufikia jana jioni waliweza kuwapoteza, hawakujua wameenda upande gani. Uh, lakini leo asubuhi hivi kama wana hawa hivi iliyopita wameweza kutupigia simu na kutuambia wameweza kuwaona, na wanangoja jua likisha, likisha anza kutua, pia pia hao nao wanatua waweze kukaa hapo usiku. Tukishajua wanatua wapi then, leo pia ndege itaenda inyunyize tena lita mia mbili zingine kwa upande wake shirika la chakula na kilimo la Umoja wa Mataifa linasema kwamba uvamizi wa wadudu hao unaweza kusababisha uharibifu mkubwa. FAO inasema kwamba kwa makadirio nzige nusu milioni wanaweza kuwa na uzani wa karibu tani moja wakiwa na uwezo wa kula chakula kinachoweza kuliwa na ndovu kumi au ngamia ishirini na tano au watu elfu mbili na mia tano kwa siku. Hadi sasa ule uharibifu ambao umesababishwa na nzige hao umewaathiri wakulima wa mimea na wa mifugo kwa jumla. Adan Abdi Madei ni chifu wa eneo linalofahamika kama Lagdima, kaunti ya Wajia. Anasema walioathirika zaidi ni wafugaji wa kuhamahama kutokana na lishe kuliwa na nzige, na pia kutokana na tahadhari waliopewa ya kutakiwa wasiwapeleke mifugo wao malishoni kufuatia unyunyizaji wa sumu unaoendelea kwa sasa. Hivi hali si mbaya baada ya nzige shambulia kuspray, lakini hapo awali nyazi miti zote zilikuliwa karibu zote, lakini kwa sasa hivi hii zimekuwa spray zingi zimekufa, zingine zimetoroka na ndege na wafanyakazi wa wizara ya kilimo walifuatilia. Ingawa serikali imetia nguvu kumaliza hizi nzige, lakini hasara kubwa zimetokea kiwango ya asilimia sitini, sana sana wale wa mifugo, lakini hata wakupanda pia waliathirika. Wale wameathirika zaidi wame ni wa, wa, kuwa mifugo baada ya ile sumu kumwagiliwa hapo, naambiwa siku nne tano pande mvugo isienda hiyo lakini enda ikawa mivugo ambayo zingine zimepotea kutoka wenyewe ziende sukule pale ama mwenye hata vile hii, watu ni watu wa kuhama -hama, uwezi ukafikisha habari kwa sehemu moja, pengine hata kuna wale hawana habari ya kwamba hapa sehemu zimekuwa zimepigwa na sumu. Baadaye utapata wamefika wanyama umekula mm -hmm nyasi, na utapata hasara imetokea. Lakini hofu ya nzige hawa kuenea zaidi ipo, hasa kutokana na ukosefu wa ujuzi wa kutosha kukabiliana na majanga kama haya. Pia kuna wasiwasi kwamba ikiwa mazingira yatakuwa bora kwao, wanaweza kuzaana kwa haraka na kuishi siku nyingi, ambapo watakuwa na uwezo wa kujiunga katika makundi hatari. Hata hivyo, bwana Uguna, msemaji wa serikali, anasema kwamba serikali kuu imefanya mikakati ya kuhakikisha kwamba nzige hao wanamaliziwa maeneo walipo sasa. Lakini swali, uwezo huo upo? mipango tuko nayo ni kuweza kukumbuka, nia yetu kama serikali ni kwamba hawa nzige wasiweze kusambaza na kuenea na kufika katika maeneo mengine za humu ndani. Kwa hivyo mikakati na mipango ni kwamba mahali wamefika, hapo Isiolo, uh, maeneo za Meru, maeneo za Garisa, maeneo za uh, uh, Marsabit, maeneo za Mandera, wadhibitiwe hapo hapo na kisha wamaliziwe hapo hapo kwa hivyo ni kwamba makundi zile ziko pale, vikundi hivyo vinaongezwa unge, vina vio vingi, lakini pia tunajaribu kuongeza na ndege pia kuweza kunyunyizia. Kumbuka, kama ni mtu anayunyizia akitumia vifaa vya mkono ananyunyizia sehemu ndogo sana, lakini ndege ina uwezo ya sehemu ambapo ni kubwa zaidi. So mipango hasa ni kuweza kuzuia hao zige wasiva waka, wakasambaa zaidi kuingia kwa sehemu zingine ambazo kwa waingie Onyo la mapema la dunia nzima kuhusu uvamizi huu wa nzige wa jangwani lilikuwa limetolewa tangu mwezi Novemba mwaka uliopita. Nzige wa jangwani hawaonekani sana nchini Kenya. Chimbuko lao ni bahari ya Shamu, ambapo nchi zikiwemo Ethiopia, Eritrea, Yemen, Sudan na zingine zimeathiriwa. Wakazi wa maeneo yaliyoathirika wanasema kwamba bado changamoto za kukabiliana na wadudu hao zitakuwa kubwa, ukubwa wa kaunti hizo na jiografia zao, kutokana na kuwa maeneo hayo baadhi yao ni nusu jangwa na watu wametawanyika, inakuwa vigumu kujua saa nzige hao wametua wapi. Ile shida kubwa sasa tuko nayo ni kaunti, ukiangalia ardhi ile kaunti imekalia ni kubwa sana, na tunategemea watu kuona hao nzige na kuweza kuleta hiyo ripoti ili sisi pia tuweze kupigana nao. Na hofu yetu kuu ni kuwa kunaweza kuwa na mahali watu hawaishi, na nzige wakiweza kuenda malikaa hapo itatuchukua muda kabla hatujaweza kujua wako wapi na tuweze kunyunyizia hiyo sumu. Lakini kufikia sasa aa, wale nzige wanapita karibu na mahali hizi ma towns kubwa kubwa, watu wanajitolea wanawafukuza. Ukiangalia sehemu za Wajia North waliweza kufukuza nzige zikaenda upande wa Marsabit. Ukiangalia Eldas sub county ya Eldas sub county ya Wajia West, pia watu wakiweza kuwaona wanawafukuza. awa, awa, awa, awa hawaacha watu, watu watue wakae hapo na wale wanawafukuza wakiwafukuza. Lakini sasa shida yetu kuu ni kuwa kunaweza kuwa na sehemu zingine sisi hatuwezi kufikia, ama watu hawaishi hapo, na kitambo ripoti tufikie, itakuwa wameweza kula, wameweza kusababisha hasara kubwa. So kufikia sasa tunaona hii vita tunaweza kushinda, na tunategemea pia ripoti ya wanavijiji na watu wale wanaweza kuona hao nzige. Mara ya mwisho nzige hao waliripotiwa kuingia nchini Kenya katika maeneo ya Mandera na Wajia ilikuwa mwaka elfu mbili na saba. Nzige hawa ndio wadudu wakuu duniani wanaotishia sekta ya kilimo na kuharibu tegemeo la watu wengi Kote duniani nam. Na hapa basi, ndio tunafika mwisho wa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na kusihi we nasi kesho eh, katika wasaa mwingine tena wa kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka Washington DC. Eh, shukran sana kwa kuwa nasi.