Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Nduiman na mimi ni Khadija Riyami. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya leo, Ijumaa Januari 24 mwaka 2020. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na kati na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. kati ya yale utakayoyasikia wakati: tarehe 23 Januari ni siku ya kimataifa ya elimu. Nchini Burundi asilimia 42 ya mili, watoto wa shule wa umri ulio chini ya miaka kumi hawajui kusoma wala kuandika lugha ya taifa na lugha za kigeni. nini hasa sababu ya hali hiyo? Tatizo kubwa ni vile idadi ya wanafunzi shuleni ni kubwa mno, walimu hawezi kufuatilia wa, kila mwanafunzi idadi inapokuwa inazidi watoto sabini mia, hadi mia na hamsini. Katika ripoti nyingine, rais wa Kenya akubali kutetea hati miliki za wanamuziki na kuinua mapato yao. Wahusika wanasemaje? Pongezi kwa president kwa kutambua uwepo wetu sisi kama creative industry. Kiukweli hilo suala la royalties limetutesa ama limetusumbua muda mrefu. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya ya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha Hadija Riyami ya kusomea habari za dunia. Katika habari za dunia asubuhi ya leo, Jeri Nadla, Mdemokrat mwendesha mashtaka katika kesi ya kumwondoa madarakani rais wa Marekani Donald Trump, amesema hoja ya rais kuwa hawezi kuondolewa madarakani kwa matumizi mabaya ya madaraka ni upuzi usio na mfano. Nadla mkuu wa kamati ya sheria katika baraza la wakilishi. Jana ilikuwa ni siku ya pili kwa demokrat kuendelea kutoa maelezo katika kesi ya kumshtaki Trump katika baraza la Senate, ambapo maseneta mia moja wataamua kama rais ana hatia au la. Rais ambaye haoni viwango vyake vya madaraka anatishia nchi, Nadla amesema, akimshtumu Trump kwa matumizi mabaya ya madaraka, kulisaliti taifa na rushwa katika uchaguzi ni njama ambazo hazina msamaha. Mambo yote hayo, Nadla amesema kwa mujibu wa katiba ni uhalifu wa hali ya juu na hivyo ni vyema kuondolewa mamlakani. Ni makosa, ni makosa na kinyume cha sheria, Nadla amesema, na kuongezea kuwa marais 44 wa Marekani waliopita wangeshtushwa sana. Trump anashutumiwa kuishinikiza Ukraine kufungua uchunguzi wa rushwa kwa makamu rais wa zamani Joe Biden, mpinzani wake mkuu Mdemokrat katika uchaguzi ujao. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya Umoja wa Mataifa imeiamuru Myanmar kuchukua hatua zote ndani ya mamlaka yake kuzuia vitendo vyovyote vya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu wa Rohingya ambao wamekimbia nchi kuepuka msako mkali wa kijeshi wa umwagaji damu mwaka 2017. Uamuzi wa mahakama ulitolewa jana Alhamisi huko The Hague, ikiwa ni majibu kwa malalamiko yaliyowasilishwa Novemba mwaka jana na taifa la Afrika Magharibi la Gambia kwa niaba ya mataifa 57 wanachama wa taasisi ya ushirikiano wa Kiislamu, OIC, dhidi ya Myanmar wakishtumu kwa kukiuka azimio la mwaka 1948 kuhusu mauaji ya halaiki. Zaidi ya wa Warohingya laki saba walikimbia na kuvuka mpaka kuingia nchini Bangladesh Agosti mwaka 2017, kuepuka kampeni kali sana iliyoanzishwa na jeshi la Myanmar. Serikali imesema ilikuwa inajibu mashambulizi kwa vituo vya usalama vilivyoshambuliwa ambavyo mashambulizi hayo yamefanywa na wanamgambo wa Rohingya katika jimbo la kaskazini magharibi la Rakhine. Jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo inaadhimisha leo Januari, leo Januari 24, siku ya mabadiliko ya kidemokrasia nchini humo, ikiwa ni mwaka mmoja tangu Rais Felix Chisekedi kula kiapo kama rais wa tano wa DRC. Katika mji wa Bukavu, maoni ya wakazi yanatofautiana kuhusu utendaji kazi, uboreshaji wa maisha raia ya raia tangu Chisekedi achukue hatamu za uongozi. Kutoka Bukavu, Mitima de la Chance, ametuandalia ripoti ifuatayo. Mari Jean Kazunguzibwa ni mama wa nyumbani aliyependezwa na kauli mbiu ya Felix Tshisekedi wakati wa kampeni ya uchaguzi, kauli mbiu iliyosema taifa kwanza. Aliposikia kauli mbiu hii alitarajia mabadiliko ya haraka katika jamii nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mwaka mmoja baadaye anasema kwamba amekatishwa tamaa. Hali kwa jumla si nzuri, angalia mabarabara hapa pembeni yetu, hakuna namna. Mimi ni bibi wa mwalimu, lakini wewe ndio uangalie leo maisha inakuwa namna gani? Hakuna sababu ni kupikapika huku na huku tu, lakini watu wa serikali wanapokea, lakini ni ndogo ndogo sana. Nicole pia ni mkazi wa Bukavu anashotea kidole upungufu wa sarafu ya Franka za Kongo kuwa mojawapo ya chanzo cha hali ngumu ya maisha. watoto wetu hatuwalishe vizuri zaidi sababu ya sarafu ya dola dola imepanda kupita kiasi, dola imetuma hatupate chakula zaidi. Kiongozi wa chama cha Felix Tshisekedi UDPS hapa Kivu Kusini, Theodore Mseme, anahisi kwamba kuna kile kinachozidi kubadilika. Amebaini kwamba alipochukua madaraka Felix Tshisekedi alikuta nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo katika hali mbaya kiasi kwamba hangeweza kufanya kila kitu kwa mwaka mmoja. Mitima De La Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Kamati ya dharura ya shirika la afya duniani WHO imefanya maamuzi kutotangaza kwa mlipuko wa virusi vya korona ni dharura ya kiafya ya kimataifa, lakini kamati imeasihi mataifa kuwa katika hali ya tahadhari kwa ugonjwa huu ambao mpaka hivi sasa umesababisha watu 584 kuugua na watu 17 kufariki na unatarajiwa kuwa utaongezeka na kusambaa katika nchi nyingine. Uamuzi wa kutotangaza mlipuko wa korona si tishio la afya la ulimwengu haukuwa wa pamoja. Licha ya siku mbili za majadiliano makali, kamati ya utaalamu imegawanyika sana kuhusu uamuzi huu. Mwenyekiti wa kamati Didia Hussen anasema wale wanaopendelea kutangaza kwa tukio hili ni la dharura wameona kuhusu ongezeko la idadi ya kesi na ukubwa wa ugonjwa ambao unaleta wasiwasi mkubwa sana kwa watu. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amembeza kiongozi wa upinzani Juan Guaido kwenye mkutano wa hadhara mjini Karakas jana Alhamisi akimsema hasimu wake kwa kushindwa kumwondoa mamlakani. Mwaka mmoja uliopita, spika wa bunge Guaido alianzisha changamoto kwa mamlaka ya Maduro kwa kujitangaza ni kaimu rais, hatua ambayo imeungwa mkono na zaidi ya nchi hamsini, lakini licha ya awali kushawishi maandamano mitaani ili kumuunga mkono, akiungwa mkono na vikwazo pia vya Marekani dhidi ya utawala kasi ya Guaido imepungua katika nusu ya pili ya mwaka 2019. Maduro alichaguliwa tena rais mwaka 2018 katika upigaji kura uliosusiwa kwa kiasi kikubwa na upinzani na kuelezewa ulikuwa na dosari kubwa. Baada ya Guaido kuchukua wadhifa wa spika wa bunge Januari mwaka jana, bunge lilitangaza Maduro hakushinda kuchaguliwa tena. Katika jukumu lake kama spika wa bunge ambalo Guaido amedai kuwa na mamlaka ya kukaimu raisi. Mapema mwezi huu, Maduro amejaribu kuzuia majaribio ya Guaido kuchaguliwa tena kama spika. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yaendelea kufikia kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni habari kutoka huko Burundi. Jana Burundi ilijiunga na mataifa mengine ya dunia kwa kuadhimisha siku ya elimu. Wizara ya elimu nchini humo imetoa ripoti inayoonyesha kuwa zaidi ya asilimia 40 ya watoto wa shule wenye umri ulio chini ya miaka kumi hawajui kusoma wala kuandika lugha ya taifa ambayo ni Kirundi. Kadhalika hawajui kusoma au kuandika lugha za kigeni zinazofundishwa shuleni. Nimezungumza na mwalimu wa muda mrefu na mtaalamu wa elimu, Shekh Haruna Ngunduwiga, na nimeanza kwa kumuuliza nini hasa sababu ya watoto kushindwa kuandika na kusoma lugha ya taifa na za kigeni. Ndio, kuna mfumo ambao umeanzishwa mwaka elfu mbili na kumi na tatu wa shule ya msingi. Mfumo ulianzishwa bila maandalizi ya kutosha, ndio mono wangu, bila maandalizi ya kutosha na bila kwanza kuwa wameandaa walimu ambao kwa kweli watamgi hiyo hali ya kusema kuweza kuingana na hiyo hali na vifaa vya shule havitoshi, na hasa tatizo kubwa ni vile idadi ya wanafunzi shuleni ni kubwa mno, walimu hawezi kufuatilia wa, kila mwanafunzi na hasa wanapokuwa wanaangalika wanaanza kuandika na kusoma, idadi inapokuwa inazidi watoto sabini mia hadi mia na hamsini mwalimu mmoja kuweza kufuatilia mtoto ambaye anaanza kuandika kwa kweli ninamuomba kuutumia nguvu sana, na kuna watoto wengine nakuuta, mwalimu atapokuwa shuleni anafuatilia kama ile asilimia kumi au ishirini tu ya watoto, wangine wako wanacheza cheza tu shuleni. Na lingine ni vile hapa kwetu kwa kweli eh, tangu elfu mbili na tano wameanzisha kusomesha eh, somo la kwanza lugha nne kwa mpigo, lugha nne ikiwa ni Kirundi, Kiswahili, Kifaransa na Kiingereza. So, wanaanzisha kusome, kusomesha lugha nne. Mtoto ambaye hakuandaliwa vizuri na walimu hawakusomesha. Tuna walimu ambao kwa kweli wana ujuzi wa kutosha kuweza kufundisha hizo lugha, wao wenyewe wajui kuzizungumza, halafu wanakuja kuzifundisha. Ndio hasa tatizo kubwa. Vifaa kama vitabu havipatikani. Kama ulivyosema hali hii inaonekana tangu mwaka elfu mbili na tano, tangu serikali kuchukua hatua ya wanafunzi wa shule za msingi kusoma bila malipo. Uh, huoni kwamba wakati umewadia wa kuweza kukaa chini wa wadau wote katika sekta ya elimu, serikali, wafadhili, ili kukagua kwamba kweli, uh, sera hii ilifaa au imefeili? Kwa kweli naweza kusema kama kidogo tumechelewa juu, baada ya kumaliza miaka kumi na tano hatujakaa chini, ni kama vile tumechelewa. Lakini kwa vyote vile kuliko kushindwa kabisa, ni bora mtu afika amechelewa. Kuna umuhimu wa kukaa mbio, mbio kabisa, tukae pamoja e, wataalamu wa elimu, tujifunze kitu kinaweza kufanyika, na pia e, viongozi wa ngazi mbalimbali za elimu, hasa shule za msingi wapewe kwa kweli visomo vya kutosha, e, haya masomo ya kuendelea tunaita e, formation continue ili wajue vipi atavyokuwa wanajishika shuleni e, matatizo yakitokea ku shule utajua watatatuaje huku. Na wengine kwa kweli unakuta hali ilivyo leo wanaacha hivyo hivyo, hawaujue la kufanya, na wao wenyewe wamezidiwa kwa kweli. Kuna umuhimu tukae bila kuchelewa sana tena e, juu tukinyamaza baada ya miaka mitano kumi tutakosa kwa kweli viongozi ambao watakuwa na uwezo wa kuweza kuendeleza kazi mbalimbali katika nchi yetu, hasa katika nyanja ya elimu. Leo unamkuta hata mwalimu leo anamaliza chuo kikuu na huyo amesomea lugha, akifika shuleni anashindwa kuzungumza yeye mwenyewe. Sasa unapokuwa ameingia shuleni kufundisha kitu ambacho hana inakuwa ni vigumu. Wanasema hauwezi kutoa kile ambacho hauna we mwenyewe. Ni Shehe Haruna Ngunduwiga akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Bujumbura. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambayo inatangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Punde tu, Hadija Riami anakuletea habari zaidi za dunia. Baada ya wiki kadhaa za kuvurugika kwa huduma za usafiri wa umma, serikali ya Ufaransa inazindua rasmi sheria yenye utata ya mageuzi ya mafao ya uzeeni hivi leo Ijumaa, ambayo itakuwa ni mtihani kujaribu uwezo wa kukabiliana na upinzani wa vyama vya wafanyakazi na kuufanyia mageuzi mfumo wa kustaafu ambao unaelezewa ni mzuri Ulaya. Mabadiliko ya mafao ya uzeni ni hoja kuu kwa kampeni pana ya Rais Emmanuel Macron ambaye anaahidi kuifanya iwe ni endelevu zaidi kiuchumi na kibiashara. Lakini bado haiko bayana kama atafanikiwa wakati ambapo serikali nyingine zimeshindwa, na wapiga kura wenye hasira huenda wakafanya maamuzi kwa kiongozi huyo mwenye umri wa miaka 42 na chama chake cha Republic on the Move katika uchaguzi ujao. Serikali lidhani huenda wakafanya mageuzi bila tatizo, na hicho sio kilichotokea, amesema Jean Grossett, mkurugenzi wa Observatory of Social Dialogue mjini Paris, kundi la utafiti katika taasisi ya Jean Jaures Foundation anabashiri kuwa mafanikio ya serikali kwa mageuzi haya yatakuja kwa gharama kubwa. Wakati utawala wa Trump ukiongeza kikwazo kingine kwa wageni wanaokuja Marekani kutoka nje, sheria inawazuia maafisa wanaohusika na utoaji wa viza kuwazuia wanawake wajawazito kupata viza ya kuja nchini Marekani. Kanuni mpya za viza zimechapishwa jana Alhamisi na serikali ya Marekani ikiwa ni jaribio la kuzuia wanawake wajawazito kuja humo nchini kujifungua ili watoto wao kupata uraia wa Marekani. Kwa mujibu wa kanuni mpya ambazo zimeanza kutumika rasmi jana, maafisa wa kibalozi wanaweza kuwanyima viza waombaji kama wakiamini kuwa wanakuja nchini kwa sababu ya kujifungua lakini ili kuepuka kuwabagua waombaji, maafisa hao wanazuiliwa kuwauliza baadhi ya maswali ili kufanya azma ya mwombaji, hatua ambayo inaelezewa ni ngumu. Afisa kwa hakika anazuiliwa kumuuliza mwombaji kama ana azma ya kushika ujauzito au ni mjamzito, na kumuuliza kuthibitisha kama si mjamzito, amesema Sara Pias, mchambuzi wa masuala ya sera katika taasisi ya uhamiaji hapa Washington DC, na kuongezea kuwa kanuni mpya zinaweza tu kumhusu mwanamke ambaye mimba yake ni kubwa na inaonekana. naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio ya ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tuelekee sasa huko Kenya. Sekta ya burudani nchini Kenya inadaiwa kusimamiwa na mtandao wa wajanja ambao wa wamekuwa wakidhulumu wasanii, lakini sasa Rais Uhuru Kenyatta ametangaza kumaliza mawakala wasiofaa ili kuongeza mapato katika sekta hiyo hadi dola milioni ishirini kila mwaka. Mwandishi wetu wa mjini Mombasa, Josephat Kioko, ameandaa taarifa ifuatayo. Sekta ya burudani nchini Kenya ni miongoni mwa sekta ambazo zimekuwa kwa kasi zaidi. Sekta hiyo inazidi kutoa ajira kwa maelfu ya vijana, hasa wanamuziki na wasanii wengine. Lakini sasa, malalamiko yanayotolewa na wanamuziki ni kuhusu dhuluma wanazoshuhudia kutoka kwa wadau wengine walio ndani ya sekta hiyo. Kilio chao sasa kinaonekana kumfikia Rais Uhuru Kenyatta. Nataka kuagiza Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia kufanya kazi pamoja na wadau muhimu katika sekta hiyo kuhakikisha wanashughulikia malalamiko yote, hasa kutoka kwa wasanii. Hatutaki kusikia mtu anadhulumiwa kutokana na kile chake anachopata. Haki za umiliki ni lazima ziangaliwe kikamilifu, ni lazima walipwe ridhaa inayostahili. Desemba mwaka uliopita ilitia saini ya makubaliano na mipango imewekwa baina ya wadau wote katika mkataba huo. Nia yangu kubwa ni kuunga mkono sekta hii kupitia vigezo kadhaa. Moja, huduma zinazotolewa na wahudumu wanaofanya kazi kupitia mitandao ya kidijitali kama vile skiza na viusasa zitaondolewa. Tunataka kuona wamiliki halali wa kazi zao wakisajiliwa rasmi na serikali katika sajili ya kitaifa inayolenga kwa faidi moja kwa moja. Malipo yote kutoka kwa watayarishaji wa kazi zote yataelekezwa katika akaunti moja ya kitaifa katika Kenya Copyright Board. Kenya Copyright Board. Tamko la Rais Uhuru Kenyatta kutetea maslahi ya wasanii nchini Kenya limepokelewa kwa hisia tofauti na hasa shangwe miongoni mwa wanamuziki na wasanii wengine uwepo wetu sisi kama creative industry, kiukweli hilo swala la royalties limetutesa ama limetusumbua muda mrefu, sababu kazi tunayofanya ni kubwa, lakini kipato ni kidogo, artist anaishia kupata change, mimi nazitanga change. Kenya inasemekana kuwa na mashirika mengi tu yanayohusika na kukusanya pesa za wasanii, mara nyingi ikisemekana haziwafikii walengwa, lakini sasa sekta hiyo ya burudani imenawiri kwingineko kama ajira Msanii wa mziki wa rap Kevin Omondi, maarufu kama Homslow Montana, hivi majuzi alitambuliwa na serikali na kuahidiwa kuungwa mkono kutokana na ujuzi wake wa kutunga nyimbo zinazokosoa vijana. Achagan shika mik, hii ni kufunza vijana maadili mema na kuacha uhalifu. Mimi kama msanii mko kwa nini nisangazie mziki wangu usiwafikie wale vijana, kuwabadilisha maisha, wajiondoe kwa hiyo mambo na crime kwa sababu nikiwa pale mtaani watu unaona kama role model. Takwimu za utafiti zinaonyesha kwamba sekta ya burudani nchini Kenya inaweza kukusanya dola za Marekani milioni mbili kila mwaka, lakini sasa mkakati uliowekwa na serikali ya Rais Uhuru Kenyatta unanuiwa kukusanya hadi dola milioni 20 kila mwaka katika sekta hiyo. Kuna umri unapenda music, mziki umeenda ume shule Tanzania 75% youth they support music Kenya ni 45. Hii Kenya usipofunguka akili utalala njaa. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Asante sana Josephat Kioko kwa ripoti yako hiyo. Na sasa tuelekee huko Misri ambapo watunzi, watunzi na waandishi wa vitabu kutoka mataifa mbalimbali wamekutana mjini Kairo katika maonyesho ya vitabu ambayo lengo lake ni kuendeleza utamaduni wa kusoma vitabu. Maonyesho hayo yameandaliwa na baraza la, ka, la kitabu nchini Misri. Mengi zaidi na mwandishi wetu wa mjini Cairo, Shafi Mbinda. Kwa mwaka huu elfu mbili na ishirini, maonyesho haya ya kitabu ya kimataifa ya hamsini na moja tangu yafunguliwe, kinachoshuhudiwa hapa ni ushiriki mkubwa hasa kutoka kwa mataifa ya Kiafrika, na hii ni kuanzia kwa wanaotembelea mabanda vitabu mpaka kwa wauzaji wa vitabu hivyo ambapo mwaka huu nchi ya Senegal imepewa heshima kubwa katika kushiriki kwake. Na kwa upande wa nchi za afrika mashariki, Kenya imewakilishwa vizuri kwenye maonyesho haya kupitia vitabu vya Kiswahili. Muuza vitabu huyu kutoka nchini Kenya anatuambia namna alivyoweza kushiriki katika jukwaa hili na mapokezi aliyoyapata katika uuzaji wa vitabu vyake. Kwa majina anaitwa James Odhiambo, afisa mkuu mtendaji katika ch cha wachapishaji wa Kenya. tulipewa mwaliko na uh, Egyptian Book Council, wakatueleza tuje hapa tuoneshe mavitabu tuoneshe vitabu vyetu kwa wakazi wa Cairo, na sisi tukasema sawa, wacha tuje tuoneshe tuone vile tupo. Lakini kwa, kwa mshangao, nimepata wadau wa Kiswahili wengi sana, wanapenda Kiswahili kweli, mpaka nimeshangaa, surprised wa Cairo wapenda vitabu vya Kiswahili. nimebaki nazo vidogo Akii, nawaomba muje mwangalie vitabu niko nazo hapa B16. Wenzangu wa Tanzania wako hapa, wenzangu wa Ghana, wenzangu wa Nigeria, wa Eritrea na Wasomali, hao wote wa Afrika wako hapa katika. Ukikuja B16 mpaka B12 utatupata sisi wote, na tunaomba muje mwangalie vitabu tuko navyo mapema. Hivi karibuni, gavana wa jiji la Cairo Meja Generali Khalid Abdul Ali alitangaza kuwa maonyesho haya kwa mwaka huu yatakuwa ni aina yake, na hii ni kuanzia usafiri, usalama na majengo kwa ujumla. Kutokana na uzoefu wa James kwenye maonyesho ya vitabu mbalimbali mbali, hapa anaeleza tofauti aliyoiona katika jukwaa hili akilinganisha na maonyesho mengine aliyopata kushiriki. Nazasema kwanza, uh, ukumbi huu wa Cairo International Book Fair, Egyptian Exhibition ni mkubwa zaidi. Sijawahi ona Afrika kote. Nimetembea Afrika tena. Nimeenda, uh, South Africa tuko na Nairobi International Book Fair, lakini Cairo International Book Fair ni kubwa. Naweza sema hivi bila uteshi, bila nini. Uko karibu na Frankfurt kwa ukubwa kwake, na, na vitabu viko vingi kweli. Tukikuja hapa katika kitabu chochote unataka katika ulimwengu, nadhani unaweza kupata hapa, ukubwa. There is a lot assorted of books here that it is surprising presently surprising that there's a lot of books here. Maonyesho haya ambayo yanaendelea hapa mjini Cairo mpaka tarehe nne mwezi ujao yanafanyika chini ya anwani inayosema Misri ni Afrika iliyo na tamaduni mchanganyiko. Shafi Mbinda, Sauti Amerika, VOA mitaani <mimitation> Kenya imeripoti mfululizo wa visa vya walimu kushambuliwa na kupigwa au kufurushwa katika shule wanazofanya kazi, hasa shule za msingi na sekondari ambazo wazazi huchukua sheria mikononi mwao. Katika tukio la mapema wiki hii, eneo la Kitui, mashariki mwa Kenya, mwalimu wa kike aliuawa na mwili wake kuchomwa kutokana na kile kinachodaiwa ni matokeo duni katika mitihani ya kitaifa, kama wanavyoeleza wakenya kadhaa katika makala ya vio ya mitaani iliyoandaliwa na mwenzetu Josphat Kioko. Kwa majina anaitwa Kenedi, Kenedi Sakwa. Nimepata ripoti ambayo ni ya kuhuzunisha sana kusikia, mwalimu anauliwa na wazazi. Unawezaji huwa mwalimu na ilihali watoto wako wanafundishwa na huyo mwalimu, na huyo mwalimu labda watoto wake wako kwa hiyo darasa, wanafundishwa na mama yao, na kule nyumbani amewacha wazazi wake. Sasa hiyo chenye wazazi wamefanya si vizuri, kwa ndamana si mbaya, lakini tukwa sheria kakone zao haikunifurahisha, kwa sababu ule mzazi nimemwangalia vizuri kwenye mtandao e, nireka kama mama, sasa watoto kwa nyumba mentachi sana, hata mimi mwenyewe nikashangaa wewe ni makosa hiyo. Mara kwa mara wanafunzi wana, wanachoma shule za mabweni hmm. Mambo haya yanafanyika Kenya sana, unafikiri sababu zake ni nini? ni ushirikiano kati ya wazazi na walimu kukomesha haya maneno. Ni mwalimu na mzazi wakae chini, wasuluhishe hiyo shida yo mtoto. Kwa maoni yangu mimi, labda kama hiyo ishu imeshinda wazazi na mwalimu ia, yeah, serikali inaweza ingilia ndani. Yeah, kuna chifu anajua ya mambo ya mtoto akiharibika sana, kuna njia tofauti za kumchukulia yeah. Mi naona serikali ingetoa ile wale watoto wajeuri wale wenye anasumbua sana hata kukuwa e, na shule yao tuelekwa huko akasome afundishwa sasa na mapolisi huko, anaweza badilika badilisha ni mienendo zake. Naitwa Mirimu Mudheu. Na kulingana na vile nimesikia hiyo news kwa Radio Maisha, upande wangu mimi haikunifurahisha. Kwa sababu gani? Kama wazazi hawafai kuchukulia sheria mkono mkononi, hata kama hiyo shule ilikuwa iko chini ilikuwa ni wao, wakae chini wa discuss wajua watasaidiana vipi na, na wale na walimu, lakini wao wakachukulia sheria kumuua mwalimu ndo solo wameshaona. Na kulingana vile nimesikia ikitangazwa, pia mkubwa wa elimu magoa ameamuru hiyo shule kufu, kufungwa mpaka uchunguzi ujulikane na waliohusika katika hiyo kitu pia wakama, wakamatwe ndo wajue kama elimu itaendelea hapo ama haitaendelea. Kwa maoni yangu naweza kusema saa zingine huwa ni kwa wanafunzi, maanake kuna baadhi ya wanafunzi wanaweza kuwa walimu kweli ndio wanabidi kuwasomesha, lakini wao akili zao wa ziko pa aziko pale so kuanguka kwa mitiani sikumaanishi ti mwalimu ndo asomeshi. Siwezi sema kweti kufeli kwa mtiani ni kwa na kwa walimu, sana sana wanafunzi ndo wanachangia. Shida kama hii ikitokea, ni kwa wazazi tu, wakae chini na walimu wajadiliane, wajua watatoa solution gani kwa masomo ya wanafunzi wao, na kama ni kwa wazazi pia wasaidie kupitia kwao, wakae nao chini waulize shida iko wapi pale shuleni, tuwatatue vipi. Ni uchungu na huzuni tena sana maanake ameacha familia yake pia yeye kwake na pia wale watoto watakuwa na ile, kwa mama yetu aliuliwa na alikuwa ni mwalimu, na waliomua ni wazazi, itakuwa pia ni shomba wale watoto pale nyumbani. Tuwe na akili ya kufikiria mara mbili. Jina ninaitwa Quinta Chi, kwa utaluma nimekuwa mwalimu, na najua kudili na walimu pia shuleni, haswa kwenye watoto wangu anasoma. Kama kuna jambo ambalo linanikwaza, najua vile ninalia approach, na tunasuluhisha na walimu na linaisha. Vurugu zengine walimu wanachangia na kwengine pia wazazi ni wabaya, unapata performance ndio inaletanga shida ya kwamba tutaki mwalimu fulani tunataka mwalimu fulani, na hapo ndo wazazi wao wanachemka, ni kwa nini hii shule yetu haifanyi vizuri na shule zingine zinafanya vizuri? Pia watoto pia wanachangia kuanguka kwa mitiani. Walimu pia wanafaa wajue vile wanafaa wa approach hii toke pale mahali hiko uweze kupanda, unatoa suluhisho pia wewe. Alafu mimi pia nilikuwa naona hii system ya mwalimu mmoja kukaa kwa shule kwa miaka mingi itolewe kwa sababu ndo inazidi kuchangia. Au tulikuwa na mwalimu fulani na tulikuwa tunafanya hivi, na sasa tunaona mwalimu fulani, tunaona performance si nzuri. Sasa walimu pia wawekewe kiwango, ikifika baada ya miaka fulani wanatransfer, wanaleta mwingine, at least hatutapata hizi shida zenye zinaendelea. Shule kutoperform vizuri inategemea na yule ticha ambao iko pale. Manake ndio kama kiongozi ya wale walimu na, ni, ni walimu wale walimu ambao wako pale. Sasa yeye ndiye anastahili achunguze ni mwalimu yupo ambao wanaperform vizuri pale kwa ile shule, hasa ni jukumu lake mwenyewe ambadilishe alete mwingine wale ambao anafanya. Unajua ni sheria amechukua tu mikononi mwao. Naam. Hayo yalikuwa ni makala ya vioa mitaani. Sasa Khadija Riami punde tu anakusomea muhtasari wa habari za dunia. Jerry Nadler, Demokrat, mwendesha mashtaka katika kesi ya kumwondoa madarakani rais wa Marekani Donald Trump, amesema hoja ya rais kuwa hawezi kuondolewa mamlakani kwa matumizi mabaya ya madaraka ni upuuzi usio na mfano. Mahakama ya Kimataifa ya Haki ya Umoja Mataifa ya wa Mataifa imeiamuru Myanma kuchukua hatua zote ndani ya mamlaka yake kuzuia vitendo vyovyote vya mauaji ya halaiki dhidi ya Waislamu wa Rohingya ambao wamekimbia nchi kuepuka msako mkali wa kijeshi wa umwagaji damu mwaka elfu mbili kumi na saba. Kamati ya dharura ya shirika la afya duniani WHO imefanya maamuzi kutotangaza kwa mlipuko wa virusi vya korona ni dharura ya afya ya kimataifa. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amembeza kiongozi wa upinzani Juan Guaido kwenye mkutano wa hadhara mjini Caracas jana Alhamisi, akimsema hasimu wake kwa kushindwa kumwondoa mamlakani na hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba aliyofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diodoni Chubahiro, kutoka Washington DC Patrick Ndwimana na mwenzangu hapa Khadija Riami, kwa pamoja tuna wageni kuwatakia Ijumaa njema na kuanza vizuri wikendi.