Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Ubalozi wa Marekani huko Libya unatoa wito wa uzalishaji mafuta kuanza tena nchini humo baada ya wapiganaji wa kiongozi aliyeasi Khalifa Haftar kufunga viwanda kadhaa vikubwa vya mafuta na mabomba ya mafuta. Jeshi la Haftar lilisitisha uzalishaji mkubwa wa mafuta kabla ya mkutano wa Jumapili wa kimataifa wa kutafuta amani nchini Libya uliofanyika huko Berlin. Kampuni ya mafuta ya taifa ya Libya imesema usitishaji huo utaigharimu nchi hiyo kiasi cha dola milioni 55 kwa siku. Ubalozi wa Marekani ulisema leo Jumanne una wasiwasi mkubwa kwamba kufungwa kwa viwanda hivyo kutasababisha hali ya huduma za dharura kuwa mbaya zaidi huko Libya. Bei ya mafuta ilishuka leo licha hasara kutokana na kusitishwa uzalishaji wa mafuta nchini humo. Wapiganaji wa Haftar wanasonga mbele kuelekea mji mkuu wa Libya, Tripoli, makazi ya serikali ya kimataifa yanayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa. Wawakilishi wa pande hizo mbili hawakuwa na mazungumzo ya moja kwa moja kwenye mkutano wa Berlin. Washiriki wengine walikubali kuunga mkono usitishaji mapigano na kuidhinisha marufuku ya awali ya silaha ya Umoja wa Mataifa huko Libya. Hata hivyo, Uturuki imepeleka wanajeshi kuunga mkono serikali ya Tripoli, wakati Haftar inasaidiwa na wanajeshi wa Rusia. Polisi huko Botswana wanasema matukio yaliyoripotiwa ya ubakaji yameongezeka mara mbili katika mwaka uliopita. Wanaharakati wanasema kampeni yenye mafanikio ya kupinga ubakaji yamewafanya waathiriwa kuwa na imani ya kuripoti matukio hayo mara wanaposhambuliwa. kutokana na kiwango cha juu cha ubakaji kilichorekodiwa, kimewahamasisha wanaharakati nchini humo kudai hatua zaidi kuchukuliwa dhidi ya mashambulizi ya ngono polisi wanasema kulikuwa na kesi elfu moja mia sita za ubakaji zilizoripotiwa katika robo tatu ya kwanza ya mwaka elfu mbili kumi na tisa takriban mara mbili ya idadi iliyoripotiwa katika kipindi hicho kwa kila miaka miwili ya mwanzo. Kiasi cha wanawake wanane walibakwa kila siku nchini Botswana kati ya Disemba 20 mwaka jana na Januari 5 mwaka huu. Wanaharakati wanasema ongezeko la kesi hizo zinatokana na waathiriwa kuwa na uelewa zaidi wa kuripoti mashambulizi ya aina e hiyo kwa sababu ya kampeni dhidi ya ubakaji. Shirika la Umoja Mataifa wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi UNHCR limesema leo kwamba ulimwengu unahitaji kujiandaa kutokana na ongezeko kubwa la wakimbizi, ikikisiwa kwamba takriban mamilioni ya watu watalazimika kuondoka makwao kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Mkuu wa UNHCR Filipo Grandi, wakati akizungumza na shirika la habari la Reuters mjini Davos, amesema kuwa uamuzi uliofanywa na Umoja wa Mataifa wiki hii ni kwamba wale wote wanaotoroka makwao kutokana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa wana haki ya kupokelewa wanakoomba hifadhi kama wakimbizi. Uamuzi huo wa Jumatatu ni kufuatia malalamishi yaliyowasilishwa na Ione Treito kutoka taifa la Pacific la Kiribati dhidi ya New Zealand baada ya kunyimwa hifadhi. Sheria hiyo mpya inasema kuwa iwapo utaondoka nchini mwako kutokana na athari za hali ya hewa au dharura ya kimazingira na kutorokea kwenye nchi jirani, basi una haki ya kupewa hifadhi sawa na mkimbizi anayetoroka mapigano. Baadhi ya masuala yanayokisiwa kuchangia ongezeko la wakimbizi katika siku zijazo ni mioto ya mwituni kama inavyoshuhudiwa huko Australia. Kupanda kwa viwango vya maji ya bahari kwenye baadhi ya visiwa, mafuriko pamoja na uharibifu wa mimea na mifugo hasa katika baadhi ya mataifa yanayoendelea. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amekutana na viongozi mbalimbali wa Afrika kando ya mkutano wa uwekezaji hii leo kwa mazungumzo juu ya kuimarisha ushirikiano wa biashara na mataifa barani Afrika. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Saa tatu kamili utakuwa naye Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, shukran kwa kunisikiliza. Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha Kwa Undani tunaangalia eh, hatua ya chama ambacho kipo madarakani nchini Burundi E, kutoa wito e, kwa wale wakimbizi wote walio katika nchi mbalimbali za kigeni e, kurejea ikiwa ni kujiandaa kabisa kwa ajili ya uchaguzi mkuu ujao. Na katika sehemu ya pili tunaendelea kuangalia mwendelezo wa mashitaka ambayo e, yanaweza nikasema yanaendelea kuanza hii leo katika e, baraza la Senate la hapa Marekani, mashtaka mawili yanayomhusu Rais Donald Trump ambapo ikionekana kwamba ana hatia, kuna hatari ya kuondolewa madarakani. Ninayokaribisha katika kipindi hiki, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika uh, matangazo ya kwa undani e, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu, hii leo katika kipindi hiki cha kwa undani, tunaanzia nchini Burundi, ambapo e, chama tawala nchini humo kimetoa wito wa wakimbizi wote walio katika nchi mbalimbali za kigeni na hususan katika mataifa ya Tanzania, Uganda, Kenya, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo warejee nyumbani ili kushiriki katika uchaguzi ujao wa nchi hiyo. Hata hivyo, baadhi ya wakimbizi na wanasiasa wa upinzani waliouhamishani wamepinga wito huo, wakidai kuwa usalama eh, sio wa kuridhisha hivi sasa nchini uh, Burundi. Katika laini ya simu tunaye mwanahabari wetu eh, Jean Marie hichu Burundi. Eh, Jean Marie, tueleze kwanza kile ambacho, uh, kinaendelea. Kauli hii ya chama uh, imetoka ndani ya chama ama vilevile inahusishwa vile na, na serikali moja kwa moja, licha ya kwamba chama ni tawala na ndicho kinachounda serikali ya Burundi, lakini kuna mstari hapo Je, kauli hii vilevile kwa namna gani inayohusishwa e, moja kwa moja na serikali ya Burundi kutaka, a, hawa wakimbizi ambao wapo nje ya Burundi kurejea? Na ukiangalia hapa mataifa ambayo wanayaangazia hasa ni yale ambayo yanazunguka taifa hilo la Burundi, yaani Tanzania, Uganda, Kenya, Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nam, naona uh, laini ya Jean Marie hichu Burundi eh, bado inaleta uh, mushger uh. Basi kile ambacho tutakuwa tukiangazia hii uh, leo eh, ni hilo. Na hivi sasa basi tusikilize kwanza taarifa ambayo eh, alileta mwanahabari wetu huyu Jean Marie hich Burundi kuhusiana na shauri hili. Mchakato wa kuwarejesha wakimbizi wa Burundi waliohamishoni wa katika nchi za kigeni umezusha maoni tofauti miongoni mwa baadhi ya wadau wa siasa ya Burundi. Evariste Ndaishimie, katibu mkuu wa chama tawala CNDD FDD, amewatolea wito wa wakimbizi wote wa Burundi warejee makwao ili chaguzi kuu za mwaka huu wa elfu mbili na ishirini ziandaliwe katika hali ya muafaka. Ningependa wakimbizi wote wa Burundi walio uhamishoni warejee kwa amani, tujenge taifa letu katika hali ya umoja. Chaguzi zinazotarajiwa mwaka huu zifanyike katika hali ya maridhiano, tujiepushe na mifarakano na chuki za kivyama na kidini. Hata hivyo, shovino mugwengezo Mwenyekiti wa muungano wa vyama vya upinzani vilivyo uhamishoni, Sefor Arusha, amepinga wito huo wa kurejea nyumbani kwa madai kuwa vitendo vya mauaji na ukiukwaji wa haki za kibinadamu vinaendelea kushamiri nchini Burundi. Nchi yetu leo imezamilia katika mauaji, katika unyanyasaji wa haki za binadamu. Kwa hiyo ni vigumu sana sisi kuweza kusema kwamba hiyo kauli yake ni kauli ambayo inaweza kuwemo ukweli, ni unafiki mtupu. Kwa hiyo sidhani kwamba wito huo unaweza ukasisimua mtu yoyote ambayo alikimbia ambapo anashuhudia katika njia mbalimbali mauaji ambayo yana, yanatendewa raia wa nchi yetu. Kwa upande wake, mkimbizi wa Burundi nchini Rwanda aliyetaka jina lake lihifadhiwe ameomba kwanza usalama uimarishwe kabla ya kurejea kwao. Sisi tuna hamu ya kuja kujenga nchi yetu, kuwaya hata uchaguzi e, lakini mpaka sasa hali haijawa na uhakika, hali haijawa nzuri. Kwanza watuonyeshe mfano wa kurudisha usalama nchini Burundi ili sisi tuliokimbia kwa ajili ya usalama mdogo tuwe na uhakika usalama upo, umelindwa au umeimarishwa na serikali. Kurejea kabla usalama hujakamilika, haujawa na uhakika thabiti ya kwamba watakayerejea watakuwa na usalama, kurudi kwetu sio sasa hivi. Wakati hayo yakiharifiwa. Serikali ya Tanzania ilifahamisha miezi iliyopita kuwa wakimbizi wote wa Burundi waliopewa hifadhi nchini Tanzania wanalazimika kurejea makwao, ikimaanisha kuwa hali ya usalama ni shwari na tulivu kote nchini Burundi. Kauli hiyo ya serikali ya Tanzania ililaniwa vikali na mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu na hususan shirika la Human Rights Watch ambalo lilibaini kuwa zoezi la kuwarejesha wakimbizi kimabavu ni kinyume na makubaliano ya kimataifa ya mjini Jiniva kuhusu wakimbizi ya mwaka 1951. Kwa mujibu wa shirika la Umoja wa Mataifa ajili ya wakimbizi UNHCR, hadi tarehe 31 Desemba mwaka jana idadi ya wakimbizi wa Burundi katika nchi za kigeni ilikadiria kufikia watu laki tatu na elfu thelathini na nne. Burundi. Sauti ya Amerika, Kigali. Nam, basi huyo ni mwanahabari wetu Jean Marie na yupo kwenye laini ya simu kuendeleza hii ripoti ambayo kwa kweli uh, ina, inabidi tuangalie kwa kina kabisa. Sasa kile ambacho unaweza kutueleza bwana uh, uh, Jean Marie, kwa hali jinsi ilivyo uh, hivi sasa, kile ambacho kinaelezwa, wito huu umetolewa na bado kuna ukosolewaji watu wakieleza kwamba hali ya usalama haijawashwari sana nchini humo. Hebu tueleze kile ambacho uh, kipo hivi sasa kuelekea kwenye uchaguzi huu uh, wa mwaka huu nchini humo. E, nini hasa ambacho kinaelezwa hasa kwa upande wa rais mwenyewe uh, Nkurunziza kueleza uh, kile ambacho, lakini naambiwa hapa e, na msimamizi wangu wa matangazo kwamba laini ya simu ya hicho Burundi e, naona inaleta uh, Mushkere, lakini kiufupi tu ndio hali jinsi ilivyo, na tulikuwa tunataka kujua kile ambacho kinaendelea e, nchini humo e, katika kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka huu e, uchaguzi ambao kwa kweli ni muhimu sana e, ambapo itafahamika kwamba rais Pierre Nkurunziza e, anagombea kwa mara nyingine tena au la, na kumekuwa na msukosuko e, wa kisiasa nchini humo ambapo vilevile vile mashirika mbalimbali mbali ya, ya kimataifa yamekuwa yakikosoa Burundi kwa hali ya mambo hasa swala zima la demokrasia eh, namna ambavyo siasa imekuwa ikiminywa kutoka kwa wapinzani, lakini hata vyombo vya habari. Ikumbukwe kwamba mashirika ya kimataifa yalishafungiwa nchini Burundi, tukiwemo sisi hapa Sauti ya Amerika, na vilevile wanahabari kadhaa eh, wapo uh, mikononi mwa wanausalama na vilevile vile kile ambacho kinaeleza ni kwamba jukumu ambalo limekuwa likipewa Burundi na kwa mfano Jumuiya ya Ulaya. Wiki iliyopita bunge la Jumuiya ya Ulaya lilitoa ripoti na kueleza kwamba kuna ukiukwaji mkubwa, na kutoa wito kwa serikali ya Burundi kuachia uhuru wa habari hao katika kuelekea katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Basi hayo ndio ambayo kwa kweli nchini Burundi ndivyo mambo yanavyoendelea. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza, tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia e, shauri la mashtaka yanayomkabili Rais wa Marekani Donald Trump ambapo hivi sasa baraza la Senate liko tayari kabisa e, kuyasikiliza. Nam, karibu katika uh, sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika sehemu hii e, tunaangazia masuala ya Marekani hapa ba ambapo baraza la Senate E, lenyewe linaendelea uh, na mchakato wa kusikiliza mashitaka mawili yanayomkabili rais wa Marekani uh, Donald Trump, shitaka la kwanza e, likiwa ni matumizi mabaya ya mamlaka, ambapo Rais Donald Trump anashutumiwa e, kutumia ofisi ya rais kwa ajili ya kujinufaisha kisiasa katika kile ambacho kinaelezwa ni mazungumzo ya simu baina yake na rais wa Ukraine uh, Volodymyr Zelensky, ambapo rais Trump alisema kwamba Ukraine lazima ifanye uchunguzi kwa eh, mwanasiasa mkongwe hapa Marekani ambaye alikuwa ni makamu wa rais ambaye sasa ni mgombea urais kupitia chama cha Demokrat, eh, bwana Joe Biden ikiwa ni kujinufaisha kisiasa kuelekea katika uchaguzi mkuu wa mwakani. Shauri la pili ambalo linamkabili rais Donald Trump ni kuzuia uchunguzi ambapo eh, mashtaka hayo sasa hivi yamepelekwa mbele ya baraza la Senate mara baada ya kusikilizwa na kufanyiwa maamuzi katika baraza la wawakilishi ambalo lenyewe lilipiga kura na kumtia hatiani, lakini mchakato monda moja kwa moja. Kwanza e, huu mchakato hapa tulipo ama mpaka hivi sasa tumefikia wapi hasa? E, kwa wakati huu mchakato huu umefika kwenye baraza la Senate na inaonekana bayana ya kwamba mchakato huu e, utazingirwa na sokomoko sokomoko, vuta ni kuvute za kisiasa. Cha msingi ni kwamba lazima wajumbe wa Senate waamue ni mswada gani au miswada gani uh, itakayowasilishwa kama kutakuwa na ushahuda, ushuhuda mwingine ambao utaingizwa, na vile wataweza kuendeleza kazi uh, ya kujaribu kumchunguza bwana Trump. Kwa hivyo uh, hii ni sera ya, uh, ya kisiasa lakini pia ni sera ya kisheria, lakini kutakuwa na siasa nyingi sana kule ndani na kwa hali halisi jinsi ilivyo mchakato uh, unavyoendelea mpaka hivi sasa, uh, imani ya Umarekani iko vipi? Maanake kuna wale ambao wanasheria watakuja kutoa utetezi kwa namna moja ama nyingine, wengine wakidai kwamba wanaenda kufanya utetezi e, kwa kusimamia katiba. Lakini licha ya wale ambao wako mrengo tofauti na rais Donald Trump, wanaona kwamba wanasheria hao wanaenda kabisa kwenda kumtetea rais Donald Trump. Lakini kwa umma wa, wa Marekani e, shauri hili hivi sasa kadri linavyozidi kwenda, nini ambacho wanakiona? Uh, kwenye kura za maoni kwa wakati huu ni kama kwamba uh, wa Marekani wamegawanyika. Uh, hakuna wengi ambao wameweza kurudi kwenye au kutoka kwenye uh, upande wa Republican kumpinga bwana Trump na pia wengi ambao, uh, kura za maoni zinaonyesha, wana Democrat wengi wanataka Trump apigwe kalamu na wana Republican wengi wao pia wanataka Uh, aendelee kwenye ofisi. Kwa hivyo kura za maoni zinapisha au zinadhihirisha kwamba msimamo wa kisiasa wa umma bado ni ule ule, tumegawanyika uh, nusu kwa nusu, wanademokrat wakiwa wanataka Trump apigwe uh, kalamu na wanarepublican uh, wakitaka akae pale pale, lakini siku kwenda mbele, huenda maneno yakageuka na kwa kile ambacho uh, mas, masuala haya yamekuwa yakiendelea uh, kwa Uh, siku hadi siku eh, manake uh, kumekuwa na vutani kuvute ambayo tumekuwa tukionge, tukiongea kwa kipindi kirefu sana, wa Republican wakiona kwamba swala hili ni la kisiasa eh, wa Democrat wakiona kwamba swala hili ni la maadili. Na kile ambacho kimekuwa uh, kikijitokeza, mwanzo ilikuwa inaonekana kama vile swala la utani, lakini hivi sasa ukiangalia uh, televisheni zote za habari kubwa hapa Marekani Uh, unaona yale ambayo yanatangazwa ni kile ambacho kinatokea hapa hapa katika jiji hili la Washington DC eh? Manake ni mita chache tu kutoka katika studio zetu hapa, na watu ambao wamekuwa wakiona kwamba swala hili pengine ni la mchezo ama swala hili halitofika mbali uh, umbali huu utakwenda mpaka mwisho wake kufikia nini hasa ni vigumu kuweza kuweza kubashiri ni uchunguzi huu utaenda vipi. Uh, huenda Bwana Trump uh, aendelee kuwa rais wa Marekani, lakini hata kwa wakati huu ni pigo kubwa, manake uh, alipewa onyo kwenye jumbe la baraza la mawakilishi, na ndiposa kesi hii inaendelezwa kwenye Seneti. Kwa hivyo hata akiendelea akipata uh, hatamu nyingine cha, ya uongozi wengi ambao wamepigwa kalamu kwenye jumbe la wawakilishi kama Clinton, uh, na pia yule Nixon aliyelazimishwa uh, kujitoa kwenye urais, ni pigo kwa urais uh, kwenye uh, kwenye uh, kiti cha urais. Lakini pia kwa upande mwingine, kwa wanademokrat uh, michakato kama hii ikiendelea, ni kama bwana Trump pia wakati mwingine huendelea ikaonekana kwamba anapigwa matope na Marekani kwa ujumla inapigwa matope na kwamba taifa lina shida nyingi uh, kule kun ma ma mashariki ya kati hizi patashika na China. Kwa hivyo pia huenda pia ukamsaidia bwana Trump, ni vile uh, chenga, cheka chenga hizi za kisiasa, hatujui vitafika wapi, na pia kwamba hatujui kama ushuhuda mwingine utakubaliwa kwenye Senate. Haya ndiyo viegezo ambavyo vinajadiliwa kwa wakati huu. Lakini kwa mazingira ambayo yapo, umezungumzia suala la ushuhuda, maanake kuna nyaraka mbalimbali ambazo uh, zimefikishwa na zinasomwa uh, na hapa anamwona uh, jaji mkuu wa mahakama kuu ya Marekani John Roberts akilieleza uh, hilo baraza ama uh, kikao maalum kabisa kwa ajili ya kusikiliza kesi hii inayoendelea kwa mazingira ambayo yapo uh, je, tutarajie kuona wale ambao eh, tunawasema kwamba ni mashuhuda wapya kwa ajili ya kueleza kinaga ubanga kile ambacho kilijitokeza? Uh, sifikirie wana Republican watakubali kuwe na ushuhuda mwingine, maanake watasema ya kwamba wengi ambao wana Democrat wanataka waje kutoa ushuhuda kama Bwana Bolton. Hawa ni maafisa wa serikali na hai, hai, sio vizuri siri za serikali ziweze kuondolewa tu waziwazi wazi kwa dunia nzima, hata kwa maadui wa Marekani. Ndiposa nafikiria maanake wana, uh, wana senate, wana Republican wana, wana Senate wengi lazima wata, wataendele, wataendeleza mwongozo wa mchakato huu kwa njia ambayo wanaitaka, na sifikirii kuwa na ushuhuda mwingine, kuwa na uchafu mwingine ambao unaweza kutokea kumpiga bwana Trump, rais wao, eh, wao hawatakubali jambo hilo. Kwa hivyo nafikiria wana Senate wana Senate, eh, wana Republican watalazimisha ya kwamba eh, mchakato huu upigwe kura na taifa liendelee na jukumu au shida ambazo zina zinakabili Marekani kwa wakati huu. Tukio hili ni la nadra sana katika historia ya Marekani, maanake katika miaka hiyo mia mbili na ushehe ambapo taifa hili limekuwepo, e, toka kujipatia uhuru wake, e, kume masuala haya yametokea takriban mara chache sana, si zaidi hata mara ya nne, e, hivi. Kwa mwendelezo huu, kwa historia hii inayojieleza, uh, utofauti uko vipi kulinganisha na matukio mengine ambapo marais wa Marekani walikuwa katika hatari ya kupigwa kura ya kutokuwa na imani na kuondolewa madarakani. Uh, michakato kihistoria, kwa mfano ukilinganisha mchakato huu wa Bwana uh, Rais Andrew Johnson, enzi hizo hatukuwa tumegawanyika kama uh, ki, ki Uh, upande wa wana Republican na uh, wana Democrat ya kwamba vyama havikiwa vimeota mizizi vile ipo wakati huu. Uh, pia hata enzi za bwana Nixon kulikuwa na mgawanyiko, lakini pia kulikuwa na ile nafsi ya vyama kusema ya kwamba kama ni uh, imani ya au au uh, nafsi ya serikali au nafsi ya jamii au nafsi ya kitaifa, uh, zilizala hizi za uh, za vyama lazima vipigwe kalamu lakini enzi hii ni kama uh, umo umegawanyika sana sana sana kwa mizizi ya vyama, upande wa wanarepublican na upande wa wanademokrat. Na inaonekana ya kwamba hata wanademokrat wasipoweza kumtoa bwana Trump, wao nafsi yao ni kujaribu kumpiga matope, ili waweze kuendeleza nafsi yao kwenye uchaguzi huu ujao, na waweze na, na ku, ku, kuhamasisha umma ya kwamba bwana Trump, uh, hafai kuwa uh, rais wa Marekani na hafai kupewa uongozi au hatamu nyingine kuendeleza urais wake hapa Marekani. Na shauri hili, mtu anaweza kawa anajiuliza kwamba uh, uh, kikao hiki ama kusikilizwa huku kwa uh, mashitaka haya uh, mawili ambayo tayari sasa hivi eh, sheria ama kanuni mbalimbali zinaelezwa katika Uh, mwendelezo wa kufanyika haya masuala ya kihistoria kabisa, uh, mtu anaweza kajiuliza lini hasa itafahamika mbichi na tamu. Ni vigumu kubashiri. Uh, wengi wadadisi wanadokeza kwamba mwisho wa mwezi huu uh, pengine uingie mwezi wa Februari, lakini ushahidi utatolewa, uh, una, utatolewa kila siku hadi pale mpaka ushahidi utamalizika, na waweze kupiga kura na, maanake nafikiria pengine wiki tatu wiki nne hivi, eh, kwenda mbele ndiposa tuweze kujua eh, mbivu na mbichi eh, yako wapi kwenye shutuma hizi za Bwana Trump, lakini tukiwa tunaka, tunakaribia kumaliza, uh, uh, so, kipindi hiki uh, Dr. Mwenda, kikubwa ambacho kwako wewe binafsi unasubiri kukiona uh, ama unasubiri kuona kikifanyika ni nini hasa kwenye shauri hili? Uh, mimi ningependa uh, uh, changamoto hii iweze kufanyika kisheria na isiwe zaidi misingi ya kisiasa, na kama bwana Trump ana makosa uh, basi uh, mkono wa sheria uweze kuendelea mbele, na kama yeye hajafanya makosa makubwa, maana yake amefanya makosa, lakini kama hajafanya makosa makubwa ya kumtoa kwenye ofisi aachiwe aendelee na kazi, uchaguzi mkuu ujao uje, alafu watu wapige kura, maanake hizi patashika za kisiasa zinagawanya taifa, na tuna shida za kiuchumi hapa Marekani, kuna ongezeko la umaskini hapa, na pia tuna shida nyingi changamoto ambazo zinakumba Marekani hapa Marekani na pia eh, kule ugenini. Profesa David Monda, mimi ni kushukuru sana hii leo uh, kwa kukubali kuwa nasi na kuzungumzia shauri hili ambalo kwa kweli eh, kama ulivyogusia uh, linaanza mchakato huu mrefu ambao mwisho wake mpaka hivi sasa hakuna mtu ambaye e, anafahamu, lakini ni yale tu masuala ya ubashiri. Lakini kiujumla ni kwamba baraza la Senate e, linaendelea hivi sasa na kuangazia kanuni e, katika kuelekea kusikilizwa kwa mashitaka hayo mawili, shitaka la kwanza likihusisha matumizi mabaya ya ofisi ya mamlaka ya rais, ambapo Rais Donald Trump aliipiga simu e, kwenda kwa rais wa Ukraine na kumuuliza kwamba ili apate msaada ambao Marekani ilipaswa kupeleka kwa Ukrain, basi lazima Ukrain itekeleze shauri ambalo yeye alilowasilisha la kufanya uchunguzi kwa yule mpinzani wake wa kisiasa ambaye e, dhahiri inaonekana kwamba atakabiliana naye katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu, baadaye e, makamu wa rais wa zamani wa Marekani Jo Biden ambaye hivi sasa ni mgombea wa kiti cha urais cha Demokrat ambayo bado e, hajapata uteuzi rasmi lakini uchambuzi ama uh, uh, utafiti mbalimbali mbali wa maoni unaonyesha kwamba yupo katika uh, hali ama uh, kinara ya yeye kuwa mbele kabisa kupata tiketi hiyo. Shauri la pili ni juu ya yeye kuzuia uchunguzi ambao umekuwa ukimkabili. Kwa hiyo, hayo ndio mashtaka mawili yanayomkabili rais uh, Donald Trump. Tutasubiri kuangazia kile ambacho kitajitokeza kutoka Washington DC. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa wote waliofanikisha matangazo haya. Usikose kujiunga nasi kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.