imetimia saa tatu kamili jioni afrika mashariki saa mbili kamili afrika ya kati hapa washington dc marekani ni saa saba kamili mchana habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kenneth bwire uturuki imesema ni mapema mno kusema kwamba mkataba wa kusitisha vita nchini libya umevunjika baada ya kamanda wapiganaji na wanaodhibiti sehemu za mashariki halifa haftar kukataa kusaini mkataba wa amani wiki hii Mazungumzo ya Mosco yalilenga kumaliza vita vya miezi tisa vinavyoongozwa na Haftar dhidi ya serikali ya Fayeza al Saraj inayotambuliwa kimataifa. Saraj alisaini mkataba huo, lakini Haftar aliondoka Mosco bila kusaini na hajasema lolote iwapo atasaini au la. Mapigano yamekuwa yakiendelea ya Libya tangu mwaka elfu mbili kumi na moja alipopinduliwa kiongozi wa wa muda mrefu Muammar Gadafi. Uturuki inaunga mkono serikali ya Saraj huku Haftar akiungwa mkono na Misri, Umoja wa Falme za Kiarabu na mamluki wa Urusi. Maafisa wa ujasusi wa jeshi la Israel wamesema Iran itakuwa na madini ya kutosha ya uranium kutengeneza bomu la nyuklia ifikapo mwishoni mwa mwaka huu. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema Israel haitaruhusu Iran kuwa mojawapo ya nchi zinazomiliki silaha za nyuklia. Taarifa za Israel kwamba Iran ina madini ya kutosha ya uranium, zinatolewa kufuatia mgogoro kati ya Marekani na Iran uliotishia kutokea vita baina ya nchi hizo mbili. Marekani ilijiondoa kutoka mkataba wa nyuklia na Iran mwaka 2018 na kupelekea uvumi kutoka Iran kwamba nchi hiyo itaanza kutengeneza bomu la nyuklia. Kilo 40 za madini ya uranium zina uwezo wa kutengeneza bomu moja la nyuklia. Na Iran ilitangaza miezi kadhaa iliyopita kwamba haisurutishi na mkataba wa nyuklia na ingeanza kutengeneza madini ya uranium. Sudani imesema imefungua anga yake kwa usafiri wa ndege baada ya kutokea shambulio ya risasi kati ya maafisa wa usalama yaliyopelekea vifo vya watu wawili. Katika kikao na waandishi wa habari, kiongozi wa baraza la utawala wa mpito nchini Sudan Jenerali Abdel Fattah Burhan amesema hali imerejea kuwa tulivu ilivyokuwa kawaida, baada ya majibizano kati ya maafisa wa jeshi na baadhi ya maafisa wa ujasusi wasiokuwa na nidhamu. Maafisa hao walipiga risasi hewani wakitaka kupewa mafao. Hata hivyo, mamlaka ya usafiri wa ndege katika nchi jirani ya Misri wamesema ndege zote kuingia Sudani zimeahirishwa kutokana na wasiwasi wa usalama. Burhana amesema maafisa wa jeshi hawataruhusu mapinduzi ya namna yoyote kufanyika akiongezea kwamba ni aibu kwamba silaha zinatumika machoni mwa watu. Rais wa Iran Hassan Rohani ametoa wito wa umoja wa kitaifa baada ya ajali ya ndege ya Ukrain ambayo jeshi la Iran limekiri kutungua kimakosa wiki iliyopita. Rohani amesema watu wanawataka viongozi wao kuwa wakweli, waadhilifu na waaminifu, akitoa wito kwa jeshi la nchi hiyo kuomba msamaha na kueleza kilichopelekea ajali hiyo ya ndege. Maandamano yameshuhudiwa kwa siku nne mfululizo mjini Teheran baada ya wanajeshi kukiri kutungua ndege ya Ukraini na kuua abiria 176 na wafanyakazi wake wote. Rohani amepinga pia pendekezo la rais wa Marekani Donald Trump la mkataba mpya kwa lengo la kumaliza mzozo wa silaha za nyuklia, akisema pendekezo hilo ni la kushangaza, akimkosoa rais Trump kwa kuvunja ahadi zake kila mara. Na mvua kubwa na doruba vimepiga jimbo la Victoria nchini Australia, na kuleta fueni ya kupatikana hewa safi katika mji wa Melbourne. Mji wa Melbourne umekuwa umefunikwa kwa ukungu mzito wa moshi kutokana na moto ambao umekuwa ukiteketeza misitu nchini humo kwa wiki kadhaa sasa. Idara ya utabiri wa hali ya hewa imetoa onyo ya kutokea ngurumo kali za radhi katika sehemu kadhaa ikiwemo mjini Melbourne huku mvua kubwa ikitabiriwa kunyesha katika sehemu kadhaa za Australia. Moto unaoteketeza misitu Australia umesababisha vifo vya watu 28 kuharibu zaidi ya nyumba 2600 na kuteketeza zaidi ya ekari milioni 10.3 za misitu hasa katika jimbo la New South Wales. Nakomea hapo kwa sasa. Idi Ligongo muda mfupi atakuwa anakuletea kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kennes Bwire. Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Kwa Undani, ambayo huangalia masuala muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tukiangalia mjadala wa wagombea urais wa chama cha demokrat ambao umefanyika jana usiku hapa Marekani, ikiwa ni mwelekeo wa uchaguzi wa baadaye mwaka huu, na katika sehemu ya pili tutaangalia kongamano la usalama lililofunguliwa katika mji wa Mombasa nchini Kenya inayokaribisha. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam karibu katika uh, kwa undani. Kama nilivyokueleza hapo jana eh, wagombea wa chama cha Republican walikutana katika jukwaa moja kujadili masuala muhimu eh, kuelekea uchaguzi mkuu wa Marekani hapa baadaye. Waliokuwepo hiyo jana, alikuwepo senata Elizabeth Warren kutoka jimbo la Massachusetts, vilevile makamu wa rais wa zamani wakati wa utawala wa rais Barack Obama, Joe Biden na senata Bernie Sanders wa Vermont, ambao eh, kwa namna moja manyingine wao walionekana kuwa vinara kwelikweli kweli katika uh, mjadala huo, lakini hawakuwa peke yao, walikuwa vilevile vile na wagombea wenzao ambao kwa namna moja ama nyingine E, wameelezwa, e, kuwa na mvuto mkubwa katika uchaguzi wa baadaye, katika mwelekeo wa mambo yanavyokwenda hivi. e, Sasa ambapo walizungumzia masuala mengi tu yakiwa usalama wa taifa, mambo ya afya, e, hali kadhalika, na kwa namna gani wanaona taifa kama la Marekani linaweza kujishughulisha e, na wale E, washirika wake hali kadhalika, wapinzani wake e, wa kisiasa, kiuchumi na kitamaduni. Katika laini ya simu tunaye Dr. Patrick Nigula e, kwa ajili ya kutu, aa, kuangazia hili swala ambalo limejitokeza hapo jana. Dkt Patrick Nigula, kwanza tem, tuanze kuzungumzia hawa wagombea watatu ambao wa mwanzo niliwataja maanake hawakuwa peke yao, lakini tutawaangalia hawa, lakin wengine uh, baadaye. Kwa wao ambao licha ya kuonekana wamekuwa wa vinara kwelikweli katika uh, uchunguzi wa maoni mbalimbali ambao umefanywa na vyombo vingi vya habari eh, kwa mfano New York Times yenyewe linaeleza kwamba Eh, Senata Elizabeth Warren amefanya uh, vizuri zaidi kuliko uh, wagombea wote, akifuatiwa na Bernie Sanders eh, pamoja na uh, huyu aliyekuwa makamu wa rais wa zamani Joe Biden. Kwako wewe, hebu tueleze uh, hali ilikuwaje eh, kabla ya kuangalia hawa wagombea wengine uh, kwanza tu nianze tu kwa kusema kwamba uh, uimara uh, au uwezo na undani wa maarifa Uh, ndiyo uh, kivutio ambacho kimeonekana katika wagombea hao watatu uliwataja mwanzo, makamu wa zamani wa rais Joe Biden uh, Senator uh, Bernie Sanders uh, pamoja na uh, Senator Elizabeth Warren uh, hiyo tu ni kuonyesha tu kwamba uh, katika kama wakiwa wagombea uh, wa chama cha Democrat Wata, wataweza kuongoza kwa nguvu na uongozi wao. Uh, kama ulivyogusia tu kwamba utaweza uh, labda kurudisha mawasi, mawasiano au uhusiano mzuri na washiriki uh, wa taifa hili la Marekani katika hali ya usalama duniani, hali ya kisiasa pamoja na kiuchumi. Kwa hawa wagombea watatu wa awali ambao nimewataja ambao wameonekana kuwa e, katika nafasi ya kufanya vizuri zaidi katika mjadala wa jana ambao ulifanyika katika jimbo la Iowa, a, jimbo ambalo ni muhimu kweli kweli kuonyesha mwelekeo wa uchaguzi huu. A, ni masuala gani ambayo unayaona yamewafanya waonekane kuwa vinara hasa na hoja zao kuwa a, za msingi ambazo pia wamefafanua, maana yake sio tu sala kueleza kwamba hoja ya kuwa ya msingi, lakini ni namna gani a, unaweza kujieleza katika mkakati wako wa kushughulikia masuala muhimu? Uh, niseme tu ni kwamba hoja au sera ambazo zi, zinawapa kivutio na kuonekana kwamba wana uimara na vile vile wana undani wa maarifa kuhusiana na uongozi wa taifa hili hapa Marekani ni masuala ya uh, sera za mambo ya nje uh, ukiangalia kwa karibu zaidi uh, makamu wa rais uh, Joe Biden ana uzoefu mrefu kuwepo katika baraza la Senate na kuwa mwenyekiti au mmoja uh, kati ya viongozi katika baraza la Seneti inayoangalia masuala ya mambo ya nje kwa kipindi kirefu, na vilevile wadhifa aliokuwa nao wa zaidi ya miaka minane au miaka minane wakati wa uongozi wa Barack Obama, na katika masuala ya uh, sera za afya pamoja na mambo ya hali ya hewa na mabadiliko ya hali ya hewa. Uh, mimi tu niseme tu kwamba hivyo ni vigezo ambavyo wote hawa watatu wamevionyesha, pamoja na bima ya afya kwa wananchi wote hapa Marekani ni kivutio kikubwa zaidi cha kuwaweka wao katika ngazi ya juu kama wawakilishi wa chama cha Democrat. Na toka awali wagombea walikuwa ni wengi na wengi vilevile wametangaza kuishia njiani, wengine wakisema kwamba uh, wanajiondoa na kwa wengine ambao walikuwepo katika uh, mdahalo wa jana ni pamoja na seneta kutoka Minnesota Amy, um, uh, uh, Klobuchar, pamoja na meya wa zamani huyu uh, Pete, uh, Buttigieg, na vilevile bila vile vile kumsahau bilionea Tom uh, steyanao walikuwepo. Kwa wao unadhani, kwa mjadala wa jana mazingira yaliyokuwepo, tutarajie kuona majina yao hayapo pengine katika uh, kinyang'anyiro hiki kuanzia wiki zijazo, ama kwa yale ambao wamewazungumza jana usiku, kulikuwa kuna nia ama yaliyoashiria kwamba bado wanaleta upinzani uh, mimi tu niseme tu kwa kwa kwa meya wa zamani wa Indiana Uh, yeye ni, ni moja kati ya uh, niseme watu waliobakia ambao wameonyesha vilevile uwezo wake uh, uh, na uimara na vilevile vile undani wa maarifa kama mtu mzuri sana katika mijadala uh, ya kuhusiana na sera mbalimbali, na labda tu niseme tu kwamba ni elimu yake na uwezo wake wa kuwepo kama kiongozi au meya wa zamani wa Indiana vilevile, uh, ni vile, uh, nigusie tu Senator Amy Klobuchar ambaye yeye ameonyesha kama ni kama akichaguliwa atakuwa ni uh, kion, kiongozi au mbadala ambaye anaweza uh, kutatua matatizo ya Marekani hapa na, na uzoefu wake katika uh, kama senata wa kutoka kule Minnesota uh, vile vile, tukiangalia kwa mfanyabiashara au bilionea uh, Tom Steer, mimi si dhani kama yeye yuko tayari uh, katika kama kuwa kiongozi mbadala wa taifa hili kwa sasa, kwa sababu alionyesha Uh, na ilichukua muda mrefu sana kuweza uh, kujaribu kuzungumzia masuala ya sera za mambo ya nje. Kwa hiyo mi sidhani kama au masenata na pamoja na na bilionea Tom, Tom Steyer watakuwepo katika mjadala unaofuata katika siku za baadaye, na kwa mazingira ambayo uh, yapo mpaka hivi sasa kwa uh, maanake seneta Elizabeth Warren, kwa kweli vyombo vingi vya habari vimeeleza kwamba amefanya vizuri kwelikweli, hata kwenye lile swali ambalo e, alikuwa ameulizwa uh, gavana wa Vermont Bernie Sanders kwamba yeye amewahi kutamka kwamba hana imani kwamba mgombea mwanamke anaweza akashinda uchaguzi, na yeye akajibu kwamba katika e, jukwaa lile e, walikuwa ni wagombea wawili tu ambao wamegombea ushindi na hawajawahi kushindwa, akimgusia vilevile seneta mwanamke mwenzake huyu wa Minnesota Amy Klobuchar. Sasa kile ambacho uh, kinaelezwa na mazingira yalivyoonekana uh, onekana, unadhani kwamba uh, sasahivi orodha inaweza ikawa uh, makamu wa rais Joe Biden, Elizabeth Warren, Bernie Sanders, au Elizabeth Warren, Joe Biden na Bernie Sanders? Wewe, kile ambacho nakiona kwa mazingira haya, zile tatu bora zilivyokaa kwa kuelekea, kwa mfano uchaguzi muhimu wa Iowa, mazingira yakoje? Ya mwisho wa siku, nani kuibuka na kidedea? Ama ile orodha itakuwa vipi, mpangilio wenyewe, uh, ukiangalia kwa karibu zaidi katika mazingira yaliyopo kwa sasa hivi kuhusiana na wagombea watatu? Uh, mimi niseme ni mapema sana na tumebakiza siku chache kama kumi na tisa kabla kinyang'anyiro cha Iowa, ki, uh, kifanyike. Uh, ni ni, ni kwamba tusubiri tu, tu na tupe muda, na nafikiri wagombea wote hawa watatu wana nafasi kubwa sana ya kushinda uh, uchaguzi huo ambao utafanyika siku uh, siku chache zilizobakia kwa sasa hivi. Uh, ukiangalia kwa karibu tu na kwa haraka haraka ni kwamba uh, Bernie Sanders naweza na nikasema tu ya kwamba anapata mvutio mzuri kutokana na sera zake za kufuta madeni ya wa wanafunzi a, pamoja na kuwa na bima ya afya kwa watu wote vile vile. Na Elizabeth Warren naye vile vile naye ana mvuto katika, katika sera za afya na bima ya afya pamoja na wanafunzi kufuta madeni yao, na na, na tuseme tu ya kwamba makamu wa rais Joe Biden labda atakuwa na, na, na mvutano mkali sana dhidi ya hao wagombea wawili ni wataja na tukiwa tunamalizia sasa uh, ubashiri wako najua mara nyingi huwa unasema mapema mno. Kwa mazingira yaliyopo hivi sasa ya mwelekeo wa uchaguzi huu, je, kwa mambo jinsi yalivyo, unadhani hawa wagombea watatu vinara, kuna yoyote ana ishara kabisa ya kumwondoa uh, Rais Donald Trump katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu uh, kutokana na siasa na, na, na, na, na mambo ya kisiasa yanavyoendelea sasa hivi so hapa Marekani? Ni- niseme tu ni kwamba uchaguzi huu ni mapema sana ku, ku, kutabiri nani atakuwa mshindi, kutokana na jinsi na mfumo wa kura hapa uliopo Marekani. Kama tunavyoelewa watu wote hapa, ni kwamba sasa hivi ni mapema, na tusubiri tu ni nani atakuwa mwakilishi wa chama cha Democrat ambaye atakwenda kushindana na rais aliyokuwepo madarakani. Hapo tutakapojua ndipo tunaweza tukatabiri nani ataweza kumwondoa rais aliyokuwepo madarakani, kwa sasa hivi. Uh, Dr. Patrick Nugula, mimi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kuangazia swala hili la mdahalo wa jana ambao ulikutanisha eh, wagombea uh, sita wa chama cha Democrat ambao walikuwa katika eh, jimbo la Iowa eh, wakijieleza mikakati yao, mipango yao endapo watachaguliwa eh, kuwa rais wa Marekani eh, kwanza kabisa kwa kuwakilisha chama cha Demokrat katika uchaguzi mkuu na hatimaye eh, kuchaguliwa na Wamarekani uh, wote. Na kile ambacho kimejionyesha, kuna masuala mengi tu yalikuwa yamegusiwa kuanzia masuala ya afya, usalama, biashara eh, na vile, vile uh, sera ama maslahi ya Marekani nje ya Marekani, namna gani wanaweza kushughulikia maswala hayo? Basi muda mfupi ujao, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani. Endelea kuwa nasi. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, leo hii tunaangazia e, maswala kwamba e, mikakati mipya ya kiusalama inayofanyika kufuatia mkutano uliofanyika e, katika mji wa Mombasa hii leo nchini Kenya ukiongozwa na waziri anayeshughulikia masuala ya usalama wa ndani Fred Matiangi akiwa na maafisa wakuu wa usalama katika serikali ya Kenya Mkuna. Mkutano huo umejiri e, kufuatia mashambulizi ya kigaidi ya hivi karibuni na tishio la uvamizi mpya dhidi ya nchi hiyo ya Kenya. Tuungane na mwenzangu kutoka Mombasa, Josephat Kyoko na Salma Muhammed katika sehemu hii ya Kwa Undani. Na, asante sana Washington na tunaungana hii leo katika uh, mada muro kabisa, haswa ikizingatiwa kwamba maswala ya maswa usalama yamewekwa kipaumbele hapa nchini Kenya. Na hii leo tunaangazia mkutano mkuu wa wakuotu, usalama ambao umeweza kufanyika hapa mjini Mombasa katika mkahawa wa White Sons ukiwashirikisha wakuu wote wa usalama, akiwemo waziri wa ndani Fred Maitiangi, uh, ikiwa ni mikakati mipya ya usalama yameweza kufanyika kufuatia mashambulizi ya kigaidi ambayo yametokea katika jimbo hili la Mombasa hivi punde. Mimi naitwa Salma Mohamed, karibu sana na mimi. Hapa ni Josphat Kioko. Kweli mikakati hii imefanyika katika kipindi ambacho Kenya inazidi kushuhudia mashambulio kutoka sehemu mbalimbali, wanamgambo wa Alshababu wakisema wanazidi kushambulia nchi ya Kenya, sababu zao wanazitoa, lakini serikali imesema bado iko imara katika kulinda raia wake. Naam, awali kabla ya mkutano mkuu ambao uliweza kufanyika hii leo ni kwamba Rais a, Uhuru Kenyatta alikuwepo katika mji wa Mombasa, alikuwepo hapa Kisiri muda wa wiki mbili, na ni katika muda huo huo ambapo mashambulizi haya yalitokea, yali katika maeneo ya Garissa na eneo la Lamu. Rais alipokuwepo hapa Mombasa, duru zinaarifu kwamba alikutana na maafisa wakuu wa usalama na majadiliano ya usalama yalifanyika kabla ya kuwepo kwa mkutano mkubwa hii leo. Mikutano hiyo ya wadau tofauti yalijiri kuzungumzia hali ya usalama hapa nchini pa ikizingatia mashambulizi hayo ya kigaidi hoja kuu ikiwa tishio la shambulizi la Alshabab ambapo wamekuwa wakitoa katika vyombo vya habari kwamba wanatazamia kushambulia nchi hii ya Kenya. A, Waziri Matiang'i alikuja kumwona rais katika Ikulu na kuzungumzia masuala mengi ya kiusalama. A, pia vilevile vile mkurugenzi wa mashtaka ya jinai George Kinoti alifika kuzungumzia mambo mengi. Uh, tunatarajia kwamba katika mkutano huu wa leo yalikuwa mazungumzo hayo ambayo yalikuwa yamefanyika awali na rais kabla ya kuwekwa wazi hii leo kwa vyombo vya habari, vyombo mbali mbali vya habari na vyombo mbalimbali vya habari nchini Kenya pamoja na vya kimataifa vimeripoti kwamba mkutano ulioanza leo hapa nchini Kenya umehusisha inspekta mkuu wa polisi Hilary Mutyambai, pia waziri wa usalama wa ndani Fredi Matiang'i wakuu waandamizi wa usalama kutoka kaunti zote 47 eh, maajenti wa usalama na pia mashirika mbalimbali yamewakilishwa mbali. Na kabla ya kutaja vipengee kumi ambavyo waziri wa usalama wa ndani Fredi Matiang amevieleza katika kuimarisha usalama na pia kuendeleza eh, nchi ya Kenya kwa njia ya wazi, tumsikie hapa vile amehutubu katika ile hotuba yake ya kufungua mkutano huo. Tunafaa kushughulikia suala hili kikamilifu. Tunafaa kuimarisha vita vyetu dhidi ya ugaidi. Tumepata mafanikio kidogo, japo kuna changamoto ambazo tumepata maeneo ya Garissa, Mandera na Lamu. Tunaimarisha vifaa vyetu ili kukabiliana na tatizo hili. Tutatatua changamoto hii kwa kuimarisha uhusiano wetu na jamii. Nataka kuwa mwazi kwa jambo hili. Tutawashughulikia vilivyo wale wote wanashirikiana na magaidi. Tunaitaka jamii kuwatambua wale wanaoshirikiana na magaidi, maana ni makosa kwa raia kushirikiana na magaidi right. Waziri Matiang'i huyo, katika taarifa iliyoandaliwa na mwenzetu Collins Adede. Hoja ya kwanza ambayo Waziri Matiang'i ameizungumzia ni kuhusu kukabili ugaidi, akisema nchi ya Kenya haitarudi nyuma. Umesikia katika taarifa yake hapo. Ya pili, ya pili amegusia ni kuhusu silaha mbalimbali mbali, na amesema serikali inachukua hatua ya haraka kusimamisha mara moja uuzaji wa silaha kupitia wale waliopata leseni za kuuza silaha mbalimbali. Nambari ya tatu ni mabadiliko katika idara ya polisi, akisema idara hiyo kupitia ile tume ya polisi inahitaji kushughulikiwa zaidi na ili kuboresha huduma zao. Nambari nne amesema ni vita dhidi ya dawa za kulevya, akisisitiza kwamba vita dhidi ya makundi ya uhalifu yaliyojihami na kuendelea na biashara haramu ya dawa za kulevya vitaendeshwa zaidi na serikali. Nafasi ya tano amesema ni huduma za kiraia, akisema uchukuaji wa vitambulisho vya kitaifa na vilevile paspoti ama vyeti vya usafiri sambamba na vyeti vya kuashiria kuzaliwa watoto lazima ziboreshwe zaidi katika idara zote zinazohusika serikalini. Ya sita amesema ni katika vyuo vikuu, kuna hali ya natisho kuhusu usalama, na amependekeza kwamba lazima jamii zilizo katika maeneo ya vyuo vikuu kuwa na kamati za kusimamia maswala ya uhusiano wa wanafunzi na jamii hizo. Nafasi ya saba amezungumzia kuboresha zaidi huduma za raia, akisema ifikapo Machi tarehe mosi itakuwa mikakati imewekwa vizuri kuhakikisha huduma zote za raia zinawekwa wazi, kwa mfano kupitia mitandaoni. Katika nafasi ya nane amesema ni kuhamisha huduma katika sekta mbalimbali mbali. Kwa mfano kama ni sekta ya uchukuzi, kuwe na kutozwa faini mara moja barabarani na kuhakikisha kwamba leseni katika huduma ya uchukuzi wa magari zimewekwa vizuri, na serikali kuhakikisha hamna eh, makosa mengi yanayo fanywa na wale wamiliki wa magari ya uchukuzi wa umma. Tisa, amesema ni usimamizi bora katika masuala ya kutoa mafunzo kwa maafisa wa serikali wa utawala kuendelea kuboreshwa zaidi katika mipango ya serikali. Na mwisho kabisa amesema ni vita dhidi ya ufisadi. Kutakuwa na mpango wa masaa 24 kila siku na kuwe na nambari za simu kuhakikisha kwamba ufisadi unaripotiwa kila mara, na ifikapo mwisho wa Februari mwaka huu wa elfu mbili na ishirini itakuwa mikakati rasmi imewekwa kuhusu namna ya kukabili ufisadi. Hatari ya magaidi na wahalifu kujificha miongoni mwa jamii bado inaonekana kuwa swala nyeti katika nchi hii ya Kenya haswa. Katika mikakati hiyo mipya ambayo Matiang'i ameweza kutoa, ni kwamba ametoa tena onyo kali kwa raia wanaohifadhi magaidi na wahalifu wowote wale, akisema hao pia wataangamizwa. Kwa hivyo ushirikiano wote wa jamii kuwaficha ama vilevile vile, vile kushirikiana nao magaidi hao basi wataweza kuchukuliwa hatua za kisheria. Anasema imekuwa vigumu kuwakamata kwa vile wanaishi miongoni mwa raia kama watu wa kawaida. Hapo awali Kenya imekuwa na mikakati ya kuhakikisha kwamba wananchi ama raia wanavyoishi mitaani wanafahamiana naye, ndiposa kukawa na mikakati ya kufanya kwamba viongozi wale ambao wako katika nyanja za mashinani wamefanya uh, swala la kama vile nyumba kumi. Tunakumbuka kulikuwa na mambo ya nyumba kumi, kiongozi anapewa nyumba zile kutazama nani anaishi kule. Kwa mara hii Matiang'i ametoa amri kwa viongozi hao kama machifu kuwafahamu na kuwafuatilia kwa karibu wakazi wanaoishi mitaani na kufahamu shughuli zao za kila siku, na ndiyo maana katika mazungumzo na raia mitaa mbalimbali tumepata habari raia wakisema wanaamini kwa dhati kwamba magaidi si watu kutoka sana sana nchi jirani wanajificha mumuhumu na wakisema wengi hata ni wakenya waliogeuka na kuwa magaidi wa kutisha raia sasa wale waliozungumza zaidi wanasema waalimu wamepata pigo kubwa kwa sababu maeneo wanayofanya kazi kaskazini mwa kenya wamepata hasara sana kila mara kushambuliwa na magaidi tumezungumza raia hawa wakitetea hoja zao tunasema ya kwamba kenya tuko salama na nje. Kumbe hatuko usalama. Waangalie kindani. Kuna nchi mbalimbali hawaingii, kwa nini Kenya wanaingia? Waangalie kindani kama ni kisiasa na mambo ya siasa, wakati wale wakubwa wanapigana, wananchi wa kawaida ama mtoto huyu ndo anaumia. Majina yangu, naitwa Grace Mtinda. Sisi Wakenya tumeanza kukuwa na uoga, tumekuwa na wasiwasi. Tunasafiri hapa na pale, tumekuwa na uoga. Mara tunasikia magari yamevamiwa, mara mashule, unasikia marishababu wako mahali fulani, hata makanisani tumeanza kuwa na uoga. Hata sasa hatujui tutafanya nini. Kwa hivyo tunahitaji serikali ikaweza kutusaidia sana, tunapotembea tujue tutatembea tuko salama ama hatuko salama. Alshababu wengine wanatoka nje na wengine ni watoto wetu hapa ndani. Hata wazazi pia waweze kuangalia watoto wao, ile mwenendo wanaenda. Naweza kuwa tuliko na watoto na kumbe ni wamejificha ndani ndani. Alishababu wamejificha ndani kwa ndani, sisi sahihi hata hatujui alshababu ni kina nani hao. Ni raia ambao wamezungumzia tatizo hilo la kushambuliwa kwa walimu katika maeneo hayo ya Garissa na kupelekea vifo vya watatu siku ya Jumatatu. Sio sekta ya walimu peke yake, vilevile sekta ya madaktari ama wauguzi pia imeathirika katika eneo hilo. Kuna muuguzi mmoja ambaye ni wa kike aliponea kuna mmoja ambaye ametekwa na yuko mikononi mwa Alshabab hivi tunavyozungumza, ama hajaweza kupatikana hadi kufikia sasa. Sekta hiyo katika eneo hilo imeathirika, kwa hivyo huduma hiyo haipatikani katika maeneo hayo, kwa vile walimu wengi hivi sasa wanatafuta hifadhi kurudi makwao, wengine wakihofia maisha yao, wakisema hawawezi kufanya kazi katika maeneo kama hayo. Tunakaribia kukoaga katika kwa undani siku ya leo lakini, kufahamisha tu kwamba juzijuzi, mwishoni mwa mwaka uliopita, Rais Uhuru Kenyatta aliteketeza bunduki zaidi ya elfu nane baada ya kunaswa katika ile operesheni ya kunasa silaha zinazomilikiwa kinyume cha sheria, na akasema hilo ni kuambatana na sheria za Umoja wa Mataifa ili kuondoa biashara haramu ya umilikaji wa silaha ndogondogo na kuendelea kuangaisha watu kutokana na wahalifu ikiwa ni mikakati mipya ya usalama uh, huku Kenya ikiwa iko chonjo kuhakikisha kwamba maeneo yote yapo salama kutokana na tishio la Al Shabab na wahalifu wa aina yote ile. Kwa hayo basi, tutafikia kikomo siku hii ya leo, hadi wakati mwingine. Mimi naitwa Salma Muhammed, na mimi hapa ni Josphat Kioko. Shukrani Josephat Kioko na Salma Mohamedi kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Usikose kuniunga nami hapo kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani.