Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika Bita Bend, 19, 22, na 31 Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa, na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sunday Shumari. Tutawaletea maswali na majibu na vije mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa China Shi Jinping ameitisha kikao maalum hivi leo Jumamosi kujadili njia za kudhibiti virusi hatari vya korona na kutangaza kwa nchi inakabiliwa na, na hali mbaya sana. Televisheni ya taifa imeripoti mkutano ulifanyika wakati virusi vipya vimesitisha sherehe za mwaka mpya kwa mamilioni ya Wachina. Kwa mujibu wa ripoti rais Shi amewaambia wana wa kamati kuu ya chama kwa virusi vya korona vinasambaa kwa haraka sana, na hao wataalam na rasilimali nyingine huenda zikapelekwa kwenye mahospitali maalum kutibu kesi kadhaa za magonjwa. Hatua hii imekuja wakati serikali ya Marekani inapanga kuwahamisha wanadiplomasia wa Marekani, familia zao na raia wengine wa Marekani kutoka Wuhan hapo kesho Jumapili, jarida la Wall Street limeripoti hivi leo. Timu ya wanasheria wa rais Donald Trump imeanza utetezi wake kwenye baraza la Senate kuhusu mashtaka yanayomkabili kiongozi wa Marekani. Timu hiyo itaendelea kutoa utetezi wake hadi Jumatatu na Jumanne. Jay Sekulow, mmoja wa wanasheria wa Trump, amesema timu yake itawasilisha kesi nzito na itatupilia mbali shutuma zote ambazo zimetolewa dhidi ya raisi. Seneta Mrepublican kutoka Florida Rick Scott amesema anasubiri kwa hamu White House kuweka rekodi sawa katika maelezo ya leo Jumamosi. Senator Ted Cruz wa Texas, pia Mrepublican, amesema ntazamia kuona kuwa rais kwa mara ya kwanza akijitetea mwenyewe. Baraza la wakilishi lilimshtaki rais kumwondoa madarakani Disemba mwaka jana. Rais anakabiliwa na makosa mawili: kutumia vibaya madaraka na kuingilia kati utaratibu wa bunge kuhusiana na Ukraine. Idadi ya vifo kutokana na tetemeko kubwa la ardhi ambalo limepiga mashariki mwa Uturuki imepanda na kufikia watu ishirini na moja leo Jumamosi, huku zaidi ya elfu moja wakiwa wamejeruhiwa, maafisa wa dharura wamesema. Wafanyakazi wa uokoaji waliendelea kutafuta kiasi cha watu thelathini ambao wamezikwa chini ya vifusi katika majengo yaliyoanguka katika jimbo la Elazig na eneo jirani la Maltia, amesema waziri wa afya Fahretin Kocha ameonya kwamba idadi ya vifo huenda ikaongezeka. Wafanyakazi wa dharura na majeshi ya usalama waligawa mahema, vitanda na mablangeti huku viwango vya baridi vikiwa vimepanda sana wakati wa usiku katika maeneo yaliyoathiriwa. Misikiti, shule, viwanja vya michezo na mabweni ya wanafunzi yalifunguliwa kwa mamia ya watu ambao wameondoka makwao kwa sababu ya tetemeko hilo la ardhi. Umoja wa Mataifa umelaani vikali shambulizi ambalo limesababisha kifo kwenye kijiji katika eneo lenye mzozo la Abyei kati ya Sudan na Sudan Kusini. Umoja wa Mataifa imeomba utulivu urejee kufuatia shambulizi hilo ambalo lilifanywa na watu waliokuwa na silaha ambapo watu 32 waliuawa mbili waliuwawa na wengine 25 kujeruhiwa. Watu hao wenye silaha walifanya uharibifu mkubwa kwenye kijiji, ikiwa ni pamoja na kuchoma nyumba katika kijiji cha Dinka huko Kolom. Msemaji wa ofisi ya Umoja wa Mataifa uratibu wa masuala ya kibinadamu, Jens Larke, ameiambia VOA kwa shambulizi la Colom kiasi cha kilomita tisa kaskazini magharibi mwa mji wa Abyei ambao uko katika upande wa mpaka wa Sudan na Sudan Kusini imesababisha watu kukimbia ili kuokoa maisha yao. Waasi wa kihudhi wamepata udhibiti mashariki mwa mji mkuu wa Yemen, Sana, katika kile ambacho waziri wa ulinzi amekiri ni mbinu za kujiondoa kwa wale wanaoitii serikali. Mapigano mapya yaliyozuka, ambayo yameingia siku ya tisa leo Jumamosi, na kuwaruhusu waasi kuchukua tena maeneo ambayo yalikuwa chini ya udhibiti wa serikali kwa miaka mitatu, mmoja wa makamanda amesema katika misingi ya kutotajwa jina. Waziri wa ulinzi Jeneral Muhamed Ali Al Makdish amebaini kuwa waasi walikuwa wakisonga mbele katika eneo la Nim, kwa mujibu wa maoni yaliyochapishwa katika shirika la habari rasmi la Saba. Makdish alizungumza kuhusu mbinu za kujiondoa kutoka katika baadhi ya maeneo wakati wa mkutano wa Ijumaa na mwakamanda wa tifu majeshi anayoitii serikali alipelekwa kwenye baadhi ya maeneo ya mstari wa mbele dhidi ya waasi, Makdish amesema, akidai kwamba mapambano ya kuikomboa Sana hayawezi kuepukika. Mamlaka za Wakurdi zimesema wamewahamisha yatima ishirini na moja kutoka katika makazi ya dunia ya watu makazi duni ya watu wasiokuwa na makazi kaskazini mashariki mwa Siria, ikiwa pamoja na watoto wawili raia wa Ufaransa ambao walitarajiwa kurejeshwa kwao watoto hao wakiwemo baadhi yao kutoka Ufaransa, Misri na Dagestan, walikuwa ni jumla ya idadi ya watoto yatima 224 waliokuwa wakiishi katika kambi ya Al Hol, makazi ya maelfu ya jamaa ya wapiganaji wa kundi la Islamic State. Walihamishwa katika makazi hayo yanayoendeshwa na wakurdi huko Roj, pia kaskazini mashariki mwa Siria, amesema Jaber Mustafa, afisa wa huko Al Hol. Hakusema kwa nini ni yatima ishirini na moja tu ndio waliohamishwa kutoka katika kambi hiyo, lakini walidai kwamba Roj ni sehemu nzuri yenye vifaa ambavyo ni vizuri kuhudumia yatima. Yatima wawili raia wa Ufaransa ni miongoni mwa waliohamishwa, amesema afisa mwingine wa kambi hiyo ambaye hakutaka kutajwa jina lake kwa sababu hajaidhinishwa kuzungumzia swala hili katika vyombo vya habari. <tune> Maswali na Majibu Hamjambo, wapenda wasikilizaji, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hapa studio nahodha ni mimi Abdu Shakur Abud, hii leo nikishirikiana na Kennes Bwire kusoma maswali yenu mazuri mnayotuma kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Sasa bila kupoteza wakati, nani aliyebahatika hii leo? Kennes: asanti Abdu Shakur. Hii leo anayebahatika kutufungulia uwanja ni Zegeli Laurent Buhogwa Mwanza nasema kwa sasa upo mleba Kagera. Unauliza, hivi hizi ndege za drone ambazo hazitumii rubani zinatengeneza wapi na bei yake ni ngapi? <laughs> na hapa ujakamilisha wazo lako, unauliza naje Tanzania. Sijui ikiwa unataka kumaanisha ikiwa Tanzania ina ndege hizo za drone, ama ulikuwa unataka kumaanisha na nini, lakini inaweza kuwa alitaka kuuliza hivyo au vingine, lakini mtaalamu wa kujibu maswali ya Abdu Shakur Abudi yupo tayari. Unasemaje kuhusu swali hili la ndege za drone? Mimi kwa hakika sijui alitaka kuuliza nini upande huu wa Tanzania, lakini kwanza kuhusu hizo ndege za drone, ni chombo kisichokuwa na rubani kilichoanza kutumiwa zamani kabisa kulingana na vitabu vya historia, lakini hasa na majeshi ya mataifa makuu. Drone ya kwanza au kama inavyofahamika zamani UAV Aerial vehicles inayojulikana katika historia ilitumiwa na Austria mwaka 1849 na kushambulia mji wa Venus, Italy. Marekani ikaanza kutengeneza chombo hicho chake wakati wa vita vya kwanza vya dunia mwaka 1916 na kuunda chombo cha kwanza Mwaka 1915 Uingereza ikatengeneza na kuchukua picha kutoka angani, ni jeshi la Uingereza. Hapo ikafuatia jeshi la Israel, nalo lilitumia ndege hizo kushambulia ndege za kijeshi za Siria mwaka 1982. Kila nchi ilikuwa inatengeneza chombo chake. Kwa hivyo unaona, tayari toka miaka hiyo nchi mbalimbali zilikuwa zinatengeneza chombo. Basi unaona, ni chombo cha zamani, na kuweza kujibu swala la Zegele ni kwamba chombo hicho hii leo kinatengenezwa katika nchi mbalimbali za dunia na kutumiwa kwa mambo mbalimbali, kuanzia mashambulizi ya kijeshi, kama tunavyojua, Marekani inatumia sana katika nchi mbalimbali, hadi ndege ndogo ndogo ambazo watoto wanachezea ambazo zinajulikana hivyo hivyo drone au sisi waandishi wa habari, hii leo tunatumia vyombo kama hivyo, yani drone, kupiga picha kutoka angani. Tunaona watu wanakusanyika, tunapiga picha, au unachukua mandhari ya mji, unakuta kwamba ni drone inayopiga picha zile, inakuwa na kamera imebeba. Basi utakuta kwamba ziko katika nchi mbalimbali mbali. Sasa kupata bei, kwa hivyo itakuwa vigumu kujua bei moja ya dron. Sasa mfano unachukulia kampuni kubwa ya Amazon ya uagizaji kupitia mtandao wa internet, inafanya majaribio ya kutengeneza dron ambayo itabeba mzigo wako hadi nyumbani, mzigo ulioagizia kupitia mtandao wa internet na kutumia hizo dron, na hali kadhalika, kuweza kuileta mpaka mlangoni na kuondoka. Hivi karibuni huko Tanzania walitumia ndege hizo za drone kunyweza dawa dhidi ya umbu na huko Zanzibar vilevile. Kuhusu bei, basi, kulingana na mtandao wa jeshi la majini la Marekani, US Navy, inaweza kugharimu karibu dola milioni 123. Walitangaza kwamba ndege ya drone iliyoangushwa na Iran wakati mmoja iliyokuwa ikijulikana kama Hawk iligharimu dola milioni 123. Tukisema hiyo ndio bei ya juu kabisa. Dron za biashara zinaweza kuuzwa kuanzia dola elfu ishirini hadi kufikia. Dron unaweza kupata kwa dola mia moja ili kuweza kucheza, kupiga picha, mtoto kucheza nao nje na kadhalika. Kwa hivyo kwa ufupi, hayo ni maelezo kuhusu ndege isiyo na rubani na hivi sasa kuna majaribio ya kutengeneza ndege isiyo na rubani kubeba abiria katika mji, kuepukana na msongamano wa magari. Kwa hivyo unaona kwamba drone imeendelea kuwa na mambo mengi na maendeleo ya kiteknolojia yako ya juu kabisa hivi sasa. Zamu ni ya Ibrahim Adam, sina uhakika uko wapi, lakini unauliza ni kwa nini viongozi wa Afrika Mashariki wanawatesa wapinzani. Loo, Abdu Shakur, kwa hakika unataka unakuta upinzani katika nchi takribani zote za Afrika Mashariki unadai kunyanyaswa, isipokuwa labda Kenya kwa sehemu kubwa. Unasemaje? Mimi kwa hakika, labda ningelitumia neno kubanwa zaidi upinzani kutokana na baadhi wanateswa vile vile huko Uganda, Rwanda na Burundi kulingana na viwango vya haki za binadamu na ripoti za vyombo vya haki za binadamu kote duniani kueleza kwamba kuna unyanyasaji au unasema msikilizaji, kuteswa kwa wapinzani. Na hapa ninaweza kusema kuna sababu mbalimbali mbali, kutegemea kila nchi, namna siasa zinavyoendelea. Uganda iko tofauti, Rwanda iko tofauti, lakini msingi ni kwamba upinzani unakandamizwa. Hata hivyo, wachambuzi wengi wanakuwa na maoni kama hayo, kama anavyoeleza Rijal. Unajua, tukizungumza Afrika Mashariki, tunazungumza Tanzania tunazungumza Kenya tunazungumza Uganda na sasa hivi tunaiunganisha uh, Rwanda na Burundi. Sasa unakuta kwa kiasi fulani vyama vilivyokuwa kwa utawala ni vyama ambavyo ni zao eh, lililotokana eh, na vyama kutokana na uhuru. Unaweza kusema kwamba Kenya ni mabadiliko, lakini si mabadiliko. Ukitizama si KANU, lakini kilichokuweko ni mtoto wa kano Ukiangalia Uganda utamwona e, Mseveni alokuweko ni kama ni mwendelezo iliotoka. Sasa wamekaa wanahisi e, upinzani una, unapata nguvu kila kukicha, na kutokana na kule kupata nguvu kila kukicha e, watawaondoa wao na wakiwaondoa wao ni kila wakati wanafikiri, je, wakija hawa sisi tutakuweko salama? Sasa hili suala hili halinakuwa haliwapi jawabu, kutokana kwamba haliwapi jawabu, ndipo wanatokana na huu mkandamizo uliokuweko na huu mkandamizo uliokuweko kila ukikicha, ikiwa utaendelea, utazidi kupa nguvu hivi vyama, kwa sababu hivi vyama e, tangu kwa kuingia katika vyama vingi vilikuwa tunaambiwa vichanga, lakini kila kukicha vinapata nguvu. Ingawa unakuta kwengine watu wanapinda ile, wana kros kutoka huku pinzani, wanarudi serikalini, lakini jua zaidi na tusisahau ni kwamba sasa hivi vijana ndio wanaoviunga mkono na vijana ni wengi. Kwa hivyo ni lazima sasa vyama hivi viliokuweko katika utawala watafute njia ya kukaa wakasikilizana nao kwa sababu kutafika nukta kwamba watakuja juu tu, juu ya huu mkandamizo wote wanaupata. Mkandamizo ni mkubwa, lakini wote juu ya huu mkandamizo unaotokea, itafika pahala kutakuwa nguvu zao haziwekani. Kama tumtizame Bobi Wine. Bobi Wine tizama, katika nguvu zake zote zinaonekana ziko mjini, lakini zitapokuja kufika vijijini kutakuwa hakuna njia na hakuna mkandamizo wowote. Tumeona serikali zinapokuwa madarakani zinatumia mikandamizo mikubwa. Tumeona Iran wakati wa Shah Muhamed Pahalavi, lakini nini baadaye, ingawa ilikuwa si chama ilikuwa ni vuguvugu vugu. Kwa hivyo haya mavuguvugu ya, ya kutokana na hivi vyama vya upinzani vimo katika mkandamizo lakini kila siku zikienda zinapata zina kuungwa mkono na watu mbalimbali. Naam, hiyo ndio sababu kuu kwa viongozi wa Afrika kung'ang'ania madaraka, kutaka kubaki, kutotaka kuondoka mhula ukimalizika, na kubana upinzani kutoweza kujipanga, hasa kama uchaguzi unakaribia, ili wasiweze kuleta ushindani mkali. Sababu nyingine ni kwamba wakiwaruhusu wapinzani kupata nguvu na kuchukua madaraka huenda wakawageukiwa na kuwawajibisha kutokana na ulaji rushwa au makosa mengine ya kisiasa au uhalifu uliofanywa wakati wa utawala wake. a kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Ninapiga hodi mjini Fizi, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo. Kwako Anzuruni Abikelwa Regan, unauliza maswali moto moto sana hmm. Kwanza unataka kufahamu ni nchi gani ya Afrika inayojengwa vizuri zaidi, ikimaanisha upande wa miundombinu na kadhalika na unataka orodha ya nchi kumi. Halafu Anzuruni anataka pia kufahamu nchi kumi na tano zenye nguvu duniani kwa hivi sasa. Hajasema nguvu gani, ikiwa kijeshi, kisiasa au kiuchumi. Anataka tu kujua nguvu kumi, eh, nchi kumi na tano zenye nguvu zaidi duniani. Na hatimaye anataka kujua ni ugonjwa gani eh, husababisha kitisho kikubwa duniani wakati huu. Abdushakur huyu amekupa maswali mazito mazito. Hakika una majibu rahisi rahisi ama mepesi mepesi. Namkenns, jamaa wa Kongo, wanatufurahisha, wanajitokeza sana kwenye jukwaa hili la maswala na majibu. Hii ninaambiwa ni kutokana hasa na kuweza kutusikiliza zaidi siku hizi huko mashariki ya DRC ambako tumepata washirika wengi wanaopeperusha matangazo yetu. Heko kwa VOA kuweza kuwa na washirika wanaotangaza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Sasa nikitaka kujibu swali la msikilizaji wetu wa Fizi ni kwamba kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa kuhusu maendeleo ya binadamu, nchi iliyoendelea vyema barani Afrika inatajwa kuwa Ushelsheli, ikifuatiwa na Mauritius, Algeria, Tunisia, Botswana, Gabon, Afrika Kusini, Misri na Moroko. Lakini vigezo vinavyotumiwa na Umoja wa Mataifa kufikia uamuzi huo, baadhi ni matarajio ya maisha, mapato ya wastani ya wakazi na elimu, mapato jumla ya nchi na maendeleo kwa ujumla. Lakini ukiangalia vile alivyouliza, nchi yenye miundombinu au imeendelea vipi kwa haraka, baadhi watauliza je, Rwanda iko wapi? Kwa kweli, miundombinu ya Rwanda imeendelea sana ukilinganisha na nchi nyingi za Afrika wanasema kwa hivi sasa wanaweza kusema inaongoza kwa sababu imepiga hatua moja kubwa sana kuliko mataifa yote ya bara ya Afrika katika barabara, majengo na kadhalika. Lakini kulingana na hiyo takwimu za Umoja wa Mataifa, Rwanda imeodhoreshwa ni nchi ya ishirini na moja katika maendeleo ya binadamu kulingana na vigezo waliotumia kuhusu mishahara na kadhalika. Kwa upande wa nguvu, nadhani msikilizaji anataka kujua taifa lenye nguvu za kijeshi, au inaweza kuwa vilevile vile ni kiuchumi. Lakini tukiangalia kwa upande wa kiuchumi, Marekani inaongoza ikifuatiliwa na Uchina. Kwa upande wa nguvu za kijeshi, hatuna muja wa kutaja majina yote ya nchi zinazoongoza. Kulingana na Business Insider, nchi yenye nguvu duniani ni Marekani ikifuatiwa na Rusia, China nafasi ya tatu, India, Ufaransa, Uingereza na Japan. Na nikimaliza kwa upande wa ugonjwa wenye kitisho kwa hivi sasa, kulingana na shirika la afya duniani WHO, ni magonjwa yanayotokana na uchafuzi wa hewa na mabadiliko ya hali ya hewa. Ripoti yake inaeleza kwamba watu tisa kati ya kumi duniani wanavuta hewa chafu kila siku, katika takwimu za mwaka elfu mbili kumi na tisa na hivyo kutishia magonjwa yanayoweza kujitokeza ni matatizo ya kupumua, moyo na ubongo, na inakisiwa watu milioni saba walifariki mapema kutokana na magonjwa hayo mwaka uliopita na pili ni magonjwa yasioambukiza ambayo ni kisukari, saratani na ugonjwa wa moyo. Magonjwa hayo matatu yanaongoza vilevile, na ni kitisho kwa dunia nzima kwa wakati huu kulingana na WHO. Nafikiri muda unamalizika, sijui kama una la ziada nam. Na kutokana na jinsi muda unavyokwenda, swala la mwisho ni kutoka kwako, Saenda Mabule Magesha Abdu Shakur. Bila shaka, huyu ni mmoja wa wasikilizaji wako ambao kila siku namsikia sana. Unasema uko Nyangokolwa, Bariadi, Tanzania. Uliacha nambari yako ya simu, na hebu tusikilize swali lako. Asante kwa majina, mimi naitwa Sayenda Mabula Magesha, napatikana kwa Nyangokoro wa Bariadi nchini Tanzania. Mimi swali langu na nauliza, hivi kuna mashirika mbalimbali huwa yanatoa takwimu kwa kwa tukio ambayo inakuja mbeleni. Kwa mfano shirika la afya duniani linaweza ikatoa takwimu kwamba vifo vya ugonjwa wa malaria vifo vya ugonjwa wa malaria kufikia mwaka elfu mbili na thelathini itafikia watu milioni kadhaa. Je, kwa hiyo hizo takwimu ambazo wanazitoa huwa wanajuaje au huwa wanafanyaje kutokana na kitu ambacho kitatokea pale mbeleni? Hilo kweli ni swali zuri kuhusu jinsi takwimu zinafanyika, na linahitaji utaalamu ambao ninakuachia wewe Abdushakur Abud. Nam, kweli kabisa, ni swala la kitaalamu ambapo wanatumia takwimu mbalimbali, na kulingana na mwelekeo wa hali ya mambo kufikia uamuzi kama huo. Kenneth, nafikiri swala hilo tutaliwacha katika majibu ijayo katika kipindi chetu cha maswali na majibu, manake muda unamalizika na BMJ Muridhi ananiambia, Shakuru, muda wangu umeshafika, nina viji mambo moto moto. Hadi wakati huo basi, kwa niaba yako Kenneth Bwire, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema msikose kushiriki nasi katika maswali na majibu. Sauti Amerika, kwaheri. Habari kabisa wetu msikilizaji, nimejaajaa hapa studio kama ilivyo desturi, leo ikiwa ni siku ambayo mimi hukuletea makala ambayo huangazia baadhi ya vituko maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki ambavyo vimetokea wiki hii. E basi, ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Murithi. Msikilizaji, kumetokea kizaizai wiki hii katika kijiji kimoja katika wilaya ya Trans Nzoia huko nchini Kenya, ambako mamia ya watu walikusanyika nje ya nyumba ya bwana mmoja ambaye uume wake ulikuwa umekatwa na mkewe, eti kwa sababu mtu huyo alitaka tu apewe haki yake ya mapenzi ya ndoa. Maajabu makubwa msikilizaji. Lakini akizungumza na kituo cha televisheni cha NTV huko nchini Kenya mwanamke huyo ambaye hakutaja jina lake alikiri kwamba alivamia sehemu za siri za mumewe, eti kwa sababu mumewe alitumia pesa kununulia shamba badala ya kumpa yeye, na isitoshe, mume huyo alipofika nyumbani usiku huo alitaka kushiriki ndoa na mkewe, na ndiyo sababu mkewe akaamua mara moja kuchukua kisu kilichokuwa karibu na kufanya maajabu. Msikilizaji, msikie alivyosema mwanamke huyo kabla ya kukamatwa wiki hii. Ya, lakini bwanake anasema kwamba huo ni uongo mtupu, na kwamba mwanamke huyo alikata nyeti zake, eti kwa sababu hapendi kushiriki ngono naye na, na amekuwa akilala kwa chumba tofauti huku mzee akilala peke yake kwenye kitanda chenye baridi. Hmm. Hete, kwa sababu, njialafu, njialafu, njialafu, njialafu, njialafu, majirani nao hawakufurahia kitendo hicho cha mwanamke huyo kukata uume wa mmewe na wakasema kwamba ni tabia mbaya mno kwa mwanamke yeyote kumnyima mmewe haki yake ya, ya kushiriki mapenzi hasa wakiwa katika ndoa. Kwa kunyima mzee haki ya haki ya haki yake akihitaji, alafu akamkata. Asituletee maneno ya Nyeri hapa, wazee wa huku kwetu Tanzania wako strong na wako tayari, asilete tabia ya Nyeri, wazee kulala na, na chuma suruari ya chuma, waanze kulala na wazee na waambia nyi, kuanzia leo, before uende bedroom, anzeni kutandika kitanda, mna search kama kuna silaha yote kwa room, weka kwa store. Na wake wenye wako kwa ndoa wasio wananyima wazee wao haki yao, hiyo ni haki yao. Na tukitoka huko Trans Nzoia nchini Kenya, hebu tuangalie baadhi ya alojiri wiki hii kwingineko, mtu mmoja ambaye aliwaita polisi eti kwa sababu ameuziwa chai ambayo hakuipenda. Alikamatwa mwenyewe na kufungiwa kwenye kituo cha polisi kwa siku mbili huko mjini London, Uingereza, kulingana na gazeti la mtandao huko Uingereza liitwalo The Mirror. Mteja mmoja kwenye mgahawa ulio mjini humo, Roberto Latarulo, alikasirika pale alipopewa majani chai ambayo alisema kwamba yalionja tofauti na jinsi ambavyo alikuwa amezoea. Mara moja hiyo, aliwaita polisi ambao nao walifika bila kuchelewa kwenye mgahawa ule. Mwenye biashara hiyo, Bisejani Melissa, aliwaambia polisi kuwa mtu huyo alikuwa amepewa chai aliyoagiza na kujaribu kuzua vurugu, labda kwa sababu hakutaka kulipa. Mara moja hiyo, polisi walimtia mbaroni na kumpeleka kituoni, na kwa hasira wakamfungulia mashtaka ya kuwapotezea wakati. Na kwa hayo, msikilizaji, kuhusu watu ambao wanapotezea polisi wakati, naona muda wangu hapa kwenye studio umeyoyoma, basi na kuaga kwa kusema usikose kujiunga nasi wakati mwingine tutakapokuletea makala mengine ya viji mambo. Makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Mridhi, na kama ilivyo desturi yangu na kuacha hapa kwa kauli ya wiki hii, aisifuye mvua imemnyea kisa na maana. Dunia imejaa viji mambo. na asante sana BMJ Muridhi. Na sasa basi, nakusomea muhtasari wa habari. Mimi ni Khadija Riyami. Rais wa China Xi Jinping ameitisha kikao maalum hivi leo Jumamosi kujadili njia za kudhibiti virusi hatari vya korona na kutangaza kwa nchi inakabiliwa na hali mbaya sana, televisheni ya taifa imeripoti. Timu ya wanasheria wa Rais Donald Trump imeanza utetezi kwenye baraza la Senate kuhusu mashtaka yanayomkabili kiongozi wa Marekani. Timu hiyo itaendelea kutoa utetezi wake hadi Jumatatu na Jumanne. Jesekelo, mmoja wa wanasheria wa Trump, amesema timu yake itawasilisha kesi nzito na itatupilia mbali shutuma zote ambazo zimetolewa dhidi ya raisi. Idadi ya vifo kutokana na tetemeko kubwa la ardhi ambalo limepiga mashariki mwa Uturuki imepanda na kufikia watu 21 hm leo Jumamosi, huku zaidi ya elfu moja wakiwa wamejeruhiwa, maafisa wa dharura wamesema. Umoja wa Mataifa umelaani vikali shambulizi ambalo limesababisha vifo kwenye kijiji katika eneo lenye mzozo la Abyei kati ya Sudan na Sudan Kusini umoja wa mataifa umeomba utulivu urejee katika eneo hilo kufuatia shambulizi hilo ambalo lilifanywa na watu waliokuwa na silaha ambapo watu 32 waliuawa na wengine 25 kujeruhiwa na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.