Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandei Shomari. Marekani imewekea vikwazo vipya Iran huku mvutano ukiendelea kati ya nchi hizo mbili kufuatia shambulizi lililotekelezwa na jeshi la Iran lililolenga kambi za kijeshi nchini Iraq, kwa mujibu wa kiongozi wa Iran, Ayatollah Khamenei shambulizi hilo lilikuwa la kulipiza kisasi baada ya utawala wa Trump kuamrisha shambulizi lililomuua kamanda wa jeshi la Iran. Waziri wa fedha Stephen Mnuchin amesema kwamba vikwazo hivyo vitawalenga maafisa waandamizi wa serikali ya Iran pamoja na sekta muhimu ya biashara ya kuuza vyuma. Amesema kwamba kufuatia hatua hiyo ya leo, Iran haitapata faida ya mabilioni ya dola ambayo awali ilikuwa ikipata akizungumza wakati wa hafla fupi iliyofanyika katika ikulu hapa mjini Washington DC, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema kwamba Marekani inatumai kwamba vikwazo hivyo vitaishinikiza Iran kurejelea makubaliano ya usitishwaji wa mpango wa nuklia. Ripoti ya Umoja wa Mataifa inasema matukio ya mauaji, ubakaji na ghasia zingine zinazolenga watu wa kabila la Wahema katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye jimbo la Ituri inaweza kufikia kiwango cha uhalifu dhidi ya ubinadamu. Uchunguzi uliofanywa na ofisi inayoshughulikia masuala ya haki za binadam ya Umoja wa Mataifa imesema takriban watu wapatao mia saba na moja wameuawa na wengine mia moja sitini na nane wamejeruhiwa katika mivutano ya kikabila Baina ya Wahema na Walendu kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na saba hadi mwaka jana. Kwa kuongezea, takriban watu wapatao 142 wamekumbwa na ghasia za kingono, ripoti hiyo imesema waathiriwa wengi wanatoka jumuia ya Hema. Tangu mwezi Septemba mwaka elfu mbili kumi na nane makundi yenye silaha yaliyeiye kwa Walendu yameongeza ghasia zao na kufanya shambulizi dhidi ya Wahema. Makundi mengine kabila kama vile Alur. Wachunguzi wa umoja Mataifa wamesema ripoti hiyo imeonyesha matukio kadhaa ya wanawake kubakwa, watoto wengiwa wakiwa na sare za shule, wakiwawa wizi kwenye nyumba na maeneo ya vijijini. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC watu waliokuwa wamejihami kabisa na silaha nzito wameshambulia kambi ya kijeshi nchini Niger na kuwa watu ishirini na tano kabla ya kutokomea kutokea makubaliano kwa mradhi makali na jeshi la anga la Niger iliyosababisha vifo vya washambuliaji sitini na tatu ambao wizara ya ulinzi imetaja kama ni magaidi. Shambulizi hilo limetokea Tila Beri karibu na Bukina Faso, sehemu inayoshambuliwa iliyoshambuliwa na wanamgambo siku chache zilizopita na kusababisha vifo vya wanajeshi wa Niger wapatao 71. Msemaji wa wizara ya ulinzi Kanali Suleimani Gazubi amesema shambulizi hilo karibu na mpaka wa Mali lilitekelezwa na watu walitumia usafiri wa magari na pikipiki, ilianzia piki chini godo, magharibi mwa Tillaberi saa saba za mchana. Katibu mkuu wa uh, chama cha wafanyakazi nchini Ufaransa, Laurent Escure, amesema makubaliano na serikali yanawezekana iwapo waziri mkuu Eduardo Filipe ataondoa swala lenye utata la umri wa kustaafu kwenye pendekezo la sheria mpya katika siku chache zijazo. Serikali ya Ufaransa imepanga kuongeza umri wa kustaafu kutoka miaka 62 hadi 64, swala ambalo limezua utata mkubwa kati yake na shirika la wafanyakazi, maelfu ya wafanyakazi nchini humo wameshiriki kwenye maandamano jana la Hamisi kote nchini kutokana na kile wakosoaji wanasema ni hatua inayolenga kupunguza mafao ya uzeeni kwa wafanyakazi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ja ujao nitasikiliza kipindi cha kwa undani. Kwaheri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani e, tunaangalia ripoti ambayo imetolewa na Umoja wa Mataifa kuhusiana na yale ambayo yanaendelea katika eneo la Ituri nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo kwa mujibu wa ripoti hiyo inaeleza kwamba mauaji, ubakaji na matendo mengine ya uhalifu e, katika e, e, jumuiya ya Hema inaeleza kwamba yanafikia kiwango cha kuwa uhalifu a, mkubwa ambao unahitajika kufikishwa katika mikono ya sheria. Katika sehemu ya pili hii leo, tutaangazia e, familia ya kifalme ya Uingereza ambayo hivi sasa iko katika mjadala mkubwa kuhusiana na mwanamfalme Harry na mkewe Meghan kutangaza kuacha kujihusisha na shughuli za kifalme, ninayokaribisha katika matangazo haya. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kipindi cha Kwa Undani ambapo tunaanza kuiangazia ripoti ya Umoja wa Mataifa ambayo inaeleza mauaji e, na matendo mengine mabaya kama ya ubakaji na ghasia nyingine ama unyenyesaji mwingine e, ambao unalenga e, jamii ya Hema katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika jimbo la Ituri. Inaeleza kwamba matendo hayo yanaweza kufikia a, kiwango cha a, makosa e, dhidi ya ubinadamu kwa mujibu wa ripoti ya mataifa ambayo iliyotolewa hivi leo na inaelezwa kwamba chombo hicho cha uchunguzi cha Umoja wa Mataifa ambacho vilevile kimeshirikiana na taasisi ya haki za binadamu inaeleza kwamba eh, hali jinsi ilivyo katika eneo hilo ni ya kutisha. Inaikumbuka kwamba eh, inaelezwa kwamba watu takriban mia saba na moja wameuwawa na wengine mia moja sitini na nane wamejeruhiwa katika uh, yale eh, machafuko na mapigano ya Hema na Lendu katika eneo linalofahamika kama la Jugu na Mahagi eh, kuanzia ya Disemba mwaka 2017 mpaka Disemba 2019. Inaelezwa vilevile nyongeza ya watu 142 nao wanaelezwa kwamba wamejikuta wakifanyiwa udhalilishaji wa kingono, kwa mujibu wa ripoti hiyo ambayo wengi wao inaelezwa ni watu kutoka jamii ya Hema. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu Austere Malivika kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Austere Malivika, moja kwa moja, tukianza kuzungumzia hili, tueleze uh, ripoti hii imepokelewa vipi hapo uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Hello. Nam uh, Austen Malivika, tunakusikia. Tunasema kwamba ripoti hii ya Umoja wa Mataifa ambayo imeangazia eh, matendo mabaya ambao wamekuwa wakifanyiwa watu wa uh, jamii ya Hema uh, imepokelewa vipi hapo? Asante sana. Ni kwamba hii ripoti ya Umoja wa Mataifa hasa MONUSCO uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imepokelewa kwa njia safi na wale wananchi wa kabila la Wahema katika maeneo ya Ituri Wakisema wa, wa, kwamba ripoti hii ni muhimu sana walipua, wanyewe, wa kwa sababu walikuwa wenyewe wamelalamika kwa muda mrefu bila kuwasikiliza, na wanasema kwamba mauaji ambayo yalikuwa yakiendelea katika eneo la Ituri yalikuwa yakiwalenga hasa, yalika eneo la Jugu, ambayo ilipelekea maelfu ya watu wa kabila hilo kukimbilia nchi jirani ya Uganda na wale ambao hawakupata namna ya kukimbia wengi walikimbilia karibu na mji wa Bunia, e, mkoa wa Ituri. Na watu kama vile tutaweza kuzungumza ni kwamba watu zaidi ya mia saba ndio wanaripotika kuwa waliuliwa wakati na, b -b -b na, mnyapimu, wa hayo mapigano, na vijiji vingi vilikuwa vikilengwa na hao mia pili. Watu ambao walikuwa wakilengwa kwanza walikuwa wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, walikuwa unakuta kambi nashambuliwa na waasi ambao wengi walikuwa wanasema Kodeko, baadaye sasa ikaja kushambulia vijiji na vijiji vingi ambavyo vilikuwa ni watu wa kabila la Wahema kwa sababu tafahamu kwamba Ituri watu wengi ni wafugaji, na kulikuwa makabila mawili Lendu pamoja na Hema. Walendu wengi ni wakulima, na Wahema wengi ni ni, ni wafugaji wa ng'ombe. Kwa hiyo huwa kila mara kumekuwa ukitokea mapigano kati ya wakulima na wafugaji watu walizani tu ni mzozo ambao ulikuwa kati ya wafugaji na wakulima, baadaye sasa ukaja ukakomaa, na wakati ambapo haya makabila yalikuwa yakiomba Umoja wa Mataifa ya serikali ya Kongo kuja kuweza kuwasaidia ili waweze kumaliza huu mzozo. Ndio sababu wakati ambapo tunazua sasa hivi kuna operesheni za kijeshi ambazo ziko katika wilaya ya Ituri, na kamanda wa eneo hilo ambayo amesema kwamba hawatakubali tena watu kuendelea kumiliki silaha mbele ya kambi ya jeshi ama kwenye macho, macho ya jeshi, kwa sababu lengo lao ni kuhakikisha kwamba uh, hao waasi wote wanasalimisha silaha. Lakini wakati ambapo hata tunazungumza sasa hivi ni kwamba kuna kundi linaitwa CODECO, wengine wameanza kusalimisha silaha zao, lakini walikuwa na madai fulani <coughs> lakini jeshi sasa hivi, serikali kusatia mto wa Rais Felix Tshisekedi imekubali kwamba waweze kutoka porini wote kwa ajili ya ujenzi wa nam naona uh, simu ya mwanahabari wetu Ausele Malevika uh, imekatika, lakini kile ambacho uh, kinaelezwa uh, katika ripoti hiyo ni kwamba toka mwaka wa elfu mbili uh, na kumi na nane kinachoelezwa kwamba makundi ya kabila la Lendu lenyewe limekuwa likiongezeka uh, kwa kiwango kikubwa sana na kujipanga vizuri na kufanya mashambulizi uh, dhidi ya watu wa jamii la Hema na watu ambao kutoka katika uh, ma a uh, jamii eh, ya watu wengine, kwa mfano kama la Alur. Eh, wachunguzi wanasema kwamba miongoni mwa mambo hayo yamekuwa yakifanyika uhalifu ambao ni wa kupangwa kabisa. Sasa, Ausare Malivika, kwa kile ambacho uh, kimeelezwa uh, na ripoti uh, je, kuna lolote lile ambalo serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeeleza kushughulikia kutokana na ripoti hii eh, kuona kama kuna wale ambao wanaweza kufikishwa uh, mbele ya Uh, sheria uh, kwa kweli, unapozungumza sasa hivi, wakati ambapo unazungumza, serikali haijatamka lolote, kwa sababu ripoti yenyewe imetoka sasa hivi. Lakini inasema kwamba kile inachokifanya ni kuhakikisha amani irudi katika mkoa wa Ituri na maeneo yote ya mashariki mwa Kongo, kwa sababu sasa hivi rais Felix Tshisekedi aliacha jeshi maeneo ya Ituri, akaambia kwamba anahakikisha jeshi lifanye kazi yake bila upande wowote na kuhakikisha kwamba kila mtu analindwa lakini hadi wengi kama katika muji ya Buni hawajaribu bado kwenye vijiji, baada ya haya mauaji ambayo yamefanyika me, ya na wengi wengine vilevile vile kama vile, vile kwamba wako katika inji jirani ya Uganda kwa sababu watu wa, uh, machafuko yalitokea katika eneo la Jugu na sio mbali sana na mpaka wa Uganda pembeni ya ziwa la la Edward Albert kwa sababu hapo kuna madini na kuna vile petroli ambayo chum, hata Uganda pamoja na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na farakana, kila mmoja akisema kwamba ndianze chimba uh, hayo madini. Ndio imekuwa ikiacha uh, machafuko hayo, na vile kuchukua kwamba kabila la Walendu ni wakulima na Wahema ni wafugaji wa ng'ombe wapa, wa ng'ombe wakati mmoja ilikia na nai inaanza kama huo hayo uh, machafuko kwa sababu sio leo ndio machafuko yalianza. Machafuko ya Ituri yalianza zamani, wakati ambapo hata jeshi la Ufaransa ambao likuwa inajulikana kama vile Artemis ilikuja Kongo kuja kutuliza na kusimamisha yale mauaji ambayo yalikuwa kilenga tena kwa watu wa kabila la Wahema ambao walipelekea watu wengi kukimbia mji wa Bunia ituri, na kukimbilia maeneo wengine nje ya nji na wengine ndani ya mikoa ambayo ina usalama, lakini wengi wanasema kwamba watashukuru wakiona kwamba watu hawa ambao wamehusika na uhalifu wanafikishwa mahakamani, lakini wafikishwe katika mahakama ya Kongo na wananchi wenyewe wawaone wale waliohusika. Na Austare Malivika, uh, kile ambacho unaweza uh, kutueleza, maanake kuna taarifa zinaelezwa kwamba Uh, jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo limefanikiwa kushikia baadhi ya kambi ambazo zimekuwa zikitumiwa na wale wanamgambo ambao wamekuwa wakifanya uh, uhalifu wa ADF. Hebu tueleze taarifa hizi nini ambacho kinaelezwa hapo? Asante, uh, sana ni kwamba hata wakati ambapo tunazungumza nao ni kwamba kuna jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambalo linasherekea leo hii ushindi eh, wa kuweza kuchukua kambi ya watu wa ADF ambao imeitwa Madina. Madina ni jina la Kiislamu, lakini sasa ndio kambi ambayo hao waasi wa ADF walikuwa wameweka kwenye ardhi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na imechukuliwa leo na kikosi maalum cha jeshi la, um, la, la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii ni bila usaidizi wa Umoja wa Mataifa, ni jeshi la Kongo lenyewe limepigana na kuchukua hiyo sehemu ambayo ilikuwa ni ngome kubwa ambayo waasi walikuwa wakitoka kuja kutekeleza mashambulizi katika mji wa Beni na wilaya, kwa sababu ni mbali sana katika msitu. Na alipozungumza na baadhi ya makamanda Jenerali Chirimwami, ambaye mde wa makamanda wa operation hizo, anasema kwamba wenyewe wanafikisha ujumbe kwa, kwa rahisi kwamba kazi aliyowatuma wanaitekeleza. Kwa hiyo sasa kazi ambayo inaendelea ni kuweza kuangalia sehemu nyingine ambao wao waasi wamekimbilia, kwa sababu so, utafahamu kwamba tena mwaka mwingine uliopita walijaribu kuchukua hiyo kambi ya majini, imeshachukuliwa karibu mara tatu, lakini tatizo ni kwamba kupeleka huko chakula nimekuwa tatizo kwa wananchi wanatoka sehemu nyingine kwenda huku alafu wanashindwa kupata chakula, wanaacha hiyo kambi ambayo ni muhimu. Na ukienda mbali kidogo, huko kwenye mpaka wa Uganda wa, alafu o wa, hao wa, wa huenda wamekimbilia sehemu nyingine ya Ituri ama wengine tu wamesambaratika, me, wa katika misitu. Kwa hiyo kuna sasa kazi kubwa ya kuaza kuanza kuwatafuta. Na kwa kumalizia tu, Austeri Malivika, tueleze kiujumla hapo, uh, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa hilo eneo la Uh, Kivu Kaskazini na maeneo mengine ya mashariki uh, kusi, mashariki kaskazini mwa taifa hilo uh, nini hivi sasa kinachoendelea na hali ikoje? Eh, swala zima la ugonjwa wa ebola, usalama. Unapozungumza ah, swala la usalama ni kwamba kulikuwa na wasiwasi baada ya kusikia kwamba, kwanza kamanda mmoja wa jeshi la Kongo ambaye anaitwa Makanika amekimbia jeshi la Kongo na kukimbia katika misitu. Watu wakasema kwamba wakati M23 ilianza, ndio hivi ilianza tu kama ni taarifa, taarifa. Baadaye makamanda wengine wakaja, wakakimbia jeshi, kwa sababu raia wa kabila vile la Wanyamrenge wanasema kwamba usalama wao hauko maeneo ya Mimembo, Kivu Kusini, ambako wamekuwa wakipambana na wapiganaji Maimai. Kwa hiyo yeye amesema anaenda huko kwenda kulinda familia zake. Sasa watu wanajiuliza, je, huu mchezo, hakuna makamanda wengine wataenda kujiunga naye? Alafu tukizungumzia maswala la Ebola ni kwamba wananchi tayari walikuwa wamefurahi kuona kwamba eh, hakuna tena kesi ya Ebola, lakini uh, kumekuwa vile tena wasiwasi baada ya kesi moja kupatikana katika maeneo ya Beni na lile swala ambalo mashambulizi yamekuwa akitekelezwa maeneo ya Biakarata dhidi ya watu wa afya, lakini kuna tumaini kubwa tangu huyu daktari Muyembe achukue uongozi wa, wa, wa kupambana na Ebola ni kwamba ukilinganisha na hali ambayo ilikuwa imekuwa hapa na uhondo wa kila mtu kuogopa mwingine, bado hali hali anja rudi tulivu. Ukipita maeneo ya Butembo, watu wanaanza kutembea hata deni, ijapokuwa Ebola ipo, lakini sasa watu wamekuwa na moyo ambao wametulia, kwa sababu kesi zenyewe kweli zimepungua, na wengine wanasema uanda katika mwezi mmoja ama mwezi miwili Ebola hii itakuwa imehakikishwa kwamba inamalizika, lakini mea um, mmoja wa beni alisema kwamba ni lazima tu watu waendelee kuosha mkono, wasisalimiana na mkono, ndio taratibu ambayo inaendelea kumaliza huu ugonjwa wa Ebola. Hata hii kesi moja ambayo imepatikana, wanasema watachukua zile familia ambazo ziliguswa huli mtu, watawapewa chanjo na baadaye itakuwa ameingia ya kusimamisha haya maambukizi mapya, lakini wakiomba kwamba watu hao kwa macho usafi, kulinda usafi na vile umakini, ndio njia moja ambayo inaendelea kushindikiza kumalizika kwa Ebola ambayo imeua watu zaidi ya elfu mbili hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na ikiwa ndio ugonjwa kweli ambao umemaliza watu miongoni mwa vile vipindupindu ambavyo vimeripotika hapa. Asante sana Usani Malifika, kwa kutupasha yote hayo yanayoendelea, hasa kuzingatia hii uh, ripoti ya umoja wa Mataifa. Basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangalia yale yanayoendelea katika familia ya kifalme ya Uingereza. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii ya pili hii leo e, tunaangazia e, hali ya mambo inavyoendelea katika familia ya kifalme ambayo inaonekana kusikitishwa na maamuzi ya uh, mwanamfalme Harry na mke wake Meghan kutangaza kwamba e, wanaachana na kujihusisha na shughuli za kifalme. Ni habari ambayo kwa kweli hivi sasa inavuma kwelikweli na inatamba kwelikweli. Uh, kufahamu kile ambacho uh, kisa eh, na kisanga kilichosababisha haya yote, ninaye hapa mwenzangu Sande Simba Shomari. Sande Shomari, mm. Kwanza moja kwa moja tukianza kulizungumzia hili, imekuwaje uh, hili swala limefikia hapa? Naam, Ligongo, swala hili si la kawaida sana katika ufalme wa Uingereza, ingawa imekusha kutokea huko zamani, lakini ni kwamba ni kitu ambacho sio cha kawaida ndio maana kama unavyosema, hata e, familia ya kifalme imeongea wazi kwamba imesikitishwa Harry ambacho hasubuhi kiamua umekuja baada wao, kwa sababu Harry na Megan wenyewe walivyokaa wanasema kwamba ni kitu ambacho sio kwamba tu waliamka asubuhi wakakiamua. La hasha, ni uamuzi ambao umekuja baada ya wao kufikiria kwa muda mrefu, na hatimaye baada ya kufikiri kwa muda mrefu wakaamua kufanya maamuzi magumu. Wamefanya maamuzi haya sasa, kwamba ni kwa upande mmoja, ma nyingine ni kwamba Eh, huu uamuzi una mabadiliko eh ambayo yatafuatana nayo, na wao wameamua kuamua kufanya hivyo, kitu ambacho sasa mpaka kufikia hapa eh, kama utakumbuka Meghan Markle eh, alipoolewa sasa, ilikuwa ni kwamba huyu ni mtu wa rangi ameingia kwenye familia ya kifalme, kwa hiyo ni kitu ambacho kimezungumzwa sana na yeye mwenyewe binafsi akihojiwa na bale, baadhi ya vyombo vya habari huko nyuma alisema kwamba sio rahisi kwake. Kwa hiyo ukiangalia hata yeye mwenyewe, e, amejikuta ni mtu ambaye ameona kwamba anakutana na ugumu fulani kwenye ile familia. Vile vile kwa upande mwingine, Idi utamkumbuka huyu mwana mfalme Heri, ni mtu ambaye amekuwa ana maamuzi ya kipekee yake. Mara nyingi amekuwa akifanya vitu ambavyo watu wengi hawatarajii. Aliamua hata wakati ule akiwa jeshini kwenda mpaka Afghanistan, akiombwa asiende lakini akasema la hasha, mimi nitakwenda. Kwa hiyo okay, e, ni mtu ambaye na mkewe wamekutana sana. Nafikiri ni kitu ambacho kinafanya e, haya maamuzi yaje kutokana na jinsi watu wenyewe walivyo na jinsi ambavyo wamekaa na kufikiria kwa muda mrefu, na kile ambacho uh, kimeonekana ni kwamba swali hili limewahuzunisha wengi, hasa lile kasri la Buckingham, uh, na kile kinachoelezwa kwamba uh, bwana Harry huyu, uh, mwanamfalme hakumhusisha Uh, mtu yoyote kabisa wala kutoa taarifa zozote kabisa za awali kuhusu uh, maamuzi yao haya ambayo kwa kweli, kwa namna moja mengine, wanajiona kwamba wanahitaji muda wao kufanya mambo yao binafsi na kuendesha uh, taasisi zao na kuishi pengine ikiwezekana huko uh, Amerika ya Kaskazini na nchini Uingereza. Vilevile, umegusia kwamba Harry ana historia ya kuwa tofauti kidogo na mwenendo wa familia hii ya kifalme akifanya mambo ambayo Uh, si ya kawaida na si jambo geni kabisa uh, kujitokeza katika uh, familia hii. Sasa kwa kile ambacho uh, kinaelezwa hivi sasa kwa mazingira halisi je, uh, ni kwamba shauri hili litawezekana kwa wachambuzi mbalimbali ambao mba wanafuatilia masuala ya familia ya kifalme ya Uingereza ni kweli swala hili wachambuzi wengi wanazungumza kwamba sio swala linalokuja kirahisi, kwa sababu si unapoamua kujiondoa, ni kwamba Idi, wewe kama kiongozi unaishi au mtu naishi katika familia ya kifalme unapata fedha za umma, fedha za walipa kodi. Sasa unapotaka kuwa kama wao, kujitoa kwa namna fulani, inabidi tena sasa ujitafutie vyanzo vyako mwenyewe vya fedha. Na kama utakumbuka Idi, e, mchekeshaji mmoja ambaye ni maarufu sana Afrika Kusini ambayo ukawa Marekani, katika vichekesho vyake alikuwa akizungumza Trevor mm -hmm. E, akasema kwamba nafikiri baada ya Prince Harry kumwoa mm -hmm. E, Meghan Markle amekutana na mtu mweusi huyu. Mtu mweusi amekushazoea kwamba bwana, we, ugali wangu unataka niutafute mwenyewe. Kwa hiyo sasa, baba mdogo au bwana mzee, ingia kazini hapo, kapige mzigo, fanya kazi, ujitafutie raha yako mwenyewe lakini sasa, kama unavyosema, je, itawezekana? Kwa sababu kuna masuala mengine ambayo ni makubwa zaidi ya kusema tu kwamba sitaki niwepo kwenye ni familia ya kifalme, lakini nitakuwepo kwa kiasi fulani. Sasa kuna masuala mengine kama vile ya ulinzi. Hawa ni watu ambao wanalindwa na serikali na fedha za serikali. Sasa wanazungumza kama hivyo ulivyosema, pengine maisha yao yatakuwa kidogo Amerika ya kaskazini zaidi, alafu Uingereza alafu huku inakuwaje? Na wengi wanajiuliza, wachambuzi. Sasa je, nchi gani itawapa ulinzi wa kifalme? Je, ni huku Amerika Kaskazini? Na kama ni Amerika Kaskazini, je, nani atalipia? Kwa hiyo kuna masuala mengi hapa ambayo bado yanaulizwa e, na wachambuzi wanasema kwamba kutakuwa na kazi kidogo juu ya jinsi ya kuweka sawa haya masuala, na swala hili limejitokeza kwamba ikiwa ni uh, utakumbuka kwamba mwezi Oktoba hapo mwaka jana mwanamfalme na mkewe walilalamikia kwamba wamekuwa wakiingiliwa uh, maisha yao, yani yao, yani ile faragha yao kwa kufuatwa na vyombo vya habari eh, kwa kivuli eh, kutokana na uh, familia hii eh, ya, ya, ya, ya kifalme. Na katika ukurasa wake wa Instagram mwanamfalme Harry alisema kwamba uh, mkewe yeye na mkewe wametoa utetezi wao kuhusiana na tangazo la kwamba hatua wa hiyo wamefikia baada ya kuwa na majadiliano ndani ya nyumba yao wao wawili kwa miezi kadhaa, hili nao linakuwa vipi? Yeah, ni kweli una kama unavyosema wamefanya majadiliano ya muda mrefu wenyewe, wakiona kwamba ni wakati wa kujitafutia wao wenyewe. Nafikiri kitu ambacho wachambuzi bado wanakiangalia, na kama utakumbuka Idi, kuna makala toka kwenye jarida la CNN, au televisheni ya CNN wakisema kwamba wakidai kwamba walipewa ushauri na Oprah Winfrey. Kwamba wajitoe <laughs> <laughs> waweze kuja mm, lakini Oprah ametokeza akisema kwamba la hasha, hajafanya kitu kama hicho. Lakini vile vile, Idi, kuna wataalam wa reality show. Unajua hizi reality show zimekuwa maarufu sana siku hizi, ni chanzo kikubwa cha fedha. Tayari moja ya reality show hizo hapa Marekani imekushatua ofa sema, jamani, yakaa mnatoka, tuko tayari kabisa kuwapia kazi. E, tufanye yeah, kazi pamoja hapa wakiwa na kwamba tayari e, mtandao ukionyesha kwamba hawa jamaa tayari majina yao ni makubwa sana, kwamba hata wakiamua kuwa kwenye ma maisha ya kibinafsi wana uwezo mkubwa sana wa kuingiza fedha. Lakini vilevile Idi wamesitiza kwamba watoto wao wataelewa katika maisha ya kifalme inakuwaje? Sasa maisha ya kifalme wakati nyinyi mnataka <laughs> muwe nje katika suala la kifalme, inamaana watoto watabaki uh, katika lile kasri la kifalme ama inakuwa vipi? Hili nalo halijazungumzwa uh, no. kinagaubaga hii nao hajazungumza kinaga ubaga, na ndicho kitu ambacho e, wachambuzi wanasema kwamba ndo vitu ambavyo inabidi viwekwe wazi e, vitafanywa vipi. Kwa sababu tayari nyinyi mpo kwenye huu falme na watoto ni kama vile ni haki yao, sasa ndo maana na wao hawataki kuwaondoa watoto kwenye haki yao, lakini watafanyaje? Ni swala ambalo kweli hili itabidi iangaliwe kwa kina na jinsi gani wao walivyopanga kulifanya, watalifanya namna gani katika siku za mbele, pengine, e, kutakuwa na maelezo zaidi ya jinsi ambavyo wao wanafikiri wanaweza kufanya na wakati fulani uh, mwanamfalme William ambaye ni kaka yake na Harry aliwahi kuzungumzia kwamba ana wasiwasi kuhusu uh, ndugu yake baada ya kuzungumzia maswala fulani ya afya ya akili katika kipindi kimoja cha runinga, kulingana na chanzo cha jumba la Kensington. Sasa kwa mazingira yaliyopo, maanake ukiangalia uh, Harry hayupo katika ule uh, naweza nikasema mkondo wa kuwa pengine mfalme moja kwa moja. Maanake Malkia Elizabeth yupo hai. Ikitokea ameondoka, inamaana ni baba yao Charles ndiyo atakuwa mfalme mm -hmm. Na ikitokea Charles ameondoka, inamaana hata William ndio atakuwa mfalme, kile ambacho kinaelezwa sasa. Je, labda si kwamba bwana Heri ameona hili swala, kwa sababu sipo katika huu mkondo, basi nijiondoe moja kwa moja. Inawezekana baadhi ya wachambuzi wanaona kwamba kama hiyo pengine ni nafasi kwake yeye, kwa kuona kwamba hata akijitoa anakosa kitu gani? E, lakini kwa ujumla, huwezi kujua kabisa yeye mwenyewe binafsi anafikiria nini hasa, kama ulivyosema hapo kwa awali kwamba yeye ni mtu ambaye amekuwa na maono tofauti na mwenzake na kama hivi sasa mpaka wameonekana kuhusishwa na vyombo vya habari kusema kwamba yeye na kaka yake wana tofauti. Kwa hiyo kwa ujumla huyu bwana ni mtu ambaye amekuwa ni tofauti sana katika maisha yake. Pia wanasema swala la mama yake, nafikiri unafahamu kitu ambacho kimtokea mama yake akiwa anaishi katika ufalme huu kimekuwa kikimsumbua sana heri, vilevile. Kwa hiyo pengine kuna vitu vingi ambavyo vinaendelea kwenye kichwa chake ambavyo huwezi kujua nini ambacho yeye mpaka anafikiria, kuja kuchukua hatua kama hii, ni ngumu kusema si tu kwamba hauko karibu ufalme, lakini binafsi, hata yeye mwenyewe, kwa namna moja ama nyingine, maisha yake yameathiriwa na baadhi ya hayo mambo ambayo yametokea kwenye familia yao, na tangu mdogo mpaka alipokuwa Sande Shumari. Mimi uh, ni kushukuru sana kwa kuwa nami katika uh, sehemu hii ya kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Na hapo tunafahamishwa matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Tukutane tena e, juma lijano katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani.