Kumekucha, Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha yanaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana ni ukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano asubuhi ikiwa ni Januari 15 mwaka 2020. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutazungumzia kuhusu mabadiliko ya baraza la mawaziri huko Kenya. Mchambuzi anasemaje kuhusu mabadiliko hayo? kuna hakuna mtu ambaye anastahili, pengine hakuna mtu ambaye amedhibitika kuwa pale, ijapokuwa sisemi hawastahili, lakini inaona ya kwamba bado kunakuwa na lile pengo la kupigana na upitari. Na katika ripoti nyingine, mjasirimali azungumzia baadhi ya ya vigezo ambavyo vinachangia kwa upande wa wanawake barani Afrika kuwa mstari wa mbele katika kumiliki biashara zao biashara nahitaji kuwa na elimu na ufahamu na kujua, kwa mfano biashara inazalishwa vipi, inauzwa wapi, elimu za mahesabu, nasipokua nasikiwaje, bidhaa zenyewe zipo katika ubora na kiwango gani, na sasa nahitaji nini? Hayo ndio tuliokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Patrick Nduwimana. Mataifa ya Ulaya yameanzisha rasmi mvutano wa kisheria kama jibu kwa uamuzi wa wiki jana wa Iran kutupilia mbali masharti yote yaliyowekwa kwa mujibu wa mkataba wa kimataifa wa kihistoria ambao ulikuwa na lengo la kuiziwia Tehran kutengeneza silaha za nyuklia. Katika taarifa ya pamoja, Ufaransa, Ujerumani na Uingereza jana zimesema zimefanya hivyo kwa azma ya kuunusuru mkataba wa 2015 wakiwa na matumaini kwamba kuirai Iran kuheshimu mkataba huo uliosainiwa na Iran na mataifa sita yenye nguvu za kiuchumi na kijeshi ulimwenguni. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anasema ingekuwa bora mkataba ulioko hivi sasa urejelewe na mkataba mpya ambao utajadiliwa na rais wa Marekani Donald Trump, lakini msimamo huo wa Johnson unatofautiana na msimamo wa viongozi wa Ufaransa na Ujerumani. Mkataba wa 2015 ulikuwa unaiwekea masharti Iran ya kutoendeleza harakati zake za nyuklia kwa mabadilishano ya afueni ya vikwazo vya uchumi Iran ilifahamisha kwamba haitoheshimu tena masharti hayo baada ya Marekani kumuua mmoja wa viongozi wa mmoja wa viongozi wakuu wa jeshi la Iran, General Kasim Suleiman. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la seneti la Marekani, Republican Mitch McConnell, amesema baraza hilo litaanza rasmi kesi ya kumshtaki rais wa Marekani Donald Trump kuondolewa madarakani mapema wiki ijayo. Awamu ya pili ya hatua hiyo itafuatiwa na kuwasilishwa kwa vipengele vya kumshtaki rais kutoka katika baraza la wawakilishi linalodhibitiwa dhibi, na Wademokrat kwenda kwenye baraza la Senete ambalo linadhibitiwa na Warepublican. Wa spika wa bunge Nancy Pelosi amesema bunge litapiga kura hivi leo kuidhinisha upelekaji wa mashtaka hayo kwenye Seneti. Pelosi amesema leo pia baraza la wawakilishi litapiga kura kuwateua wajumbe watakaoliwakilisha liwakilisha baraza hilo kwenye baraza la seneti wakati shauri litaanza kusikilizwa. Pelosi ameeleza katika taarifa yake kwamba wamarekani wanahitaji kujua ukweli na katiba ya nchi inaomba kesi inayozingatia haki. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amesema jana Jumanne kuwa yuko wazi kuwa ruhusu wasimamizi wa Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya kufuatilia uchaguzi wa bunge ambao utafanyika baadaye mwaka huu. Shirika la habari la Ufaransa, AFP, linaripoti na, na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Maduro amesema hayo katika hotuba yake ya mwaka kwenye Bunge la Taifa la utawala kwamba Umoja wa Ulaya, katibu mkuu wa Umoja Mataifa na taasisi zote za kimataifa zitakaribishwa kwenda kufuatilia uchaguzi ambao tarehe yake bado haijatangazwa. Milango iko wazi kwa taasisi za kimataifa, karibuni, Maduro ameliambia bunge ambalo ameliunda mwenyewe ili kulipuuza bunge la taifa ambalo linadhibitiwa na upinzani. Maduro hata hivyo ameonya kwamba Luis Almagro, mkuu wa taasisi ya mataifa ya Amerika OAS kuwa kamwe hatakaribishwa. OAS pamoja na nchi zaidi ya 50 ikiwemo na Marekani wanamtambua hasimu wa Maduro, Juan Guaido, kama rais wa muda wa Venezuela. Guaido ametaka uchaguzi mpya wa rais uitishwe kwa misingi kwamba Maduro si rais halali, kwa sababu uchaguzi wa mwaka 2018 ambao ulimwingiza tena mamlakani ulikuwa na dosari na kugubikwa na wizi vyama vingi vya upinzani vilisusia uchaguzi huo na hivi sasa havijaamua kama vitashiriki uchaguzi ujao. Guaido alichaguliwa tena kuwa mkuu wa Bunge la Taifa hapo Januari tano. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Marekani imeyawekea vikwazo makampuni mawili ya Korea Kaskazini ikiyashutumu kujihusisha na ajira haramu ya raia wa Korea Kaskazini ambao wanasafirishwa katika nchi za kigeni kufanya kazi Taarifa iliyotolewa jana Jumanne na wizara ya fedha ya Marekani imesema serikali ya Korea Kaskazini inaendelea kuwasafirisha nje ya nchi wafanyakazi kinyume cha sheria ili kujipatia mapato kwa kukwepa vikwazo vya Umoja wa Mataifa. Wizara hiyo imesema vikwazo hivyo vinalenga kampuni ya Korea Namgang Trading Corporation NTC na Beijing Sukbakso. Kulingana na azimio la Umoja wa Mataifa la mwaka 2017 Mataifa yote yalikuwa yanatakiwa kuwarejesha nchini kwao wafanyakazi wote wa Korea Kaskazini ifikapo tarehe ishirini na mbili Disemba mwaka 2019. Matokeo ya vikwazo vilivyotangazwa Jumanne na wizara ya fedha ya Marekani ni kwamba mali zote za makampuni hayo zinazopatikana Marekani au zinazomilikiwa na raia wa Marekani zitazuiliwa na lazima ziripotiwe kwenye idara ya wizara ya fedha inayohusika na mali za kigeni. Wanajeshi wa zamani wa kikosi kilichokuwa kinamlinda rais wa muda mrefu wa Sudan Omar al Bashir jana walipambana mjini Khartum kwa muda wa saa kadhaa na wanajeshi wa serikali ya mpito. Wakazi na chanzo cha jeshi wamesema kulingana na ripoti ya shirika la habari la Reuters wafanyakazi wa zamani wa idara ya kitaifa ya upelelezi na huduma za usalama chini ya utawala wa Bashir pia walifunga visima viwili vidogo vya mafuta huko Darfur. Chanzo cha serikali kimeiambia Reuters. Visima hivyo vina uwezo wa kuzalisha mapipa elfu tano ya mafuta kwa siku, chanzo cha jeshi kimesema. Baadaye Jumanne jioni, wanajeshi wa serikali ya mpito walichukua tena udhibiti wa majengo muhimu, eneo ambako maafisa wa zamani wa idara ya usalama walifyatua risasi kwa wanajeshi wa serikali ya mpito kwa muda wa saa kadhaa. Watu wanne walijeruhiwa katika mapambano hayo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu hivi asubuhi ya leo ni huko nchini Kenya ambapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alifanya mabadiliko ya baraza la mawaziri ikiwemo makatibu wakuu wa wizara mbalimbali nchini humo na kumwengua mmoja wa waziri aliyekuwa anafahamika sana, waziri wa fedha Henry Rotich. Muda mfupi uliopita, nimezungumza na mchambuzi Dr Timothy Sadera akiwa Atlanta, Georgia na kumuuliza mtizamo wake, kwa nini anadhani na nini hasa kimemsukuma Rais Kenyatta kufanya mabadiliko hayo wakati huu. Upande wa Rais Uhuru Kenyatta ni kwamba amekuwa akipigana sana na hali ya upotovu katika ja, katika uchumi, yani katika watu wengi kuchukua mali ya umma kutumia ulagai na pengine mambo ambayo ametaka ni kwamba aonekane kuwa ni safi kulingana na mawazo ya na maneno yake, na pia na mawazo yake. Kwa hivyo naona ya kwamba kwanza anataka kusafisha uh, kundi lake, manake hapo hataki chochote ambacho kitaweza kuhusiana na kuwalaghai watu ama kuwaibia watu, mali ya umma kutumiwa vibaya. Kwa hivyo nadhania jambo hilo ndilo limechangia kwa ukubwa, na pia anajaribu kuandaa tukiangalia kwa ndani pia anajaribu kuandaa uh, historia yake, ama akishaondoka ofisini, je, atakuwa ameacha yapi? Lakini je, unadhani baraza hili jipya ambalo ameliteua linaweza kuleta yale mabadiliko anayotaka, hasa katika kupambana na ufisadi nchini Kenya na kunyanyua uchumi wa nchi? Kwangu bado kungali kuna mashaka, na najua watu wengi pia wataona vile, maanake aliyowateua Si kwamba ndio wengi ni wapya, ukiangalia katika, ama wamewahamisha mmoja kutoka kwingine, isipokuwa tu, kwa mfano, kama vile huyu Rotich ameondolewa, huyo kwa uhakika lalamiko lilikuwa kubwa sana juu yake. Lakini hao wengine wote, ijapokuwa amewapata, lakini ningali naona ya kwamba pana pengo, kuna mwanya ambao umesalia. Wengi wataona ya kwamba hakuna mtu ambaye anastahili, pengine hakuna mtu ambaye amethibitika kuwa pale, ijapokuwa sisemi hawastahili lakini naona ya kwamba bado kunakuwa na lile pengo la kupigana na ufisadi haswa, tukiangalia jinsi ambavyo wale sekretari ama makatibu wanapokuwa pale, tungependa kuona watu ambao ni watenda kazi. Je, unadhani labda wizara ambayo itahusika na usalama inaweza kuleta mabadiliko katika mapambano na wizara ya ulinzi, kwa sababu tunaona kuna waziri mpya wa ulinzi. Kuna mambo ambayo yatafanyika kuweza kuona kwamba wanaweza kupambana vizuri na ugaidi unaoendelea. Kwa uhakika, mwangazo mkubwa utakuwa mahali pale, jinsi nilivyosema pale awali, ni kwa sababu sasa akiwa na waziri mpya ambaye anazingatia uh, usalama wa nchi na tena ni mgeni ambaye hajui uh, ningeangalia kama jinsi ambavyo pale awali palikuwepo, pangesahili kuwa na mtu ambaye anajua uh, jinsi ya utawala unavyoelekea ama jizi ya kutumia nguvu nitumie neno kama lile maanake, uchumi wa nchi ume, umedhurika sana na mashambulio haya. Kwa hivyo panastahili kuwa na mtu ambaye anajua kijeshi, ama utawala wake ni wa kijeshi, ni mtu ambaye amna udhibitifu mkubwa katika kijeshi, kwa hivyo ili aweze kukabiliana na, na vishtuko hivi vyote ambavyo vimetokea kwa haswa, ukiangalia kama nchi zingine, ni kwamba mtu anayesimamia uh, shirika ama idara kama ile huwa ni wale watu wenye uzoevu mkubwa katika hali ya kijeshi. Uh, panaonekana ndipo sana, naona kwamba hana uzoevu wa kutosha maanake, uh, angali katika hali ya kujifunza. Pia ni mchambuzi Dr Timothy Sadera akizungumza nasi kutoka Atlanta, Georgia. Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunapenda kukukumbusha kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Sunrise Radio Arusha na KFM huko Songea nchini Tanzania, bila kusahau Chuchu Radio visiwani Zanzibar. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waandamanaji walichoma moto vituo viwili vya polisi jana katikati mwa Guinea, mashahidi na serikali ya Guinea wamesema. Taarifa ya wizara ya usalama inasema Jumanne waandamanaji katika mji wa kati wa Pita walivurumisha mawe kwenye kituo cha polisi na jeshi la polisi na baadaye kuvipora na kuvichoma moto vituo hivyo. Shahidi mmoja ambaye hakutaka jina lake litajwe ameliambia shirika la habari la Ufaransa, AFP, kwamba mamia ya wa waandamanaji walitumia fursa hiyo kwa kuiba silaha na chakula vilivyokuwa katika vituo hivyo vya polisi. Wizara ya usalama imesema pia kwamba makabiliano yalitokea katika miji mingine, mkiwemo mji wa kaskazini wa Lelulama, ambapo afisa mmoja wa polisi amepigwa risasi na askari polisi wawili kujeruhiwa kwa mawe. Raia wa Ginea wanaandamana tangu mwezi Oktoba wakipinga mpango wa Rais Alfa Conde wa kutaka kufanya mageuzi ya katiba ili asalie madarakani kwa muhula watatu. Raia ishirini na askari polisi mmoja waliuawa tangu maandamano kuzuka. Katiba iliyoko hivi sasa haimruhusu rais Conde mwenye umri wa miaka 81 kuhudumu zaidi ya mihula miwili. Mkuu wa shirika la Human Rights Watch jana amesema China imeanzisha shambulio dhidi ya mfumo wa kimataifa wa haki za binadamu na serikali zinahitaji kupinga vitendo vya Beijing. Kenneth Roth amesema huu ni ukandamizaji mbaya ambao hujawahi kushuhudiwa nchini China kwa kipindi cha miongo kadhaa. Ripoti ya Human Rights Watch ya mwaka wa 2020 ilizinduliwa jana Jumanne kwenye Umoja wa Mataifa na inaelezea ukiukaji wa haki za binadamu katika nchi 95. Shirika hilo limeelezea wasiwasi wake mkubwa kuhusu mwenendo wa China likisema taifa hilo linatumia ushawishi wake wa nguvu za kiuchumi ulimwenguni kwa kuwanyamazisha wakosoaji wa ndani na kuzuia hukumu kutoka nje. Human Rights Watch inasema imetiwa wasiwasi mkubwa na namna serikali ya China inavyonyanyasa mamilioni ya Waislamu wa, wa kabila la Uigur. Zaidi ya milioni ya Waigur walitenganishwa na familia zao na kuzuiliwa katika vituo vya kutoa mafunzo ya kiufundi. China imeutetea uamuzi wa wake ikisema, Waigur wanakwenda ki kwenye vituo hivyo kwa mafunzo wanakwenda kwenye vituo hivyo vya mafunzo kwa hiari yao na mafunzo yanawasaidia kuachana na sera za itikadi kali. Awali ripoti ya Human Rights Watch ingezinduliwa Hong Kong, lakini serikali ya Hong Kong iliyo chini ya mamlaka ya China ilimkatalia mkurugenzi mtendaji wa Human Rights Kenneth Roth kuingia nchini humo. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na sasa tunarejea kwenye ripoti za waandishi wetu. Kwa muda wa takriban wiki mbili sasa, vurugu zimekuwa zikiendelea upande wa kaskazini mwa Nigeria, huku magaidi wakishambulia watu na vijiji, ikiwa ni pamoja na kufanya utekaji nyara na kuchoma nyumba za watu. Ripoti kutoka kundi la usalama la vijana inasema kuwa watu wapatao 327 wameuawa na wengine elfu kumi na nne wamejeruhiwa kutokana na mashambulizi ya kundi la wanamgambo wa Boko Haram katika majimbo sita ya upande wa magharibi. Wameunda kundi la kujisimamia katika usalama wa wilaya nzima ya Yoruba. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, anasema mashambulizi ya kigaidi yameongeza idadi ya yatima. Matokeo hii katika majimbo ya Kaduna, Borno, Plateau na Niger ilileta uhangaiko kubwa, japokuwa jeshi na polisi kusema vita dhidi ya wagaidi karibu kumalizika na cheo cha amani kurudishwa nchini. Wakati huo huo, Watu hasa katika majimbo ya Kaduna na Plateau, ambapo hali ni mbaya sana, walilazimishwa kuondoka nyumbani kama wakimbizi katika nchi yao. Joseph Gwang, rais wa shirikisho la maendeleo ya watu wa Mwaghavul, alisema walishambuliwa ghafla. What has really happened, because it's not provoked. Sijafahamu kilichosababisha hii, hatujawapinga njia katika shughuli zao, tunaishi na baadhi yao, na ghafla tu walivamia kwetu na leta msiba huu. Tunaamini serikali itafanya ahadi ya kuona kwamba wakosaji watadhibishwa ifavyo. And make sure that kulinda hali na watu kuishi katika amani na kuepuka aina ya hali zamani ambapo watu walitekwa nyara. Magavana wa majimbo sita ya sehemu ya magharibi ya kusini mwa Nigeria waliunda kundi la kulinda usalama wa mali, jamii na maisha dhidi wa gaidi Kundi kundi hilo Amotekun, maana yake chui katika lugha ya Kiyoruba, lina wajibu wa kulinda usalama moja. Ya viongozi viongozi ya Wayoruba, Profesor Banji Akitoye ka sema I don't think anybody is in doubt that our nation is in danger. Large numbers of our farmers, out of fear for their lives are abandoning farming all together. Sidhani kama kuna mashaka kuhusu ukweli wa kwamba tuko hali ya hatari nchini humo, wakulima wetu wanakimbia mashamba wakiwa na hofu kwa usalama wao. Sisi kama Wayoruba tunapenda amani, sasa tumeanza kulinda usalama wa Wayoruba wakiwa shambani au nyumbani. Katika Ka muda huu wa wiki mbili ya kuingia mwaka mpya, wayatima wameongezwa idadi na 744, vyumba kama 1497 vilichomwa moto, na wajane wamejazwa na 186. Ka katika jimbo la Kaduna watu 35 waliuliwa, vijiji kumi vilichomwa moto na watu wapatao hamsini na nane walitekwa nyara. Wajambazi hao wanadai kulipwa naira milioni mia moja, kama dola elfu mbili na themanini juu ya kila mtu. Kuna hofu jamiini kwa sababu ya kutoamini hali ya usalama itakuwaje. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atohewi kwa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uganda inaelezewa ni moja ya nchi ambayo inaongozwa kwa biashara ambazo zinamilikiwa na wanawake barani Afrika, kwa mujibu wa utafiti uliofanywa na kampuni ya Mastercard. Lakini licha ya wanawake kuhamasishwa kuingia katika dunia ya kumiliki biashara, bado wengi wao huko Afrika mashariki na kati wanakabiliwa na changamoto nyingi ambazo zinawazuia kusonga mbele kibiashara. Mwenzangu Idi Ligongo amezungumza na Haikalaware, mjasiria mali kutoka Tanzania, ambaye anaanza kwa kuzungumzia baadhi ya changamoto kuu ambazo wanawake wanakumbana nazo katika biashara. Changamoto ya kwanza kwa mfano ni uthubutu, mi naona kwamba mi ni uthubutu kwamba wengine wanaogopa tu, lakini hawajui wanaanzia wapi, na uthubutu unasababisha mtu kutokuwa na elimu na kutokujiamini. Kuna mazingira mengine ambayo ni kandamizi, kwa mfano kuna mwingine ta familia, labda kama ana anana wake sio mtu ambaye anampa nafasi, anabanwa, kwa hiyo anashindwa kwa sababu unakuta kwamba ile familia au jamii ambazo zimekandamizi za vijijini ambazo kweli mwanamke anataka kufanya kitu, lakini lakiniha lakini ukitokea hapo. Baada ya hapo, changamoto nyingine ni ukosefu wa elimu sahihi za biashara mijini. Biashara inahitaji kuwa na elimu na ufahamu na kujua, kwa mfano biashara inazalishwa vipi inauzwa wapi, elimu za mahesabu, masoko yanasikiwaje, bidhaa um, zenyewe zipo katika ubora na kiwango gani, na nasoko nahitaji nini, na hata ile uzalishi wa biashara unatakiwa na viwango vya namna gani. Baba ainafanya sabuni natana na vibali kadhaa kadhaa kutoka taasisi mbalimbali sasa ila kujua kwa kina na kujua namna ya kuvipata na. Kwa mazingira ambayo unayaona ya Afrika hasa Mashariki, unadhani ni biashara gani ambazo wanawake kweli wengi wanaposema kwamba kwa mfano nchini Uganda imeonekana ndio nchi ambayo inaongoza Afrika kwa wanawake kumiliki biashara, biashara gani ambazo unazizungumzia ama watu wanaweza kuwa wanazizungumzia kwa upande wa wanawake? Naona kwa mfano wengi wako kwenye biashara vitu kama chakula wanakuwa na migahawa katika o mbalimbali juu aaliyao biashara ya chakula ni biashara ambayo inatumika sana. Lakini biashara za kuuza mboga mboga matunda na bidhaa mbalimbali mbali masokoni wanawake wengi hey, sana sana ni sana, sana, biashara ya kuuza vitu uh, mbalimbali masokoni ni ni mboga ni ni nguo mbalimbali. Kwahiyo aaa kwa biashara hizo mbi za chakula na masokoni ambazo nasukuzi na nazao pia, kwa mfano nizeki, ambazo wana watu wengi sana wanazifanya. Unadhani mwanaume kweli, uh, yupo katika nafasi hii ya kufanya hii idadi ama hizi asilimia za biashara zinazoonekana uh, kuwepo katika bara la Afrika uh, wanachangia kwa kiwango chochote? Wapo wapo kusema hata wengine wapo, tupo wengine. Nafahamu watu wengi ambao unakuta biashara zili kwanza inakuwa ni, ni pati yaani ni, ni ni familia kwamba baba na mama wanaungana wanaita biashara aa, kama ni ya ujenzi, akaa ni matofali, ni biashara hizi hizi kama za hoteli, chakula, migahawa. Kwa hiyo wapo wanaume ambao wameelimika. Unajua pia elimu na watu kupata modernization, yaani kukua kitaaluma, yaani kiakili na kiufahamu na exposure woga inasaidia sana kwa watu kuweza sasa kufunguka. Kwa hiyo wanaume wameingia kwa kiwango kikubwa, kwa sababu najua wanawake wengi wanakopeshwa hela wanarudisha hela alafu ana biashara yoyote so afauti na wanaume, ajua wanachagua mwanaume, naweza kaanzia biashara ya karanga kesho ikawa kubwa, akenda supamaketi akauza. nam Uganda ni haika Laware, mjasiria mali kutoka Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Leo katika Jukwaa la Vijana tunamwangazia kijana Simon Wanjiku kutoka Kenya, anayewavutia wengi kutokana na juhudi zake za kusaidia vijana kutoka maskani na kutafuta kazi. Hata hivyo harakati za Simon zimemsababishia masaibu mengi, ikiwemo kukamatwa na polisi bila hatia kwa kudhaniwa kuwa ni mhalifu. Kulingana na kijana huyo, juhudi zake ni kuhakikisha vijana waliotengwa na jamii kutokana na tabia za kihuni wanapata fursa nyingine za kimaisha. Mwandishi wetu Salma Mohamed anaripoti zaidi kutoka Mombasa. Kijana Simon Mwanjiko ni mzaliwa wa Mombasa, katika eneo bunge la Kisauni. Kisauni ni eneo tajika kwa visa vya uhalifu na magengi ya wahalifu sugu. Kwa sasa Simon anajishughulisha na biashara ndogondogo, na upande mwingine yeye hucheza soka mitaani kutokana na kipaji chake. Lakini katika siku za hivi karibuni Simon amewavutia wengi mitaani kwa sababu ya shughuli nyingine adimu ambayo haifanywi na wengi. Baada ya kuona vijana wengi wanapotea na kuangamia kutokana na utumizi wa miadarati katika eneo analotokea aliamua kujitolea na kuanza kampeni ya kutembelea maskani mbalimbali mbali na kuzungumza na vijana ambao wengi wanatambulika kama vijana hatari. Kwa ufupi, mimi ni hasela, nami hupenda sana kukaa na vijana, haswa wale vijana ambao wameshinda mtaani nasemekana sasa awa wabaya ama notoris ama nani. Huwa anapenda sana kukaa nao, huwu anataka nijua njia zao, kwa nini wako vile, kwa nini wanafanya hivi kama ni bange, kwa nini unavuta ile bange? Kama ni unga, kwa nini unavuta ile unga? Japokuwa mimi sivuti, hata akanipasia shika, huwa anawaambia pitisha, lakini upenda sana kukaa nao, nijue changamoto ile na sababu ya nini ile mchangia mpaka akawa pale pale. Japo kuwa juhudi zake zinalenga kutatua tatizo la kuwanasua vijana kutokana na utumizi wa miadarati pamoja na kumaliza uhalifu mitaani, mara nyingi Simon amekuwa akijipata pabaya. Anasema amekamatwa zaidi ya mara saba na polisi kwa dhana kuwa yeye ni miongoni mwa wahalifu anapokuwa katika juhudi zake. E, changamoto nyingi. Nikiwa pale nao, mapolisi wakitokezea. Kama kuna wakati tulipatikana tucheza mpira wakali kwanza na wavuvi, tulikuja tukakamatwa sote. Sasa sababu mii u nimevaa uniform nilikuwa mmoja wao, na tulichapwa sana, askari akitaka kujua h ni nani, wala sote tulichapwa. Sasa ile ni changamoto kubwa sana, kama ni mabakoro umekula kufikwa na shikwa zaidi ya mara saba e, jela mekaa mpaka kabidi mambo tume tume na tumechapwa tumepelekwa kule, takujulikana sisi ngwa halifu inabidi tunaekwa jela tunakaa mpaka mzazi akachoka, maanake ametumia pesa kunitoa, na e, nabidi nikaa hapo, nilikaa kama siku tisa shimo ndo ngatole. Shaban Suleiman ni mfano mmoja tu kati ya vijana wengi ambao Simon amewasaidia kwa kuwaondosha maskani na sasa ni watu wanaoendeleza maisha ya kimaadili. Shaban anaendelea na vibarua anavyopata kila siku, kinyume na awali alipokuwa akitegemea ujambazi kama akitega uchumi, hatua inayomwezesha angalau kujisimamia na mahitaji muhimu maishani. Na kusema kweli, mama kutusaidia kama sisi vijana, ili kutupa kazi ili tuachane na ile mambo yetu ambayo tulikuwa tunafanya. wakati kelisha chini akatuelezea bana hivyo mnavyofanya si vizuri, na kama mama kujitolea kwa pakazi, mimi na nyinyi pia mjitolee kwa moyo mmoja moyo msafi, ili pata kufanya kazi kwa pamoja. Ah, mimi kwenye nilikuwa nasema kwa wenzangu au ndugu zangu ambao mbakia ambao hawajajitolea nao pia pata kurekesha mafikira yao nyuma, pata kufikiria kwamba ha maisha, maana kama maisha, hakuna mtu ambaye atakima maisha mazuri kama ataweza kubadilika, nao pia badilika kwa kama sisi, maana sisi tunjitolea tupate kazi, pia ajitolee ili tupate kusaidiana, tushirikiane pamoja licha ya juhudi za vijana kama vile Simon kujaribu kubadili maisha ya vijana wengi, changamoto ni kwa vyombo vya usalama kutoa ushirikiano wa kutosha. Francis Auma ni mwanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu hapa nchini Kenya, na anatoa wito kwa polisi na jamii. La msingi ni kuwa hawa vijana wako tayari, tusiwadiscourage. Na la msingi ni kuwa polisi waache kuharas vijana na jamii pia Mtu akiwa mchafu na yuko tayari kujitoa ajitoe, vile wamejitoa kwa roho safi. Kwa hivyo kitu la muhimu, lazima sheria ifatwe na hakuna mtu kuumiza mwenzake, vijana wajitokeze, security operators pia wajitokeze, ili aliye msafi asafishwe na wazuri waachiliwe, watu endelee na shughuli zao. Kwa upande wake, Simon anaelezea baadhi ya mafanikio aliyoshuhudia ya tangu kuanzisha ya mchakato huu, huku akiendelea kushauri vijana wenzake. Mimi sana, sana wasaidia. Kama ni mchezaji mpira, nimemchukua tukaingia naye uwanjani. Kama nkazi hana kazi, namwingiza pale, naambia tufanye hii kazi By the end of the day hawatakosa kitu chake. Hakuna kazi kweli, lakini tukisema hakuna kazi sote, hakuna kazi sote, nitujitahidi tutafute kazi tufanye. Hakuna kitu kisichowezekana. Salma Muhammed, Jukwaa la Vijana, VOA Alfajiri. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari. Mataifa ya Ulaya yameanzisha rasmi mvutano wa kisheria kwa majibu kwa uamuzi wa wiki jana wa Iran kutupilia mbali masharti yote yaliyowekwa kwa mujibu wa mkataba wa kimataifa wa kihistoria ambao ulikuwa na lengo la kuizuia Teheran kutengeneza silaha za nyuklia. Kiongozi walio wengi katika baraza la Senate la Marekani, Republican Mitch McConnell, amesema baraza hilo litaanza rasmi kesi ya kumshtaki rais wa Marekani Donald Trump kuondolewa madarakani mapema wiki ijayo na Marekani imeyawekea vikwazo makampuni mawili ya Korea Kaskazini ikiyashtumu kujihusisha na ajira haramu ya raia wa Korea Kaskazini. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riyami na mimi ni Patrick Ndubimana tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.