Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ujambo, msikilizaji wa VOA Express, mahala popote pale unapotusikiliza, tunakukaribisha ndani ya VOA Express, kipindi kinachokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Leo siku ya Jumatano, Januari 15 mwaka huu wa 2020. Bila shaka umeshanifahamu sauti yangu, ni Mkamiti Kibayasi. Bila shaka, bila shaka, Mkamiti, sauti yako inafahamika sana. Na mimi msikilizaji, si niko ndani ya studio pamoja na Mkamiti. Ikiwa hapa DC leo, kibaridi kimeongezeka kidogo, sio kama jana, lakini kinaendelea kwa kikali kidogo, si mbaya sana. Tayari msikilizaji, niko tayari ndani ya studio, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele ni kuletea vitu motomoto, langu jina ni Sunday Shomari. Bila kusahau, mambo ni mengi kama Mkamiti alivyosema. Hii leo tutaelekea kuangalia mambo yanavyoendelea kule nchini Kenya. Eh, wanazungumza nini wachambuzi juu ya mabadiliko kwenye baraza la mawaziri tutayasikia ha, hayo. Hali kadhalika tutakwenda kule jamhuri ya kidemokrasia Congo, DRC katika mji wa Kinshasa. Kwa mara ya kwanza jeshi la Congo limezungumza kwamba limefanya vyema katika operesheni zake za kuondoa waasi wa ADF huko mashariki mwa Congo. Tutakuwa naye Salemo na Milongo kutujuza habari zaidi. bila shaka, bila shaka shaka pia taangalia masuala ya hoja kwa hoja kwa, na huko nchini Kenya, tangu magaidi alipovamia hoteli moja katikati ya jiji nchini humo, raia wanazungumza na kusema wa kitu gani wanakiona mpaka hivi sasa kutokana na hayo yaliyotokea na mda wote huu, yapi ambayo yanazungumzwa, tutayangalia hayo mkamiti. Vilevile hii leo ni maadhimisho ya mwaka mmoja tangu lile shambulizi la Dusit 2D lilipotokea huko eneo la Westland mjini Nairobi Kenya. Tutawasikia nao baadhi ya Wakenya wakielezea hisia zao katika maadhimisho ya mwaka mmoja wa shambulizi hili. Basi ungana nasi uh, kwa takriban dakika thelathini ili kujua yale yanayoendelea ndani ya kipindi hiki, bila kusahau burudani ya muziki na habari muhimu za dunia. Tutaangazia pia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Bila shaka, bila shaka tutaangalia hayo. Basi moja kwa moja, Mkamiti, tunaambiwa kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwenzetu Salehe Mwana Milongo yuko standby haswa, habari za wakati huu. Salehe. Asante sana Mkamiti na Sandey, ni kwamba uh, habari huku ni jeshi ambalo kwa mara ya kwanza limeelezea kuhusu operesheni zinazoendelea huko, uh, Kivu ambako wamesema kwamba dhidi uh, ya waasi hao wa ADF wa Uganda kwamba hii ni mara ya mwisho kuendesha operesheni kabambe kama hiyo na kwa kweli wamefanya vyema na wamekuwa ukingoni kuweza kupata ushindi dhidi ya waasi hao. Saleh, uh, mafanikio haya walioyaona na kuyapata jeshi la DRC ni juhudi zao peke yao au wamepata msaada kutoka kwa jeshi la MONUSCO au mengineyo? Kwenye eh, mkutano na waandishi habari wa msemaji wa jeshi jenerali Richard Kasonga ni kwamba eh, jeshi eh, operesheni hizo zinaendeshwa na jeshi pekee la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, lakini wamesema kwamba Uh, ushirikiano wa Monusco upo. Na kwenye mkutano na waandishi habari ambao kiongozi wa Monusco pia Bibi Leida Zerugi ametoka kuitisha muda mfupi uliopita, amesema kwamba ushirikiano upo, ijapokuwa hawaendeshi operesheni za kupigana moja kwa moja, lakini Monusco inasaidia uh, kiufundi na vilevile kuwachukua wanajeshi uh, wa Kongo wa ambao wanaumia huko kwenye uwanja wa mapigano ama wa mapambano na kuwarejesha nchini Beni ambapo wamepewa matibabu. Sale, tunafahamu katika siku za hivi karibuni huko mashariki mwa DRC uh, kulikuwa kuna maandamano, wananchi wakitaka jeshi la MONUSCO liondoke, wakieleza kwamba hawaoni uh, faida, hali uh, ya jeshi hilo kuwepo, hali mapigano ya waasi yakizidi kusonga mbele na kuvuma zaidi, baada ya serikali au jeshi la DRC kuelezea uh, mafanikio haya ambayo wameyafanya kwa msaada wa MONUSCO kwa njia moja au nyingine wananchi sasa wanasemaje? Kwa kweli hisia uh, za wananchi siku hizi ni kupongeza uh, kilichofanya jeshi huko mashariki, na umejua uh, toka mwaka huu kuanza, uh, mashambulizi yamepungua ya wale waasi wa ADF. Kwa hiyo wananchi wanachotarajia ni kuona kwamba amani ya kudumu imerejea na kuona kwamba jeshi limekuwa limetengeneza hata sehemu za barabara ambazo zimekuwa hazipitiki tena kwa zaidi ya miaka mitano miaka sita hivi. Hapo imewapa imani kwamba wananchi kwamba huenda amani ya kudumu ikawa imerejea kwenye maeneo ya Beni, Oicha na, na, na vitongoji vyake huko. Na kwa kweli kuhusu MONUSCO, ushindi wa jeshi umeanza kuwapa watu imani na kusahau eh, malalamiko yao dhidi ya kikosi hicho cha, cha MONUSCO. Je, yeah, jeshi uh, limesema litaendeleza uh, operesheni zaidi au baada ya mafanikio haya pengine uh, wanapumzika na juhudi zao ambazo zimeonyesha matunda hivi sasa? Kwa kweli, eh, msemaji wa jeshi amesema kwamba uh, nimemnukuu kwamba si, kwa sasa ni uh, operesheni ambayo tunategemea kwamba ni ya mara ya mwisho na hatuwezi kurejea nyuma hadi hapo tutamaliza waasi hao wote kuwatokomeza, na hata wale wanaowaunga mkono, yaani makundi ya wapiganaji ya, yenye ya, ya, ya kuwa na asili ya Congo, yaani wapiganaji maimai wanaokuwa pia kwenye maeneo hayo. Uh, Richard Kasonga amesema kwamba watafanya kila wawezalo kwamba ADF iwe ni historia iliyopita na ambayo haitozungumziwa tena kwenye vinywa vya wakazi wa Kiko. Shukrani sana Salehe mwana Milongo kwa ripoti yako hiyo kutoka Kinshasa huko jamhuri ya kidemokrasi ya kidemokrasia ya Congo na tutaendelea kufuatilia na kujuzana kile ambacho kinaendelea katika nchi hiyo ya DRC. Bila shaka bila shaka mkamiti. Basi moja kwa moja tuelekea hadi huko nchini Kenya, e, Nairobi, katika jiji la Nairobi moja kwa moja tunaungana naye mwenzetu Kennedy Wandera, Kennedy Wandera, hebu tueleze huko tayari. E, baraza jipya limekusha tangaza, kumekuwa mabadiliko kwenye baba, kwenye baraza la mawaziri nchini Kenya, nini kinazungumzwa, yale ambayo unayasikia baada ya taarifa hii au baada ya rais Kenyatta kuchukua hatua hiyo? Kuna taarifa mseto, maoni mseto kutoka kwa wananchi. Wale wanaeleza kwamba hatua ya rais Kenyatta huenda ikawa ni hatua ambayo inapania kukwamua uchumi wa Kenya, hususan alipotoa maelekezo kuhusu uh, unawiri kwa viwanda na vilevile kuimarisha maisha ya maslahi ya wakulima wa, wa majani chai, uh, mahindi na pareto, na hivyo basi wanatarajia kwamba uh, maelekezo hayo yatasaidia sana kukwamua uchumi wa Kenya. Lakini pia wapo wale wanaoeleza kwamba hii hatua ya rais Kenyatta na hatua ya kisiasa ambayo anapania kuitumia kuonesha wale ambao wamekuwa wakimsuta kila mara kwamba yeye ndiye rais wa nchi, na hivyo basi yuko uh, yu, yu, yuko katika hali ya kudhibiti nchi na hakuna yeyote ambaye anaweza kumtisha. Lakini nimezungumza na mhadhiri wa chuo kikuu Profesa Hamani Manyora ambaye pia ni mfuatiliaji wa siasa za Kenya na kumuuliza iwapo hatua ya Rais Kenyatta kuanza kum kumtoa katika nafasi yake waziri wa kilimo Mwangi Kiunjuri, iwapo hatua hiyo ni ya kisiasa au ni hatua ambayo huenda itasaidia kuimarisha uh, serikali yake. Hebu tumesikiliza na Navedeza unaweza kusema ni mabadiliko ya kawaida wamesema watu haya ni ya kawaida rais ana uwezo wa kumfuta mtu na kumteua mwingine unaweza kusema kwamba pia amefutwa kwa sababu ya kutofanya kazi vizuri lakini kama ni kufuta kiunjuri kwa sababu ya utenda kazi ye hangekuwa kwanza angekuwa namba saba nane huko kuna wengine wangekuwa wametangulia kama ni ufisadi katika wizara kuna wizara kama za kawi ambako mabilioni na mabilioni ya pesa zimepotea kwa hivyo inatuacha bila lingine ila ku, ku, ku, kufikiria kwamba siasa siasa, na Kennedy Wandera, vile vile wadau wa siasa. Naam, endelea da. Pia nilimuuliza iwapo nafasi, hatua ya Rais Kenyatta kutoa maelekezo kadhaa kuhusu uh, kunawiri kwa viwanda na vilevile kuongeza nafasi ya kuhakikisha kwamba uh, wakulima na vilevile wale wanao, uh, wanaofanya biashara ya maziwa nchini Kenya wananufaika na vilevile kuna kauli ya rais Kenyatta kwamba maziwa yanayotoka nje ya nchi yatawekewa ushuru wa asilimia kumi na sita. Nikamuuliza pia Manyora iwapo hatua hiyo itasaidia kukwamua uchumi wa Kenya na kuwanufaisha hawa wakulima ambao wamekuwa wakilalamika sana. Pia alikuwa na haya kueleza, Profesa Hamad Manyora nyingi ni siasa, hata kama matokeo yatakuwa ya kuleta afueni kwa wananchi wa Kenya. Kwa mfano, hata kama masala ya maziwa na, na majani italeta faida kwa wakulima katika eneo la Mlima Kenya au afueni kwa wakulima wa mchele katika kula hero, hiyo ni ile wazungu wanaita byproduct. Hii alikuwa anajibu wale ambao anasema amesahau watu wake, anajibu watu wake, na iwapo watafaidika ni vizuri, lakini lengo ni siasa kutuliza eneo la Mlima Kenya. Naam. Basi kuna oh, wakati nikikutajia na sikiri wiki iliyopita, waziri aliyekuwa waziri wa kilimo Mwangi Ujiri akieleza kwamba kwa sababu Kenya, maeneo mengi ya Kenya yamevamiwa ya, ya, ya na nzige, na akaeleza kwamba watumiaji wa mitandao ya kijamii wanafaa kupiga picha na kutuma picha hizo na yeye, na serikali na wizara ya kilimo ufugaji, wataweza kuthibitisha iwapo hao ni nzige. Sasa waziri wa kilimo wa sasa ambaye amechukua madaraka leo Peter Munya anaeleza kwamba hawahitaji picha zozote za nzige na hawafai kuthibitisha chochote, watatumia sayansi. <laughs> Sawa kabisa, basi hilo tualeta kizungumkuti kikubwa. Nakumbuka Kenedi Wandera, asante sana Kenedi, tutaendelea kufuatilia habari hizo. Asante haya, basi tuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, baraza la wawakilishi la Marekani linatarajia kupiga kura hii leo kupeleka mashtaka kumuondoa madarakani rais Donald Trump katika baraza la Senate kwa ajili ya kusikilizwa katika kikao kinachotarajiwa kufanyika wiki ijayo. Baraza la wawakilishi lilipitisha mashitaka hayo mwezi uliopita, lakini spika wake Nancy Pelosi alichelewesha kuyawasilisha wakati baraza hilo lenye wademokrati wengi likijaribu kumshawishi kiongozi wa senati kukubali kusikiliza ushuhuda kutoka kwa mashuhuda wapya wakati usikiliza wa usikilizaji wa kesi hiyo. Mpaka sasa suala hilo bado halijashughulikiwa. Kiongozi walio wengi katika baraza la senati Mitch McConnell amepinga jambo hilo la kuwaita mashuhuda na kusema uamuzi utafanyika baadaye katika kikao hicho. Marekani na China zinatarajiwa kutia saini mpango wa awali wa makubaliano ya kibiashara kutatua baadhi ya masuala ya kiuchumi yenye utata yanayogonganisha mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani kwa kipindi cha miezi kumi na minane mpaka sasa. Rais wa Marekani Donald Trump atamkaribisha waziri mkuu wa China Liu He katika ghafla ya utiwaji huo saini utakaofanyika White House. Pande hizo mbili zimekubaliana kwamba wana ita mpango huo kuwa awamu ya kwanza ya makubaliano yaliyofikiwa mwezi Disemba. Unataka China kuongeza manunuzi ya bidhaa za Marekani, kupunguza masharti ya makampuni ya nje, kuhamishia teknolojia nchini humo na kutofanya ujanja katika sarafu yake ili kunufaika katika kufanya bidhaa zake inazouza nje kuwa nafuu. Ukrain hii leo imeitaka Iran kuipatia vifaa vinavyorekodi taarifa za ndege ya shirika la ndege la Ukrain International iliyotunguliwa wiki iliyopita. Taarifa kutoka kwa waendesha mashitaka wa Ukrain inasema kwamba inachukua juhudi zinazowezekana kuhakikisha vifaa hivyo vinashughulikiwa ipasavyo na kutunza kwa ushahidi kwa ajili ya uchunguzi, wakati wakiendelea kufanya kazi yao. Alexander Ruvin ambaye ni mkurugenzi wa taasisi ya utafiti wa kiforensik ya Kiev ameviambia vyombo vya habari vya vi Ukraine kwamba baada ya kurejea kuongoza timu ya uchunguzi iliyokuwepo Iran, amesema kwamba wataalamu wa Iran watawasili hii leo mjini Kiev na uchunguzi watarajiwa kuanza kushughulikia vifaa vya taarifa za ndege hapo Jumatatu. Taasisi za ujasusi za jeshi la Israel zinaeleza kuwa Iran itakuwa na kiwango cha kutosha cha uranium cha kutengeneza bomu moja la nyuklia ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema Israel haitavumilia kuona Iran inakuwa na nguvu za nyuklia. Wachambuzi wa jeshi la Israel wanasema mwishoni mwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini Iran itakuwa imekusanya kiwango cha kutosha kutengeneza bomu la nyuklia. Uchambuzi huo umetolewa baada ya wasiwasi uliozuka baina ya Marekani na Iran kwenda vitani. Na msikilizaji, unaendelea kusafiri na VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa mjini Washington DC, ambapo pia matangazo haya yanasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Kama tulivyokudokeza hapo awali, sasa ni wakati wa kusikiliza kile kipengele cha barazani, ambapo tunazungumzia kuhusiana na ni juhudi gani serikali ya Kenya inatakiwa kufanya ili kusitisha mashambulizi yanayofanywa na kundi la Al-Shababu lenye makao yake nchini Somalia. Majibu ni mengi kutoka kwa wasikilizaji, lakini kwanza, tunao baadhi yao katika laini ya simu. Ni Richard Kambale kutoka Beni kule, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC. Haya, Richard. Bila shaka umesikia kile tulichokiandika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Tupe basi maoni yako, wewe unaona ni vipi uh, serikali ya Kenya ikafanya ili kukomesha mashambulizi haya ya al shabab? Asante. Mimi nadhani Kenya yao yenyewe haiwezi kaweza hivyo vita vya al shabab, ila dunia ingeweza kujua kwamba hao alshabab si kitisho kwa Kenya na Somalia tu, ni kitisho kwa dunia nzima. Jisi s Rasia, Marekani na China wanavyogombania biashara Afrika, nadhani wangegombania pia kumaliza hao majangili ambao wanatatiza Afrika, kwa sababu wa, hao wakiwa ndani ya afrika hawatafanya biashara vizuri di, wanarumbana kwa sababu wa biashara, lakini inapofika wakati wa usalama wanakaa kimya. Asante sana bwana Richard Kambale, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Lakini pia naambiwa tunaye Abdullah Said Abdallah Saidi Saidi, tuambie uko wapi na utupe maoni yako. Mimi ni Abdallah Saidi, niko Kigamboni Dar es Salaam. Tafadhali Abdallah, endelea basi kutoka Kigamboni Dar es Salaam. Cha msingi labda, e ni Kenya walikuwa labda waake kuingilia mambo ya Wasomali labda kiupande mmoja yani Yaani wangeangalia huku na huku, ni kitu kifanyike ili kuepusha hayo yanayotokea, lakini kwamba watabezi upande mmoja kuwapatika Alshababu, nadhani ndio matokeo yake anatokezea hayo mashambulizi kama namna hiyo. Haya, asante sana Abdullah Saidi. Lakini pia mkamiti, tuna wengi kwenye mitandao ya kijamii hapa kwenye Facebook, tuangalie wanayosema. Ninaye Charles Jumanne Fundi, yuko kule Kagongwa, Kahama, Tanzania, anasema mi naona, mtazamo wangu kama taifa la Kenya wameshindwa kudhibiti hao magaidi, basi majirani waingie kusaidia hali hiyo. Abubakar Ali Chimwemwe anasema uh, Kenya waondoe jeshi lake huko Somalia, basi amani itapatikana. Sawa kabisa. Naye huyu mwenye Clovis Shukuru Misholomona, yeye anatoka mji wa Baraka, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, anasema kwamba makundi kama haya huonekana kwao kuna kusudiwa na sababu ni nyingi tu, hivyo naomba kutafutwe namna ya kusaidia swala hili. Timoth Ngaira kutoka Kitale nchini Kenya anasema serikali inafaa kuweka mikakati maalum kwa kushirikiana na mataifa mengine ili kuunda misingi madhubuti itakayosaidia katika kupambana na hali hii tete, maana tunapoteza ndugu, jamaa, marafiki wapendwa wetu kila kuchao kwa ajili ya Al-Shabab. Haya basi, naona wengi wametoa maoni yao, lakini wakati wa kwenda kwenye mambo ya muziki. Maana nakwambia bila muziki hujasukuma gurudumu la express. Lakini naona wengine kina Abubakar Ali Chamwemwe eh, Samson Juni Ambasia Doto Masilamba Luka Langese Malezo na wengine wengi, endelea kutoa maoni yako mtandao wetu wa Facebook maana huko wengi wanaingia na kusoma. Basi maeneo haya yanaweza yakaendelea masaa ishirini na nne Facebook haifungwi, au siyo? Haswa basi tumsikilize Harmonize anakwambia unistui Ninakula kwa jasho, uh -uh, nipatacho naridhika. Ninasubiri kesho uh -uh, za moyangu itafika. Nenda wambie wanakuchukia, tena wamepanga kukubania. vinasikia na vitu vya Harmonize. Vizito hivyo, na visikia vitu hivyo mkamiti, sio mchezo, eh, ni kijana machachari kabisa huyo, eh, anakuambia mwenyewe hashtuliwi na wasafi sio au ni vipi? Hatujui, lakini haya haya, anasema yeye hatuwezi kujua, washabiki wanazungumza kesi, hatuwezi kujua. Huyo ni Harmonize msikilizaji na vitu vyake eh, hivyo Konde Boy wanamuita huyo. Na baada ah, ah, ya kupata burudani hiyo kutoka kwa Konde Boy, sasa ni wakati wa kusikiliza kipengele kile cha hoja kwa hoja, na hoja kwa hoja ya siku ya leo uh, kufuatia mashambulizi yanayofanyika nchini Kenya uh, mara kwa mara, hapa juzi kati tu yalifanyika mashambulizi mengine, yakapoteza maisha ya watu kadhaa na majeruhi. Na leo hii basi, ikiwa ni Januari 15 ni maadhimisho ya mwaka mmoja tangu uh, kutokea shambulizi katika uh, jengo la Dusit d uh, katika eneo la westlands mjini um, nairobi huko kenya basi baadhi ya wakenya kutoka kule mombasa hawa si mwingine anaitwa ogala na grace mutinda wanatoa maoni yao kupitia hoja kwa hoja katika maadhimisho ya mwaka mmoja wa shambulizi la dusit 2 nami pia kama mwalimu kwa sababu walimu wenzangu wana, wanaumia inaonyesha kwamba kenya yetu hatuko salama kwa sababu hata kama walimu wanaumizwa, lakini si walimu tu, hata watoto wanaumia, hata wananchi wa kawaida wanaumia, na elimu ndio msingi ya nchi ya Kenya, kwa sababu watoto wakiumia, ama wana Kenya wote tunajua hatuna mwelekeo. Tu angalie chanzo cha alshababu, area humu humu hawana kazi, hawana ajira, wanaahidiwa pesa nyingi ya kwamba wakifanya uovu hawa wataweza kupata hela Tutafute wa vijana wapate kazi ili wasiingie Alshababu, na pia waziri wa usalama aweze kuchukua hatua. Tunasema ya kwamba Kenya, tuko salama na je, kumbe hatuko salama? Waangalie kindani. Kuna nchi mbalimbali hawaingii, kwa nini Kenya wanaingia? Waangalie kindani kama ni kisiasa na mambo ya siasa, wakati wale wakubwa wanapigana, wananchi wa kawaida ama mtoto huyu na naumia. Majina yangu naitwa Grace Mitinda. Sisi wa Kenya tumeanza kukuwa na uoga, tumekuwa na wasiwasi. Tunasafiri hapa na pale, tumekuwa na uoga. Mara tunasikia magari yamevamiwa, mara mashule unasikia marishababu kwako mali fulani, hata makanisani tumeanza kuwa na uoga. Hata sasa hatujui tutafanya nini. Kwa hivyo tunahitaji serikali ikaweza kutusaidia sana, tunapotembea tujue tutatembea tuko salama ama hatuko salama alishababu wengine wanatoka nje, na wengine ni watoto wetu hapa ndani. Hata wazazi pia waweze kuangalia watoto wao ile mwenendo wanaenda. Naweza kuwa tuko na watoto na kumbe ni walishababu wamejificha ndani kwa ndani. Kwa hivyo tunaweza kukaa tukafikiria tuko salama, kumbe hatuko salama, alishababu ni wengine tunatembea nao na wengine tuko nao pamoja. Hatujui sasa tukaweza kujua alishababu ni nani kwa hivyo wewe, unapotembea unaposhuku mtu tafadhali, piga ripoti sisi. Sahia hata hatujui alshababu ni kina nani. Hii mambo ya alshababu tutapigwa mpaka lini? Sisi wana Kenya tutaanza kuishi maisha uoga mpaka lini? Kwa sababu tunajua tuna serikali ambayo ana uwezo. Mwana Kenya ataishi kama mtu anaishi nchi yake. Usiishi kama tunaishi nchi ya wengine. Kunaweza kuwa kuna chuki kwa mahali, na hata kama siasa. Siasa pia inaweza kachangia pia ikawa Kukaingilia hiyo tukasema ni Alshababu, pia siasa kumbe imeingilia pia katikati. Haya, Mkamiti, umesikia mambo hayo, maoni mseto kutoka kwa wakazi wa Mombasa kuhusiana na maadhimisho ya mwaka mmoja wa shambulizi la Dusit D2 lililotokea huko uh, Westland, Nairobi, Kenya. Haya basi, msikilizaji, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express ambayo pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahilicom. Sasa ni wakati wa kupekua pekua yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Tunaangalia Facebook mkwite, Twitter na kadhalika, na moja kwa moja basi kinachovuma uh, kwenye mitandao ya Facebook ni hapa nchini Marekani sande. Mm-hmm, mara nyingi huwa wanasema mcheza kwao hutunzwa basi. Ni hapa Marekani. Uh, tukio lililotokea jana usiku ulikuwa ni mdahalo wa wagombea urais kupitia chama cha demokrat uh, mdahalo ambao ulifanyika huko Des Moines katika jimbo la Iowa ulishirikisha uh, wagombea sita wa urais kutoka um, orodha ndefu ya wagombea tangu mwanzo mpaka sasa, wamefikia wagombea sita ambao jana usiku walisimama, kila mmoja akinadi sera zake na kukabiliana na maswali waliokuwa wakielezewa. Lakini kinachozungumziwa uh, kwenye mitandao zaidi ni kuhusiana na lile swali la jinsia, iwapo je, wapiga kura wapo tayari kwa kupata rais mwanamke <laughs> na, na hasa katika ule mjadala kulikuwa kuna majibizano pale mkamiti kati ya mgombea Bernie Sanders na Elizabeth Warren. Bernie Sanders akidai kwamba akiulizwa swali na waandishi kwamba aliwahi kumwambia Elizabeth Warren miaka ya nyuma eh, hey, kwamba mwanamke hawezi kuchaguliwa rais wa Marekani. <laughs> Sasa akaulizwa jana na waandishi, bwana wewe, eh, ulisema haya vipi? Uh -huh. Lakini Bernie Sanders akakana kabisa kama hajawahi kusema uh -huh, kama hajawahi kusema hivyo akisema kwamba miaka yote amekuwa akiunga mkono hata wakiangalia YouTube wataona huko nyuma wamezungumza kama mwanamke anaweza akawa mshindi katika uchaguzi wa Marekani bila tatizo. Lakini sasa, unajua mtu unaweza ukasema kitu mm -hmm. kutokana na wakati huo, lakini siku zinavyokwenda mambo yanabadilika ya na. mambo ya nyuma si mambo ya sasa hivi. Kinyang'anyiro kama tulivyoona tangu mwanzo kulikuwa kuna wagombea kuna wengi walikuwepo, wanawake zaidi ya wawili, lakini mpaka jana usiku wanawake waliosimama pale kati ya hao sita wawili ni Elizabeth Warren kutoka Massachusetts na Amy Klobuchar kutoka jimbo la Minnesota. Hmm. na wanne waliobakia, akiwemo Benny Sanders, Joe Biden, akiwemo pia Pete Buttigieg, walikuwa halikadhalika na Tom Steyer yule bilionea walikuwa wa, wakiongoza na kung'ara katika mdahalo huo ambao umeshika kasi, unazungumziwa kwenye mitandao pia kwenye televisheni bado no, unazungumziwa matokeo ya jana, na baadhi ya wagombea wamealikwa katika vipindi mbalimbali mbali vya televisheni uh, kuangalia namna ambavyo wameendesha kampeni zao mpaka walivyofika, uh, hiyo jana usiku, ndio hayo yanayovuma. Kwa upande mwingine, ni yapi ambayo umeona yanazungumziwa zaidi katika mitandao ya kijamii, no? upande mwingine ukiacha hiyo basi ni huko kwenye maswala ya Prince Harry na Megan. Hiyo nao ni swala nyingine zito, e, vyombo vya habari vikisema kwamba kwa mara ya kwanza Megan Markle ameonekana basi mbele ya umma tangu hili sakata la kutaka kujiondoa katika shughuli za e, kule kwenye jumba la kifalme basi, wamesema mwanama huyu ameonekana akipanda ndege kuelekea kule Vancouver, Canada. Na moja kwa moja basi umemwona akiwa amevaa nguo zake pale, jaketi la kijani, akiwa amejifunika kutokana na baridi baridi za kule na nini, akiwa tayari kwenda eh, kule kwenye shughuli zake kule akiwa katika na hivi sasa akiwa kule kwenye taji British Columbia, Canada. Na picha kadhaa zimekuwa zikitanda zikionyesha akiwa anafanya mazoezi ya yoga eh, akipiga zoezi safi kabisa. Basi mambo ni mengi, akili muda michache tunakamilisha express kwa sasa, usikose vipindi vingine vya VOA lugha ya Kiswahili. Jina Sandey Shomari na itamkamiti kibayasi.