Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Mambo vipi, mambo ni aje? Ndivyo wanavyosema baadhi ya watu, lakini popote ulipo, vipi ijumaa yako? Kutoka hapa Washington DC studio 15, hii ni VOA Express, nalo jina langu Harrison Kamau. Sawasawa, sawa kabisa, ndani ya nyumba hapa, msikilizaji, tayari, ikiwa ni kibaridi kwelikweli, saa mbili nusu za asubuhi hapa mjini Washington DC, hali kadhalika tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati, kumi na nusu jioni Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, nimekwisha jaa tele kama vile pishi la mchele, langu jina ni Sunday Shomari, na leo kuna vitu vingi kweli kweli kwa ni Ijumaa, msikilizaji, wanasema furahi day, ama sio? Kama mambo ya ijuma ya Ijumaa, kweli kabisa, tukiwa katika siku ya 24 20 mwezi ni wa Januari mwaka wa elfu mbili kumi na tisa kama alivyosema mwenzangu, mwaka wa elfu mbili na ishirini mbona sande <laughs> unalivuta <Kama> mwaka <wakunyuma> uliopita <kinu. laughs> mwaka wa elfu mbili na ishirini. Kumradhi, lakini kuna mengi ambayo tumekuandalia kuanzia Tanzania kuelekea kule DRC. Jicho letu pia linamulika mambo leo, bado kukiwa kuna cheche za moto kutokana na usajili wa laini za simu kule nchini Tanzania, Tanzania, na kwenye burudani tutakueleza mambo ya spoti ama hafla ambayo inafanyika usiku wa leo huko Mombasa nchini Kenya, ambayo mm -hmm, uh, hafla inafanyika ya usiku, pamoja na mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na tunapozungumza bila kupoteza muda, manake naona tuname Sadi. naona moja kwa moja tuelekee Tanzania ambapo tunaungana naye Dina Chahali. Dina Chahali, naona hapa mambo ya uchimbaji wa migodi, naona kampuni ya Barik, na kuna pia mikataba ama makubaliano ambayo yamefanyika kati ya Rais John Pombe Magufuli na kampuni hiyo. Hebu tueleze zaidi nini kilichojiri. Naam, kama ulivyosema, leo kumechiliwa kume, saini mikataba tisa ambayo kati ya serikali ya Tanzania pamoja na kampuni ya Barrick ambayo inamaliza mlolongo wa karibu miaka mitatu wa mgogoro wa manufaa ya madini hapa Tanzania. Kumbuka, uu mgogoro ulianzia kwenye swala la makinikia, alivyoingia Rais Magufuli akaanza kushughulikia na akashikilia makonteina kadhaa. Kwa hiyo baada ya hapo, imekubalika kwamba Tanzania na Barrick Gold ziingie katika makubaliano ambapo imeanzishwa kampuni ambayo inaitwa Twiga ambayo itashirikishwa sasa ita, itaingia katika huu uh, hu, uchimbaji Tanzania pia nayo ikifaidika. Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano uh, wa Afrika Mashariki Palamagamba Kabudi, yeye ndio muda wote amekuwa mstari wa mbele kuwakilisha serikali ya Tanzania katika kusaini au kufikia mwafaka wa makubaliano hayo katika sekta ya madini. Labda tumsikilize leo akizungumzia kwa kina ni nini ambacho kimefikiwa mpaka sasa hivi ambacho leo kimetiliwa saini. hisa zetu hizi asilimia kumi na sita hapa Tanzania zinaitwa undiluted, sio diluted. wale wenzetu wa nchi nyingine za Afrika Mikat, asilimia zao hizi hisa zao ni diluted. Maana yake kila huyu mwanahisa mkubwa anapoongeza mtaji wake, na yeye asilimia inashuka, kama hata nunua hisa kwa kulipia. Sisi kila akiongeza mtaji wake, sisi bila kulipia ni asilimia yetu kumi na sita ya mtaji huo mpya. Asante sana Dina Chahali, tumesikia mambo mazito ya undiluted. <laughs> Dina Chahali, ueleze kidogo. Ay, bambu, haya mambo <laughs> ni mazito sana Dina. Mambo <laughs> ni mazito, lakini Dina unaweza kugusia kidogo ma pia ameshuhudia hua utiaji sahili kwa kweli, katika siku ambazo tulimwona rais ana furaha ni leo ambapo kweli anasema kwamba ilikuwa ni kazi ngumu kuishinda au kujadiliana na kampuni kubwa kama ya Barrick, hii ambayo ina, ina mtaji mkubwa ulimwenguni. Lakini hatimaye amesema angalau sasa tunaweza kufaidika na hapo. Pia nafasi akatumia nafasi rais Magufuli akasema wana Tanzania haina uhasama na wawekezaji, Tanzania inataka pia ifaidike katika rasilimali zake ilizo nazo. Kwa hiyo hilo ndio kubwa waliokuwa wanalitaka, ili kufanya mapinduzi katika sekta ya madini, lazima tumsikilize rais Magufuli. We imagine kutoka kwenye share ya zero mpaka ukapate 16% lakini pia faida itakayokuwa inapatikana ni 50-50. Ni ushindi mkubwa kwa maendeleo yao, lakini ni ushindi mkubwa kwa pande zote mbili, kwa upande wa Bariki na kwa upande wa serikali ya Tanzania. Napenda kuhakikishia Bariki na wawekezaji wengine kote duniani, Tanzania is the best place for investment na hasa kwa sababu Tanzania is a rich country and it's true that we really need to share this on the win-win situation. Naam, tumemsikia Rais Magufuli akizungumza. <laughs> Dina Chahali, ni ushindi wa hali ya juu sana, eh, kuweza kufikia hizo asilimia. Lakini sasa Dina Chahali, gusia tu kidogo hapa kwamba sasa mikataba ni tisa, ni mikataba mingi, pengine mabadiliko hasa makubwa ni yapi? Naweza kugusia kwa kifupi tu, tofauti na miaka ya nyuma. Mabadiliko makubwa ni kwamba kama walivyomsikia rais hapo kwamba serikali ilikuwa haipati chochote katika uwekezaji katika madini Anasema kutoka zero, ilikuwa sifuri. Kwa hiyo sasa serikali ikataka sasa na yeye ipate faida. Faida nyingi ilikuwa inakwenda kwenye makampuni ya madini. Kumbuka kama nilivyokuambia pale awali, makontena yale ya ya ya ambayo Tanzania ina hisa ya asilimia kumi na sita ambayo ilikuwa haina hisa hata kidogo. Kwa hiyo swala ni hili, kutoka nope, sifuri mpaka kumi na sita. Sawa kabisa na ukigusia tu kidogo makinikia, kuna wengine yes, pengine hawaelewi unaposema makinikia ni kitu gani hasa? Makinikia ni ule mchanga ambao unabakia una, una, una baada ya kuchakatwa madini kwa hiyo so, unakuwa unakuwa tu bado una, una madini mengi ndani. Lakini mara ya kwanza ilikuwa ni kwamba ule mchanga unachukuliwa unapelekwa nje ya nchi, na leo amesema tulikuwa tunaadimisha kwamba lile ni mchanga. Lakini kwa nini, kama ni mchanga, kwa nini usafirishi upelekwa huko? Kama ni mchanga, tunaweza ukachukua mchanga wowote. Kwa hiyo so, ule mchanga ulio unabakia kwenye madini pale ulikuwa na madini mengi ambayo yanabaki, ambayo yana faida nyingi tena, ambayo zilikuwa zinaenda kwenye hayo makampuni ya madini. Kwa hiyo hilo swala sasa hivi halitakuwepo, kila kitu kitazungumzwa. Asante sana Dina cha hali kutoka kule nchini Tanzania. Ee, muda wetu nakimbia, tutaendelea kufuatia swala hilo kama moja kwa moja. Hadi DRC, mwaka mzima ama mwaka mmoja umemalizika tangu rais, uh, rais Feli Chisekedi kuingia madarakani, na tunaye Salei Mwana Milongo kwenye laini ya simu. Kumekuwa na changamoto nyingi na pia kumekuwa na mafanikio tangu alipoingia madarakani. Hebu tueleze taswira ilivyo ndani ya DRC sasa hivi. Kwa kweli, kwa ujumla, kamao ni kwamba kumekuwa na mafanikio ya mabadiliko hayo ya kisiasa, kwa sababu wakongomani wengi walikuwa wanahofia hofia kwamba eh, baada ya uchaguzi huo kutakuwa na umwagikaji wa damu, lakini hakukutokea na hilo, na mwaka mmoja baadaye tumeanza sasa kuona kile kilichoepukika wakati wa uchaguzi kwamba kimeanza kudhihirika yani tofauti baina ya viongozi wa, wa, ambao wamekuwa kwenye serikali ya, ya, ya muungano yani tuseme vuguvugu la front commun pour le congo fcc aliyekuwa rais joseph kabila na lile la uh, cap pour le changement cash la uh, rais wa hivi sasa uh, felix tshisekedi tofauti zimekuwa nyingi kabisa Sale Mwana Milongo, kumekuwa na tatizo la Ebola, kumekuwa na matatizo ya usalama hasa katika eneo la mashariki mwa DRC. Kuna lolote limezungumziwa? Kwa kweli, ni kumekuwa na kikao cha baraza la mawaziri ambacho kimeitishwa na Rais Tshisekedi aliyerejea hapa nchini uh, usiku wa kuamkia leo akitokea huko uh, uh, uh, Davos, eh, Uswisi pamoja na London, ambako alihudhuria mkutano ya kiuchumi na vilevile mkutano wa um, Uingereza na viongozi wa Kiafrika. Kwa hiyo uh, baada ya mkutano huo ndio tutajua uh, nini ambacho wamezungumzia wenyewe ama serikali imeelezea kuhusu mafanikio ya mwaka mmoja. Lakini juhudi za kupambana na makundi huko mashariki zimekuwa nyingi na hata huko uh, uh, kwenye vita dhidi ya Ebola pia ni nyingi. Salehe, kuna ujumbe ama neno lolote tamko kutoka kwa afisa yeyote yule wa serikali? Ndiyo, ndio uh, kulikuwa na tamko ambalo ni spika wa bunge aliweza kumtaadharisha ta, ta, Rais Felix Tshisekedi katika uh, kauli yake ya kutaka kwamba uh, ikiwa atazuiliwa kukamilisha majeuzi ataweza kulivunja bunge, na kwa kweli spika wa baraza la bunge Janine Mabunda hakusita kuweza kujibu kama jinsi alivyoelezea. Il faut pas jeter des articles de la constitution en patur... Sio vyema kukeuka vipengee vya katiba kutokana na masilahi ya kisiasa. Katiba imeweka masharti kadhaa kabla ya hatua ya uvunjaji wa bunge. Miongoni mwa masharti hayo ni kuweko na mzozo uliodumu baina ya bunge na serikali. Kwa sasa hakuna tatizo lolote baina ya bunge na serikali yetu. Now... okay. Nam, nashukuru sana. Naona muda kwamba salena unakimbia kwa kweli, lakini kabla ya kutamatisha, ningetaka tu kidogo hapa tusikie baadhi ya wakongomani ama watu wa Kongo wanavyosema kuhusiana na maadhimisho ya mwaka moja tangu utawala wa Tisekedi. Ni mara ya kwanza wanaona rais anaacha madaraka na angali anakuwa senateur a vie. Siku ya kukumbuka gisi Wakongomani walijinyakulia ushindi katika mikono ya Bwana Kabila alikuwa hataki kupana ma madaraka. Tunafurahi sana sisi wanachama ya PPRD ni Joseph Kabila Kabange tunampigia eksanti kwa kuwa waliacha madaraka bila vita, bila ugomvi, kwa amani na watu wote mpaka leo wanafurahi mwaka mmoja hiyo kabisa. Kwanza inapita ni ushindi kwa peple ya Kongo. Wakati mmoja watu wanajiuliza kwa nini Joseph Kabila anaweza kukubali kusema aache mamlaka kwa upinzani? Ni mfano mzuri kwanza kwanza, hasa sisi wa vijana ambao ametufunza. Basi hongera kwa Rais Tshisekedi na wakongomani wote. Kutoka hapa VOA, sasa tupate habari nyingine za dunia. Habari za hivi punde zinasema kwamba wizara ya afya ya Uganda imethibitisha kuwepo kwa mlipuko wa homa ya manjano nchini humo, kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa na Chip Reports. Tangazo hilo ni kufuatia uchunguzi uliofanywa kwenye wilaya ya Bulisa magharibi mwa nchi. Kulingana na waziri wa afya wa Uganda Jane Ruth Aseng, kesi ya kwanza iliripotiwa Novemba mosi kwenye hospitali ya wilaya ya Bulisa, na kufikia tarehe 10 Disemba ilithibitishwa kwamba mgonjwa alikuwa na ugua homa ya manjano. Baada ya hapo wataalamu walichukua sampuli za damu kutoka kwenye mke wa mgonjwa huyo ambazo pia zinaonyesha kuwa na maambukizi. Wizara hiyo imesema kuwa imeomba msaada wa chanjo kutoka kwa shirika la afya duniani WHO. Waziri Yaseng amesema kuwa hii ni mara ya nne ambapo taifa hilo inashuhudia maambukizi ya ugonjwa wa Yellow Fever ambao sawa na malaria inaambukizwa kupitia mbu, huku dalili zake zikiwa pamoja na joto la mwili, uchovu, kuumwa kichwa, kutapika damu, kuharisha pamoja na macho yenye rangi ya njano kwa hakika tutakuwa tukiendelea iwapo taarifa zaidi kuhusiana na maambukizi hayo ya Yellow Fiva huko nchini Uganda. Basi shirika la chakula duniani FAO limesema kwamba wimbi kubwa la nzige wa jangwani wanaoendelea kuenea katika ukanda wa Afrika Mashariki limesababishwa na mabadiliko ya hali ya hewa na huenda wadudu hao wakasababisha janga kubwa katika siku za usoni. Wimbi hilo la nzige linaloendelea kuvamia Kenya ndilo kubwa zaidi ndani ya kipindi cha miaka sabini na FAO imeonya kwamba huenda wadudu hao wakasababisha upungufu mkubwa wa chakula. FAO inasema kwamba mabilioni ya nzige hao ambao walitokea Ethiopia na Somalia huenda wakaongezeka kwa zaidi ya asilimia mia tano kutokana na ongezeko la joto iwapo hawatakuwa wamedhibitiwa kufikia mwezi Juni. Tume ya kitaifa inayoshughulika na, na masuala ya afya nchini China imesema hii leo kwamba kufikia sasa watu wasiopungua 25 wamefariki dunia kutokana na ugonjwa wa coronavirus. Aidha, tume hiyo imesema kuwa kufikia sasa visa vilivyothibitishwa vya watu walioambukizwa virusi hivyo ni watu wapatao 830. Shirika serikali ya China imetangaza kufungwa kwa miji kadhaa iliyo kwenye hatari kubwa ya kuenea kwa kasi kwa virusi hivyo katika hatua ya kipekee ya kujaribu kuudhibiti ugonjwa huo. Maelfu ya watu wanaomuunga mkono mwanasiasa na kiongozi wa kidini wa Kishia Moktada Al Sadir wamekusanyika hivi leo katika mji mkuu wa Bagdadi nchini Iraq kwa mkutano wa hadhara wakiwataka wanajeshi wa Marekani waondoke nchini humo mara moja. Haya yanajiri huku hali ya usalama ikiendelea kuongezeka kufuatia shambulizi la droni lililotekelezwa na Marekani nchini Iraq na kumuua jenerali wa kijeshi wa Iran Kasim Soleimani mapema mwezi huu. Muktada Al Sadir, ambaye chama chake kilishinda viti kadhaa katika uchaguzi wa bunge mwezi Mei mwaka wa elfu mbili kumi na nane, ameitisha maandamano ya watu milioni moja kushinikiza Marekani kuondoa wanajeshi wake. Miondoko ya Ijumaa ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com, na vilevile asante kwa wote ambao wanapata wa kupitia mtandao wetu wa Facebook. Mambo ya jicho, sawa kabisa. Ikiwa leo basi ni Ijumaa, tuelekea kwenye jicho letu, ambapo mwenzetu Rahab Fred kutoka kule nchini Tanzania amezungumza na afisa mwandamizi mkuu wa mamlaka ya mawasiliano nchini humo TCRA. Msikirize. Ni wakati wa jicho letu. Mwenyeji wako leo ni mimi Rahabu Fredi. Nipo hapa na afisa mwandamizi mkuu wa mamlaka ya mawasiliano Tanzania, TCRA Semu Mwakianjala. Kubwa tunalozungumza ni swala hili linaloendelea hapa nchini la usajili wa simu kwa njia ya alama za vidole, lakini unatakiwa pia kuwa na namba kutoka mamlaka ya vitambulisho vya taifa NIDA. Lengo hasa ni nini? Lengo kuu la serikali kusajili hizi laini kwa mfumo wa alama za vidole ni kwamba kuna umuhimu wa kuboresha usalama kwa watumiaji wa hii mfumo, kwa sababu idadi kubwa ya wananchi walikuwa wameumizwa sana na wizi wa mtandaoni, utapeli na ulaghai, na ulaghai, na usajili wa alama ya kidole, pengine kwamba kwa nini wanasajili kwa alama za vidole, sababu kuu ni kwamba alama yako ya vidole ni utambuzi wako wewe peke yako. Hakuna mwanadamu yeyote duniani ambaye anaweza kufanana na wewe. Kwa hiyo, hii ina maana kwamba huo ni usalama wa uhakika zaidi kwako, hata wale wezi wa mtandaoni na matapeli sio rahisi kukufikia. Kwa hiyo, ili uendelee kutumia hii mifumo ukiwa na uhuru, hakikisha unasajili kwa huu mfumo ambao duniani unajulikana kwa usalama zaidi. Tutajihakikishiaje kwamba kila mmoja ataingia kwenye huu mfumo rasmi? Ni swala la wananchi kuchukua hatua za kupata namba ya kitambulisho cha taifa kutoka NIDA na kuthibitisha usajili wao kwa kutumia alama za vidole. Bahati mbaya tu ni kwamba ilipofika tarehe 31 Disemba 2019 idadi ya wananchi ambao walikuwa wanamiliki namba kutoka NIDA lakini hawakuweza kwenda kusajili upya laini zao ilifikia milioni saba. Miezi minane yote ana namba nyumbani, lakini hataki kwenda kusajili upya. Tunawashauri wananchi wazingatie maelekezo muhimu yanayotolewa na serikali kwa ajili ya faida yao wenyewe, ili wasiumizwe kwa, ku, kwa kuibiwa kutapeliwa na kulagaiwa na hao wawezi wa mtandaoni. Sraa mmekuwa wakali kwa sasa kuhusu huu uhalifu wa mitandaoni ikiwemo lugha chafu, wizi huo mbali tu na huu usajili wa mpaka kitambulisho cha NIDA. Kwa kiasi gani pia mmefanikisha hilo? Kwa kiasi kikubwa tumefanyikisha hili, kwa sababu hata ukiangalia sasa hivi zile jumbe zile za kwamba e, ile laini imeharibika, hizo hera tuma kwenye namba hii, zimepungua kia, kiasi kikubwa sana kwa mfano kule Katavi walikamatwa watu karibu ishirini e, Mwanza wamekamatwa wengine kumi na nane sasa juzijuzi hapa juzi kijana mmoja miezi minne iliyopita amefikishwa mahakama ya hakimu mkazi Kisutu amekamatwa na, akiwa na laini za kiharifu mia sita ishirini na tano na alifanyikiwa ku, ku, ku, kuwaibia wananchi milioni ishirini na nne kwa kuwatumia jumbe za kwamba ile laini imeharibika. Sasa hao watu wengi wako ndani sasa hivi. Shukrani Semu Mwakianja la afisa mwandamizi mkuu kutoka mamlaka ya mawasiliano Tanzania TCRA kwa kuwa nasi leo hapa kwenye jicho letu. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Sasa Sunday, hebu kidogo, hebu kidogo Lazima sasa mtu asajili kwa alama ya kidole, sio? Bila shaka, maanake nilivyoelewa ni kwamba wengine bado wameshajiandikisha na kwa kitambulisho, lakini kama sasa haujaweka alama ya kidole, inaonekana inahesabiwa kwamba bado hauko kwenye, kwenye mfumo, au sio? Uh, sasa pale itakuwa ni kibarua, kibarua itakuwa <laughs> ni kibarua lakini, natumai kwamba ni jambo ambalo basi kila siku unasema kwamba VOA Express haikuendi bila nini, haiendi bila ngoma <laughs> au bila muziki au bila vitu vizito vizito. Sasa vizito leo nini, vitu vizito vya leo, kamao jamaa aitwa Mario ana sauti moja, sio mchezo. mambo ni, ni? Kitu, aya, pata vitu msikilizaji <laughs> soati kabisa hiyo ya yeah. Mario mskilizaji, kama u namuna natikiza kichwa hapa taratibu, akizungusha mambo, anasema sio mchezo ndani ya studios za VOA Express hapa jijini kuu la Marekani, Washington DC. Mpaka baridi inakuwa imepungua, kama unasahau kama kuna baridi. Nakwambia ndio mambo ya Ijumaa, lakini bado hatujamaliza mambo ya Ijumaa kama hatujapata mambo ya burudani na mambo yalivyo, na moja kwa moja tunaelekea huko Mombasa. Josephat Kioko, karibu sana kwenye VOA Express, tueleze, ulikuwa umenidokezea kwamba kuna mambo ya soya, yaani sportsman of the year awards. Nini kinachoendelea Josephat Kioko? Umejaa tele, karibu ndani ya nyumba Asante sana Shomari. Hii ni mara ya pili kwa mji wa Mombasa, mji wa kitalii, kuandaa hafla hii ya kuwatawaza wanamichezo bora wa Kenya, mwaka wa pili mfulizo. Mwaka jana Januari walikuwa hapa na sasa wako hapa. Hizi ni tuzo ambazo zimefanyika karibu miaka ishirini sasa, mm, na eh, wale wamefanya vyema zaidi mwaka elfu mbili kumi na tisa watabainika usiku wa leo maanake watu wamewasili hapa, wanamichezo kutoka maeneo mbalimbali, mabingwa wa dunia. Kwa mfano taji la mwanasoka ma, ma, mwanamichezo bora wa kiume, wanatarajia ushindani mkali kati ya mwanasoka wa Harambee Stars Michael Odunga aliyewakilisha katika Afcon kufunga mabao, na pia eh, Eliud Kipchoge aliyekimbia muda bora zaidi duniani eh, pia kuna wanamichezo wa kike. Kwa mfano Helen Obiri ni mwanariadha kuna wale wamesaidia timu ya voleboli kushiriki kuku, kufuzu kwa Olimpiki. Hiyo timu ya wanawake ya voleboli ya Kenya uh, imemalikia ime, strikers nayo imesemekana mm, in, ina nafasi nzuri ya kushinda. Upande wa wanawake mashirika ya michezo yapo pia yameorodheshwa. Chama kilichofanya vizuri zaidi katika uh, usimamizi bora wa michezo watabainika leo, na pia makocha ambao wanaonekana kufanya kazi nzuri zaidi katika kipindi hicho cha mwaka mmoja na Eh, nimekudokezea hapo katika taarifa hiyo kwamba mgeni rasmi ni mwanasoka mstaafu wa Nigeria Super Eagles, Victor big peba unakumbuka alicheza kule monaco borussia dortmund akacheza michezo ya olimpiki hayo ndio mambo ya yako hapa mombasa ni mambo mazito kwelikweli maana namkumbuka ikipeba miaka yake akicheza world cup 994 hali kadhalika 98 akiwa na wataalamu wenzake na sunday ulise daniel mokachi Celestini, baba babayaro ile timu ilikuwa ni hatari kwelikweli <laughs> nimefanya naye mahojiano amezungumza kwa lugha ya Kiingereza na akasema ana raha sana kurejea Kenya kwa mara ya tatu. Mara ya kwanza alipofika alikuwa kijana barubaru ba, ba, baru, na moja moja mwaka wa tisini na saba mm, na mwaka huo akaenda akawa mwanasoka bora zaidi hapa Afrika. Swali so, nimemuuliza ni kama aliathiriwa na ubaguzi wa rangi ula, akasema ubaguzi wa rangi, wa rangi akicheza Ulaya. Akasema ubaguzi wa rangi utaendelea, wanaofanya hivyo ni watu wachache wale wahuni tu, lakini mpira wa Afrika, waafrika watazidi kutamba mbele. Sasa katika tuzo za leo, nimezungumza na waandaaji na shabiki mmoja ambaye kikubwa ni kumwona Victor Ikpeba. Kwanza tuzungumze na msimamizi anayehusika na mawasiliano katika Soccer Awards, James Waindi. Maandalizi ya yako poa kabisa. Mwaka huu utakuwa ngumu kidogo, maanaake ukiangalia Eliud Kipchoge alikimbia under 2 hours, ukiangalia Bridget Kosgei pia li break record ya wanawake marathon. Hiyo record ilikuwa ilikuwa held na Paula Radcliffe miaka 16. Kwa hivyo tuna ngoja tu tujue, kuna michezo mingine pia, kuna michezo mingine kandanda. Olunga hmm. Uliona vile hame, amejaribu, amefunga mabao nyingi sana kule Japan, alisaidia Rambe Stars, amekuwa Afcon. Raundi ni tight. Mgeni mweshimiwa Victokpeba, Africa Football of the Year 1997, ukikumbuka, amechezea Monaco, amechezea Borussia Dortmund. Kwa hivyo jina kubwa ni inspiration kwa wachezaji wetu hapa. Mimi nimefurahi sana, huu mchezaji nilikuwa nikimwona kwa TV, hata leo amefika hapa kwetu Kenya, nimemwona na macho yangu, tukae naye atupatie mawaidha yake. uh -huh. Mimi sikuamini wala sikuwa na ndoto kama hiyo mchezaji kama Victor Ikpeba afike hapa Kenya kisha Mombasa, hata nimemwona mwenyewe na macho yangu Haya, Josephat Kioko, nashukuru sana kwa taarifa nzuri hiyo. Tunawatakia wanariadha bora zaidi kupata ushindi wakati wa tuzo hizo za SOYA ama Sportsman of the Year awards zitakazofanyika usiku wa leo jijini Mombasa. Sawa sawa kabisa. Basi kama muda nao unakimbia, maliza maliza kuangalia yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii, kabla ya kukamilisha haya. Mmoja hapo kwamba kuna swala la watu rastaman, wanasema rastaman kule upande wa Malawi, ushindi mkubwa jana, uh, juzi. Mahakama Kuu imethibitisha kwamba sasa imewaruhusu wanafunzi wenye rasta wanaweza wakahudhuria shule, baada ya kuwasilishwa kwa kesi moja iliyowasilishwa na mzazi ambaye mtoto wake alifukuzwa shuleni kutokana na kwamba alikuwa na rasta, naye mama yake pia ni mrasta, na kesi hiyo iliwasilishwa na mama huyu anaitwa Ras nani anaitwa mama yake yule mtoto? Mtoto anaitwa Makenda na mama yake anaitwa Mbwewe, Ras Mbwewe. Sasa wameshinda, na sasa kilichoko ni kwamba leo Malawi kulikuwa na sherehe azikai kama sherehe, sherehe za kukata na shoka kutoka kwa warasta wakisema kwamba ni ushindi wa siku nyingi Shereka, kwamba ubaguzi wa nywele ama kuwa na dreadlocks. Anatamba kweli kweli mtoto wa miaka kumi na tano huyu kwenye, kwenye michezo ya tenis, baada ya kwenye Australian Open kumwangusha mshindi mtetezi Naomi Osaka, hali kadhalika Serena Williams kupigwa na Qiang Qiang wa China. Mambo ni mazito kweli kweli katika mpande huo, watu wakizungumza sana katika masuala hayo ya tenis. Jina langu Harrison, kama langu jina Sunday Shomari.