Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani. Natumai kwamba popote ulipo Jumatano yako ni nzuri kama ilivyo hapa kwetu, ikiwa tarehe ni 22 mwezi wa Januari mwaka wa 2019, nalo jina langu Harrison Kamau. Mimi ni Mkamiti Kibayasi, pamoja tunashirikiana ndani ya matangazo haya kukupatia habari moto moto, ikiwemo pamoja na burudani tuliyokuandalia kutoka studio namba 15 za VOA Express. Tuna habari kem kem, licha ya kwamba tutakusomea habari muhimu za dunia, vilevile vile tutakuwa na ripoti kutoka kule jijini Dar es Salaam, Tanzania. Je, baadhi ya viongozi wa upinzani wanazungumzia vipi taarifa au matamshi ya Rais uh, John Pombe. Magufuli hapo jana wakati akiwa katika ghafla dhifa ya chakula cha jioni na baadhi ya mabalozi na wawakilishi wa kimataifa, na kusema kwamba uchaguzi mkuu ujao Tanzania utakuwa huru na wa haki. Ah, kando na hayo, nchini Kenya, tahadhari yatolewa ku dhidi ya kirusi hatari kinachosemekana kutoka China cha Korona, na tutakueleza zaidi ni hatua zipi zilizochukuliwa dhidi ya kirusi hicho ambacho kinaogopwa kwamba huenda kikasafiri na wasafiri wanaotumia ndege. Vilevile tutakusomea yale yanayotanda katika mitandao ya kijamii. Tunapekua mitandao yote maarufu inayotumika na wasi wasikilizaji wengi, ikiwemo wewe unayetusikiliza hivi sasa. Tutachunguza Facebook, tutakwenda kule na kudokoa mawili matatu kutoka kwenye Twitter na Instagram, mm na je, ni hali ikoje nchini Tanzania baada ya idara ya mawasiliano ya TCRA kufunga baadhi ya laini za simu ambazo hazijasajiliwa? Wananchi wenyewe, wasikilizaji wetu, wamejimwaga kupitia mitandao ya kijamii na kuelezea maisha yamekuwaje tangu hatua hiyo kuchukuliwa, leo ikiwa ni siku ya pili. Yote haya ni ndani ya VOA Express, na kama ilivyo kawaida, VOA Express haiendi bila amuziki. Muziki kwa kweli utatanda pamoja na mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii naam. Basi moja kwa moja tuanze na ripoti yetu mpaka kule, uh jijini Nairobi nchini Kenya, ambapo kama ulivyodokeza hapo awali ni kuhusiana na virusi vinavyofahamika kwa jina la korona. Tunaambiwa kwamba serikali ya Kenya imewaeleza wananchi wake pamoja na wakazi wa Kenya kwamba imejiandaa vya kutosha kudhibiti virusi hivyo. Kisa na maana basi, Kennedy Wandera, tujuze je, yeah. Kuna hatari yoyote kwamba kirusi hicho kimeshafika hapo au ni kipi kinachoendelea? Uh, ni kweli mkamiti kwamba uh, jinsi maambukizi ya ugonjwa wa virusi vya corona nchini Uchina inavyoendelea uh, kuongezeka hapa Kenya kwa sababu Kenya ni nchi iliyo na uhusiano wa karibu sana na Uchina. Ndege ya Kenya Airways hu, hu, hu, hu hufanya safari nchini Guangzhou takriban, uh, mara tatu kwa kwa, kwa kwa kwa wiki. Kwa hivyo uh, tahadhari imetolewa kwamba uh, watu wanaotoka kule Guangzhou kuingia Nairobi, basi wanafaa uh, kuangaliwa, kufanyiwa screening ili wasiweze kuingia Kenya na virusi hivyo na sasa serikali ya Kenya kupitia Wizara ya Afya inaeleza kwamba inaeleza kwamba ina, ina, ina, ina, ina imeweka mkakati katika uh, angatua za Kenya ama Airports kuhakikisha kwamba mm. angalau kutakuwa na mikakati um, ya kudhibiti maambukizi yoyote kati uh, uh, nchini Kenya hususan katika viwanja vya ndege vya Nairobi. Na hivyo basi pia upo mkakati wa serikali kuhakikisha kwamba majimbo yote arobaini na saba yanakuwa na hiyo tahadhari ya kutozembea, wakati labda patakuwa na maambukizi aina yoyote ya coronavirus hapa nchini Kenya. Hebu tumsikilize Daktari Patrick Amoth ambaye ni mojawapo wa maafisa wa wizara ya afya anavyoeleza vyombo vya habari nchini Kenya. As a country to all the the our, our huyu you know, have... Daktari Yamose anaeleza kwamba Kenya imewatuma madaktari katika uh, maeneo kadhaa nchini Kenya katika uh, majimbo arobaini na saba na vile vile pia kuweka maafisa wake katika Uh, viwanja vya ndege nchini Kenya kudhibiti au kuendeleza e, mkakati wa uh, kudhibiti maambukizi yoyote au kuingia nchini Kenya virusi vya korona ambavyo vimeripotiwa kule Uchina kuku, kuwa na athari kubwa sana, na vilevile pia serikali ya Kenya inaeleza kwamba inawataka raia wake kuwa waangalifu, maanake Uh, ni, hivi ni virusi vinavyoambukizwa kutoka kwa mtu mmoja hadi mwingine, na hivyo basi iwapo mmoja basi atatoka Uchina na kuingia Kenya kupitia ndege ya Kenya Airways basi patakuwa na athari kubwa, kwa sababu ni maambukizi ya mtu kutoka kwa mtu mwingine. Wandera, uh, tunafahamu kwamba uh, Kenya hivi sasa inafanya safari zake hapo Nairobi kwenda Gwanzu uh, mara mbili kwa wiki. Je, uh, licha ya kwamba imetoa tahadhari kwamba imejimarisha katika kudhibiti uh, virusi hivi, je, kwa upande wa safari bado itaendelea kurusha ndege zake mara mbili uh, kwa wiki au inapunguza ili kuweza uh, kuhakikisha inaimarisha uh, usalama huu uh, wa afya zaidi. Mpaka sasa hamna ripoti yoyote inayoonyesha kwamba Kenya imepunguza safari zake za ndege kutoka Nairobi hadi Guanzuu mm. au kutoka Guanzuu kuingia Nairobi, lakini kwa mujibu wa, uh, wa, Uh, ripoti kutoka kwa wizara ya afya nchini Kenya ni kwamba wataendelea kutazama na kudadisi hali ilivyo. Basi patakuwa hapo na haja ya kufanya hivyo, huenda hatua hiyo itachukuliwa baadaye, lakini kwa sasa ni kudhibiti maambukizi yoyote kuingia Nairobi na vilevile kusaidia sana uh, viwanja vyan, vya ndege kuongeza ku, ku, ku, mkakati wa kudhibiti na kuendelea pia kuwachunguza ku, watu wanaotoka katika taifa la Uchina kuingia Nairobi vilevile, uh, vile pia wanasisiza uh, kwamba huu ni, ni, ni ni virusi ambavyo Uh, ni sugu sana na mm -hmm, jinsi ilivyoeleza zinaambukizwa kutoka mtu mmoja hadi mwingine, lakini pia wanaeleza kwamba ipo haja sana ya wananchi kuwa waangalifu, hata wale wanaoingia wanaotoka, wana uamuzi wa kuingia Nairobi pia lazima wapitie, uh, uchunguzi huo kabla ya kuingia Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera, na ni vizuri pia kukujuza msikilizaji kwamba hapa Marekani kesi ya kwanza ya kirusi hicho cha korona tayari imetangazwa katika kaunti ya Snohomish huko Washington State karibu na mji wa Seattle, ambapo inasemekana jamaa mmoja ambaye hajafichuliwa jina lake. Kwa mujibu wa idara ya magonjwa na kuzuia maambukizi ya Marekani, inasema kwamba jamaa huyu alienda kupata matibabu Januari 15, baada ya kutoka katika eneo la Wuhan huko China, lakini wanasema uchunguzi unaendelea iwapo ameambukiza watu wengine waliotangamana naye baada ya kutua Marekani. Shukrani sana basi, na sasa tuelekee mpaka kule, uh, nchini Tanzania. Uh, mwenzetu Georgi Njogopa yupo katika laini ya simu. Njogopa, jana jioni, Rais Magufuli alikuwa na uh, dhifa ya chakula cha jioni na mabalozi pamoja na wawakilishi wa mashirika ya kimataifa, na vilevile baada ya hapo walizungumza mambo kadha wa kadha, ikiwemo kwanza, uh, Tanzania nchi ya kidemokrasia na uchaguzi utakuwa huru na wa haki. Je, taarifa hii imepokelewa vipi na upande wa upinzani? Kumekuwa na mjadala na hisia tofauti kutoka hasa kwa upinzani kuhusu kauli hii ambayo ameitoa rais Magufuli kwa mara ya kwanza akizungumzia uchaguzi hadharani tena kwa wanadiplomasia, uchaguzi utakaofanyika Oktoba. Wanasiasa wengi wa upinzani wanatilia shaka namna utekelezaji wa kauli hii, kwa sababu wanajaribu kuyasoma mazingira ya kisiasa Wanasema bado sio rafiki na mazingira ya kufanya siasa kwa upinzani bado yanatangamizwa, lakini baadhi wanajaribu kuutaja uchaguzi wa serikali za mitaa uliofanyika Novemba, ambako wapinzani wa, wa, wa, walisusia kwa kile walichosema kukosekana kwa uhalali wa uchaguzi kwa kukiwa na mizengo mikubwa. Mathalani, kaimu msemaji wa chama cha wananchi CUF injinia Mohamed anaotaja uchaguzi wa serikali za mitaa kama kipimo mojawapo cha kuona kwamba uchaguzi ujao mkuu hauwezi kuwa huru na haki kama anavyosema. Fafanua zaidi. E, tunatilia shaka juu ya utekelezaji wa ahadi hii ya e, rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania, lakini ambaye pia ni mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi, na hii hasa inatokana na maneno ambayo wasaidizi wake wamekuwa wakiyaongea katika maeneo mbalimbali katika ziara zao, wanaonyesha wazi kufurahishwa na kile ambacho CCM imekifanya katika serikali za, katika uchaguzi wa serikali za mitaa e, mwishoni mwa mwaka jana. E, kitu ambacho tunafahamu kwamba kulikuwa kuna uporaji wa moja kwa moja wa, wa demokrasia kwa kuzuia uchaguzi kufanyika na hatimaye kujitangaza wagombea e, wa, wa, wa, wa, wa Chama cha Mapinduzi kwamba wamepita bila kupingwa. Sasa wasaidizi hawa na maneno yao, na kwa kuwa ndio washauri pia wa karibu wa mwenyekiti wa, wa, wa, mwenyekiti, wa e, Chama cha Mapinduzi ambaye ndio rais aliyetoa kauli hiyo, inatufanya tuwe na wasiwasi juu ya uwezekano wa kutekelezwa hayo. Pa, na, na ni msemaji wa chama cha wananchi CUF akitilia shaka kuhusu kauli ya Rais Magufuli, lakini pia kiongozi mmoja wa chama cha ACT Wazalendo ni katibu Doris nsema anasema kwamba hali ya kisiasa sio nzuri na wanataka kuwe mabadiliko ya katiba ili waweza kufanya siasa vizuri. Lakini pia vyama vya siasa vimekuwa vikidai marekebisho ya mpito ya katiba ya nchi kwanza tuwe na tume huru ya uchaguzi, pili tuweze kuhoji matokeo ya urais e, na yaweze kupingwa mahakamani, na tatu mshindi wa kura ya urais a amepata asil, zaidi ya asilimia hamsini. Kwa hiyo tunafikiri hizi ni kauli za kisiasa tu na hakuna nia ya dhati ya kufanya huo uchaguzi uwe wa amani, uhuru na haki, kwa sababu uchaguzi haufanyiki uh, ile siku pekee hiyo ya tarehe ishirini na tano wa Oktoba. Ni mchakato na mchakato wenyewe unaanzia kwenye uandikishaji e, kupata wale wagombea e, zile proses zote mpaka tunapofikia kwenye uchaguzi. Kwa hiyo ni muhimu uh, raisi akihakikisha hii michakato yote muhimu ambayo inatakiwa ifanyike tena kwa amani, uhuru na haki, imewekewa misimamo vizuri na imewekewa michakato mizuri na inaboreshwa kutokana na mahitaji ya wakati tuliokuwa nao. Asante, shukrani sana George Njogopa kwa ripoti uliotuletea hivi sasa, na pengine uh, tutaendelea kuwasiliana na wewe ili kujua zaidi katika matangazo yetu ya baadaye. Habari za dunia ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump leo hakuondoa moja kwa moja uwezekano wa kuweka vikwazo dhidi ya Iraq, lakini ameelezea kile alichokiita uhusiano mzuri na Iraq pale alipoulizwa kuhusiana na kuondoa majeshi ya Marekani nchini humo. Bunge la Iran lilipitisha azimio likitoa mwito kwa serikali ya Marekani kuondoa vikosi vyake nchini humo na kumfanya Rais Trump kujibu kwa kutoa vitisho kwamba Iraq itapaswa kulipia gharama ya kambi ya Marekani. Amesema kwamba vikosi elfu tano vya Marekani vitaendelea kuwepo Iraq na utawala wake utaamua kile kitakachofanyika hapo baadaye. Shirika la afya duniani WHO linafanya mkutano wa dharura leo kwa ajili ya mlipuko wa virusi ambapo vimeua watu tisa na kusababisha mamia kuugua kote nchini China na nje ya mipaka yake shirika hilo la afya linatafakari kuchukua hatua za haraka kwa mlipuko huo ambao umeanzia katika mji wa kati wa Wuhan, na kama inapaswa kutangazwa kuwa dharura ya ulimwengu ya afya. Idadi ya maambukizo yaliyothibitishwa yameongezeka mpaka kufikia 440 ikijumuisha wafanyakazi wa afya 15 na kusambaa kutoka Wuhan mpaka Beijing, Shanghai na jimbo la Guangzhou pamoja na Japan, Korea Kusini, Thailand, Taiwan na Marekani ambapo kulitangazwa maambukizo ya mwanzo katika jimbo la kaskazini la magharibi la Washington kuhusiana na kirusi cha korona. Katibu mkuu wa chama kinachotawala nchini Afrika Kusini ANC Es Magashule amesema leo kwamba shirika la ndege la Afrika Kusini linapaswa kubaki kama shirika la ndege la taifa, lakini kunahitajika kufanyika mabadiliko makubwa. Shirika hilo linakabiliwa na hali ya kufilisika baada ya serikali kushindwa kulipatia dola milioni 138 za dharura kufadhili uendeshaji wake ambazo ziliahidiwa wakati shirika hilo lilipoingia rasmi katika mkakati wa kunusuru kufilisika mb zi uliopita, shirika hilo la ndege linalomilikiwa na serikali hapo jana lilikatisha zaidi ya safari za za ndani 20 kati ya jiji la Johannesburg ambako ndio makao makuu ya shirika kwenda mji wa Durban na Cape Town baada ya Taliban kutangaza kwamba itaheshimu kusimamisha mapigano kwa siku saba mpaka kumi dhidi ya vikosi vya Marekani na kuahidi kufanya mashambulizi kwa vikosi vya Afghanistan, maafisa wa Afghanistan wanasema tangazo hilo la Taliban halitoi uhakikisho wa moja kwa moja na wanataka shauri hilo kuheshimiwa ikiwa ni kuendeleza kwa mazungumzo ya amani. Sadik, Sadik. Msemaji wa rais wa Afghanistan, Rais Ashraf Ghani aliwaambia wanahabari mjini Kabul kwamba uthibitisho wa Taliban wa kusimamisha mapigano kwa muda ama kabisa hautamaliza kabisa tatizo hilo. na kuambia kiashiria kamili kwamba wakati umefika wa barazani, kutoka VOA Express, jiji kuu cool la Marekani, Washington DC, ambapo swali la leo ama mjadala wa leo kwenye barazani tuliuliza, je, hatua ya kufungwa kwa baadhi ya nambari za simu Tanzania kutokana na kutosajiliwa kutaathiri vipi maisha ya kawaida na ya kibiashara nchini humo? Maoni yametumwa mengi mkamiti, na kuna baadhi pia ya wasikilizaji tulionao Tulio nao kwenye laini ya simu sasa hivi. Kwenye laini ya simu tunaelezwa kwamba Kalele yuko kutoka Tanzania. Hebu tueleze jina kamili Kalele, na uko wapi, toa maoni yako kuhusu swala hilo. Naam, naitwa Kalele, mjembe wa Igunga, Tabora. Kwa sasa nipo jijini Dar es Salaam, nchini Tanzania. Binafsi mimi naona kufungwa kwa laini hizo kutaleta athari kidogo kwenye swala zima la, kwa sababu makampuni ya simu yatapata hasara kidogo, japo ni msisitizo wa serikali ili kulinda watumiaji wa simu usije ukawa na utapeli na masuala mbalimbali. Kwa mfano, hivi karibuni tumekuwa tukipokea ujumbe mbalimbali kwamba hiyo pesa unatakiwa uitume kwenye namba hii na hili itatokea, jina fulani, ile namba yangu nyingine imeaibika. Kwa hiyo vitu kama hivyo nadhani itasaidia sana endapo kama watu wote watafanikisha zoezi la kusajili, na pale government ilipotangaza kwamba mwisho wa kusajili laini hizo ni mwisho tarehe ishirini mwezi Januari lakini naona baadhi ya laini zingine bado zinatumika hapo. Mimi nikaamini kwamba labda kwenye makampuni ya simu kuna wengine ambao wenye ushawishi serikalini wamewekeza hisa zao, wameogopa kwamba zikifungiwa hizo laini wanaweza wakapoteza mamilioni ya fedha, lakini ni imani yangu, sijajua, lakini labda wameanza kufungia baadhi yake alafu zingine zitafungiwa. Mimi naona serikali imefanya jambo jema. Ndio, wow. Sijajua, pengine inaweza ikawa inafanya makato mbeleni kwamba watu wanajisajili, alafu ukiweka salio kidogo inakatwa, unalipia mambo ya afya, unalipia mambo ya elimu, hayo yote hapo kizani. Lakini naona hili zoezi italeta athari kidogo kwenye maswala ya makampuni ya simu, kupata athari kidogo, kwa sababu wateja wake ni wengi sana ambao bado hawajasajili laini zao, ni kama watanzania milioni ishirini na ambao ah, yeah. bado hiyo huduma Dr... bado haijawafikia yeah. Dr... Nashukuru kwa maoni yako. Basi na Ndulu, kwa upande wako, ulikuwa una maoni gani kuhusiana na swala hili? Uh, kwa swala hili naona serikali yetu ni kama imekurupuka kidogo, kwa sababu ukiangalia tu hata namna jinsi, utaratibu jinsi ulivyoanza, haujaanza kwa maandalizi ambayo yamekamilika kwa sababu nina uhakika kabisa asilimia kubwa ya Watanzania wenzangu hawajapata zile namba za kitambulisho cha taifa, na zoezi hili haliwezi kufanyika kwa mtu ambaye hana kitambulisho cha taifa au namba ile ya kitambulisho cha taifa. Sasa ni vyema wangeangalia namna nyingine ya kuweza kuwasaidia Watanzania lakini vile vile, kwa upande wa serikali, mi naona ni kama itakuwa na hasara kulingana na mapato ambayo makampuni kampuni ya simu inaingizia serikali pesa, na hasara hii itakuwa sio kwa serikali peke yake, hata kwa sisi wa Tanzania wananchi wa kawaida. Huduma nyingi sana kwa kipindi hiki, kwa maisha yetu wa Tanzania tulio wengi, tunategemea simu hizi za mkononi hivi tunavyozungumza, biashara nyingi au mawasiliano kwa uhakika zaidi ni laini hizi za simu au ni simu kwa ujumla. Tuna tunatumia simu, tunatumia mitandao ya kijamii, nimelipa labda bidhaa, nimelipia sehemu fulani, natuma lile ile nani nanii, ile benki kwa njia ya WhatsApp au kwa njia nyingine ya mtandao wa kijamii. Lakini sasa kwa haya ambayo yanaendelea katika nchi yetu ya Tanzania, naona ni yani kwa kifupi ni kama jambo ambalo lina mkanganyiko na nikikumbuka kabisa no. kipindi cha nyuma no. ulikuwa, ulikuwa Hello? naam no, nakushukuru sana ndulu. Naona kwamba kwa kweli tunahitaji hata wakati mrefu zaidi kuzungumzia swala hili, maanake naona pia kwenye laini ya simu kunaye Sali Bonzali. Kwa sekunde chache tu toa wa mchango wako kwa eh, wakomii. Naitwa na Sali Bonzali. E, katika hili ambalo limefanyika hapa hivi karibuni hapa Tanzania, niseme tu wazi, hakukuwa na mawasiliano baina ya makampuni na mamlaka inayotitika inayo kufunga hizi laini, kwa sababu kama kungelikuwa na mawasiliano, watu ambao walikuwa wamejiandikisha na wakachelewa kupokea nanii namba zao ilikuwa ni vizuri makampuni kuwasiliana na mamlaka ili mtu anatumia ujumbe kupitia simu yake ya mkononi kwamba namba yako ime, imetumwa kwa message, ili anaenda moja kwa moja kwenda kujiandikisha. Lakini hii ukiangalia picha ya kwamba watu walikuwa wanamiminika kwenda kujisonga kwenye msururu, hiyo inaonyesha dhahiri kwamba haukuwa na mawasiliano baina ya kampuni mm -hmm. na mamlaka. Alafu kingine kitu ambacho ilikuja kuonekana ni hapa kwamba watu watakapofungia laini zao lazima kuna kodi ambayo ikuwa inakatwa vati, inakatwa kwenye laini hizi kuingia kwenye serikalini. Sasa tuangalie ni nani atakayeathirika. Mimi mm -hmm, nadhani ni hilo tu ambayo ilikuwa nataka nichangia. Asante sana, Sali Bunzari pamoja na wengine wote waliotoa mchango wao na wengine wengi walioandika ujumbe kupitia Facebook. Ujumbe unaonekana, na kama muda ungeruhusu kwa kweli tungesoma baadhi ya ujumbe lakini, sasa tuelekee kwenye kibao ambapo Ashli anasema na jienjoy ikubwa uhai na shukuru nao. Sijakufa, ila kuhusu mapenzi sitakisho imeakuta kukesha kesha mawazo mzongo. Staki tena kupigana pigana naokopa chongo. Staki tena mlemafu wakichwa kanifa magongo kutwa kulialia kutafika nyongo. Aml anasema anaenjoy ndani ya VOA Express. Haswa ndivyo mambo yanavyokwenda, msikilizaji. Matangazo yetu yanapatikana pia kupitia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Basi tukisonga mbele na taarifa nyingine zinazovuma ni kwamba Tanzania ni moja ya nchi kadhaa Harrison, ambazo huenda zikakumbwa na masharti maalum kwa raia wake kupewa viza uh, kuja Marekani. Ni kwa mujibu wa rasimu ambayo imeandaliwa na utawala wa rais Trump kuhusu hatua mpya za uhamiaji. Kweli kabisa ni kwamba Rais Donald Trump huenda wiki ijayo akapitisha marufuku ya kusafiri ambayo itazikumba nchi saba, nazo ni Tanzania, Sudan, Nigeria, Eritrea, Kazigistan, Belarus na Myanmar. Vyanzo karibu na suala hilo vinasema rasimu ambayo imeandaliwa itaweka masharti ya uhamiaji kwa nchi hizo, lakini sio marufuku ya moja kwa moja kwa raia wa mataifa hayo kuingia Marekani. Masharti hayo huenda yakawakumba maafisa fulani fulani wa serikali, kwa mfano, wale ambao wataomba aina fulani ya viza. Hata hivyo, rais Trump, katika mahojiano na The Wall Street uh, Journal akiwa huko Davos uh, uhudhuria kikao cha uchumi amesema kuwa kuna mataifa zaidi ambayo yatakumbwa na masharti maalum ya kusafiri kuja Marekani, lakini alikataa kutoa orodha ya mataifa hayo. Basi ni suala ambalo limeibuka na ambalo tutalifuatilia kwa kina kwa sababu ni ripoti ambayo ilikuwa imetolewa nafikiri mwaka uliopita, na sasa akiwa wakati yako Davos kwenye mkutano uh, sasa inaonekana tena Tanzania imewekwa kwenye orodha ya mataifa hayo. mm -hmm. Jambo ambalo kufikia sasa halijabainishwa ni kwa nini, na kiini hakijajulikana, maanake ufafanuzi haujatolewa, lakini kama taarifa ilivyosema, tutangoja wiki ijayo iwapo taarifa ya kina zaidi itatolewa kuhusiana na hatua hiyo kuchukuliwa na utawala wa Trump ni moja ya taarifa ambazo zimekuwa zikitanda kwenye mitandao ya kijamii. Hali kadhalika pia vilevile vile kwenye mitandao ya kijamii, suala ambalo pia linazungumziwa hivi sasa ni kuhusiana na virusi vya korona ambavyo vime vimekuwa uh, vimeleta mshtuo kwa wengi. Basi huyu hapa anajiita Mezedek, ye yeye anasema ah, kirusi hichi kwa kweli, naomba kisije Afrika, kwani kila kirusi kinachoingia kipya kinaikumba Afrika. Wacha kikae huko huko, na hao WHO wakutane waweke mikakati imara. Mwingine hapa Juma anasema kwamba sasa matatizo tuliyo nao afrika tayari tumeshindwa kuyadhibiti. Je, kirusi kikiingia nacho tutadhibiti vipi, ilhali hata njaa wengine wetu tunakumbana nayo. Robert yeye anasema kwa uh, kweli, Kenya imefanya vizuri kuanza kujiandaa kukabiliana na kirusi hiki bila shaka, basi kwa mataifa ambayo yana safari za ndege kwenda Uchina inabidi nayo yajipange kufanya vivyo hivyo. Basi ni hayo tu tuliyonayo kwenye VOA express hivi leo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau naitwa Mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kutusikiliza na tunakutakia usikilizaji mwema tulivu, popote pale ulipo.