karibu msikilizaji kutoka hapa washington jina langu ni bmj mridhi idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hizi ndizo habari za hivi punde rais wa kenya uhuru kenyatta amesema maafisa wa usalama watafanya operesheni ya kuwaondoa wafuasi wa kundi la al shababu katika mikoa ya kaskazini mashariki mwa pwani ya nchi hiyo ambayo imekumbwa na wimbi la ongezeko la mashambulizi kutoka kundi hilo Kiongozi huyo wa Kenya alichukua hatua hiyo hii leo wakati akitangaza vita vipya dhidi ya wafadhili na wanaowaandikisha wanachama wa kundi hilo. Rais Kenyatta alisema wale watoaji fedha wakubwa wataorodheshwa kitaifa na kimataifa katika juhudi za kumaliza au kukabiliana na mashambulizi hayo. Pia aliwaelekeza maafisa wa utawala ikiwa ni pamoja na makamishina wa mikoa na kaunti kuzungumza na wanasiasa na viongozi wa kidini katika jumuiya zao ili kuhakikisha kwamba magaidi hawapati nafasi ya kukaribiana na wakazi wa maeneo hayo. Wamalawi wameendelea kuandamana katika mitaa ya nchi hiyo wakipinga tuhuma kwamba majaji wanaosikiliza kesi inayopinga kuchaguliwa tena kwa Rais Peter Mutharika wanahusishwa na ulaji rushwa. Jana Alhamisi, maelfu ya waandamanaji walifurika miji mitatu ya nchi hiyo baada ya jaji mkuu kudai kwamba majaji watano wanaosikiliza kesi hiyo walipewa hongo. Upinzani unadai kwamba uchaguzi huo uliofanyika tarehe ishirini na moja mwezi Mei mwaka jana uligubikwa na dosari mbalimbali mbali. Mutarika alitangazwa mshindi dhidi ya mpinzani wake wa karibu ambaye alikuwa katika chama cha upinzani, Lazarus Chakwera. Mwezi Agosti mwaka jana upinzani uliwasilisha hoja katika mahakama ya kupinga matokeo hayo katika taifa hilo la kusini mwa Afrika. Ilikuwa mara ya kwanza kwa matokeo ya uchaguzi wa rais kupingwa mahakamani tangu Malawi ilipopata uhuru wake kutoka Uingereza mnamo mwaka wa 1964. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika jijini Washington DC. Kamanda wa kijeshi wa Libya anayeongoza mashambulizi kuchukua mji mkuu wa Tripoli amesema yuko tayari kusitisha mapigano. Ujerumani imesema jana Alhamisi katika e, hatua ya wazi ya kumaliza mapigano yaliyodumu kwa karibu miaka kumi katika nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani wa Ujerumani Heiko Maas baada ya kutembelea mji wa mashariki wa Bengazi, pia alisema kwamba kamanda Khalifa Haftar ana nia ya kuhudhuria mkutano wa Berlin siku ya Jumapili wiki hii kuhusiana na mzozo huo. Msemaji katika ofisi ya Haftar kupatikana kueleza jambo hilo, lakini vyanzo vingine vya habari vinavyofahamu suala hilo vyema vimeliambia shirika la habari ya, la Roita Reuters kwamba Haftar alikuwa akitarajiwa kufanya mazungumzo leo na waziri mkuu wa Ugiriki pamoja pia na waziri wa mambo ya nje wakati akiwa safarini kuelekea Berlin huko Ujerumani. Na ripoti mpya ya shirika la fedha duniani IMF inasema kwamba mamia ya miradi ya miundo mbinu nchini Kenya imekwama na kwamba itaigharimu serikali ya taifa hilo takriban dola bilioni kumi za Marekani kuifufua. Ripoti hiyo inaeleza kwamba takriban miradi mia mbili na hamsini imekwama na kwamba baadhi yake ilianzishwa bila kufanyiwa tathmini ya kina kuhusu ufadhili na utekelezaji wake. Inaeleza kuwa kufikia mwezi Juni mwaka huu, takriban shilingi za Kenya bilioni sabini na nane hazikuwa zimelipwa kwa watoa wa huduma na wanakandarasi. Ni hizo tu ambazo tumekuandalia kwa sasa, lakini muda mfupi ujaungana na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea kipindi cha kwa undani. Jina langu BMJ Muridhi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani basi tunaangalia e, shauri ambalo limetangazwa na Rais Uhuru Kenyatta e, na masuala ya usalama kwamba linaanzisha operesheni kabambe ya kukabiliana na wanamgambo wa Al-Shabab katika eneo la kaskazini mashariki mwa taifa hilo la Kenya na vilevile katika maeneo ya pwani ambayo yameshuhudia mashambulizi ya kigaidi ya katika mwezi wa Desemba. Katika sehemu ya pili, tunaangalia mwendelezo wa siasa e, za hapa Marekani hasa wakati baraza la Senet likijiandaa kwa ajili ya kuanza mchakato leo wa kusikiliza mashtaka yanayomkabili rais uh, Donald Trump ambaye kwa namna moja ama nyingine anaweza akakutwa eh, na hali ya kuondolewa madarakani. Ninayekukaribisha naikukaribi, katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika uh, kwa undani. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya hii leo ametangaza uh, tangazo akiwa katika ikulu ya uh, ambapo ameeleza kwamba uh, taifa hilo hivi sasa linaanzisha mkakati kabambe kabisa wa kiusalama ambao utaambatana na operesheni kali kabisa za kuliteketeza uh, kundi la Al-Shabaab katika maeneo ya kaskazini mashariki mwa nchi hiyo na maeneo ya pwani ambayo kwa ujumla yameshuhudia mashambulizi kadhaa katika mwezi wa Desemba. Uh, takriban mashambulizi sita yamefanyika e, katika kipindi hicho mpaka mapema ha, mwaka huu ambapo akitangaza tangazo hilo amesema kwamba vilevile, Kenya imeadhimia kukabiliana na wale ambao wanafadhili kundi hili na wale ambao wamekuwa wakitumika kuandikisha vijana mbalimbali kujiingiza katika kundi hilo. Ameeleza vilevile wale ambao wamekuwa wakifadhili e, katika suala hili watakuwa wanaorodhishwa ndani na nje ya taifa hilo la Kenya ikiwa ni kabisa katika hali ya kulidhoofisha kundi hilo la wanamgambo wa Al-Shabab lenye makazi yake nchini Somalia ambalo kwa kipindi kirefu hivi sasa limekuwa likileta hali ya tahadhari katika taifa la Kenya. Kenya imeshashuhudia mashambulizi makubwa eh, ya kigaidi ambayo yamefanywa na wanamgambo hawa, lakini kubwa zaidi likiwa lile katika maduka ya uh, kifahari maduka ya Westgate ambapo watu kadhaa walipoteza maisha na baadaye hapo mwaka jana ana kutokea e, shambulizi katika moja ya hoteli za kifahari, lakini katika mwishoni mwa mwaka huu vilevile, wanamgambo hao wamekuwa wakifanya hivyo hata shambulizi zingine. La kukumbukwa zaidi ni katika chuo kikuu cha Garissa ambapo wanafunzi takriban e, zaidi ya hamsini walipoteza maisha e, katika eneo hilo. Sasa nimezungumza na mtaalamu wa masuala ya usalama Mwenda Mbijiwe, na nikataka kufahamu kwanza kile ambacho anakiona kinaweza ikawa tofauti e, kutokana na tangazo hili la Amiri Jeshi Mkuu wa Kenya e, kwamba sasa hivi operesheni ya kukabiliana na Al Shabab inaenda a, kivingine. Ikumbukwe kwamba Kenya tayari ina majeshi yake a, nchini Somalia ambayo yako chini ya umoja e, wa Afrika a, katika hali ya kulinda usalama wa taifa hilo, na baadhi ya a, ujumbe kutoka kwa kundi hili la Alshabab limekuwa likiidai taifa a, la Kenya e, kute, kuondoa majeshi yake na kuacha kufanya shughuli zake, na lenyewe limekuwa likifanya e, mashambulizi haya ya kushtukiza kwa taifa la Kenya. Lakini kile ambacho nilitaka kujua kwake mwenda mbijiwe e, mapokezi yake juu ya tangazo hili la Rais Uhuru Kenyatta ni nini hasa? Kwangu mie kibinafsi ni jambo linafurahisha sana, ni jambo linavutia sana, na nina furaha kwamba rais mwenyewe ameamua kwamba apige kampeni ya kupambana na janga hili la Alshabab. Maanake miezi miwili mitatu iliyopita, ni kama Alshababu wameimarisha, wame mashambulizi yao, ni kama nguvu yao imeimarika. Kwa hivyo, kwetu sisi tunaotizama na tunaofanya mambo usalama wa kibinafsi ni furaha tele kwa mazingira ambayo yapo. Kwa mfano, sasahivi jinsi Alshababu wamekuwa wakifanya shughuli zao za kushambulia kwa kushtukiza, ni nini hasa ambacho tutarajia kukiona kinafanywa na uh, wana usalama wa Kenya katika kukabiliana na hali hii? Mojawapo wa hatua watakayochukua ni kuhakikisha kwamba maeneo ambayo Alshababu wamekuwa wakitumia jamii zetu za kikenya kuishi na kushambulia maeneo ama vituo vya usalama vilivyopo katika maeneo hayo, watahamasisha wananchi wa maeneo hayo, na hiyo imetangazwa kabisa na waziri wa usalama. Amesema hakuna tofauti ya anaye na anayesaidia mwenye anafanya mashambulizi. Kwa hivyo pale maeneo hayo ambayo mashambulizi yamekuwa yakifanyika sana, hatua moja tunatarajia kuona ni kwamba wananchi wa maeneo hayo watahamasishwa na usalama utaimarishwa pale, manake wengi pia wangependa kupeana habari hizo kwa vyombo vya usalama, lakini wanahofu na woga kwa sababu hawajui kama wakiongea watakuja kufuatwa na wale wavamizi na kufanya baadaye, kile ambacho unakiona kwa namna moja ama nyingine ambacho kimewafanya Al Shabab wafanikiwe kufanya shughuli zao hasa kushambulia. Ni nini hasa ambacho wana usalama pengine walipaswa kukiangazia zaidi duniani nzima, baba iwe Kenya, iwe Marekani, iwe Ulaya. Jambo linalosababisha magaidi kupata nguvu ni wakati wanatekeleza maovu yao ama kuyapanga, na sisi ambao tunajihusisha na usalama wa taifa hatuna habari ya kijasusi. Kwa hivyo Al Shabab ama iwe ISIS ama iwe Boko Haram kule Nigeria wanashambulia wana, wana, wana, wana ama wanakijiri wana, wana, wana, wana katika mashambulizi yao kama sisi hatutapata habari ya kijasusi na hapa nchini Kenya alshabab, mambo ambayo wote wamefanya, vitendo vya uovu wamefanya, kuvamia wananchi wetu, ni wa kwa sababu sisi hatukupata ujasusi on time, ile tunaita kwa kimombo actionable intelligence, ambayo ingelitumika kuwazuia wale magaidi. Kwa hivyo tukiweza kupata habari ya kijasusi makachero, tuwaweke kila mahali, majasusi wawe wananchi, wawe askari jeshi, wawe nani, tupate habari ya ujasusi, tutapigana na janga hili la alshabab inapozungumzwa, kwamba lazima ifanyike kampeni hii ikiambatana na kuangazia hata wale ambao wanafadhili ugaidi ndani na nje ya Kenya. Kwa mazingira yaliyopo hivi sasa, unadhani kwamba kweli kuna watu wanaweza kuwa na uthubutu wa kufadhili kundi la alshababu ndani ya Kenya? Bila shaka wepo. Ukiangalia kama juzi, mwaka uliopita, mashambulizi yaliyofanyika pale 52 hotel ni kwamba hata pesa zilipita katika bank fulani na inajulikana, na pale pia yule meneja wa benki hiyo akauliza maswali. Wale magaidi walipata hela zile kupitia kwa mtandao wa banki za kawaida nchini Kenya kwa hivi sasa ni kwamba hata wao wafadhili wanaweza wakazitumia hata benki zetu hapa nchini, kulingana na vile lilivyofanyika mwaka uliopita. Kwa hivyo majasusi watakaza kamba, watakuwa makini zaidi, na bila shaka patakuwepo na njia fulani ya, ya kukabiliana na magaidi hawa kwa kuangazia wale ambao wanawapa ufadhili hapa nchini Kenya. Lakini suluhisho la kudumu la kuleta hali ya usalama na Alshabab kutoshambulia Kenya, unadhani ni nini? Kwa kuangalia taarifa za jinsia namna kundi hili la al-Shabab limekuwa likifanya harakati zake na yale maslahi yao ambayo yamekuwa wakitaka yaonekane yanafanyika, maanake mara nyingi unakuta hawa magaidi wanakuwa na kitu fulani wanataka kuona kinafanyika au kinasitishwa. Ni nini hasa kwa hili limekuwa? Kwanza, taifa la Kenya kama mataifa mengi duniani hayafanyi mazungumzo na magaidi, kwa hivyo chochote kile wanachodai ndicho kiini cha mashambulizi yao. Sisi hatuwezi tukawasikiza kwa hivyo, hiyo tunasema kwa kimombo tuna trash. lakini ya pili, kile tunachoweza kukifanya sisi hapa nchini Kenya ni kuhakikisha, ya kwanza nilisema hapo juu ni, ni, ni ujasusi. Lazima tuwekeze pakubwa katika ujasusi. Ujasusi unaweza kufanyika fanyiwa kazi kufuatiliwa na ukasimamisha mashambulizi na washambulizi, na la tatu ambalo ni muhimu zaidi ni kuhakikisha kwamba vijana wetu na wananchi wa Kenya hawajakuwa eh, recruited kuingia kwa vikundi hivi vya ugaidi. Wasikuwe radicalized, lazima tuwekeze pakubwa hapo. Awali mwaka wa elfu mbili kumi na tano kumi na sita iliombwa na kamati ya usalama wa taifa ya Senate kuweza kuwapa advice jinsi ambavyo tunaweza kabiliana na ugaidi hapa, na nikasema tuwekeze pakubwa katika kutafuta ajira kwa vijana wetu. Kama ni corporate world yale, yale mashirika na, na zile kampuni kuukuu zinazofanya corporate uh, social responsibility programs, pia wao waombwe wawekeze katika miradi hiyo ya serikali ambayo itawe, itawezesha kwa pakubwa kuwapa vijana wetu ajira, kuhakikisha maeneo ya kaskazini mashariki, eneo la la pwani, vijana wetu hawapo katika hali ambayo wanaweza wakaingizwa katika radical, radicalization na magaidi hao. Tukifanya hivyo, kuwaondolea foda ile inaitwa kwa kimombo foda, tuondoe foda, yani wale vijana wakuwe hawapatikani kwa urahisi na vikundi hivi, bila shaka tutakuwa kwa pakubwa tumeondoa nguvu ya magaidi katika taifa letu. Kenya imekuwa ikikabiliana sana na Alshabab na kuhakikisha kwamba madhara mengine hayatokei. Okay, lakini unaona kwamba ukiachilia mbali tukio mwaka jana katika hii hoteli ya kifahari, bado kuna matukio mengine ambayo ya kushtukiza shtukiza hivi yamekuwa yakifanyika, lakini mpaka hivi sasa unadhani kwamba kuna mwelekeo wa uh, kulishinda kundi hili la Alshabab hasa kwa kuangalia mazingira ya matukio ambayo wanayafanya si yale makubwa kama iliyoyafanya miaka ya nyuma? Kile ninachoona ni kwamba bila shaka ulivyosema hapo juu ni kwamba Alshabab wamekuwa na mashambulizi ambayo yamefaulu yame, kuingiliana na mipango yao na tuseme bila bila hata hofu ni kwamba yamefaulu kwa pakubwa, na hiyo ni aibu kubwa kwetu. Ukiangalia shambulizi kama la Westgate, ilikuwa fedheha kubwa sana kwa taifa letu. siku nne magaidi wametuteka nyara sisi wananchi wa Kenya. Sasa kile ambacho tunaweza kufanya kwa sasa hivi ni kuhakikisha kwamba kwa pakubwa tuna keti, ndio nikasema hata juzi, e, jeshi letu kule Somalia na majeshi ya Afrika ambayo yako Somalia, AMISOM, na sasa hapa nchini Kenya wale wakurugenzi na viongozi wa usalama wa taifa, kwanza tuketi tufanyi, tupige msasa ama audit process yetu tumekuwa tukikabiliana njia ile, tumekuwa tukikabiliana na magaidi hapo awali, imekuwa inatusaidia ama haitusaidii? imetuwezesha kupiga hatua zipi? Tufanye audit hiyo strategy yote tuangalie, audit ya strategy yetu Somalia, tuangalie audit ya strategy yetu nchini Kenya. Tukiaudit ama tukiipiga msasa, basi sasa tujiulize, ni nini tunaweza kufanya tukawekeza pakubwa, ama tukaimarisha usalama wa taifa letu kutoka hapa hadi hapo hapo siku zijazo. Na hiyo ndiyo ile tunasema ni kusoma ama ni kusom, kujielimisha yale mambo ambayo tunaweza kusoma kutoka kwa mashambulizi ama makosa ambayo tunaweza kutekeleza kama taifa hapo awali na kuj uliza tunaweza fanya nini ambayo tutasaidia siku zijazo. Lakini madhara makubwa ya kundi hili la alshababu kwa Kenya, unadhani yanatokea ndani ya Kenya ama nje pia vilevile ya Kenya? Kwa hapo nitasema eh, madhara haya yamekuwa ndani eh, na nje. Manake nje ni kule Somalia, ndani hata imekuwa fedheha kubwa sana sisi kwa wananchi wa Kenya, mpaka wananchi wanasema si jeshi letu litoke Somalia wafunge laini pale wasimame kwa laini moja kutoka Kiunga, I mean, kutoka eh, eh, Kwale na eh, Kwale mpaka kule Mandera juu, wafunge laini moja, wazuia alshababu wasiingie nchini Kenya. Sasa fedhehea <laughs> ama tatizo kuu limekuwa kumudu ama kuelezea wananchi wa kenya sababu gani tunashambuliwa hata hapa nchini Kenya. Kwa hivyo lazima eh, na, na kujibu swali lako ni kwamba fedha ya kuu imekuwa mashambulizi hayo ndani ya taifa letu. Jambo hilo sijalielewa, wananchi wa Kenya hawajaelewa na sisi wote, sidhani kuna mtu ambaye ameweza kuelewa kwa nini tunashambuliwa hapa nchini Kenya. Nam ni uh, Mwenda Mbejiwe ambaye ni mtaalamu wa masuala ya usalama akizungumza nami juu ya tangazo e, la kuimarishwa kwa operesheni ya kukabiliana na kundi la al-Shabab ambayo imetangazwa hii leo na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya ambaye amegusia kile kitachofanyika katika maeneo ya kaskazini mashariki na maeneo ya pwani ambayo yameshuhudia e, mashambulizi yakiongezeka ya kigaidi toka mwezi Desemba mpaka mapema mwaka huu ambapo, eh, takriban zaidi ya watu ishirini wameshauawa na kile ambacho kinaelezwa ni kwamba matukio hayo yamekuwa sita. Licha ya mashambulizi hayo, bado Kenya imekuwa ikishambuliwa na matukio makubwa yaliyotokea katika hoteli ya kifahari mwaka jana na matukio mengine katika chuo kikuu cha Garissa, lakini kubwa zaidi ni lile la uh, maduka ya kifahari la, ya Westgate katika jiji la Nairobi. Tusubiri kuona kile ambacho kitafanyika, lakini Rais Uhuru Kenyatta amezungumzia kwamba operesheni hii itaangazia vilevile wale ambao wanafadhili na wale ambao wamekuwa wakiandikisha vijana kwenda kujiunga na kundi la Alshabab. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Naam, karibu katika eh, sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani ambapo katika sehemu hii hii leo basi, eh, tunaangazia eh, mambo yanavyokwenda hapa eh, katika lile shauri la mashitaka ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump ambayo mashtaka hayo mara yalivyomalizika e, kusikilizwa na kupigwa kura katika baraza la wakilishi, hivi sasa baraza la Senate nalo linaanza utaratibu wa kusikiliza mashtaka haya kuanzia wiki ijayo, ambapo kwa siku ya jana e, baraza la Senate lilianza utaratibu wa awali kabisa wa uh, wa kusikiliza hiyo kesi ya kumfungulia mashtaka, ambapo uh, ilijumuisha wabunge wa baraza la wakilishi. E, e, ya ya e, linaweza lina kusikiliza kesi hiyo na kutoa uamuzi ambapo jaji mkuu wa mahakama kuu, Jaji Robert naye aliapishwa pamoja na maseneta mia moja e, katika kuwa tayari kabisa kwa ajili ya a, shauri hilo kwa siku ya Uh, kwa wiki ijayo, lakini hayo yakiendelea, tayari taasisi huru inayokagua utendaji wa serikali ya Marekani e, yenyewe pia imeeleza kwamba rais Donald Trump alikiuka sheria inayohusu matumizi ya serikali kuu kwa kuzuia kwa muda msaada wa kijeshi wa dola milioni 391 kwa Ukraine ambao uliidhinishwa na bunge la Marekani, ambapo taasisi hiyo inasema pia kwamba uh, rais Donald Trump alifanya makosa kumshinikiza rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky Achungu, amchunguze mpinzani wake wa kisiasa makamu rais wa zamani Joe Biden kabla ya Kiev kupewa msaada huo, ambapo uh, rais Donald Trump aliruhusu msaada wa kijeshi kwa Ukraine utolewe mwezi Septemba, ikiwa ni siku 55 baada ya bunge kuidhinisha msaada huo. Na kwenye laini ya simu tunaye Dr. Patrick Ngula. Dr. Patrick Ngula, mwelekeo wa shauri hili likoje kuelekea uh, Jumatatu? Tumeona jana uh, jaji mkuu Eh, John Robert akiapishwa maseneta nao wakila kiapo tayari kabisa kwa uh, shauri kuanza kusikilizwa wiki ijayo. Je, Marekani ipo tayari na utayari wake ni nini hasa, matokeo ambayo yanatarajiwa kuonekana hasa yakitokea kwenye shauri, shauri hili? Uh, kwanza tu niseme ni ni mapema uh, lakini tumeona tume, tume, tume, tume, tume, ya kwamba kuna vitu viwili vikubwa vimetokea. uh, kwanza uh, rais uh, Trump ame, ametengeneza timu yake, watu ambao uh, watakuja kumtetea katika kusikiliza shauri hili la mashtaka ambalo limepelekwa mbele ya Senate. Tumeona ameongeza nguvu ya wanasheria wakubwa sana hapa Marekani, kama vyombo vya habari uh, vikiripoti katika kupitia mitandaoni na televisheni vilevile. uh, vile tu nizungumze tu kwa haraka haraka tu ya kwamba Uh, tunaona tu ya kwamba uh, spika wa, wa baraza la wawakilishi kama ulivyogusia hapo mwanzo wamekwisha mp, wa peleka shauri hili mbele ya baraza la Senati, ambalo litakuwa na jopo la waendesha mashtaka ambao ni wachache wa ukilinganisha na mashtaka yaliyopelekwa mbele ya Senati. Ni wako wajumbe saba tu ambao wana uzoefu wa, uh, wa hali ya juu wa kuendesha mashtaka katika mahakama pamoja na uh, katika vyombo vya polisi hapa Marekani pamoja na wanasheria na wanajeshi wana wa stafu na kwa hali halisi ambayo ipo, kwa uh, hiyo uh, siku ambayo itaanza kusikilizwa shauri hili juma uh, lijalo ni wiki ambayo itakuwa ni uh, uh, kweli kweli, maanake ndipo ambapo uh, masuala haya yataanza kusikilizwa na kutolewa uamuzi, lakini kwa wachambuzi wa mambo ama vyombo vya habari vinazungumza nini hasa, kwa upande wa rais Donald Trump, wa hali yake koje? Maanake mara nyingi amekuwa ni mtu wa kuleta uh, upinzani kwa yale ambayo mashauri kwa namna moja au nyingine yanaonekana kumwelemea upande wake. Je, uh, yeye mwenyewe binafsi anaonekana ni mtu ambaye anapokea vipi uh, swala hili? nafikiri suala hili uh, limempata katika mshtuko mkubwa sana tu niseme, baada ya vyombo vya habari vya televisheni hapa kuweka mahojiano kati ya mmoja wa mshiriki wa wakili wake binafsi Ruji Juliani ambaye ameanza kuongelea kwa uwazi kabisa ya kwamba uh, rais pamoja na makamu wa rais na mwanasheria mkuu hapa Marekani walikuwa wakilielewa zaidi kwa karibu zaidi suala hili na kwamba mshiriki huyo uh, ambaye anajulikana kwa jina la Leis alikuwa am, anatumwa na viongozi wa juu wa hapa Marekani kuweka shinikizo uh, dhidi ya msaada wa serikali ya Ukraine, na kwa hili ambalo tayari limeshaonekana kwamba eh, ni shauri rasmi na limeshaingia kwenye historia eh, nyingine kabisa ya hapa Marekani kwa uzoefu wa kisiasa uh, uzoefu wa maswala ya kisiasa hapa Marekani, ili swala linaenda kuathiri vipi ama linaenda kuongeza nguvu vipi kwa Rais Donald Trump kuelekea katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu? Ah, ni ni kusema tu ya kwamba linamweka katika hali ya ugumu zaidi katika kinyang'anyiro cha uchaguzi unaokuja mwaka huu kwa sababu ya ushahidi mpya ambao una una- unaanza kujulikana mbele ya wananchi wengi, na hususan waliomchagua kumpigia kura na wale ambao walikuwa wakidhani ya kwamba huu haya mashtaka yalikuwa si mashtaka sahihi. Lakini tusubiri tu ya kwamba kama baraza la Seneti likikubali na kuwaruhusu baadhi ya mashahidi ambao hawakupewa nafasi kushiriki kutoa ushahidi wao katika mwanzo wa shauri hili labda linaweza likabadilisha sura ya mwelekeo wa mashtaka haya dhidi ya Rais Donald Trump na uh, kile ambacho labda unaweza ku, ku, ya, kutueleza uh, kwa, kwa, kwa mazingira ambayo uh, yapo endapo, kwa sababu kile kinachoonekana ni dhahiri kwamba suala hili litakuwa gumu kwa wa Republican kumpigia kura ya kumwondoa madarakani kutokana na wingi wao ndani ya baraza hili la Senate lakini kwa mazingira mengine ambayo yamekuwa uh, yakiendelea uh, katika uh, swala zima hili. Je, endapo rais Donald Trump sasa atapigiwa uh, kura ya kutoondolewa madarakani, unadhani kwamba wafuasi wake ama wale ambao si wafuasi wake wanaweza uh, kugeukia upande mwingine na kuwa na huruma ile ya kisiasa kwa rais Donald Trump na akajikusanyia uh, kura nyingi katika uchaguzi ujao? Ah, mimi tu ni niseme, ukifuatilia vyombo vya habari ambavyo vinaangalia kwa karibu zaidi baraza la Senate, kwa sababu kuna baadhi ya wengi ya ma senators wanakwenda ah, tuseme tu kwamba kustaafu katika ah, kuwa kama wagombea wa viti vyao ni, ni lina, linaweka baraza la Senate katika upande wa Republicans katika hali ya kupoteza viti vingi katika uchaguzi unaokuja mwaka huu. Kwa hiyo tu niseme ni kwamba Uh, kama hilo litatokea, linaweza likaathiri kwa kwa hali ya juu zaidi katika uchaguzi wa kiti cha rais, labda na rais mwenyewe anaweza asirudi katika kiti chake au katika uongozi wake tena katika muhula wa pili. Na kwa kumalizia tu kile ambacho labda utueleze, tutarajie ni uh, vikao vya namna gani kwa wiki ijayo? uh, kwanza tu tutarajie tu ya kwamba kutakuwepo na mvutano mkubwa sana wa nani aletwe kama shahidi. Na hilo tu ni swala ambalo linazungumziwa kwa sasa hivi, kwa sababu wengi wa uh, upande wa wa maseneta upande wa Democrat, wao wanadai ya kwamba lazima ushahidi unaotokea sasa hivi au unaopatikana sasa hivi lazima uongezwe ili ulete uzito wa kesi hii mbele ya maseneta. Na upande wa pili wa Republicans nao uh, kama wachambuzi wa mambo ya kisiasa wanavyozungumzia ni kwamba nao kuna uwezekano wa kumwita mtoto aliyekuwa makamu wa rais wa, wa wakati wa uongozi wa Baraka, Barack Obama. Dk Patrick Negula, shukran sana kwa kuwa nasi hii leo katika uh, kipindi hiki, na tutaendelea kulitupia jicho suala hili eh, wiki ijayo kufahamu kile ambacho eh, baraza la Senate E, kitakuwa kikifanya na kusikiliza hao e, mashuhuda ama ushuhuda mpya kabisa ambao utakuwa ukitolewa katika kusikilizwa e, kwa shauri hili. Basi mimi naitwa Idi Ligongo, shukran za dhati kwako wewe msikilizaji kwa kuwa nasi toka mwanzo wa juma hili, na nakusihi uungane nami kuanzia wiki ijayo Jumatatu katika sehemu nyingine ya kwa undani, na alamsika.