Hivi sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Mapigano makali ya bunduki yametokea katika mji mkuu wa Sudan wa Khartum hii leo katika makambi mawili ya kijeshi, kufuatana na ripoti za mashirika ya habari ya kimataifa na mashahidi katika mji mkuu huo wanajeshi wa usalama wanaoripotiwa wamefunga barabara muhimu za mji mkuu wa Khartoum hii leo, kufuatia milio ya risasi iliyosikika katika kambi za idara ya jeshi, idara ya ujasusi kwa mradhi wa kitaifa, na idara ya usalama wa taifa NISS katika mji huo. Haifahamiki bado ni nini kilichosababisha kwanza kwa mapigano hayo, lakini barabara kuelekea kambi moja imefungwa na kusababisha msongamano mkubwa wa magari. Sudan iko chini ya kipindi cha mpito cha miaka mitatu ya mabadiliko ya mfumo wa kisiasa unaosimamiwa kwa pamoja kati ya raia na jeshi kufuatia kuondolewa mamlakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir tangu mwezi Aprili. Kundi lenye ushirikiano na wanamgambo wa Islamic State hii leo limedai kuhusika na shambulizi kwenye kambi moja ya kijeshi huko ni jaa wiki iliyopita ambalo liliua wanajeshi wapatao 89 wa Nigeria, kwa mujibu wa taasisi ya ujasusi ya SITE. Kundi la Islamic State Afrika ya Magharibi, ISWAP, limesema katika taarifa yake kwamba wapiganaji wake waliua wanajeshi wapatao 100 na kujeruhi wengine wasiojulikana katika shambulizi Alhamisi iliyopita kwenye kambi katika mji wa Shinagodhra karibu na mpaka wa Mali. Naendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Iran Hassan Ruhani aliahidi hii leo kuwaadhibu wale wote waliohusika na kuangusha kimakosa ndege ya Ukrain na kusema tukio hilo halisameheki, hali hali ku mradhi. Katika hotuba yake kwa njia ya televisheni, Ruhani aliitisha mahakama maalum kuanzishwa na kusema dunia nzima itakuwa inatazama. Pia msemaji wa idara ya sheria ya Iran amesema kuna baadhi ya watu wamekamatwa kwa kuhusika kwao na kuangusha ndege hiyo, lakini hakueleza bayana ni wangapi au ni jinsi gani walihusika. Maendeleo hayo yamekuja wakati serikali ikosolewa kwa maandamano baada ya kusema ndege hiyo ilikuwa na matatizo ya kiufundi iliyosababisha kuanguka kabla ya kukubali siku ya Jumamosi kwamba jeshi lake lilitungua ndege hiyo na kuwa abiria wote 176 waliokuwa kwenye ndege hiyo. Wagombea sita wa urais kwa tiketi ya chama cha demokrat wanapambana katika mdahalo mwingine wa hali ya juu hii leo usiku saa za Marekani katika jimbo la Iowa kabla ya wapiga kura jimboni humo kupiga kura zao kuchagua mgombea wao atakayepambana na rais wa Marekani Donald Trump katika uchaguzi mkuu ujao. Huku chama kikijaribu kuchuja wagombea wake, mdahalo huo wa leo utakuwa na wagombea wachache zaidi tangu kinyanganyiro hicho kuanza Juni mwaka huu. Juni mwaka jana, kwa mradhi, wagombea watakaokuwapo ni pamoja na makamu rais wa zamani Joe Biden, senator Bernie Sanders, senator Elizabeth Warren, meya wa zamani wa South Bend, Indiana, Pete Buttigieg, senata Amy Klobuchar, na bilionea Tom Steyer. Jimbo la Iowa lina wakazi wengi zaidi wazungu wapatao milioni tatu katika maeneo ya wakulima, na alitoi picha halisi ya Marekani nzima, lakini mara moja kila miaka minne limekuwa na muhimu mkubwa katika kuchagua mgombea urais, likiwa ni jimbo la kwanza kupiga kura katika kutafuta mgombea kwa vyama vyote vya Republican na Wademokrat. Na kijana mmoja alikuwa akiandamana aliwawa na wengine wengi kukamatwa jana Jumatatu katika mitaa ya mji wa Conakry wakati wa maandamano dhidi ya kupinga mpango wa rais wa nchi hiyo kugombea muhula wa tatu. Vyama vya upinzani nchini Guinea vimestaka maandamano yafanyike katika maeneo hayo. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana na Idi Ligongo kwenye kipindi cha Kwa Undani. Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia mkutano wa Ufaransa na mataifa ya Afrika Magharibi, eh, kuangazia yale ambayo yamejitokeza katika mkutano huo, lakini katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia namna wanawake wanavyojikwamua katika kujiletea maendeleo hasa katika biashara, lakini tukiangalia viwango vya uh, vinavyoonekana vya wanawake kumiliki biashara katika bara la Afrika na tutasikiliza eh, mwanamke mwenyewe anasemaje juu ya kumiliki biashara, changamoto mbalimbali zilizokuwepo na kile ambacho eh, kinaweza kimekuchangia kuleta ah, ah, takwimu hizi kuonekana kwamba mwanamke wa kiafrika kweli anajikomboa katika kujiletea maendeleo kupitia biashara. Mimi jina langu ni Idi Ligongo nam karibu katika kwa Undani ambapo hii leo tunaanzia nchini Ufaransa eh, ambapo mkutano umefanyika baina ya taifa hilo la Ufaransa na mataifa mengine matano ya Afrika magharibi ambapo masuala mengi yamezungumziwa, lakini kubwa zaidi limeonekana kuwa ni masuala ya usalama, ambapo mataifa hayo yamekubaliana kuunganisha majeshi yake uh, chini ya usimamizi mmoja uh, kupambana na kundi la kigaidi la Kiislamu linalokuwa uh, katika ukanda wa Sahel huku Ufaransa ikihakikisha uh, kuongeza wanajeshi zaidi ya mia mbili na ishirini. Rais wa taifa hilo Emmanuel Macron aliwaita viongozi wa mataifa hayo ya Mali, Burkina Faso, Chad, Niger na Mauritania yanayojulikana kama G tano katika mji wa Pau, uh, huko Ufaransa kujadili jinsi ya kupambana na uasi wa kundi la wanamgambo wa Islamic State. Hapa katika studio tunaye e, mhariri mwandamizi wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Abdu Shakur Abud. Mkutano umezungumzia masuala ya mza, a, mkutano, masuala, usalama, masuala mengine e, lakini bado Ufaransa imekuwa ikionyeshwa e, kidole katika siku za hivi karibuni kwamba bado imeendelea kuwa na ushawishi mkubwa katika mataifa ambayo yenyewe ili yatawala e, huko nyuma wa koloni eh, kwa kuangazia eh, maswala ya uchumi eh, maswala vilevile vile ya siasa zake na kiujumla, lakini kile ambacho ah, kinazungumzwa hasa juu ya mkutano huu ni kweli wa kiusalama au ni sehemu ile ya mwendelezo wa hizi ah, shutuma kwa namna moja manyingine ambazo zimekuwa zikielekezwa kwa Ufaransa? Kwa hakika asante sana Idi. Kwa hakika uh, Emmanuel Macron aliitisha mkutano huu ambao awali ulikuwa uitishwe mwezi wa Disemba lakini uliahirishwa baada ya wanajeshi sabini na moja wa Mali kuuliwa katika shambulio moja kubwa kabisa kule kaskazini mwa Mali. Sasa kuhusu mkutano huu ni kwamba ulikuwa ujadili mkakati zaidi. Maanake G5 ni kundi jipya kabisa liliundwa Februari kumi na sita mwaka elfu mbili kumi na nne katika lengo la kuunganisha hizi nchi, kuratibu juhudi zao za kijeshi kupambana na kundi la Kiislamu lililokuwa limeenea huko Afrika Magharibi. Kwa hakika, kuna makundi kadha wa kadhaa. Kwa hivyo mkutano wa leo ulikuwa wa jana ulifanyika katika aina mbili: suala la usalama kupambana na ugaidi, lakini vilevile vile Macron ameuitisha mkutano kuwataka viongozi wa Afrika kufanya juhudi kupanga mkakati wa kisiasa, kutokana na kwamba wananchi wa nchi hizo wanataka wanajeshi wa Ufaransa na wa kigeni waondoke huko, kwa sababu wananchi wa kule wanalalamika kwamba ugaidi na mashambulio yameongezeka licha ya kwamba kuna wanajeshi wa kigeni, lakini vilevile vile wanahisi mashambulio yamezidi kutokana na wanajeshi hao kuwepo hapo. Kwa hivyo mkutano ulikuwa unajadili vipi kukabiliana na hisia za wananchi na vipi kukabiliana na hao waasi ambao wamezidi kufanya mashambulizi, maanake baada yao wanajeshi sabini na moja kuuliwa kule Mali, themanini na tisa wiki iliyofuata wakauliwa Niger. Kwa hivyo ni idadi kubwa sana ya wanajeshi wa Afrika wanaouliwa, lakini pia wananchi wanajiuliza vipi wanajeshi wa Afrika ndo wanauliwa na Wafaransa wako pale wanawalinda wanajua kinachotokea, lakini hawachukui hatua kuwazuia wale watu naam. Na, na uh, kile ambacho uh, unaweza kutueleza vilevile Abdu Shakur Abud juu ya mkutano huu, ni mkutano ambao umeonekana uh, una hali ya kupiana mawasiliano kwa pande zote mbili, yani Ufaransa uh, na mataifa haya ya G5 ya Afrika ambayo ni Mali, Burkina Faso, Chad, Niger uh, na Mauritania uh, ama ujumbe ulikuwa unatoka sehemu moja tu kwenda sehemu nyingine. Kwa hakika, wale viongozi wa nchi za kiafrika vile vile wakatoa msimamo wao, wakasema kwamba inabidi Ufaransa vile vile iheshimu matakwa na uhuru wa mataifa hayo. Bila shaka, wamekuwa wakibadilishana mawazo, kwa sababu nchi zile za Kiafrika zimeungana kutokana na juhudi za macro, vilevile kuweza kuwapatia fedha kuunda jeshi la pamoja. Juhudi za kuunda jeshi la pamoja lilikuwa lifanyike toka kuundwa kwa G5, polepole, Marekani imesaidia na kadhalika. Kwa hivyo, kwa sehemu kubwa, wachambuzi wa hali ya mambo wanasema zaidi ilionekana kwamba Ufaransa ilikuwa na tayarisha mkakati, lakini vile vile wale wa Afrika walikuwa wanatoa maoni yao, lakini ingawa haikuripotiwa sana lakini wao wanataka msaada wa nchi za nje kuweza kuwasaidia katika kupambana na hawa wagaidi, kuimarisha majeshi yao na kuweza kuangalia kwa upande wao mkakati gani wa kisiasa wanapanga katika eneo hilo, na suala hili umeligusia vilevile vile, pamoja na kuongezeka eh, na kupingana na maoni ya Ufaransa katika nchi hizo tano juu ya Paris ambavyo inavyoshughulikia uh, wanamgambo hao, ambapo umezungumzia vilevile kwamba imeshuhudiwa mamia wanajeshi wakiuawa katika uh, wiki za hivi karibuni. Sasa Macron aliwahi kuonya kwamba anaweza kuondoa wanajeshi wa Ufaransa kama hakutakuwa na nia dhati ya kisiasa kutoka kwao. Nia ya dhati ya kisiasa ni nini hasa ambacho kina Elezo hapa. Nia ya kidhati ya kisiasa wachambuzi wanasema ni kwamba viongozi hawa hawana mkakati wa pamoja wa kisiasa. Kila mmoja anaonekana mpaka hivi sasa anatetea masilahi yake, kwa sababu kila, mt, kila kiongozi anakumbwa na upinzani ndani ya nchi tayari. Tukirudi nyuma tuangalie tatizo hili limetokea wapi, ukiangalia Mali tatizo hasa lilizalikana na vita vya Tuareg mwaka elfu mbili kumi na mbili. Kulikuwa vita vikali kabisa, wanajeshi wa Ufaransa waliweza kujiokoa waliweza kuokoa vita hivyo, kwa sababu wale wapiganaji wa Mali wa Tuareg walikuwa kwa miaka mingi wanataka kupigania uhuru wa eneo la kaskazini la Mali wakitaka kuita taifa lao Azwad, lakini baada ya kushindwa kwa wanajeshi wa Ufaransa viongozi wao wakaamua Februari 14, mwaka elfu mbili kumi na tatu Kuachilia mbali wazo la uhuru waunganishe mali kwa pamoja. Kwa hivyo baada ya hapo walikuwa wanasubiri kuona mkakati wa kisiasa unafanyika kule mali, kusaidia maendeleo ya eneo hilo. Watu wa Tuareg walitaka maendeleo, walihisi kwamba wanadharauliwa, hakuna maendeleo na kadhalika. Kwa hivyo walitaka maendeleo ya kijamii, kiuchumi na kisiasa. Kwa hivyo inabidi pia kutaja kwamba eneo hilo ambapo watu wanapigania ni eneo tajiri sana ya uranium, na hivyo wengine wanachukulia, wachambuzi wanasema Ufaransa inalinda, maanake Mfaransa ndo nchi kubwa inayochukua uranium kwa mitambo yake ya nuklia, inachukua kutoka Mali na Niger. Kwa hivyo kuna dhana hiyo vilevile kwamba ni utajiri unachukuliwa, hakuna maendeleo. Ni sawa kama katika nchi zenye kuzalisha mafuta, mafuta anachukuliwa na, na nchi za Magharibi, wananchi wanalalamika kwamba hakuna maendeleo. kwa hivyo Azwad ilipokuwa imeamua kutofanya uendeleaji na mapi uhuru wao, hali ilitulia kwa muda fulani. Rais ATT anaofahamika sana kule Mali akapinduliwa, pakaja haja rais wa hivi sasa ambaye anaonekana kisiasa hajaleta maendeleo au mabadiliko, na huenda ndio ikasababisha makundi yale ambayo yaliacha kuingia katika kupigania uhuru wakaondoka wakaunda makundi mbalimbali ya Kiislamu, kwa hivyo viongozi hawa wa Afrika wanatakiwa wawe na sera ya pamoja, namna ya kuweza kuleta maendeleo katika eneo hilo lote la Sahel. Na hilo ndio jambo ambalo wanataka kufanya na linakosekana kulingana na Ufaransa na wachambuzi wa hali ya mambo. Sasa kwa Ufaransa ambayo ni uh, mkoloni um, wa zamani wa mataifa hayo yote matano tulikuwa tunayazungumzia, uh, tunafahamu kwamba ina wanajeshi elfu nne na mia tano katika uh, nchi ya Mali na na katika eneo zima la Sahel na kile ambacho uh, kinaonekana ama watu maswali yamekuwa uh, mengi mpaka hivi sasa uh, tunafahamu Ufaransa inataka kuona kwamba uh, swala ama utashi wa kisiasa unakuwepo uh, wadhati wa dhati kutoka kwa mataifa hayo. Lakini je, uh, ushawishi wa kisiasa wa Ufaransa upo katika mataifa haya mpaka hivi sasa uh, upo mpaka hivi sasa, kwa sababu mataifa haya kwa pamoja yana sarafu moja CFA inayofahamika, na mkutano huu. Na hali hii yote inatokea wakati kuna vuguvugu vugu la kutaka nchi hizo zijiondoshe na sarafu hiyo. Sarafu hiyo imekuwa ikiambatanishwa na sarafu ya Ufaransa na sasa sarafu ya Euro. Uh, kulingana na hati na taarifa za wachambuzi na karatasi daftari za serikali ni kwamba nchi hizi za Afrika Magharibi na baadhi ya nchi kama Komoro na kadhalika, kutokana na mkataba uliokuwepo tangu wakati wa ukoloni, ni kwamba asilimia hamsini ya mapato yao yanapelekwa katika benki kuu ya Ufaransa. Halafu baada ya hapo pesa zile zinachukuliwa zinarudishwa kama msaada wa aina fulani kwa zile nchi kujaliza bajeti, ili kudhamini sarafu ya nchi hizo ambazo zinawekwa sarafu, ambapo mabadiliko ya sarafu ya fedha inakuwa ndo pale pale, hakuna mabadiliko kama soko inapanda au kushuka. Kwa hivyo Ufaransa inahakikisha kwamba fedha zinabaki kuwa na nguvu. Kwa hivyo hiyo ni mojawapo ya ushawishi mkubwa kabisa inayosababisha Mfaransa kuwa pale. Ushawishi wa pili bila shaka ni utamaduni. Ushawishi wa tatu ni mali asili ambayo Ufaransa inapata kama ilivyosema. Niger na Mali inatoa sehemu kubwa ya uranium. Ukiangalia Ivory Coast ambaye haiko katika G5, inapatia sehemu kubwa ya kakao yake kwa Ufaransa. Mauritania inatoa mafuta kwa Ufaransa. Kwa hivyo hizi nchi zote zina maslahi fulani na ushirikiano fulani na Ufaransa, viwanda vya Ufaransa vinajenga au vinafanya kazi katika nchi hizo no. Kwa hivyo ushawishi wa namna fulani, nchi hizi hmm, zinabidi kuunda mkakati wa kujitegemea kimaendeleo kiuchumi na kisiasa kuweza kuondoa ushawishi wa Ufaransa kulingana na wachambuzi wanavyosema. Asante sana Abdu Shakur Abud kwa kutueleza hayo yote. Basi na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, hii ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili eh, na tutaangazia biashara kwa wanawake barani Afrika. Nam, karibu katika sehemu hii ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii hii leo, eh, tunaangalia biashara zinazomilikiwa na wanawake barani Afrika. Uganda, taifa hili la e, Afrika mashariki linaelezwa kuwa ni kinara e, miongoni mwa mataifa yote ya barani Afrika kuwa na idadi kubwa ya wanawake ambao wanamiliki biashara mbalimbali ikilinganishwa mbali. e, na mjumuiko wa biashara zote katika mataifa hayo e, Uganda inafuatiwa na nchi ya Ghana na Botswana, iko katika nafasi ya tatu, na vilevile inaelezwa kwamba katika katika zile e, u, katika uchunguzi ambao umefanywa kwa nchi 58 e, duniani. E, kampuni ya Mastercard ikatoa taarifa hiyo. Ambapo hayo yakiendelea, inaelezwa kwamba Uganda yenyewe ina asilimia 38 nukta 2 ya uh, wanawake ambao wanashikilia e, biashara zote, huku Uganda ikiwa na asilimia 37 nukta 9 na nafasi ya tatu ikiwa E, ni asilimia thelathini na sita ambayo ni taifa la Botswana. E, Malawi yenyewe ipo nafasi ya saba, e, ikiwa na asilimia thelathini na moja nukta moja na mataifa mengine mengi tu yanaendelea. Na ukiangalia kwa mfano hata hapa Marekani yenyewe ina asilimia thelathini na tano nukta moja ikiwa ni chini ya asilimia takriban mbili nukta uh, tatu hivi eh, ambazo ukilinganisha na hali jinsi ilivyo kwa taifa la Uganda. Lakini pamoja na hayo yote, bado wanawake wanaelezwa kuwa na changamoto nyingi katika masuala mazima ya biashara. Nimeongea na haika law, laware ambaye ni mjasiriamali kutoka nchini Tanzania, na kwanza nikataka kufahamu changamoto za biashara kwa wanawake ni nini. Changamoto ziko nyingi ahizi navio changamoto ambazo ni za msingi ambazo k kila moja anazipitia kwa wanawake wengi, na jinsi ambavyo kuna uchumi za kimaskini, kuwa watu wengi wanakuwa ni maskini, kwa mwanamke nakuwa hizo ni zaidi kwa kwamba pia na madikini mengi ya kulea nyumba, watoto, familia kwa ujumla wake ao hawana pia access labda za elimu. Huu changamoto ya kwanza kwa mfano ni uthubutu, naona nii ni uthubutu kwamba wengine wanaogopa tu, lakini hawajui wanaanzia wapi, na uthubutu unasababishwa mtu kutokuwa na elimu na kutokujiamini. Kuna mazingira mengine ambayo ni kandamizi, kwa mfano kuna familia labda kama nana wake sio mtu ambaye anampa nafasi, anabanwa, kwa hiyo anashindwa kwa sababu unakuta kama ile familia au jamii ambazo ikandamizi iemananza vijijini ambazo tunakuta mwanamke anataka kufanya kitu lakini lakini, ukitokea hapo. Baada ya hapo, changamoto nyingine ni ukosefu wa elimu sahihi za biashara mijini. Biashara haitaji kuwa na elimu na ufahamu na kujua, kwa mfano biashara inazalishwa vipi inauzwa wapi, elimu za mahesabu, masoko yanafikiwaje, bidhaa um, zenyewe zipo katika ubora na kiwango gani, na soko nahitaji nini, na hata ile uzalishi wa biashara unatakiwa na viwango vya namna gani iaa za aa ainafanya sabuni natakna na vibali kadhaa kadhaa mbalimbali. Sasa ina kujua kwa kina na kujua namna ya kuvipata changamoto no. Kwa sababu tunapozungumzia biashara mm, kuna aina nyingi za biashara na hapa kuanzia zile za biashara mm, ndogo ndogo hata kubwa ambapo makampuni makubwa wapo wanawake wanaomiliki. Kwa mazingira ambayo unayaona ya Afrika hasa Mashariki, unadhani ni biashara gani ambazo wanawake kweli wengi wanaposema, kwamba kwa mfano, nchini Uganda imeonekana ndiyo nchi ambayo inaongoza Afrika kwa wanawake kumiliki biashara biashara gani ambazo unazizungumzia ama watu wanaweza kuwa wanazizungumzia kwa upande wa wanawake? Naona kwa mfano wengi wako kwenye biashara ya vitu kama chakula, wanakuwa na migahawa katika levo mbalimbali, nyingine ni migahawa ya hali ya chini, nyingine ya katikati, nyingine ya hali ya juu. Kwao biashara ya chakula ni biashara ambayo inafanyika sana lakini pia biashara za kuuza mboga mboga matunda na bidhaa mbalimbali masokoni. Wanawake wengi sana sana sana ni biashara ya kuuza vitu uh, mbalimbali masokoni k kaa ni matunda ni mbogamboga ni nguo na vifaa mbalimbali. Naona kama biashara hizo mbili za chakula na masokoni ambazo, na mazao pia, kwa mfano, ni biashara ambazo wanawake wengi sana wanazifanya. Lakini biashara pia za ushonaji na kudarizi vitu vya nguo, unajua biashara za nguo na nguo inaenda pa eyevia vitu kama vinyago, viatu, unajua, ehhe biashara ykuiwa naona wanawake wanaifanya ya nguo, vinyago, viatu na vitu vio namna hiyo. Lakini ha biashara, kwa biashara zote hi zingine kama kada kama za ususi wanafanya tena a wanawake, kwa sababu ususi na saluni ni biashara ambazo kufungua kwenye miji yetu watu wanataka kutungiza nyeeneni kayo saluni na nana ususi, ni biashara ambayo inaona wanawake wengi wanafanya kwa hiyo ni biashara ambazo pia ni rahisi kuanza kwa sababu zingine hazihitaji. Tukisua tu kwa mikono, unaona vitu kama nguo au mtu anafuma, ni vitu mikono yako labda na sindano na uzi na na vitu kama batiki wa kwa hiyo kuna biashara ambazo wanazifanya. Hio ndio biashara ambazo wengi wanazifanya kwa kile ambacho unakiona katika a biashara zako, unapokutana na wafanyabiashara mbalimbali, maki najua huwa unafanya vile vile uh, mikutano mbalimbali ya, ya, ya wajasiria mali, unadhani mwanaume kweli uh, yupo katika nafasi hii ya kufanya hii idadi ama hizi asilimia za biashara zinazoonekana uh, kuwepo katika bara la Afrika wanachangia uh, kwa kiwango chochote, wapo wapo kusema hata wengine wapo two point nini, watu something ambao unakuta biashara zikianza inakuwa ni, ni ni partner, yaani ni, ni ni familia kwamba baba na kama wanaungana wanaanza biashara, akaaba kama ni ya ujenzi, akaani matofali, akaa ni biashara hizi hizi kama za hoteli, chakula, migahawa ambao, wame, kwa hiyo wapo wanaume ambao wameelimika. Unajua pia elimu na watu kupata modernization, yaani kukua kitaaluma, yaani kiakili na kiufahamu na exposure, waga inasaidia sana kwa watu kuweza sasa kufunguka kwa hiyo wanaume wameingia kwa kiwango kikubwa sasa hivi, na kwa sababu unajua, wanawake wengi wanakopeshwa hela, wanarudisha hela, alafu wanaweka kila biashara yoyote. Sasa wanaume, unajua, wanachagua mwanaume, naweza kaanzia biashara ya karanga, kesho ikawa kubwa, akaenda supamaki, akauza huko. Anaweza kaanzia biashara leo hii ya kuuza chakula, ikawa ni chakula cha chini sana, kiaja kile kikubwa. Kwa hiyo sasa hivi wanaume wanaa, kuna potential, yaani kuna kuna potential ana kwa wanawake ila inakuwa na haitafanyi haiharibii. Ko, ziko biashara nyingi ambazo pia sasa hivi ni partnership kati ya mke na mume, yaani kati ya mke na mume, ambazo au mume amemsapoti mwanamke kama navyosema, kwa kumpa mtaji. Zipo na zipo nyingi na zimekuwa na zimesogea mbele kwa kwa kwa kwa kwa mpaka zinakuwa mpaka biashara ambazo mpaka unakuta mume anaacha hata attakati aliokuwa ameajiriwa anamjoin mke wake na mtazamo wa jamii unauna ukoje, pale wanapogundua kwamba biashara hii labda ni ya mwanamke? Watu wanachukulia kwamba huyu mwanamke kweli anajituma au pengine ni biashara tu amefunguliwa na mwenzi wake kwa ajili ya kujiendeleza. Watu wanajua, yani kwa mfano mimi, watu wanajua kwamba aika hii kazi anayoifanya ni kwa uwezo wake yeye mwenyewe, yeye kama yeye, nani, kwa sababu ni jinsi ambapo mimi ninavyoonyesha ule bibi yangu. Unajua, unapokuwa na biashara, kwa mfano tunakuta anafika funa, mimi kwenye hotel business, sawa, mtu anakuja na kukuta jewee unavyoangalia wateja, mi nafanya mambo ya catering, jewee inavyosimamia wapishi navyo na, na kwa sababu biashara pia si zinajirikana na watu kwenye mjini kutunajua mtu anaanza, ndo hii kafungua labda le sehemu anauza labda anatengeneza nguo anaza ameanza le kafungua do hii, baada ya miaka miyote minne anatengeneza nguo kwenye ana mafundi hamsini nanake ambao wana mafundi mpaka hamsini ana amekuwa kiwanda anatengeneza uniforms anatengeneza nguo za viongozi, nguo za watu wa kila aina. Kwa hiyo ule mtazamo hasi umeenda ukipungua sana, nani tasema ya kwamba mali panapokuwa pana elimu na pana watu wameelimika inasaidia sana kwenye kugeuza mtazamo kwamba viote azejinsia ni kwa jinsi ya mtu ya uwezo wake, na uwezo unatoka na mtu tu ambao wanajijibisha katika kusoma, kujiongeza kitaaluma kwenye industry. Kwa mfano kama hivo wenye chakula ii unavyojiongeza, kama wuye ni mkandarasi si unavyojiongeza, sivyo? Biashara za wanawake kuna wakandarasi, kuna watu ambao wanachora. Mi najua wanafunzi wangu wanawake wengi tu ambao ni wachoraji, ni ma wanasimamia miradi. Kuna biashara za watu kumiliki mashule. Kuna mashule mengi hapa Dar es Salaam ambazo shule amilikia na mwanamke, mwanamke kama mwanamke, kama ameanzisha na inakuwa na inakwenda mbele, yani mwanamke kama mwanamke, kwa hiyo na mtu anaweza kama biashara ilikuwa ni kiasi hiki, ilikuwa na madarasa ya wanafunzi 20 lakini wanafunzi elfu moja hiyo biashara ambayo ni za wanawake. Kwa hiyo kwa kweli, mtazamo umebadilika, na umeenda kukwenda kwa, ndio tukaendelea kwa, na exposure, na tunaweza kuangalia dunia ya ni yani, globalization tukisema, pia inamwezesha mwanamke. Mimi naamini kwamba globalization ni kwamba watu wanapozidi kuona kwamba kule wamefanya na kule wamefanya na kule wamefanya, and therefore, na huko kwangu mimi naweza kufanya. Kwa hiyo kwa kweli, mwanamke anaenda kikombolewa kisifia na kiakili, lakini pia unajienda kile ujasiria wanaka ikakadi ile ambavyo mimi navyokuwa nafanya nainspira wanawake wengine ambao ni wadogo, ambao labda wamemaliza vioni mi antaja na wanawake wengi ambao wabingi wamemaliza vyo, wanasema hi kamba inakuwa majisi unavyofanya. Najua hii biashara ilikuwa hivi muta via kaa hotelini kwangu, anajua kabisa hoteli yangu miaka kumi iliyopita ilikuwa hapa, akija hea miaka kumi baadaye anaona imekuwa. Kwa hiyo sio tu mwanamke anapata inspiration, hata wanaume wenyewe wanakuwa instide kwamba hii biashara zinajua ni mwanamke maybe ten years ago au fifteen years ago, kwa sababu unaziona zinakua kutoka kwenye uchanga mpaka kukomaa. Naam, huyo ni Haika Laware akizungumza nasi mwanamke mfanya biashara na mjasiria mali kutoka nchini Tanzania akizungumzia uh, hali ambayo inaendelea barani Afrika ambapo inaonekana kuongezeka kwa idadi ya wanawake ambao wanamiliki biashara mbalimbali mbali mbali, ambapo nchi ya Uganda imekuwa kinara miongoni mwa nchi eh, yenye wanawake wengi wenye kumiliki biashara ikiwa ni biashara zote za Uganda, wamiliki wake asilimia 38.2 ni wanawake. Shukrani kwa kuwa nasi. Mimi naitwa Idi Ligongo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.