Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Khadija Riami. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Januari 20 mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Kati na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, chama cha kiongozi wa upinzani nchini DRC kinaiomba serikali kuwaachia huru wafuasi wake waliokamatwa mwishoni mwa juma wakiwa katika maandamano ya kulani mauaji ya Beni. Tunahitaji wafunguliwe, sababu kukamata kibendera, nitembee barabarani nikisema naomba mauaji ya Beni ishe, sione kosa gani ambayo inaweza kuacha wenzetu wafungwe. Katika jamii na maendeleo hivi leo, tunaelekea nchini Tanzania ambapo kina mama na wafanya biashara ya kupika chakula katika maeneo ya mijini maarufu kama mama lishe, wanaelezea mafanikio yao katika biashara hiyo. Yaani hivyo, yaani huwa nawabadilishia, na ndiyo maana mi wateja wangu wananipenda kutokana na wabadilishia chakula, yaani wanakula chakula kama wako nyumbani. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa, yanayoanza saa 11 za saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha Khadija Riami ya kusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, wahusika wakuu katika kesi ya kumshtaki, kumwondoa madarakani rais wa Marekani Donald Trump na timu yake ya utetezi wametoa hoja kali jana, iwapo juhudi zake za kuitaka Ukraine kuanzisha uchunguzi wa kumnufaisha yeye kisiasa lilikuwa ni kosa la kumtaka kumwondoa mamlakani. Kesi ya Trump katika baraza la Senate ilianza rasmi wiki iliyopita na hoja za ufunguzi zitasikilizwa Jumanne lakini mapambano ya kisiasa na kisheria juu ya hatma ya Trump yalikuwa na mapambano makali kati ya vyombo vya habari jana Jumapili katika vyombo vya habari jana Jumapili hapa Marekani, na kuonyesha taswira kwa umma wa Marekani mambo yatakavyokuwa katika siku zijazo. Wakili wa masuala ya uhalifu Alan Deshowitz, mmoja wa timu ya mawakili wanaomtetea Trump, amekiambia kipindi cha State of the Union katika televishen ya CNN kwamba atawaeleza wajumbe mia moja katika baraza la Senate ambao wataamua hatma ya Trump kuwa hata kama ikibainika kweli alifanya kile shutu anachoshutumiwa lakini si kosa la kufikia kiwango cha kumshtaki kumwondoa madarakani. Mapambano makali yaliendelea jana Jumapili kati ya majeshi ya serikali ya Siria na wapiganaji waasi katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib licha ya kufikiwa kwa sitisho la mapigano wiki iliyopita lililosimamiwa na Rusia na Uturuki. Kuongezeka kwa ghasia katika wiki za karibuni kulianza baada ya ndege za kivita za Siria na Rusia kuanza tena mashambulizi ya anga huko Idlib, kundi la Syrian Observatory for Human Rights limeripoti. Kundi hilo linalofuatilia vita limesema mapambano makali yalitokea Jumapili sehemu za kusini mashariki mwa Idlib, ambako wapiganaji waasi na makundi ya kijihadi yamekuwa yakijaribu kupata tena udhibiti wa miji kadhaa na vijiji ambavyo karibu vilikamatwa tena na majeshi ya serikali ya Siria na washirika wake. Ripoti za ndani zimesema kiasi cha wanajeshi 28 wa serikali ya Siria na wapiganaji 19 wa upande wa waasi, wakiwemo wanajihadi 15 waliuawa katika mapambano ya jana. Idlib, ngome kuu ya mwisho ya waasi nchini Siria, ni makazi ya takriban watu milioni tatu. Jimbo hilo la Siria kwa kiasi kikubwa linadhibitiwa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Hayat Tahrir al-Sham. Uchaguzi wa bunge uliofanyika jana katika visiwa vya Komoro umesusiwa na upinzani. Idadi ndogo ya wananchi walishiriki zoezi la kupiga kura, ikionekana tayari kwamba chama cha rais Asumani Anzali kitashinda uchaguzi huo bila pingamizi. Ripoti ya shirika la habari la Ufaransa AFP inasomwa na Patrick Nduimana. Vituo vya kupigia kura katika mji mkuu Moroni vilifunguliwa kwa kuchelewa kutokana na uhaba wa vifaa vya kura vilifungwa saa kumi alasiri kwa saa za huko, na wapiga kura wachache walijitokeza. Mwandishi wa AFP amesema, katika kijiji cha magharibi cha Ansujini, ambayo ni ngome ya upinzani, wapiga kura 359 pekee kati ya 2106 waliojiandikisha ndiyo walipiga kura. Vyama vya upinzani vimesema vimesusia uchaguzi wa kuwania viti 24 katika bunge la taifa la Komoro baada ya kushindwa kupata dhamana ya uchaguzi wa wazi, huru na wa kidemokrasia. Rais Azali amesema amesikitishwa na kuona upinzani umesusia uchaguzi. Ni jambo la aibu, nilifikiri watashiriki ili kupata nafasi katika bunge jipya, Azali alisema. Wakati wa kupiga kura katika mji wake wa Misuje, kulikuwa na ripoti za matukio kadhaa, pamoja na masanduku ya kura kuharibiwa katika mji wa kaskazini wa Mbeni ambayo ni ngome ya kiongozi wa upinzani Mohamed Ali Soilihi. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameelezea hasira zake kwa rais wa Misri jana Jumapili juu ya kifo cha raia wa Marekani ambaye alisisitiza kwamba hajafanya kosa lolote na alikuwa akishikiliwa katika gereza moja nchini Misri, kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Matamshi makali ya Pompeo yanaashiria kwa serikali ya Marekani inakiweka kifo cha Mustafa Kasim aliyekuwa na umri wa miaka 54, kufuatia kugoma kula wiki iliyopita, juu katika ajenda yake ya kidiplomasia. Pompeo alieleza wasiwasi wake kwa rais Abdel Fatah el Sisi kuhusu kifo kibaya na ambacho hakikuwa na haja ya kutokea cha Kasim, pembeni ya mkutano wa kimataifa wa amani uliofanyika Berlin nchini Ujerumani, ambao ulilenga kumaliza vita vya wenyewe kwa wenyewe nchini Libya. Wanaharakati na wataalam wa mambo ya nje wameutaka utawala wa Trump kumwadhibu mshirika wake wa Mashariki ya Kati kwa kuikatia mamilioni ya dola katika msaada wa usalama. Marekani inatoa dola bilioni moja nukta mbili kwa mwaka kama msaada wa kijeshi kwa Misri. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema jana Jumapili kuwa anatazamia kukutana na kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juan Guaida leo Jumatatu, mjini Bogota, katika mkutano wa kieneo wa kukabiliana na ugaidi. "Tuna matumaini atahudhuria na ataungana nasi, nina hamu ya kukutana naye," Pompeo amewaambia wanahabari akiwa safarini akitokea Berlin, Ujerumani, ambako alihudhuria mkutano wa kimataifa kuhusu usalama nchini Libya. Guaido alithibitisha mapema jana kuwa amewasili nchini Colombia na huenda akafanya mazungumzo na rais wa Colombia Ivan Duque, ingawaji hakumtaja Pompeo, na msemaji wa Guaido amekataa kutoa maoni kuhusu kukutana na Pompeo. Guaido hajawahi kutoka nje ya Venezuela tangu mwezi Februari mwaka jana, wakati alipokaidi amri ya mahakama iliyomwekea marufuku ya kusafiri, na hivi kuamua kwenda nchi jirani ya Colombia kuandaa juhudi za misaada ya kibinadamu pamoja na Marekani, misaada ambayo ilizuiwa kuingia Venezuela na jeshi linalomtii rais Nicolas Maduro. <mulia> Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni mzozo wa Libya. Viongozi wa dunia walioshiriki mkutano wa mjini Berlin juu ya mgogoro wa Libya jana Jumapili wamekubali kuunga mkono makubaliano ya sitisho la mapigano kati ya pande zinazozozana katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Viongozi hawa wamekubaliana pia kutozuuzia silaha pande zinazopigana Patrick Nduimana anasoma ripoti kamili ya shirika la habari la Reuters. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel amewaambia waandishi wa habari kwamba waliohudhuria mkutano wamekubaliana kuwa kuna ulazima wa sitisho la kudumu la mapigano lililofikiwa mjini Tripoli wiki iliyopita ili kuruhusu mchakato wa kisiasa nchini humo. Kamati maalumu ya maafisa watano wa kijeshi kutoka kila upande unaopigana itasimamia sitisho la mapigano, Merkel amesema. Viongozi hao wa dunia wamekubali pia kuendelea kuunga mkono marufuku ya silaha ya Umoja wa Mataifa na kusitisha usafirishaji wa silaha nchini Libya, Merkel ameongeza. Waziri Mkuu wa serikali ya Libya anayetambuliwa kimataifa, Fayez Al Saraj, na kiongozi wa majeshi ya upinzani Jeneral Khalifa Haftar walishiriki mkutano wa Berlin, lakini hawakukutana ana kwa ana. Tunajua hatujatatua matatizo yote ya Libya hivi leo, lakini tunakusudia kuleta kasi mpya, Merkel amesema. Pamoja na hivyo mgogoro wa Libya ulipamba moto Ijumaa baada ya taarifa kwamba vikosi vya jenerali Haftar vilifunga bandari za mafuta mashariki mwa Libya. Kampuni ya taifa ya mafuta ya Libya imesema vikosi vya Haftar ndivyo vilitoa amri hiyo. Hatua hiyo ya kufunga bandari za mafuta itapunguza uzalishaji wa mapipa elfu sabini na mbili kwa siku nchini Libya, bodi ya mafuta imesema. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amesema kutia wasiwasi na kufungwa kwa bandari hizo. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas amesema Haftar na Seraj wamekubaliana kutanzua suala hilo la kufungua bandari za mafuta bila ya kusema lini bandari zitafunguliwa. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo naye amewaambia waandishi wa habari kwamba hatua imepigwa ili kufikia sitisho kamili la mapigano katika vita vya Libya, akielezea matumaini yake kuona vinu vya mafuta vinafunguliwa tena. Eneo la mashariki ambalo liko chini ya Haftar limekuwa likijaribu kuuza nje mafuta bila ridhaa ya kampuni ya taifa ya mafuta NOC ili kujikusanyia mapato makubwa ya uuzaji mafuta tangu kiongozi wa zamani Muhamar Gadafi kuondolewa madarakani na kuuawa na waasi wanaoungwa mkono na Neto mwaka 2011. Libya ina serikali mbili hasimu, moja ikidhibiti eneo la mashariki, nyingine ikidhibiti eneo la magharibi. Serikali ya mashariki inayoongozwa na jenerali Haftar inaungwa mkono na Misri na Umoja wa Falme za Kiarabu. Serikali ya Tripoli inayotambuliwa kimataifa inaungwa mkono na Uturuki. Zaidi ya watu laki moja na elfu hamsini walitoroka makazi yao kufuatia mapigano ya kudhibiti mji mkuu Tripoli. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanaendelea kufikia kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia redio Dynamic na Malaika Redio huko Lubumbashi. Kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania, tunasikika kupitia Voice of Africa Radio Korogwe na TKFM huko Tanga. Punde Khadija Riami anakusomea habari zaidi za dunia. Daraja ambalo liko kwenye mto Suchiat kati ya Mexico na Guatemala lilifunguliwa tena kwa shughuli jana Jumapili, lakini wahamiaji wachache walivuka baada ya kushindwa katika jaribio maelfu ya raia wa Amerika ya kati kufurika huko siku moja kabla. Zaidi ya wahamiaji elfu mbili walikaa usiku mzima katika eneo la Ticam Uman upande wa Guatemala kwenye mpaka wakiwa hawajui hatua wa itakayofuata. Wengi walifika hapo baada ya safari ndefu wakitafuta sehemu salama, na walikuwa na matumaini kuwa watapata mafanikio endapo wakifika nchini Marekani. Mexico imeshinikizwa na Marekani kuzuia miminiko wa wahamiaji kutoka upande wa kaskazini, na kusema wale ambao watajisalimisha kwa mamlaka kwa ajira ya muda kusini mwa Mexico katika sekta ya kilimo au ujenzi, lakini wahamiaji wengi wangependelea kupita tu nchini humo na kujaribu bahati yao ya kuanza maisha mapya nchini Marekani. Tumetengeneza makazi mengine kwa sababu makazi awali ya awali yamejaa watu, amesema Alfredo Camerina wa kanisa Katoliki. Timu ya uchunguzi ambayo imewahi kupata tuzo imechapisha majalada kadhaa jana Jumapili, anayoonyesha jinsi mtoto wa kike wa rais wa zamani wa Angola, ambaye ni mwanamke tajiri sana barani Afrika, alivyochukua mamilioni ya dola ya fedha za umma na kuzipeleka kwenye akaunti zake nje ya nchi. Timu ya waandishi wa uchunguzi International Consortium of Investigative Journalists ICJ yenye makao yake New York iliwahi kufanya kazi na magazeti kama vile Suddeutsche Zeitung la Munich kubaini kashfa ya kodi maarufu kama Panama Papers mwaka 2016, kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa AFP, katika mfululizo wa ripoti zake za karibuni ambazo zinahusu Luanda Leaks kuhusiana na Isabel dos Santos, mtoto wa kike wa rais wa, wa zamani wa Angola. Waendesha mashtaka mwezi uliopita walizuia akaunti za benki na mali zinazomilikiwa na mwanamke huyo mwenye umri wa miaka 46 pamoja na mume wake ambaye ni raia wa Kongo, Sindika Dokolo. Dos Santos aliziita shutuma hizo hazina msingi wowote, isipokuwa zina ushawishi wa kisiasa. ICJ imesema timu ya waandishi 120 katika nchi 20 walifanya uchunguzi huo. Baada ya kuzifuata habari za dunia, tupokee sasa ripoti kutoka kwa waandishi wetu wa habari. Chama cha upinzani cha mwanasiasa aliyeshindwa kwenye uchaguzi wa rais wa DRC Martin Fayulu kimeiomba serikali kuwachia huru wafuasi wake waliokamatwa katika miji mbalimbali wakati wakifanya maandamano ya kulani mauaji ya Beni mwishoni mwa juma. Oster Malevika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Jabatist Kasekwa, mbunge kutoka chama cha ECD mmojawapo wa vyama vinavyomuunga mkono Martefayulu Lamuka aliyeshindwa uchaguzi siku zilizopita, asema kwamba wafuasi wa chama chao wamekamatwa katika miji mbalimbali nchini mbali, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo siku ya Ijumaa. Wengi wao wamekamatwa katika mji wa Kinjasa, Kisangani pamoja na Maniema wakati walikuwa wakiandamana kupinga mauaji ya Beni na kuunga mkono juhudi alizozifanya ameri Patrice Lumumba kabla auliwe, alipokuwa akiomba uhuru wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tunahitaji wafunguliwe. Sababu kukamata kipa, kie, kibendera nitembee barabarani nikisema, naomba mauaji ya Beni ishe, naomba nchi yangu sigavuliwe. Siona, sione kosa gani ambayo inaweza kuacha wenzetu wafungwe. Hawa ambao wanapatikana katika kifungoni huko Kisangani, Kindu na Kichasa, ifahamike kwamba watu kadhaa walikamatwa sehemu mbalimbali, wote wafuasi wake Marte Fayulu na vile Fayulu mwenyewe kupelekwa nyumbani kwake na polisi, serikali ikisema watu hao waliandamana bila sababu na bila ruhusa. Hata kama katiba inawaruhusu si lazima tupate kiruhusa. Hii mambo ya ruhusi ilikuwa wakati ya udikteta ya Mobutu, na kama wanataka kuiendelesha kwa leo hatutakubali. Tutaendelea kuandamana kwa, kwa usalama. Na kama watatufunga mia, ulimwengu wote tutakamata ushuhuda ya kwamba Felix Tshisekedi ananyanyasa pia Wakongomani kuwaima haki yao ya kuandamana. Katika mji wa Kindu, tayari watu waliokamatwa wameachiliwa baada ya kuzuiliwa katika vituo vya polisi kwa siku mbili mfululizo. Akisema Benjamin Amuri akiwa katika muji wa Kindu, mkoa wa Maniema. Walifungwa waka, waliacha huru. Sii tenyewe tunashutumu sababu maandamano yabo hawakuvunja haki za binadamu. hawakuvunja sheria ya nchi, lakini polisi iliwafunga kupitia oda ya me, mea wa mji wa Kindu akaruhusu wa, polisi wafunge. Inakuwa uvunjaji wa haki za binadamu. Tunashutumu tuna sana hiye matabia ya vii. Upande mwingine, hali ya kutoelewana kati ya wananchi na makambuni za kimataifa zinazochimba madini yaendelea mkoa wa Maniema na wananji kuamua kuanja kuunda makundi yenye silaha kama njia moja ya kupata suluhisho, huku wakidai madini yao iweze kuwasaidia katika vijiji vyao. Ukosefu wa usalama kwa kumalizika ya muhimu zaidi, inaomba government ya Congo iambie bandro batimize ile patano balifanya na batu ya nani ya waraiya wa saramabila. Ilikuwa patano, ilikuwa bandro inachimba madini na bandro ba inatengeneza manjia inajenga mahospitali inajenga masomo. Bandro ba ilishindwa kufanya hile yote, ndio raia wanakamata silaha wakusema ya kwamba wanarevandike eh, madroa za kwao. Serikali mkoa wa Maniema ikisema kwamba kuna harakati zinazofanyika hivi sasa ili suluhisho lipatikane. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Tukitoka huko DRC tuelekee nchini Burundi. Wafanyabiashara wanaofanya shughuli ya kubadilisha pesa za kigeni nchini humo wamekuwa wakilengwa na wahalifu ambao wanawaiba pesa, hata kuwaua baadhi, wakati taifa hilo linakabiliwa na uhaba mkubwa wa fedha za kigeni. Usiku wa kuamkia Jumapili, mfanyabiashara mwanamama aliyeuawa na watu wenye silaha katika mtaa wa Buyenzi katikati mwa mji mkuu Bujumbura, akiwa ni mfanyabiashara watatu kuuawa katika kipindi cha mwezi mmoja. Taarifa zaidi na mwandishi wetu wa mjini Kigali, Jean-Marie Vianne hichu Burundi. Mwanamke huyo aliyejulikana kwa jina la Niki za Mariamu, maarufu Nyota, aliuawa kwa kufatuliwa risasi kichwani na mkononi siku ya Jumamosi maajira saa tatu za usiku, wakati alirejea nyumbani kwake akitokea katika shughuli zake za kila siku za biashara kubadilisha pesa katika kituo cha mpesa mtaani Buyenzi katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura. Walioshuhudia kisa hicho wamethibitisha kuwa walioendesha mauaji hayo walikuwa ndani ya gari ya aina ya probox na walifaulu kukimbia baada ya kumpokonya mkoba wake wa mkononi uliokuwemo pesa taslim taslimu. Hata hivyo idadi ya kitita kilichoibiwa haikujulikana rasmi. Majirani zake wakiwa na masikitiko makubwa wamethibitisha kifo hicho. Barabara ya kumi na nne namba arobaini na nne mke wa kizaranga wamemrea. Sasa hivi usiku, baada ya dakika kama ishirini wakamwaisha kwa mganga, lakini hakukawia kwa mganga, wamerudisha maiti. Mi nadhani alikuwa anatoka kazini, unajua wako na mpesa. Barabara ya kumi na tatu namba kumi sasa hivi ndio wanamaliza kumshambulia na masasi, ndio hivyo ni muda huyo, hakuna dakika kumi na tano zinaisha. Wakazi wa mtaa wa Buyenzi ambako alikuwa akiishi marehemu huyo wameomba usalama uimarishwe kikamilifu ili kuepusha vitendo vya kigaidi ambavyo vimekithiri tokea siku kadhaa. Habari ya kifo cha mama huyo ni Kiza Mariam maarufu Nyota imethibitishwa pia na wizara ya usalama nchini Burundi, ambayo imekiri kuanzisha uchunguzi madhubuti ili kuwasaka na kuwakamata wahalifu. Itafahamika kuwa marehemu amewaacha watoto sita, wasichana wane na wavulana wawili. Itakumbuka kuwa tokea benki kuu ya Burundi yaanzisha hatua kali dhidi ya ofisi za kibinafsi za kubadilisha pesa forex bureau tarehe 17 Desemba mwaka jana 2019, kwa madai kuwa ofisi hizo zinajihusisha na magendo ya pesa za kigeni wafanyabiashara wengine wawili wa sekta hiyo waliuawa katika mazingira ya kutatanisha baada ya kuporwa pesa nyingi, na wengine zaidi ya 30 walitiwa korokoroni katika gereza mbalimbali mbali za nchini Burundi. Tokea serikali ya Burundi chukuliwe vikwazo vya kiuchumi na dola za jumuiya ya Umoja wa Ulaya mwaka 2015, kumejitokeza uhaba mkubwa wa sarafu za kigeni katika benki, wafanyabiashara mashuhuri wakilazimika kutafuta pesa hizo katika ofisi za kibinafsi za kubadilisha pesa Jamari ya Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Leo katika jamii na maendeleo, tunaelekea huko nchini Tanzania kuangazia kuhusu mafanikio ya kina mama lishe ambao wanafanya biashara ya kupika chakula katika maeneo ya mijini na sehemu mbalimbali zenye mikusanyiko mikubwa ya watu. Biashara hii imekuwa kimbilio la watu wengi hasa wafanyakazi. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa, amepata fursa ya kuwatembelea baadhi ya kinamama lishe ambao wanaelezea siri ya kushamiri kwa biashara yao. Takwimu zinaonyesha kwamba biashara ya chakula ifanywayo na kinamama, hasa katika maeneo ya mijini na maeneo yenye mikusanyiko mikubwa ya watu, ni biashara ambayo sio tu kwamba imekuwa kimbilio la kuwakwamua kinamama wengi, lakini pia ni habari njema kwa walaji wengi hasa wanaume. Hali hiyo inatokana na ukweli kwamba wengi wa kina mama hao wamekuwa wakiuza vyakula vyao kwa bei ya chini, kiasi hata yule mwenye kiparo cha chini anaweza kumudu. Sio jambo la kushangaza tena kukuta msururu mkubwa kina baba na vijana wakiwa katika vijue fulani wakipata iwe chakula kama kifungua kinywa ama chakula cha mchana. Kina mama ao ambao hutambulika pia kama mamalishe, wanaitizama biashara hiyo kama mkombozi wao mkubwa, aliyewawezesha kumudu na kufanikisha kusukuma mbele maisha yayo kila siku. Mfano mmojawapo ni mama huyu ambaye anasema kwamba uhodari wake kuwa na mkusanyiko mkubwa wa vyakula aviuzavyo kwa bei ya kawaida imemfanya afanikiwa kupata kupata idadi kubwa ya wateja kila uchao. mboga za majani yani, zikawa hata mboga za majani aina saba nikazipika na mboga zingine, yani hivyo, yani huwa nawabadilishia, na ndo maana mimi wateja wangu wananipenda kutokana na wabadilishia chakula yani, wanakula chakula kama wako nyumbani. Hali ya kujituma, kuzingatia mahitaji ya wateja na kuwa na mwonekano nadhifu, ni siri mojawapo inayotumiwa na kinamama wengi wanaojiingiza katika biashara hii. Miongoni mwa kinamama hao wanasema kwamba mambo kama hayo ndiyo huwavutia zaidi wateja wao ambao mara zote huwa ni wanaume. Najiwekeza kwa sababu hii biashara, yani, hata kama ujasoma, ujanja wako tu ndo kuweza kuifanya hii kazi, yani haina elimu au haina darasa la juu, ndomaana wanawake wengi wanaipenda hii kazi. Ni nadra kama wasemavyo kinamama lishi wenyewe, kukuta pahala mwanaume akijishughulisha na biashara hii ya uuzaji wa chakula. Wapo lakini sijaona hapa, babalishe wote ni mamalishe, mamalishe. Ingawa wakati mwingine kina mama hao wamekuwa wakifanya biashara zao katika mazingira yasiyokuwa rafiki, hata hivyo, wamekuwa wakichukua hatua za kusafisha maeneo yao ili kuepuka uwezekano wowote wa kujitokeza kwa magonjwa mlipuko. Mamlaka za afya na zile za lishe zimekuwa zikiendesha kampeni za mara kwa mara kwa mara kwa lengo la kuhakikisha kwamba maeneo hayo ya wafanyaji biashara yanaendelea kuwa salama na hakuna uwezekano wowote wa kujitokeza kwa magonjwa ya mlipuko kutokana na maandalizi duni ya chakula. Bi Debora Chare kutoka Taasisi ya Lishe na Chakula anasema kwamba taasisi hiyo imekuwa ikichukua jukumu kubwa la kutoa elimu kwa jamii kusudi chakula wanachokiandaa kinakuwa salama kwa wateja. Wadau wa lishe, kama taasisi inayosimamia lishe nchini, tuko katika mkakati mkubwa sana wa kuielimisha jamii, mbali na kushiriki na wadau kila mmoja katika pati yake, lakini na sisi pia tunakazana kuelimisha jamii jinsi ya kutambua matatizo ya lishe, lakini pia na kuwaelimisha ni jinsi gani ya kuyaepuka. Ingawa biashara hii ya lishe imekuwa kimbilio la kina mama wengi, hata hivyo bado wanakabiliwa na kigingi kikubwa cha ukosaji mitaji, na hivyo kujikuta wengi wakiishia njiani. Wachache wanamudu kuendelea na biashara hiyo, hata hivyo wamekuwa wakifanya kwa kupata faida ndogo, jambo ambalo linawafanya washindo wakati mwingine kufikia malengo yao waliojiwekea. Hata hivyo, pamoja na changamoto hiyo, mamalishe huyu anawatia moyo wenzake kutoka Tatama, akisema kwamba siku zote penye nia pana njia. Wapo lakini sijaona hapa babalishe, wote ni mamalishe mamalishe Nam shima hiyo kutoka kwa kinamama lishe nchini Tanzania, ambao wanaendesha maisha yao kwa kujishughulisha na biashara ya uuzaji wa vyakula katika maeneo mbalimbali. Na ndiyo tunafikia tamati katika makala hii ya jamii na maendeleo, ambayo kwa leo imeangazia kwa ufupi tu namna ambavyo kinamama wengi nchini Tanzania wanavyojishughulisha na biashara ya uuzaji chakula na hivyo kumudu maisha yao ya kila siku, mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Mimi ni George Njogopa, kwa heri ya kuonana. Asante sana George Njogopa kwa makala hayo ya jamii na maendeleo. Tukukumbushe msikilizaji wetu wa Tanzania kuwa matangazo haya pia yanasikika kupitia Kiss FM na Radio Free Africa huko Mwanza na Dodoma FM na ABM Radio huko Dodoma. Kwa DRC tunasikika kupitia Vision Sala na Radio huko Bukavu, Radio Racom huko Bunagana na Radio Jambo huko Isiro. Punde tu Hadija Riami anakusomea muktasari wa habari za dunia. Wahusika wakuu katika kesi ya kumshtaki kumwondoa madarakani rais wa Marekani Donald Trump na timu yake ya utetezi wametoa hoja kali jana, iwapo juhudi zake za kuitaka Ukraine kuanzisha uchunguzi wa kumnufaisha yeye kisiasa lilikuwa kosa ambalo la kutaka kumwondoa mamlakani. Kesi ya Trump katika baraza la Seneti ilianza rasmi wiki iliyopita na hoja za ufunguzi zitasikilizwa siku ya Jumanne. Mapambano makali yaliendelea jana Jumapili kati ya majeshi ya serikali ya Siria na wapiganaji waasi katika jimbo la kaskazini magharibi la Idlib, licha ya kufikiwa kwa sitisho la mapigano wiki iliyopita lililosimamiwa na Rusia na Uturuki ongezeka kwa ghasia katika wiki za karibuni kulianza baada ya ndege za kivita za Siria na Rusia kuanza tena mashambulizi ya anga huko Idlib, kundi la Syrian Observatory for Human Rights limeripoti. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema jana Jumapili kwa anatazamia kukutana na kiongozi wa upinzani wa Venezuela Juan Guaido leo Jumatatu mjini Bogota katika mkutano wa kieneo wa kukabiliana na ugaidi. Tuna matumaini atahudhuria na ataungana nasi na nina hamu kubwa ya kukutana nayo, Pompeo amewaambia wanahabari akiwa safarini akitokea Berlin Ujerumani. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ameelezea hasira zake kwa rais wa, wa, rais wa Misri jana Jumapili juu ya kifo cha raia wa Marekani ambaye alisisitiza kwamba hajafanya kosa kwa lolote, na alikuwa akishikiliwa katika gereza moja nchini Misri kwa mujibu wa msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani. Timu ya uchunguzi ambayo imewahi kupata tuzo imechapisha majalada kadhaa ya jana Jumapili yanayoonyesha jinsi mtoto wa kike wa rais wa zamani wa Angola, ambaye ni mwanamke tajiri sana barani Afrika, alivyochukua mamilioni ya dola ya fedha za umma na kuzipeleka kwenye akaunti zake za nje. Timu ya waandishi wa uchunguzi International Consortium of Investigative Journalists yenye makao yake New York ilifanya kazi hiyo hapa. Na hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba aliyofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diodone Chubahiro, kutoka Washington DC Patrick Ndwimana na mwenzangu hapa Hadija Riami, kwa pamoja tuna wageni kuwatakia siku njema.