Kutoka studio 15, hii ni VOA Express VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa Jumanne tarehe ni 21 mwezi ni wa Januari mwaka wa 2019 nikitumai kwamba popote ulipo mambo yanaenda vizuri kama yanavyotuendea sisi hapa. Jina langu Harrison Kamau na mimi hapa ni BMJ muridhi na kwa mkuu na kukukaribisha kwa mikono miwili, tuandamane kwa takriban dakika 30 katika matangazo haya ya VOA Express. Zimegonga saa 2 na nusu hapa Washington DC na kokote kule uliko, najua hali ya saa huwa ni tofauti tofauti kulingana na maeneo lakini ilivyo desturi, tuna mengi tunakuandalia katika show ya leo. Kamau, tutaanzia wapi? kizaza BMJ, si unajua kimeanza kule Tanzania kuhusiana na laini za simu. Kuna zile zimezimwa na zingine zitaendelea kuzimwa, na kisa na sababu ni mtafaruku kuhusiana na usajili, lakini tutakueleza zaidi katika VOA Express hivi leo, na vilevile tutakwenda moja kwa moja mpaka mjini Nairobi ambako kongamano uh, linafanyika huko kuhusu uh, jinsi ya uh, mikakati ya uh, kukifanya na Kiswahili lugha ya Kiswahili eh, kuwa lugha rasmi moja ya lugha uh, rasmi kutumika katika bunge la nchi hiyo. Na vilevile vile tutakueleza kuhusu mkutano wa kibiashara uliofanyika mjini London kati ya viongozi wa Afrika na vilevile vile serikali ya Uingereza. Je, kuna matumaini katika barazani? Tuna kushirikisha leo kama ilivyo kawaida, utoe maoni kwamba kuna matumaini je ya nafasi za ajira na biashara Afrika baada ya mkutano huo, ni kwenye barazani baadaye ndani ya View Express ni kuonyesha kwamba wanasema kule Kenya, Kamau, kwamba hii show imeshona, imebamba yani... <laughs> na imeshona kweli kweli. Kuna mambo mengi, na tunatumai m atakuwa ni ya umuhimu mkubwa kwako. Tuanze moja kwa moja na mambo yanayoendelea kule nchini Tanzania. George, George jogopa George jogopa naona sasa hivi mkurugenzi mkuu wa mamlaka mawasiliano hapo TCRA akisema uzimaji wa laini za simu uh, hauja ambazo hazijasajiliwa utafanyika kwa awamu. Tupe taswira ya mambo, maanake ni swala uh, tumekuwa tukisubiri tukizungumzia kwa muda mrefu. nam bmj kama alivyodokezwa kwamba uzimaji wa laini za simu tayari ushaanza na kwa mujibu wa TCRA uzimaji huu ulianza jana saa nne usiku katika hatua ya kwanza, kwa mamlaka inasema simu zaidi ya laki tisa e, zishazimwa. Na wengi wangetaraji kwamba simu hizi ambazo hazijasajiliwa zingezima kwa wakati mmoja, lakini mkurugenzi wa mamlaka hii Kisarai hi, James anasema kwamba ni ngumu kutekeleza kwa wakati mmoja, kwa sababu utaleta mchanganyiko mkubwa wa kimiundo mbinu na hata katika idara ile inaohusika na utoaji visumbulisho vya taifa utakuwa na, na msongamano mkubwa wa foleni na naovurugaao mengine. Halafu hapa anasema kwamba uzima uzimaji utakuwa ukifanywa kwa awamu moja na awamu nyingine, kama anavyosema hapa, tunazima kidogo kidogo ni kwa sababu ya mambo ya kitaalam, hauwezi ukazima laini milioni kumi, milioni tano kwa mara moja maana hawa, kwa sababu tunahitaji warudi. Tukiwazimia, tunategemea kesho waende kwenye foleni za kuhuisha laini zao. Kwa hiyo, watakapoenda wengi zaidi, hawatapata huduma kama ambavyo wali, walijaa jana juzi, mpaka system au mifumo ya NIDA inaelemewa. Sasa tukiongeza mzigo mwingine, maanake kule mzigo utakuwa mzito zaidi. Kwa hiyo, tunaenda kistaarabu ki, lakini tunaenda pia kiufundi zaidi. George sijui kama hayo yanayosemwa hapo na mkurugenzi mkuu wa mamlaka hiyo ya TCRA, sijui kama hili ni jambo jipya, na ukijibu swali hilo tueleze, eh, imepokelewaje ama ni vipi ambavyo wananchi wanasema? Sasa unajua kumekuwa na hali ya wasiwasi hata taharuki katika maeneo mengine eh, kuhusiana na swala hili mjini, kweli taharuki, hasa kwa kuzingatia kwamba usajili uh, uh, wa laini za simu unatokea hufanywa kwa kuzingatia huyo anaesajili anakuwa na kitambulisho cha taifa, na swala kuwa na kitambulisho cha taifa kimo kidogo na changamoto kwa sababu mamlaka hii inayotoa vitambulisho kwa kiasi fulani imezidiwa na imeshindwa hata wakati mwingine kutoa vitambulisho kwa wakati, kiasi kwamba wananchi wengi bado wanakosa vitambulisho, hasa ukizingatia maeneo ya vijijini. Wananchi pia wamepokea kwa hali ya taharuki, hasa kwa kuzingatia kwamba kuna mikondo miwili. Mamlaka hii inataka kuzima mitambo ya simu, lakini wakati huo wenye makampuni ya simu yanaingiwa na wasiwasi kupoteza mamilioni ya e fedha baada ya wateja wao kutokuwa hewani katika mazingira ya kutumia simu za mkononi kwa mawasiliano au kutumia data. Na pia wananchi bado wanasema kwamba wasiwasi wao ni mkubwa, kwa sababu wengine wanakosa nafasi ya kupata vitambulisho vya taifa kwa sababu pengine amekosa uh, kitambulisho au cheti cha uraia kama anavyosema mkazi mmoja hapo. Huyu anasema kwamba amefunga usajili na laini yake ya simu kwa sababu hana kitambulisho cha uraia na na kutokana na hivyo hana cheti cha kuzaliwa. naitwa Jumbe Selemani, mkazi wa Mwenge hapa. Mimi kuhusu swala la laini kufungiwa, kwa upande wangu mii mwenyewe binafsi bado sijasajili katika alama za vidole, lakini changamoto iliokuwepo ni kwamba cheti cha kuzaliwa kukipata ndo shida, ili upate nani kitambulisho cha NIDA. Kwa hiyo changamoto iliyokuwepo sasa hivi, wengi wanachosema ni kwamba cheti ndo changamoto, na kuhusu swala la, la kusajili na kuhusu swala la kufungiwa, wengi wamefungiwa, lakini wachache bado wajafungiwa. Mimi hapa binafsi bado laini yangu wajafungiwa, lakini sijasajili katika alama za vidole. Asante sana, asante sana Jo, uh, jogopa hapo Dar es Salaam. Uh, kwa wasikilizaji ambao Uh, labda wajapata kujua mengi zaidi kuhusu hali hii. Najua kwamba unatayarisha ripoti uh, mahususi kwa taarifa zetu za baadaye. Basi hali ndivyo ilivyo huko uh, Tanzania. Msikilizaji, kwa hakika kitu kimoja ambacho ni dhahiri ni kwamba namba yake jogopa bado ni sawa kwa sababu hatungezungumza naye kama yake ingekuwa imezimwa, manake kumaanisha kwamba amefanyiwa hizo ma kuchukuliwa vi, vidole, vidole, alama za vidole na mambo ni safi. Sawa, basi moja kwa moja tunaelekea nchini Kenya, Nairobi. Tunaungana naye Kennedy Wandera. Mkutano ume, unaandaliwa unafanyika uh, uh, kuhusiana na, na maswala ya Kiswahili katika jumuiya ya Afrika Mashariki, na ninavyoona ni kwamba wanalenga kitumike katika bunge la Kenya. Hebu tueleze zaidi Kennedy. Naam, ni kweli Harrison. Uh, ikumbukwe, mwaka jana spika wa bunge la Tanzania Job Ndugai alikuwa nchini Kenya akiwa mgeni rasmi na kuzindua kanuni za kudumu za bunge la Kenya kwa lugha ya Kiswahili. Na sasa kamisheni ya Kiswahili ya Afrika Mashariki iko Nairobi na inakutana na maafisa wa mabunge ya Kenya kikuu ni kwamba wanafaa kuundwa mtaala wa kuifanya lugha hiyo ya Kiswahili kuwa lugha ya matumizi ya kanuni na taratibu zote za Bunge, na hawa ni washikadau ambao wameandaa kikao hiki jijini Nairobi kufanya mashauriano na wafanyakazi wa bunge la Kenya kuanza mchakato wa kuchapisha nakala za na kanuni na taratibu hizo kwa lugha ya Kiswahili kuwezesha wabunge kutumia lugha hiyo kama wanavyotumia tu lugha ya Kiingereza na nilimezungumza muda mfupi na katibu mtendaji wa kamisheni hiyo ya Kiswahili Profesa Kenneth Simala kumuuliza nini kinafanyika Nairobi na watu watarajie nini katika siku zijazo. Alikuwa na haya kueleza: kwa kweli tumekuwa na hapa Nairobi kwa siku mbili kwa ajili ya kuweza kukutana na wadau mbalimbali, hususan bunge la Kenya, kuweza kujadiliana kuna namna ambavyo Kiswahili kinaweza kutumika katika shughuli za bunge la Kenya na ilivyo ni kwamba mkutano wa leo unatokana na mapendekezo tuliyoyapokea kutoka kwa wananchi wa Kenya. Wakati ambapo tulifanya utafiti, ilibainika kwamba wananchi wengi walipendekeza tuweze kusaidia katika kujenga uwezo wa wabunge na watumishi wengine wa bunge katika matumizi ya Kiswahili na utekelezaji wa majukumu mbalimbali mbali ya bunge la Kenya. Sasa, sasa Wandera wajua wakati uh, spika wa bunge la Tanzania alizungumza hapo baadaye kukawa uh, taarifa ambazo zilikuwa zinaenea kuonyesha kwamba wale e, wabunge uh, wa hapo nchini Kenya kidogo Kiswahili kilikuwa kinawakanganya sana. Sijui kama mikakati hii itasaidia kuhakikisha kwamba wanapata ufasaha na kuweza kukizungumza kwa jinsi inavyofaa. Ni kweli uh, wakati ule bunge la seneti, wabunge walikuwa wana, wana, wana, wana, wanazungumza wengine wakiwa wamefurahi, unapochangamka kweli kweli, wakati mbunge mmoja, seneta mmoja aliposema kwamba spika hafai kuitwa spika, anafaa kuitwa mzungumzishi, na neno hilo likaleta sana uh, Uh, watu wa bunge kuzungumzia sana swala hilo, lakini sasa kamisheni ya Kiswahili inasema kwamba jinsi ilivyo katika bunge la Tanzania na Kenya, sasa basi hii ni fursa ya bunge la Kenya kuanza kutumia lugha hiyo kwa sababu uzinduzi wa kanuni wa za kudumu katika bunge la Kenya uliofanyika ulio uh, mwaka jana ilikuwa tu njia moja ya kuwawezesha wabunge kuhakikisha kwamba wanaweza kuzungumza na kutumia lugha ya Kiafrika ambayo ni lugha ya Kiswahili katika shughuli za bunge. Lakini vilevile, Profesa Simala anaeleza kwamba huu ni mchakato ambao unatarajia kuzalisha mambo muhimu sana, kwa sababu Wakenya wanajua, kwa tathmini yake anaeleza kwamba Wakenya wanajua wana ufahamu wa lugha ya Kiswahili, kwa hivyo haifai kwamba wanafaa tu kutumia lugha ya Kiingereza pekee. Utafiti wetu ulibainisha kwamba si wabunge wengi wala watumishi wengi wenye umilisi na uwezo wa kukitumia Kiswahili. Kwa hivyo ni changamoto ambayo imekwepwa kwa muda mrefu na wadau mbalimbali, tumejitolea kuweza kulishughulikia swala hili, lakini kile ambacho kilifanyika ni hatua ambazo bunge lenyewe limeanza kuhakikisha kwamba kanuni zao zinatafsiriwa kwa lugha ya Kiswahili. Nakushukuru sana Kennedy Wandera, nafikiri tutafuatilia swala hilo kwa kina na tutaona itakapofika. Amesema kwamba spika na anaitwa nani, uh, Job Dugai, nasema kuna speaker jina <laughs> <Mzungumzishi. laughs> <mzungumzishi> ama mzungumzi <laughs> haya, basi mambo yatabainika, lakini kwanza tupate habari za dunia. Baraza la Seneti hapa Marekani linaanza rasmi kusikiliza kesi ya rais Donald Trump iliyofunguliwa rasmi hapo jana kuhusu mashtaka mawili ya utumiaji mbaya wa madaraka na kuzuia mkondo wa sheria kufanya kazi katika baraza la wawakilishi. Hapo jana mawakili wa rais Trump na waendesha mashtaka wa Demokrats wa baraza la wawakilishi waliwasilisha hoja zao, ambapo rais Donald Trump amepiga ama amepinga mashtaka hayo akisema ni njama ya kisiasa. Polisi huko Botswana wanasema matukio yaliyoripotiwa ya ubakaji yameongezeka mara mbili katika mwaka uliopita. Wanaharakati wanasema kampeni yenye mafanikio ya kupinga ubakaji imefanywa na waathirika kuwa na imani zaidi ya kuripoti matukio hayo mara wanaposhambuliwa, kutokana na kiwango cha juu cha ubakaji kilichorekodiwa uhamasishaji uh, umeenda juu miongoni mwa wanaharakati wa Botswana kudai hatua zaidi kuchukuliwa dhidi ya mashambulizi ya kingono. Polisi wanasema kulikuwa na kesi 1600 za ubakaji zilizoripotiwa katika robo tatu ya kwanza ya mwaka wa 2019 takriban mara mbili ya idadi iliyoripotiwa katika kipindi hicho kwa kila miaka miwili ya mwanzo. mahakama moja ya Afrika Kusini imefungua upya kesi kuhusiana na kifo cha mzungu mmoja aliyekuwa mwanaharakati wa kwanza kupinga ubaguzi wa rangi aliyekufa akiwa katika kizuizi cha polisi miaka 38 iliyopita. Neil Aggett, daktari aliyekuwa na umri wa miaka 28, ambaye pia alikuwa mtetezi wa haki za wafanyakazi alizuiliwa na polisi wa kupambana na ubaguzi wa rangi mnamo mwaka 1981. Alipatikana amekufa tarehe 5 mwezi Februari mwaka 9 82 na, na kudaiwa kwamba alinyongwa akiwa korokoroni. Idadi ya vifo kutokana na virusi vinavyoambukiza na kuathiri mfumo wa kupumua huko China imeongezeka na kufikia sita hivi leo, huku maafisa wakiripoti kutokea kesi mpya, hivyo kuzusha taharuki kwa mamilioni ya watu wanaosafiri kwa ajili ya sherehe mpya za, za mwaka wa Luna. Maafisa wa afya wamethibitisha kwamba virusi hivyo hatari vinaambukiza binadamu mmoja hadi mwingine na kusema kwamba wafanyakazi wa afya 15 wameadhiriwa. Wametoa wito kwa maafisa wa uwanja wa ndege kuchukua hatua kote duniani kufanya ukaguzi wa wasafiri wanaowasili China. Mlipuko wa karibuni kabisa kutokea ulioanzia katika mji wa kati wa Wuhan umesababisha shirika la afya duniani kusitisha mkutano Jumatano kujadili kutangaza kuwa hii ni hali ya dharura ya kimataifa. Tume ya Taifa ya Afya, NHC, imesema kuna kesi 291 hadi jana jioni zilizoripotiwa. Savana, savana. Tell me what you feel. Sawa Barazani, VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yanakwenda safi sana unasikia kibao chake gaushe Gaga Blue. Jamaa mwenyewe katutumia wimbo wake huyu. Itabidi tumfuate atueleze na atoe maelezo zaidi kuhusu safari yake ya kimziki, manake pale bit zinaanguka kweli kweli. Inaonekana <lipodic Yasaisi> wimbo huo ndio uh, ni kama unaashiria ama unafungua njia kuingia katika barazani. Hivi leo tunazungumza kuhusu baadhi ya mambo ambayo yametokea katika wiki hii, taarifa ambazo zimekuwa zikigonga vichwa vya habari, ikiwa ni pamoja na mkutano uh, wa Uingereza kule mjini London unaohusisha viongozi kutoka barani Afrika uh, mkutano wa uwekezaji na biashara. Tulikuwa tumeuliza uh, wasikilizaji watoe maoni yao Kamau, uh, ulikuwa unanikumbusha kwamba moja ya highlights katika mkutano huo ni kwamba au uh, kielelezo ni kwamba Rais Uhuru Kenyatta kazindua uh, ile bonde, green bond wanaita ya kijani, maanake eh, eh, wanatafuta, wanatafuta hela na zile hela wanatafuta uh, Rais Kenyatta alisema kwamba wanataka kujenga makazi ya wanafunzi wa vyuo vikuu nchini Kenya. Kweli kabisa, naona wengi pia wametoa mchango wao Mulenda anasema ajira zitaongezeka zaidi kwa Afrika. Yeye anasema yuko Lusaka, Zambia. Nathan Yabuto hajasema yuko wapi, lakini anasema hiyo ni faida kubwa kwa viongozi, ndio wanaonufaika. Kama Kenya, ufisadi uko juu, umaskini ni God tu at help, yaani pale ni Mungu ndio atasaidia. Bila shaka, na tutasoma mengi zaidi ambayo mmeandika, lakini mwelekezi Aidah Issa ananifahamisha kwamba tuna msikilizaji najulikana kama, uh, Petro, Andrew Martin Petro uh, yuko nchini Tanzania. Karibu msikilizaji, toa maoni katika uh, barazani hivi leo. Asante, nashukuru, nashukuru sana. Niseme kwamba kwa hatua ambazo mataifa ya Afrika bado yanajenga uhusiano pamoja na taifa la Uingereza nadhani ni moja ya uh, vyanzo vikubwa kabisa vya mafanikio hususan wanapoingia kwenye mkutano huo wa kiuchumi eh, kati ya Afrika ya mataifa ya Afrika na taifa la Uingereza. Hii inatudhihirishia kwamba umoja wetu huu unaimarika kwa kufuatana na demokrasia iliyopo, lakini pia mahusiano yetu naimarika kufuatana na urafiki ambao wamekuwepo toka zama za zamani, kwa maana eh, baada ya, kabla ya ukoloni, lakini baada pia ya ukoloni kuwa kama mtetezi wa mataifa baadhi ya Afrika na kuyainua kiuchumi. Sasa ajenda kama hii nafikiri, labda pengine inaweza ikaongeza chachu kubwa zaidi kwa mataifa ambayo bado tunaona yako na changamoto kubwa za kiuchumi. Hebu msikilizaji uh, na nasikia na, na, na, na, umekuwa ukifuatilia la, la, labda nikuulize kwa haraka kabla sijampisha mwenzangu uh, Harrison Kamau kuna uh, tetesi ama kumekuwa na wengi wakisema kwamba uh, hii inayofanyika sasa hivi sio kwa minajili ya kuwafaidi wa Afrika uh, uh, bali ni kwa sababu uh, nini, Uingereza inajaribu kufuata mchakato ambao umeanzishwa, umeanzwa tayari na nchi kama China, Rasia na juzi tumekuwa pia na Ufaransa. uh, Je, unaonaje kuhusu hilo? Ndio uh, kwa pamoja nafikiri, ni moja tu ya hatua za kimaendeleo tukichukulia kwamba ni pale ambapo tunachotakiwa Uh, tunapoingia kwenye mazungumzo kama hayo, uh, mataifa ya Afrika nadhani ni kuchukua nafasi sasa ya kuona ni nani ambaye anakuja na faida ambayo uh, mataifa yetu yataimarika, kuepukana na na, tumekuwa tukibaini kuna mataifa mengine yamekuwa yakiingiza sera, lakini yakiwa yamelenga faida kubwa na ya unyonyaji kwa mataifa ya Afrika, hali ambayo inaleta changamoto za fikra kwa mataifa kuwa na wasiwasi na urafiki na ujamaa Russia, kama alivyotengeneza mkutano hivi karibuni, nadhani pia naye ni mshirika mkubwa kabisa kwa mataifa ya Afrika. Na tukiangalia pia China, naye ametengeneza mkutano na mataifa ya Afrika, naye pia ni changamoto nzuri kabisa kwa Afrika, lakini zipo changamoto ambazo zimekuwa zikijitokeza ndani ya, ya ya mijadala kama hiyo ambayo washiriki wa, wa, wa, wa wetu wanapofika kule kwa maana ya mm -hmm. kwamba viongozi no. wanaoagizwa na na serikali kuu no. kufika kule kuchukua yale ambayo yanapaswa kuja kutengeneza uchumi wetu wa Afrika mm -hmm. wamekuwa wakitekeleza, lakini wanapofika huku wanakuwa tena wana, uh, wana kamati ambazo ni ziko tofauti na na mienendo ambayo wao kule walisitizana na kujeza no. tena taswira ya kukawiza hatua. Asante sana kwa mchango wako. Nafikiri kabla ya kutamatisha barazani, tusome mawili matatu. bila shaka ni vizuri kama pia tuwaeleze wasikilizaji kwamba tulikuwa tumewapigia simu lakini kidogo simu zimeleta eh, kujua kujua ah, lakini ndivyo hivyo. Barazani kwa leo tumepata kuzungumza na msikilizaji mmoja tu basi. Namwona Patrick Joshua, unasema tunavyojua kwanza ni kwamba wenzetu kabla ya yote ni faida zao nini watapata cha muhimu, na wale wanaojua tu ni wao wenyewe, ndivyo wanavyosema. Muhamed Salimu uh, unasema kwamba kwa kuondoa barua, unasema kwamba mengi yanayozungumzwa, raia wa kawaida hataelewa kamwe. Na Kasim Ali Ticha anasema kabisa hizo nafasi zitakuwepo. mm -hmm. Tumalizie na Tisamo Kebule anasema, mkutano huo sioni kama kuna chochote kitakachoongezeka barani Afrika, kwani nini kipya? Uh, ilichokiongeza Afrika na viongozi waliopo ni hawa hawa ambao walizingatia rushwa na ununuzi wa silaha. Uingereza ndiyo itanufaika zaidi kuliko Afrika. Twende ngoma basi, moja kwa moja tunaelekea Zimbabwe, tunapokutana na Amara Brown, anasema chichi chema mambo hayo Anaitwa Amara Brown. Ulikuwa unaniambia kama kwamba uh, anatokea wapi? Anatokea Zimbabwe, Zimbabwe miondoko ah, ya Zimbabwe, safi kabisa, safi kabisa. Nusikia inanituliza roho hapa. Ndio mambo yalivyo haya, ah, basi, msikilizaji, una safiri na VOA Express, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Je, unapomwona rasta Farai ambaye ni mtu aliyevalia nguo za kuchanika, unamfikiria vipi kuhusu elimu yake na labda maisha yake ya kwa jumla? Katika kero langu hivi leo, Stephen Mkinya kutoka Kenya anasema hapendezwi na watu wenye hulka ya kuwahukumu wenzao kwa kutegemea mwonekano wao wa nje. Hebu tusikie alivyozungumza na VOA huko Mombasa. Tuna wahukumu watu katika jamii kulingana na wanavyoonekana mwonekano, kimavazi, kimazungumzo na kila kitu. Kuna mkutano kwa mfano, ni wa kisiasa ama ni wa kijamii watu wamekaa, kuna sehemu ambayo imetengewa ya wageni, kuna sehemu ya watu wa kawaida. Lakini mtu akitokezea kulingana na vile alivyovaa, watu tayari washaanza kumuonyesha kwamba wewe unafaa kukaa huku, huku ufai kukaa baadaye. Unakuja kugundua kule yule mtu ni mtu muhimu sana katika hiyo hafla, umemdunisha kwa kumuonyesha kwamba yeye afai kuwa mahali kama pale. Wakati mwingine pia sisi vijana tuna changamoto, unapita barabarani, unadharau mzee wa watu, unadharau mama wa watu, baadaye unakuja kukuta kumbe yule ni mzazi wa mchumba wako huko unajua kwa hiyo, unapata kwamba baadaye unakwenda kutoa posa kule kwa wazazi, unapata yule mzee ambao ulikuwa na mdharau akivuka barabara, kumbe ndiye baba wake msichana. Kwa hiyo wakati mwingine tuna tuna hukumu tu kwa kujua mavazi. Mavazi si kitu mahali popote ambapo kuna hafla ya umma ama watu wako wa, wa, wa kwa pamoja, hata shughuli zingine hauhusishwi wa. Lakini wakati watu wakikaa mezani, wakianza kuzungumza, yule mtu ambaye unamuona kwamba yuko matambara, matambara ako na mawazo makubwa na mazuri ambayo yanasaidia katika kuendesha ile jambo kuliko hata yule mtu ambaye ulikuwa unafikiri kwamba anakaa vizuri. Kwa hiyo hilo ndio kero langu kubwa sana mjini na hata nyumbani pia. Na pia kuna watu ambao wanachagua tu kukaa vile wanavyokaa kuka. Kwa mfano kuna hawa Rastafarian ambao wanaweka rasta, unapata huwa ni watu wa pole sana, wapendi fujo na mtu, na wao wametengeza Rasta zao, vile vile, lakini nafikiri, ni hii ni akili ya Kiafrika Afrika tu kwamba tunakubali usomi kweli, lakini usomi umetufanya pia tuanza kudharau watu kwamba kuona mtu ameweka ame, rasta kwamba wee ni mtumiaji wa miadarati, yeye ni mtu wa fujo nini, akiingia mahali tunaanza kumtenga kumwonyesha kwamba yeye yeah, afai kuwapo kwa sababu akona rasta. Hata katika mkutano mfakoti, wa heshima watu ambao wamevaa koti wametengeneza nywele zao vizuri haruhusiwi kuingia wakati yeye ni mtu muhimu pia na mawazo yake mazuri sana, ambayo hata anaweza kawasaidia. Hilo ni kero kubwa sana. Kumalizia, nafikiri pia nyinyi wanahabari pia mkuna tatizo moja. <laughs> mimi nimekuwa nikiangalia taarifa sana. Unaona hapa kama Kenya tuko na taarifa za Kiingereza na za Kiswahili. Mwanahabari aliye nyanjani bado anazungumza Kiingereza uh, wanazungumza na mwanahabari aliye studio kwa Kiingereza. Anapogeuka sasa kuongelesha wale wanakijiji ama wale wa sehemu, pengine ni wakulima ama ni watu wapale nyanjani, anageuza lugha anaanza kuongelesha kwa Kiswahili kwa sababu ya vile alivyovaa anaona hawajasoma. Baadaye anayohojiwa akijibu, anajibu kwa Kiingereza kizuri sana hata kuliko huyu mwanahabari mwenyewe. Kwa hiyo unapata kwamba hata mwenye anaaibika kuonyesha kwamba usomi si mavazi, msomi <laughs> ni akili. Mavazi anaweza <laughs> valiwa na mtu yoyote. Hilo ndio kero langu kubwa kabisa. Alafu hujui ndani yake kama akona mambo na mambo masafi. Aya, msikilizaji, naona time zimekimbia sana, lakini kama hatuwezi ondoka hapa bila kuzungumza yale ambayo tumezungumzia eh, muda mfupi uliopita. Nimezungumza eh, na wakili Miguna Miguna, huyu anafahamika kama wakili aliye uh, ibua utata mkubwa uh, ambaye anaishi uh, kule Canada uh, lakini hajafika huko. Gazeti la Daily Nation limeripoti kwamba amerejea Canada baada ya yale yaliyompata uh, kule Berlin Ujirubani, na vilevile uh, kule Ufaransa, lakini yeye amenihakikishia kwamba bado hajarejea Canada kama inavyoripotiwa na magazeti huko nchini Kenya. Basi, nakushukuru sana, popote ulipo, kwa muda wako kuwa nasi kwenye VOA Express Jumanne ya leo. Jina langu Harison Kamau na mimi ni BMJ Mridhi. Tunashukuru, tunashukuru sana kwa kuwa nasi takriban dakika 30 za VOA Express. Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa, matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abudi. Tunakutakia uh, siku njema kutoka hapa Washington.