Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Jambo msikilizaji wa VOA Express popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Leo ni Januari 26 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini hapa mjini Washington DC ni saa mbili na nusu asubuhi. Ni Januari 27 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Kumradhi msikilizaji, Aa, ni kibaridi cha wastani hapa mambo ni mazuri na huko Afrika Mashariki ni saa kumi na nusu alasiri, kule Afrika ya Kati ni saa tisa na nusu Tunakushukuru msikilizaji kuungana nasi katika VOA Express. Siko peke yangu ndani ya nyumba, Mkamiti ayuko peke kama anavyosema yuko naye mwenzake, naitwa Sunday Shomari, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele, ikiwa leo ni siku ya Jumatatu kama alivyosema Mkamiti, kibaridi cha wastani hapa Washington kwao, tunashukuru kidogo, walau tunapumuapumua na akakabaridi lakini msikilizaji, kama unavyoendelea, mengi tutazungumza hii leo. Huko nchini Kenya, mkutano wa hamsini na nne kutathmini hali ya hewa barani Afrika tayari unaendelea. Nini kitazungumza? Tutakutana naye Salma kutuelezea. Lakini wakati huo, Mkamiti na msikilizaji, dunia kwa ujumla hii leo inaomboleza kifo cha mchezaji mkongwe wa mpira wa kapu duniani, Kobe Bryant aliyekuwa Lakers hapa Marekani, los Angeles na Amerika kwa nzima tangu jana ipo kwenye maombolezo haswa. Tutakuletea taarifa hiyo kwa kina zaidi baadaye kidogo, na vilevile tutaangalia hali ya siasa zinazoendelea huko nchini Burundi, nchi ambayo inatarajia kufanya uchaguzi wake mwezi Mei. Tutakuwa na mwenzetu hapa Patrick Ndwima na kutujuza kile kinachoendelea huko, vilevile vile tutakuletea burudani ya muziki, tutakuwa na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii na kadhalika. Basi moja kwa moja hivi sasa kwenye laini ya simu tayari tuna mwenzetu kutoka Mombasa, Salma Muhamed ambaye atatujuza mawili matatu kuhusiana na mkutano huo wa IGAD pamoja na serikali ya Kenya unaojadili juu ya masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika ambao umeanza rasmi hii leo. Salma, tueleze masuala makuu yaliyojadiliwa. Naam, asante sana Mkamiti. Uh, hii leo uh, mkutano rasmi wa hamsini na nne ambao ume, umeanza wananga hii leo katika hoteli moja ya kifahari hapa mjini Mombasa, ikiwa ni mkutano umeleta pamoja wanachama Uh, wa IGAD, ikiwa ni nchi ambazo ziko katika pembe ya Afrika. Wawakilishi kutoka mataifa hayo wameweza kuhudhuria katika mkutano huo ambao utaajiri kwa siku tatu, ukizungumzia mazungumzo ambayo yanahusu mazingira na, na hali ya hewa kusudio la mkutano huo ikiwa ni ni uh, haswa kukuza makubaliano ya pamoja ambayo yataweza kutizama eneo hili la pembe ya Afrika na kuja na mikakati ambayo yataweza kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yanashuhudiwa ya kila siku, na hususan kujitayarisha na msimu wa mvua mnamo Machi hadi Mei. Hali kadhalika vilevile, mkutano huo umeleta pamoja wanasayansi, kuna watafiti wapo hapa, wadau mbalimbali mbali kutoka sekta mbalimbali mbali ambazo zinaguswa na suala hili la hali ya hewa, kwa mfano suala la, la usalama wa chakula. Hawa wote walikuwepo kushiriki. Wadau kutoka mashirika yasiyo ya kiserikali pia wanashiriki katika mkutano huo wa siku tatu. Mgeni wa heshima ambaye alikuwa ni waziri wa Kenya, waziri wa mali asilia Muhamed Elmi. Ah, alifungua mkutano huo na kilichojitokeza wazi, ujumbe muhimu ni kwamba watu wawe wakifuatilia sana utabiri wa hali ya hewa ili kuwa salama, kwa sababu hali ya hewa haitabiriki, lakini ni vizuri kufuatilia kutoka kwa wanasayansi na watafiti ambao wako mbioni kumulika haya mabadiliko ya hali ya hewa kila siku. Kuna hatari vile vile katika pembe ya Afrika mashe, uh, pembe ya Afrika katika nchi wanachama nikizungumzia kuhusu nchi kama vile Ethiopia, Kenya, Sudan, Rwanda, Somalia, nchi ya Tanzania, ambavyo kuna uhatari wa uchafuzi wa mazingira kutokana na ongezeko la viwanda katika mataifa ya Afrika, na ipo haja ya kuweza kuliangalia suala hili kwa maanani uh, ili kuja na mikakati ya kupunguza. Jambo moja ambalo limekuwa likizungumziwa sana na uh, wa, um, watafiti ama wadau wa mazingira ni mambo suala la kupanda miti ambalo limezungumziwa sana. Nimepata fursa ya kuzungumza na mmoja ya wa washiriki ambaye ni yeye yuko katika kamati ya mazingira na maswala haya ya mali asilia ni pia ni mbunge hapa nchini Kenya, Bi Charity Kathambi ambaye yeye amezungumzia uh, mikakati ambayo nchi ya Kenya tayari ambayo imechukua tayari. Kuna fedha ambazo ziko katika wizara hiyo. Uh, ikiwa iko iko mbioni katika kuhakikisha kwamba kila maeneo miti mingi inapandwa kwa hivi sasa. Kwa hivyo anasema fedha hizo zipo na wao wako mbioni kuzungumzia. Tupo na sauti yake hapo, tumsikize. Kwa zile nchi ambazo ziko na viongozi wanaongoza mambo kama hiyo kitambo, en, mambo ya environment mazingira, hizi mambo tunaongea climate change ilikuwa imechukuliwa kimsaha, lakini unaona vile imetuletea hata damage juzi unaona hata landslide zinaanza kama ile ilikuwa Pokoti na tukapoteza watu wengi. Sasa ni wakati wetu kama Wakenya wote wa, kila mmoja wetu afanye kitu. Ikiwa wewe oh, unaweza kuwa na kutengeneza waste management matas, do it perfect. Ikiwa mimi ni champion ya upanzi wa miti, wacha kila mmoja wetu afanye kitu, ndio tukaweze kuzuia na kuhakikisha tumefanya jambo la kufanya nchi yetu ikuwe sawa. Na Salma, pengine basi wadau wanasema nini? Kumekuwa na mabadiliko mengi ya hali ya hewa pamoja na sauti ya waziri huyo, lakini najua kuna wadau wengi walioshiriki, na nini ambacho kinatarajiwa na mkutano huu utakapokamilika? Kinachotarajiwa, kama alivyosema mwanzoni, hivi sasa mkutano huo siku tatu haswa ni kukuza haya majadiliano na mikakati kabambe ambayo yatachukuliwa ili kuweza kujitayarisha wanasema kwamba msimu wa hivi sasa hali haieleweki, kwa sababu imeonekana baadhi ya maeneo katika nchi hizi mvua tayari imeanza kushuhudiwa, kuna kwengine kumekauka. Kwa hivyo ma hali haijakuwa sawa ya kuweza kujua ni vipi watajitayarisha, ndiposa mkutano huo, wakikaa chini, wataweza kuja na mikakati ambayo itaweza kusaidia eneo hili. Ni kuzungumzia region nzima hii ambayo mataifa hayo wanachama wataweza ku maanake katika hali ya hewa nchi hizi zipo na Nam. namna ambayo huwa zinauana katika hali ya hewa. Kwa hivyo wakikaa chini, wataweza kuja na namna ya kuweza kuangalia ile mikakati wadau ambao wako pia vile vile ni mashirika ambayo sio serikali. Hapa ninazungumzia nchi za nchi kama vile uh, wameleta watu kutoka World Bank, watu ambao wamekuja kutoka, wanahusiana na masuala ya mazingira pia wamefika, ili kuwapatia pia mbinu, maanake wao wameendelea zaidi kuwapatia mbinu ambazo. Asante sana, ni kushukuru Salma. Mda wetu nao unakimbia. Asante sana Salma, eh, Muhamed wa kule Mombasa, Kenya, ni kushukuru sana. Tuendelea kufuatilia swala hili, na naona tayari mwenzetu yuko hapa studio amekusha jaa tele kama pishi la mchele haswa, ambapo hivi sasa, msikilizaji, tunaangalia siasa nchini Burundi kama tunavyofahamu hiyo. Uh, jana siku ya Jumapili, serikali ya Burundi imetangaza kwamba katibu mkuu wa chama cha CNDD-FDD uh, Evarist Ndayishimiye ndiye atakayekuwa mgombea katika nafasi ya kiti cha urais. Uh, mwaka huu katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika Mei na hatimaye kuondoa uh, kuchukua nafasi ya Nkurunziza kama akishinda, kama akichaguliwa <laughs> <shinda uchaguzi>. Yeah. <laughs> Haya, tunafahamu unafuatilia siasa za Burundi yeah, kwa ukaribu zaidi. Tufahamishe huyu uh, Ndayishimiye ni nani? Katibu mkuu tu lakini, historia yake kwa ufupi iko vipi? Uh, huyu uh, kabla ya kuwa katibu mkuu wa chama kwanza alikuwa ni mkuu wa masuala ya jeshi kwenye ofisi ya Rais Nkurunziza. uh, alikuwa katibu mkuu, alichaguliwa kuwa katibu mkuu wa chama tawala mwaka 2016 lakini kabla ya hapo baada ya chama cha CNDD-FDD kusaini makubaliano ya amani na kujiunga na serikali ya mpito aliwahi kuwa waziri uh, wa mambo ya ndani, ilikuwa ni kati ya mwaka 2003 na kati ya mwaka 2005. uh, huyu jamaa wakati CNDD-FDD wangali msituni alikuwa ni mmoja uh, wa makamanda mmoja wa makamanda wa, wa, wa, wa chama hicho cha cha waasi zama hizo. Maanake ni mtu ambaye ana uh, uh, uh, umaarufu katika chama hiki cha CNDD-FDD, lakini kuna uh, ripoti ambazo zimeandikwa katika uh, magazeti mbalimbali mbali ya huko Burundi kwamba huyu ndaishimie ndai ni mshirika wa karibu wa Rais Nkurunziza hivyo basi kuchaguliwa kwake ni kama kuendeleza tu sera ambazo Nkurunziza kuteuliwa kwake ku, ku, kwenda kuwa uh, mgombea wa urais hiyo mm-hmm. Mwezi Mei ni katika kuweka mikakati ya kwamba wanaendeleza zile sera za Nkurunziza. Kuna ukweli wowote hapa? mwenyewe baada ya kuteuliwa alisema kwamba ataendelea kumheshimu na kumtii rais Nkurunziza na kwamba ataendelea kutekeleza yale ambayo Nkurunziza amekusha yafanya muda wote walikuwa kama vile kiongozi lakini Uh, unajua siasa huwa zinabadilika mm -hmm. Sababu uh, iwapo atabahatika ata kushinda uchaguzi wa elfu mbili na ishirini mm -hmm. Na, naamini kwamba atabadili baadhi ya sera, sababu hivi Burundi kama vile imetengwa na jumuia ya kimataifa. Iwapo Evaris Ndaheshimia atabahatika kuwa kiongozi wa Burundi, ni lazima afungue milango au na uhusiano na uh, jumuia ya kimataifa hasa wafadhili, sababu tangu mwaka elfu mbili kumi na tano hivi ni Burundi ni kama vile uh, haina misaada ya ufadhili na vilevile vile kuna uhusiano ambao sio mzuri na uh, na Rwanda na nini, lakini hapo hatujafika hivi. Nafikiri atachokifanya hivi sasa ni kufanya harakati ili kwanza aweze kupasi ashinde uchaguzi wa elfu mbili na ishirini. Na kitu kingine cha kugusia hapo, watu wanajiuliza je, kama ulivyosema Ngurunziza Eh, ameondoka au kimvuli chake bado kipo? mm -hmm. Mi naamini kwamba tutayajua yote haya iwapo uh, uchaguzi utakuwa umefanyika na iwapo huyu kiongozi mpya uh, huyu mgombea wa chama madarakani atakuwa asa amechukua hatamu za uongozi, afu tu, tuangalie. Lakini inavyoonekana ni kwamba chama tawala kimempa uh, wadhifa muhimu sana Nguruziza. Kwanza wamemteua kama vile kiongozi mkuu ambaye wanasema ni, ni, ni bingwa wa uzalendo, ni kama vile atakuwa ni kiongozi mkuu kabisa, na labda maamuzi yote watakuwa wanachukua, itabidi kwanza waombe ushauri wake, ushauri wake hmm, yakiidhinishwa ndiyo yatekelezwe ya na yeah, kama lile ambalo litakuwa ni pengine halifurahishi litakuwa halitekelezeki, lakini yote yanakwenda na siasa, yote yanakwenda na siasa. <laughs> na yote hayo tutayafahamu itakapofika Mei. Manake pia kuna upinzani, upo na upinzani, na wenyewe pia tutasikia kwa upande wao maoni yao, nini ambacho wamejipanga na wenyewe kukabiliana na huyu ndaishimie. Basi endelea kusikiliza VOA Express pamoja na matangazo yetu mengine kujua siasa zinazoendelea nchini Burundi, kwani mwezi Mei si mbali panapo majali wa Mwenyezi Mungu. Na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, mawakili wa rais wa Marekani Donald Trump hii leo Jumatatu wanaendelea na utetezi wao wakati wa Demokrat wakitoa wito wa kuitwa kwa mashahidi zaidi mbele ya baraza la Senate. Wito huo umepata nguvu hii leo baada ya ushahidi mpya kutokea kwamba Trump alimwambia mshauri wake wa usalama wa kitaifa wakati huo, John Bolton, kwamba angesitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine hadi taifa hilo ilianzisha uchunguzi dhidi ya Joe Biden ambaye ni asimu wake wa kisiasa kutoka chama cha Democratic. Madai hayo yalichapishwa kwa mara ya kwanza na gazeti la New York Times na yameorodheshwa kwenye kitabu kipya cha Bolton, huku yakithibitishwa na vyombo kadhaa vya habari vinavyodai kufanya mahojiano na watu wanaofahamu suala hilo. Mashtaka ya kutaka kuondolewa kwa madarakani kwa Trump yamewasilishwa mbele ya Senate yakidai kuwa alisitisha msaada wa dola milioni 391 kwa Ukraine ili kushinikiza uchunguzi ufanyike dhidi ya Biden. Waziri Mkuu wa China Li Keqiang leo ametembelea mji wa Wuhan ambao kirusi cha korona tayari kimeua watu 81 na, na kuwa na mashauriano na maafisa wa afya kuhusiana na hali ilivyo. Wuhan ni kitovu cha mlipuko wa ugonjwa unaosababishwa na kirusi hicho, ambapo hatua madhubuti zimechukuliwa kuzuia usafiri wa watu kuingia pamoja na kutoka katika miji kadhaa, wakati serikali ikijaribu kudhibiti kuenea kwake. Maafisa wa afya hapo waliongeza muda wa sherehe za mwaka mpya kwa siku tatu ili kupunguza mikusanyiko ya watu. Waziri mkuu wa Palestina Mohamed Shtai ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kususia mpango wa amani wa mashariki ya kati wa Rais Donald Trump unaotazamiwa kutangazwa rasmi. Shtai amesema mpango huo umetayarishwa bila ya ushauri au kuwashauri wa Palestina, na kumlinda Trump kutokana na kesi ya kutaka kumwondoa madarakani na kumlinda Netanyahu kwenda jela huo umetolewa wakati rais Trump anakutana na White House leo Jumatatu katika vikao viwili tofauti na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Benny Gantz. Waisraeli wanatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi wa tatu wa bunge mnamo kipindi cha mwaka mmoja, ambao chama cha mrengo wa kulia cha Liquid na chenye mrengo wa kati cha Blue and White kwa mara nyingine tena wako sare. Idara ya kushughulikia majanga ya Uturuki imesema mapema leo kwamba idadi ya vifo kutokana na tetemeko kubwa la ardhi wiki iliyopita imefikia 39 huku zaidi ya waokozi elfu nne wakisaidiwa na matrekta wakiendelea na shughuli za uokozi wakati wa baridi kali kwenye mji wa Elazeg mashariki mwa taifa hilo. Tetemeko hilo lenye nguvu za 6.8 kwenye kipimo cha Richter lilitokea Ijumaa majira ya jioni, ambapo maafisa wa mji huo wanasema kuwa zaidi ya majengo 76 yaliporomoka huku mamia yakiharibiwa vibaya. Shirika la habari la AP linasema wafanyakazi wa kutoa misaada wamejenga zaidi ya hema 95 kwa ajili ya kutoa makazi pamoja na chakula kwa waathirika. na msikilizaji unaendelea kusafiri na VOA express, matangazo yanayokujia kila siku kutoka Jumatatu mpaka Ijumaa, ndani ya studio namba 15 hapa mjini Washington DC. Sasa ni kipengele cha barazani. Bila shaka bila shaka, Mkamiti, tunaenda kwenye barazani na hii leo, kama tulivyozungumza hapo awali, dunia nzima inaomboleza kifo cha mkongwe wa basketball duniani, Kobe Bryant alikuwa akicheza timu ya LA Lakers, hali kadhalika timu ya kikapu ya taifa ya Marekani. Leo hii anakumbukwa vipi? Ndo tunauliza wasikilizaji wetu mm -hmm. Tayari kwenye Facebook wengi wamejibu maoni yao mbalimbali, nakuyatoa hapa, na vilevile tunao kwenye laini ya simu uh, kiongozi kutoka chama cha basketball kule nchini Tanzania, Fares Magesa ambaye ni raisi wa chama cha mpira wa kikapu nchini Tanzania, hali kadhalika Edward Kabamba. Nikukaribishe Fares Magesa, hebu tueleze Fares, uh, unafahamu mengi kuhusu huyu Kobe Bryant, lakini ya msingi na makubwa yapi ambayo utaendelea kukumbuka kutokana na umaarufu na yale Kobe Bryant. Asante, aliyoyafanya uh, Kobe Bryant. Uh, tutamkumbuka kwa mambo mengi. Kwanza uh, ni mchezaji aliyeingia katika NBA akiwa ni mdogo zaidi. Uh, utakumbuka kwamba aliingia uh, katika draft ya high school baada ya kiraji cha high school mwaka tisini na sita alikuwa drafted katika timu ya Charlotte Hornets. Eh, na pik baadaye hiyo kwenda katika timu ya kawa Lakers. Tangu ameingiatisina sita mpaka amekuja kustaafu mwaka elfu mbili kumi na sita amecheza jumla ya misimu ishirini uh, hiyo kwanza peke yake ni rekodi kubwa sana kwa mchezaji wa NBA kuweza uh, kucheza katika misimu mingi kuyo hizo hmm. Maana yake ni kwamba alikuwa na nidhamu ya uchezaji, alikuwa na kiwango pia, aliweza ku wachezaji wengi wa kucheza mfululizo namna hiyo, imekuwa ni changamoto kidogo, lakini pia ukizingatia amepata mm -hmm. um, majeraha hapa na pale, lakini bado aliweza kurejea katika mchezo. Kwa hiyo uh, kwa ufupi ni kwamba ni mchezaji nyota mahiri, mwenye bidii na mwenye kujituma, mwenye nidhamu, mwenye kujali maslahi mengi ya watu kwa ujumla. Nimemsikia mara kadhaa akizungumza hata kupinga mambo ya ya ubaguzi katika michezo michezo yote kwa ujumla mm -hmm. lakini pia ni ni mpenzi wa michezo yote kwa sababu mara nyingi nimemwona katika pia michezo ya aina nyingine akienda kuhamasisha akitumika kama balozi na kadhalika. Uh, kwa hivyo kwa jumla yake tunasema Kobe Bryant ni mmoja katika wachezaji mahiri sana wa muda wote wa mchezo wa kikapu duniani. Ukiweza kutaja wachezaji wa tano, ni vigumu kumwondoa Kobe Bryant, kwa maana amekuwa ni mfungaji bora eh, kwa maana ya kufunga pointi nyingi katika historia ya NBA amekuwa ni wa nne. Alikuwa ni watatu mpaka juzi eh, tu hapo, ambapo nafasi yake ikachukuliwa na Lebron James. Lakini ukiangalia yeye, amekuwa ni ameingia katika kundi la watu waliofunga pointi zaidi thelathini elfu akiwa na miaka thelathini na nne ambayo ni umri mdogo kuliko wengine wote, wengine wameingia baada ya hapo. Kwa hiyo inatuonyesha kwamba alikuwa na jitihada zaidi katika mchezo, lakini ameweza kuchukua vikombe uh, eh, vya NBA mara tano, mara tatu kati ya hizo aliyoshirikiana na Shaquille O'Neal mwaka elfu mbili mpaka elfu mbili uh, uh, na mbili elfu mbili na moja na elfu mbili lakini, baada ya Shakil kuondoka, uh, ya kuondoka aliweza kuongoza jahazi ye mwenyewe elfu mbili na tisa mpaka elfu mbili na kumi akachukua NBA tena akiwa ni mara mbili. Kwa hiyo jumla ana rings tano, ana title tano za, za NBA championship. Ana mafanikio makubwa, mara nne MVP, ameingia misimu kumi na nane eh, all-star, sasa ukiangalia rekodi yake kwa kweli inafurahisha na inaonyesha kwamba ni mchezaji mahiri mwenye nidhamu e, na ni mfano bora wa kuigwa kwa wanamichezo wowote wale duniani. Shukran Magesa, aendelea kuwepo katika laini ya simu. Na kwa upande wako Edward Kabamba, uh, kifo cha Kobe Bryant, uh, bila shaka umekipokea kwa masikitiko, lakini unamkumbuka vipi uh, mwanamichezo huyu? Kobi amefariki, tunaona viongozi wakubwa wa nchi wa dunia wote wanatoa salamu za rambirambi, wengine wakibubujikwa na machozi. Hii unaona kwamba kifo hiki kimegusa watu wengi. Ukiingia katika mitandao, katika vyombo vya habari, kila mtu anamweleza Kobi kwa jinsi anavyojua yeye. Lakini mimi nilivyokuwa namfuatilia toka mwanzo, ni mtu ambaye alikuwa karibu kwanza na familia yake ni mtu ambaye kwanza aliiletea timu yake ushindi zaidi kama mara tano. Lakini kinachoniuma zaidi, hatujui siri ya kifo. Lakini pale unapoondoka duniani, unaondoka na mwanao, unawacha wengine ni pigo kubwa sana kwanza kwa familia, ni pigo kubwa sana kwenye klabu hizi za michezo ya kikapu, ni pigo kubwa sana kwa wapenzi. Unaona, kwa hiyo hata ulimwengu, hata kwa vyombo vya habari, ndio maana mmelileta, hata kwa wadau ni pigo kubwa sana. Lakini mimi naweza nikamkumbuka jinsi alivyokuwa karibu sana na familia yake. Ni mtu ambaye kwanza, hata maisha yake ni tofauti kabisa na mastaa wengine, kwa hiyo hiyo limetokea, apangalo Mungu, binadamu unaweza kapangua. Kwa hiyo tumwombee huko alikokwenda tumwombee, maana ni njia yetu sote, lakini ni pigo kwa ulimwengu mzima, hasa wa upande wa, wa michezo. Shukrani sana Edward Kabamba uh, kwa mchango wako huo kuhusiana na kifo cha Kobe Bryant. um bila shaka tutaendelea kufuatilia kwenye ripoti zetu mbalimbali, mkamiti kuzungumzia eh, juu ya maisha ya Kobe Bryant. Kama alivyosema Edward, nje ya uwanja wa basketball alikuwa ni mtu pia mwenye maisha mazuri na mfano wa kuigwa kwa wengi. Ni kushukuru pia rais wa chama cha basketball nchini Tanzania Fares Magesa, eh, kuweza kutoa maoni yako hali kadhalika kwenye Facebook ambiti kuna watu wengi sana wameandika. Kabla hatujaendelea uh, tuangalie na wao eh, maoni yao hapa ni naye Malale Kashinde yuko kule Urambo, Chabora, anasema kwa hakika tutamkumbuka na kumkosa sana Kobe Bryant. Valentini Kimbere kutoka Mulimbi, DRC anasema sijui mengi kuhusu uh, mchezaji huyo, ila alipendwa na wengi kama mcheza mpira wa vikapu. Mungu aiweke roho yake mahala pema peponi. Hali kadhalika kuna uh, Buziro anasema pumzika kwa amani Kobe, kazi yako hapa duniani umemaliza vizuri. Yote ni mapenzi Mungu. Bila shaka bila shaka, asante sana Mkamiti, tutaendelea kufuatilia swala hili moja kwa moja. Basi Mkamiti, kama kawaida ya Express, bila muziki hujasukuma gurudumu ha, so bila shaka, leo tunaye huyu mwanamuziki mwechari na anakuja rochake, pata vitu hivyo, msikilizaji <muchu> Haya basi, ni mwanamuziki zaidi huyo kutoka nchini Kenya. Kenya akimwaga vitu vyake, ndivyo mambo yanavyokwenda ndani ya VOA mm-hmm, Express. Sasa basi, ni wakati wa kusikiliza kile kipengele cha hoja kwa hoja. Tuungane basi na Wakenya kule nchini Kenya e, wakizungumza swala zima kuhusiana na maswala haya ya BBI. Kama unavyokumbuka, swala la kutafuta maridhiano ya kisiasa nchini humo e, limekuwa likizungumzwa kweli kweli, kwamba linaenda wapi na nini ambacho e, nchi hiyo inaelekea. Basi ikiwa kameandaa taarifa hapa, amezungumza na watu, tuwasikilize wakizungumza kuhusu swala hilo. Kwa majina anaitwa Moses. Kusoma kweli, mimi kama Mkenya sijapata mda ama kupata nafasi ya kuisoma ili niweze kuelewa kinachoelezwa nina na maswali ya kueleza wale wa wanasiasa ama wale viongozi wetu. Ile kampeni ya BBI inaendelea, ni ya kunufaisha walio katika vyeo, ila si ya kunufaisha Mkenya. Jambo muhimu ni kwamba ningepewa nafasi nisome, ili niweze kuwa na vile vipengele ambavyo ninataka kuuliza maswali ili ninavyoeleza na wale wanasiasa ama wale wa viongozi, ili nami niweze kuuliza maswali kulingana na wanachoeleza. Kusema kweli, leo wanaeleza yale mambo ambayo wanaonufaisha wao peke yao, hawaelezi katika. Nipate nafasi ya kuisoma nielewe, ili niwaulize wao maswali, wanieleze kwa kina ambacho sielewi, nimwambie hapa mpaka hapa sielewi. Naitwa Jeremaya Kitongo. mm -hmm. Mwenye amenivutia ni Raila kwa sababu ya anashinikiza hiyo BBI kila mkenya yoyote aweze kuisoma, alafu iletwe waziwazi, na mimi kwa maoni yangu kama sijaisoma, naona tu hapo mbele italeta manufaa kwa wananchi. Anataka ana tu kuleta ile tu amani yenye tu ilikwa kitambo haipo. Naona wakishikana so, tu, kama pre, president prime minister hiyo wote wote Kenya itakuwa inasonga mbele vizuri. E, yale tu, anaweza wananchi ni mambo poa ki upande wangu. Kuhusu hii BBI, uwezi mtu akaja kunambia dhari BBI ni nzuri mpaka nifungue ndani nisome inasemaje, ni kipi ambacho kinaninufaisha na ni kipi ambacho hakininufaishi. Ni juhudi za viongozi wetu, watupe muda kwanza, tupate nakala za BBI sababu, katika wote hawa manake imeleta mvurugano, manake viongozi wetu wenyewe kwanza umekuwa na sitofahamu, kumekuwa na mirengo miwili, huyu ana pendekezo zake na huyu ana pendekezo zake ule muda walio nao kusoma. Pia ningependa sisi kama Wakenya tupewe muda kama ule waliochukua muda pili, sababu waliofanya ni binadamu kama sisi, wana nafasi ya kufanya makosa ama nafasi ya kulea mapendekezo yao kulingana na matokeo yao. Tuulize kwa, kwa kina, watueleze sababu, kweli mpaka sasa naona mirengo yote miwili ikivutia upande wao, kila mtu akivuta upande wake, akisema kiko sawa, huyu akisema si sawa. Katika njia panda, hatujui tufate huyu, lakini ni muhimu tufate njia ambayo Kenya hadithi anafaa kufata ni kusoma kuielewa, na aulize maswali viongozi wake. Kwa leo, inatakana Mkenya kawaida apewe nafasi, ampewe muda, aisome, aichambue, aielewe. Tukijapitisha kutaweza sema kuwa hichi ilikuwa bado sijakiona, hichi ilikuwa nimekiona. Haya, Wakenya hao wasiria, Wakenya wakizungumza wa maoni yao kuhusiana swala zima na BBI huko nchini Kenya. Basi msikilizaji, kipindi vya express na ndio hivyo tena, muda unakimbia kimbia, kimbia, kaokamli express kabla tujakamilisha kabisa, mkamiti kwenye mitandao umesema mengi, anatamba, lakini la kubwa zaidi haswa so, kubwa zaidi ni jana usiku, uh, huko Los Angeles uh, mambo yalikuwa moto kweli kweli. Aa, zile tuzo za sitini na mbili za Grammy zilifanyika huko, ambazo ni tuzo hufanyika kila mwaka wa miezi kama hii, na jana usiku kwenye tuzo hizo basi aa, mbali ya yote pia kubwa lilikuwa ni kut heshima kuhusiana na kifo cha Kobe Bryant ambacho kilitokea jana kwa ajali ya ndege. ma celebrity Uh, Lil Nas X, uh, walipanda jukwani ambapo sherehe hizo zilikuwa zikiongozwa na Alicia Keys, walielezea kwa huzuni kwamba hii ni wiki ngumu kumpoteza Kobe Bryant, na simanzi ilijaa kweli kweli, hususan wakati ule pale Boys to Men walipopiga wimbo wao mm. It's so hard to say goodbye to Yesterday, wakiwa chini ya jezi ya Kobe Bryant ikipeperuka namba 24, na utafahamu Sunday, kwamba Kobe Bryant alikuwa akishikilia uh, jezi zenye namba mbili, namba 8 na hii namba 24. Bila shaka Mkamiti, basi ndo tunakamilisha vio express, vioexpress, usikose mazangazo mengine. Langu ni Sunday Shomari ikiwa na mwenzangu Mkamiti. Kwa heri kwa sasa.