karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc jina langu ni patrick ndwimana na mimi jina langu harizon kamau ni kukaribisha katika matangazo yetu jioni ya leo tarehe 27 januari mwaka wa 2020 tunasikika kupitia tovuti yetu www voa swahilicom na pia kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya maziwa makuu karibuni Miongoni mwa habari tulizokuandalia, vyama vya upinzani nchini Burundi vinasema havitarajii mabadiliko yote ya kisiasa nchini humo licha, ma... licha ya chama tawala kumteua mgombea wake kwenye uchaguzi mkuu wa Mei mwaka huu. Kulikoni picha ya nkuru ziza ile sura yake hamna, haitakuwepo pale lakini. Eh, sisi ni katika ripoti nyingine ni kwamba mafuriko yanaendelea kusababisha uharibifu mkubwa wa visiwani Madagascar. Basi jumuika nasi hadi mwisho matangazo haya, lakini Harrison Kamau anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Mawakili wa rais wa Marekani Donald Trump leo Jumatatu wanaendelea na utetezi wao wakati wa Demokrat wakitoa wito wa kuitwa kwa mashahidi zaidi mbele ya Baraza la Senate. Wito huo umepata nguvu hivi leo baada ya ushahidi mpya wa kutokea kwamba Trump alimwambia mshauri wake wa usalama wa kitaifa wakati huo John Bolton kwamba angesitisha msaada wa kijeshi kwa Ukraine hadi taifa hilo lianze uchunguzi dhidi ya Joe Biden ambaye ni hasimu wake wa kisiasa kutoka chama cha Demokrati. Madai hayo yalichapishwa kwa mara ya kwanza na gazeti la New York Times na yameorodheshwa kwenye kitabu kipya cha Bolton, huku yakithibitishwa na vyombo kadhaa vya habari vinavyodai kufanya mahojiano na watu wanaofamahamu swala hilo mashtaka ya kutaka kuondolewa madarakani kwa Trump yamewasilishwa mbele ya Seneti yakidai kuwa alisitisha msaada wa dola, milioni 391 kwa Ukraine ili kushinikiza uchunguzi ufanyike dhidi ya Biden kutoka kwa viongozi wa taifa hilo shtaka la pili dhidi yake ni kwamba alijaribu kushawishi bunge kutofanya uchunguzi dhidi yake waziri mkuu wa Palestina Mohamed ametoa wito kwa jumuia ya kimataifa kususia mpango wa amani wa Mashariki ya Kati kwa Rais Donald Trump unaotazamiwa kutangazwa rasmi hapo kesho. Stia yeye ambaye mpango huo humeta amesema mpango huo umetayarishwa bila kushawishi wa Palestina na kushauriana nao, na kumlinda Trump kutokana na kesi ya kutaka kumwondoa madarakani na kumlinda Netanyahu kuenda jela. Wito huu umetolewa wakati rais Trump anakutana White House leo Jumatatu, katika vikao viwili tofauti na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu na mpinzani wake Benny Gantz. Waisraeli wanatarajiwa kupiga kura katika uchaguzi wa tatu wa bunge mnamo kipindi cha mwaka mmoja, ambapo chama cha mrengo wa kulia cha Netanyahu cha Likud na kile cha mrengo wa kati cha Gantz cha Gantz, cha blue and white kwa mara nyingine wako tena sari kulingana na maoni ya wapiga kura wa Israel. Watu kote ulimwenguni wanakosa maneno ya kuelezea habari za kifo cha mcheza basketball mstaafu kutoka Marekani Kobe Bryant aliyefariki jana Jumapili kwenye ajali ya ndege ya helikopta karibu na mji wa Los Angeles. Bryant aliyekuwa na umri wa miaka 41 alikufa pamoja na binti yake Gianna mwenye umri wa miaka kumi na mitatu pamoja na watu wengine saba waliokuwa ndani ya ndege hiyo. Bryant mara nyingi anasemekana kutumia helikopta kutoka nyumbani kwake kuelekea kwenye uwanja wa mazoezi ili kuzuia msongamano mkubwa wa magari mjini Los Angeles. Mkuu wa polisi wa Los Angeles amesema kuwa uchunguzi ungali unaendelea huku umma ukiombwa kukaa mbali na eneo la tukio. Rais wa Marekani Donald Trump kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa licha ya Kobe Bryant kuwa mmoja wa wachezaji basketboli maarufu hapa Marekani, maisha yake yalikuwa yanaanza tu, na kwamba inahuzunisha hata zaidi kuona kuwa binti yake Gianna pia aliangamia kwenye ajali hiyo. Na idadi ya vifo kutokana na maambukizo ya virusi vya korona imeongezeka na kufikia watu 81 leo, wakati serikali ikiongeza muda wa sherehe za mwaka mpya huko China zaluna na biashara kubwa nchini humo zimefungwa huku wafanyakazi na waajiri wakiomba kufanyia kazi zao nyumbani katika juhudi za kupunguza maambukizo. Meri Mgawe anatuarifu zaidi. Idadi ya watu waliokufa China kutokana na virusi vipya imefikia 81, wengine wamethibitishwa kuugua. Waziri Mkuu Li Kekuang alitembelea mji wa Wuhan, kituo cha mlipuko wa virusi hivyo. Serikali inaongeza juhudi kupambana na virusi hivyo huku kukiwa na shutuma kutoka kwa wananchi ya kutokuwepo uwajibikaji wa kutosha. Idadi ya watu walioathiriwa China imepanda kwa asilimia thelathini kutoka ile ya awali, huku nusu yao wakitokea jimbo la Hubei ambako mji mkuu wake ni Wuhan lakini baadhi ya wataalamu wanasema idadi ya walioathiriwa inaweza kuwa kubwa zaidi. Hali hiyo imesababisha sherehe za Luna kuahirishwa hadi Februari mbili, ambapo watu wengi husafiri kuingia na kutoka China. Wawekezaji wana wasiwasi kuhusu matokeo ya safari, utalii na harakati za kiuchumi huko China kwa sasa. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapo Washington DC. Wananchi wa Madagaskar wanaendelea kushuhudia matokeo makubwa ya mvua zinazosababisha mafuriko kuanzia mwishoni mwa wiki iliyopita. Watu takriban ishirini na sita wamekufa kutokana na mafuriko hayo, serikali imethibitisha mapema leo. Madagaskar iko katika kipindi cha mvua cha miezi sita, ambapo hadi sasa inasemekana kumetokea madhara makubwa kutokana na mvua hizo kunyesha mfululizo wilaya zilizoathiriwa vibaya na mafuriko hayo ni pamoja na Mitsinjo na vilevile Maevatanana ambapo watu 29 wamekufa na wengine 15 wasijulikana walipo kufikia Ijumaa. Barabara na miundo mbinu zimeharibika na maji kutokana na maji ya mafuriko, huku maafisa wakisema hali inaweza kuwa mbaya hata zaidi kama mvua zitaendelea kunyesha zaidi katika maeneo ya taifa hilo wataalam wa hali ya hewa wanasema mabadiliko ya hali ya hewa yamesababisha kipindi cha mvua huko Madagaskar kuvuka kipimo chake. Wakati huu waziri mkuu Christian Mitsey amesema hali ni mbaya, huku serikali ikitoa wito kwa watu maarufu na washirika wa kimataifa kusaidia watu wa Madagaskar. Na takriban wanajeshi ishirini wamekufa katika shambulizi kwenye kambi ya jeshi katikati mwa Mali Jumapili, serikali imesema. Washambuliaji bado hawajatambuliwa. Katika taarifa serikali imesema magaidi waliingia katika kambi hiyo karibu na kijiji cha Sokolo na kuwaua wanajeshi pamoja na kufanya uharibifu wa mali. Makundi ya Kiislamu yenye uhusiano na Al Qaida na Islamic State yamekuwa yakifanya operesheni zao katikati na kaskazini mwa taifa hilo na wametumia eneo hilo kwa ajili ya kuvamia wanajeshi na raia katika nchi jirani ya Burkina Faso, Niger na hata zaidi hapo eneo kubwa la Sahel kusini mwa nchi ya uh, wa chini ya jangwa la Sahara halidhibitiwi tena na wanajeshi na polisi kutoka serikalini na washirika wake wa kimataifa ikiwemo Marekani ambao wamejitahidi kudhibiti kuenea kwa makundi ya jihadi kote Afrika Magharibi. Wanajeshi 24 wa Mali wameuawa huku wengine 29 wakijeruhiwa wakati wanamgambo walipovamia askari waliokuwa wanafanya doria kaskazini mwa Mali mwezi Novemba. Watu ishirini wamejeruhiwa mapema mwezi huu upande wa kaskazini, ikiwemo walinda amani kumi na wanane wa Umoja wa Mataifa kutoka Chad kwa mashambulizi ya roketi kwenye kituo cha kijeshi kinachotumiwa na Umoja wa Mataifa, Ufaransa na vikosi vya Mali. Matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni habari kutoka huko Tanzania. Serikali ya Tanzania imeanza kuchukua tahadhari za kukabiliana na virusi corona, vya korona vinavyoathiri China wakati huu, wakati Tanzania ina raia wake wengi waishio katika miji mbalimbali ya China, hususan wanafunzi wa vyuo vikuu mengi zaidi. Na mwandishi wetu wa jijini Dar es Salaam, Dina Chahali katika taarifa yake kwa umma aliyoitoa leo jijini Dares Salamu, waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa afrika mashariki, Profesa Palamagamba Kabudi amesema amefanya mawasiliano na balozi wa Tanzania nchini China, Mbelwa Kairuki, kujua hatima ya watanzania wanaoishi nchini China na athari za ugonjwa huo wa homa ya korona. Na sisi Tanzania kule China tunao wanafunzi takriban elfu nne wanaosoma kule, na katika mji wa Wuhan, jimbo la Wuhan, tunao wanafunzi kama mia nne E, leo nimekuwa na mazungumzo na balozi wa Tanzania anayetuwakilisha nchini China ambaye amenihakikishia kwamba hadi sasa e, Watanzania wote walioko huko China na katika jimbo la Hunan, hakuna hata mmoja wao ambaye mpaka sasa amepatikana na hiyo homa, na jitihada zinachukuliwa na serikali ya China kuhakikisha kwamba wanaudhibiti ugonjwa huo. Profesa Kabudi amewataka Watanzania kuwa watulivu, wakati serikali ikiendelea kupata taarifa kutoka nchini China juu ya athari za ugonjwa huo wa virusi vya Korona. Ningependa niwahakishie Watanzania, mambo kama haya yanapotokea, ni vyema kuwa watulivu na makini, na tupende kuwa na subira ya kupata maelezo na maelekezo kutoka kwenye vyombo husika, eh, badala ya kukimbilia kwenye mitandao au uvumi. Kwa hiyo wale watu wote wenye ndugu zao China ambao ni wa Tanzania, tunataka kuwahakikishia kwamba taarifa zozote tukizipata tutawapa. Kwa hiyo watulie e, na tunawaombea wenzetu wa China waweze kuudhibiti ugonjwa huu wa hii homa ya korona ili baadaye hali iendelee kama kawaida. Mwishoni mwa wiki iliyopita Wizara ya Afya na Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto hapa nchini ilitoa tahadhari kwa umma kuhusu mlipuko huo wa ugonjwa wa homa ya mafua makali uliozikumba nchi za China, Thailand, Japani, Korea Kusini na Marekani kuanzia mwanzoni mwa mwezi Desemba mwaka jana. Taarifa hiyo ilieleza kwamba wizara imechukua hatua kadhaa katika kukabiliana na tishio la ugonjwa huo unaosababishwa na kirusi jamii ya korona, ikiwemo kuimarisha ufuatiliaji wa ugonjwa huo kwenye vituo vyote vya huduma pamoja na uchunguzi wa wasafiri kutoka nje ya nchi mipakani, viwanja vya ndege pamoja na bandarini. Dina Chahali, Dar es Salaam. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Ndege moja ya abiria imeanguka leo kwenye jimbo la Ganzi nchini Afghanistan ambalo linadhibitiwa na kundi la Taliban na kwa hivyo kufanya juhudi za uokozi kuwa ngumu. Kufikia sasa haijabainika ni watu wangapi waliokuwa kwenye ndege hiyo na iwapo kuna manusura. Mkuu wa polisi wa jimbo hilo Mohamed Khalid Wadak amethibitisha tukio hilo kwenye wilaya ya Dehak ingawa hajatoa maelezo zaidi. Ripoti za mwanzoni zilisema kuwa ndege hiyo ni ya kampuni ya Ariana lakini kampuni hiyo imekanusha. Abdul Jamijami ambaye ni kutoka baraza la wazee la jimbo la Ganzi amesema kuwa ndege hiyo imeanguka karibu na vijiji vya Sadu na Ibrahim Zai na kwamba Wanataliban bado hawajafikia eneo hilo. Shirika la habari la Tolo limesema kuwa serikali inapanga kutuma vikosi maalum kwenye eneo la ajali ambalo halifikiwi na maafisa wa kawaida wa usalama wa Afghanistan. Idara ya kushughulikia majanga ya Uturuki imesema mapema leo kwamba idadi ya vifo kutokana na tetemeko kubwa la ardhi wiki iliyopita imefikia thelathini na tisa huku zaidi ya waokozi elfu 4 wakisaidiwa na matrakta wakiendelea na shughuli za uokozi wakati wa baridi kali kwenye mji wa Elazig mashariki mwa taifa hilo. Tetemeko hilo lenye nguvu ya 6.8 kwenye kipimo cha Richter lilitokea Ijumaa majira ya jioni, ambapo maafisa wa mji huo wanasema kuwa zaidi ya majengo 76 yalibomoka, huku mamia mengi, mengine yakiharibiwa vibaya. Shirika la habari la AP linasema kuwa wafanyakazi wa kutoa misaada wamejenga zaidi ya hema 95 kwa ajili ya kutoa makazi na chakula kwa waathirika. Kufikia sasa watu 45 wameokolewa kutoka kwenye vifusi. Serikali inasema kuwa zaidi ya watu 16 wamejeruhiwa, kumi na watatu miongoni mwao wakisemekana kuwa kwenye hali mahututi. Rais wa Uturuki Recep Tayip Erdogan ameahidi kuwatafutia makazi Uwalio, atawala, day, day, kwa haraka wote walioathiriwa. Chama tawala cha Burundi cha CNDD-FDD kimesema Jumapili kwamba kiongozi wake Jenerali Evariste Ndayishimiye atakuwa mgombea wake wa urais kwenye uchaguzi mkuu ujao mwezi Mei. Ndayishimiye ni mwindani wa karibu wa rais aliyeko madarakani Pierre Nkurunziza, ambaye hatowania tena kiti hicho baada ya kuchaguliwa kwake kwa mhula wa tatu ulioleta utata na kutumbukiza taifa hilo kwenye kasi ya mwaka wa 2015 kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Tangazo hilo limefanywa kupitia ukurasa wa Twitter wa chama hicho. Utawala wa Nkurunziza umekumbwa na madai ya ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu pamoja na misako dhidi ya wakosoaji wa kisiasa marekebisho ya katiba yaliyopendekezwa hapo awali yangemruhusu Nkurunziza kubaki madarakani hadi mwaka wa 2034, lakini mwaka wa 2018 alitangaza kutoshiriki tena kwenye uchaguzi huo. Ghasia za mwaka wa 2015 zilisababisha vifo vya zaidi ya watu 1200 huku 4 wakitoroshwa makwao. Na mnaendelea kuisikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na sasa tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu 21 wanaripotiwa kuuawa na watu wenye silaha wilayani Rutshuru katika kipindi cha wiki moja wengi wao waliouawa wakiwa nyumbani kwao au wakijielekeza mashambani, hali ambayo imezusha wasiwasi mkubwa katika wilaya hiyo inayopatikana kaskazini mashariki mwa DRC. Taarifa zaidi na mwandishi wetu wa mjini Goma, Oster Malivika. Herve Sabimana, kiongozi wa shirika la kutetea haki za binadamu CODAS, asema kwamba kwa sasa hali siyo nzuri katika wilaya ya Ruchuru hapa Kivu Kaskazini, kufuatia ukiukaji mwingi wa haki za binadamu ikifatia mauaji pamoja na utekaji nyara na watu kuuliwa kila siku. Katika wiki moja watu ambao walifariki huku ng'ambo ya Ruchuru ya ng'ambo ya Bisha, na kuna watu wengine walifariki uko ng'ambo ya Bwito. Kwa ujumla, tuliona kama katika wiki moja tuliona watu zaidi ya makumi mbili na moja waliuawa. Hali hii imehakikishwa na mashirika ya kirahia hapa Kivu Kaskazini, kama anavyosema John Banyene Bawa. kama ni watu wabaya tu eh? wao wanaua watu kiolela na mara mingi hao wakati kuna operesheni ambazo zimesha kufanyika, yaani waweze kuwashaka nao wanamalizishia wana vis, visira yao kwenye wakazi. Elinza ni mbunge kutoka Ruchuru anasema kwamba wanaohusika na mauaji hayo ni wapiganaji wa FDLR kutoka Rwanda, lakini tunajua vikundi vyenye kumiliki silaha ina wanajitopenyeza usiku mjini, wanawaua watu, wanawateka nyara. Na wakisha kuwateka nyara, huu wa mwisho ambao waliteka nyara kwa mwisho walimuua siku tatu baadaye ambao wengi wanakuwa katika mbuga la wanyamapori la Virunga linalozunguka maeneo ya Ruchuru. Wanafika usiku, wanawashambulia watu na wanawaua. Ikiwa vigumu kwetu kupata wapiganaji wa FDLR. Hata hivyo, nimezungumuza naye Jil Mulumba kutoka kundi lingine la waasi la CMC, mojawapo wa makundi yanayoshutumiwa hiyo. Uh, haitakuwa kweli kwa sababu sisi CMC, eneo ambalo tunadhibiti, uhakika ni kwamba tunawachunga raia ra ra na mali yao pasipo hata kuwanyanyasa. Mauaji ambayo tumesikia kwamba yalifanyika katika tarafa la Ruchuru, hiyo mauaji ya hivi ya kukatakata watu na mashuka na kukata vichwa, ilikuwa haiya kuwa bwana Oster. Lakini wanasema kwamba ni nyinyi pamoja na FDLR. Sisi tumechukua silaha kwa ajili ya kutetea wakaaji wetu wa Kongomani. Vilevile kupata kundi lingine la NDC Renove, juhudi zangu zimeshindikana huku serikali ikisema kwamba makundi yote kwa sasa itasakwa kwa nguvu ikiwa hawatasalimisha silaha zao. Katika mkoa wa jirani wa Ituri, serikali imeweka sheria za kutotembea usiku eneo la Jugu kama njia moja la kuwapa wanausalama kutafuta majambazi na waasi. Nimezungumza naye, John Kabwe akiwa mwananchi akiwa Bunia. Sidhani kama kukataza wananchi kutembea usiku ndio kutazuia hali ya usalama, kwa sababu hawa wakora wako ndani ya town ya mjini Bunia. Wangelifanya hivyo ndani ya, ya, ya, ya mkoa, ndani ya pori pale, wangeweza kufanya uhusiano, kuzuia hali mbovu iweze kukomeshwa lakini ndani ya tauni sina uhakika kama, uh, kama uh, usalama utaweza kurudia haraka hosen malivika sauti ya amerika goma na sasa tuelekee huko burundi vyama vya upinzani nchini humo vinasema havitarajii kuona mabadiliko yoyote ya kisiasa licha ya chama tawala kumteua hivi karibuni mgombea wa wake kwenye uchaguzi mkuu wa mwezi mei mwaka huu na baada ya kudhihirika wazi kwamba rais Nkurunziza hatowania muhula mwingine, nimezungumza na mmoja wa kiongozi wa upinzani uhamishoni, Shovino Mugwengezo, ambaye anaeleza kwa nini hawaoni mabadiliko yoyote ya kisiasa. Kwetu sisi, ipo kwamba picha ya Nkurunziza, labda kama itakuwa ni kweli eh, itakuwa picha ya Nkurunziza, ile sura yake hamna, haitakuwepo pale lakini Nhuru eh, nziza tunammzungumzia sisi siyo nhuru nziza yule. Ni nhuru nziza ki system, ndiyo ambayo imeelemea vyombo vya sheria vyote, ndiyo ambayo imekisiri katika upokonyaji wa haki za binadamu, ndiyo ambayo imefanya watu kukimbia. Kwa hiyo amoni mabadiliko yoyote nyee, hakuna mabadiliko yote, ni wale wale kwa sababu sidhani kwamba yeye huyu anaweza kuenda kinyume na matarajio na muono na mipangilio au na ideoloji ya CNDD-FDD na haswa haswa kwamba yeye ndiye alikuwa kiongozi wa CNDD-FDD. Tukizungumzia uchaguzi, uchaguzi ni kama vile imesalia miezi mitatu tu mitatu na nusu labda, uchaguzi mkuu ufanyike, nyiye, msimamo wenu ni upi? Kipi ambacho mnaona kinahitajika kufanyika ili mwamini kwamba uchaguzi utakuwa uh, uh, wa huru na wa haki? Hamna uchaguzi wa huru na wa haki bwana. E, kama sisi tulichukua maamuzi ya kusema tusishirikiane yani na yeyote yule ambayo yuko na mwono au yuko na ma, yuko na malengo ya chaguzi. Hamna chaguzi kwa sababu chaguzi zao zao peke. Kwanza hazikuandaliwa ha hakuna maandalizi yalifanywa ile tume kwanza iko yao peke. ule ni, ile ni tume ya nguru ziza binafsi He? Chaguzi ambazo watu wanatarajia kuingia nani, ni chaguzi tu za mapambo, za kuonyesha kwamba palikuwa chaguzi. Halafu zilikuwa nini mapendekezo yenu? Basi mapendekezo yetu sisi ni kwamba hizo chaguzi hazina haja ya kuwepo na hazistahili kuwepo, na si chaguzi ambazo zitaweza kuleta e, suluhu katika taifa letu, sio chaguzi ambazo zinaweza kuleta mabadiliko katika taifa. Hujaniambia mnachopendekeza badala ya uchaguzi. Mnasema uchaguzi usifanyike, labda usukumwe, sijui. Haujaniambia wazi kitu ambacho Uh... uchaguzi ambapo unastahili ambao sisi tutasapoti ni uchaguzi kwamba, uchaguzi ambao utakuwa umetendeka baada ya kuwa pana mazungumzo rasmi kuhusu kipi, kuhusu chanzo, kuhusu kipi kipi kilifanya kwamba katika nchi yetu panakuwa mtafaruku wa kiasi kwamba hiki panakuwa kundi la, la wakimbizi ambao ni kubwa sana toka historia ya Burundi, yani tuzungumze kwamba sheria ambazo ni katiba leo. Hiyo katiba inaandaa nini kuhusu chaguzi ambazo zinaweza kuwa chaguzi za kidemokrasia? Ni Shovino Mugwengezo akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Brussels. Ni siku nyingine tena ya Jumatatu ninapokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, tunaanza na habari mbaya kabisa kwa wapenda michezo ulimwenguni, ambapo ulimwengu bado unamlilia Kobe Bryant, na mamilioni ya mashabiki na wasio mashabiki wa mpira wa kikapu bado wanadhani hii ni hadithi. Ukweli ni kwamba ndiyo, Kobe Bryant hayupo tena duniani, ikiwa ni miaka takriban minne toka aliposafu kucheza mchezo huo ambao ameupenda maisha yake yote. Ubora wake ulidhihirika toka akiwa shuleni, na ndiyo sababu ni mmoja wa wachezaji wachache walioingia NBA bila kupitia chuo kikuu, akiitumikia timu ya Los Angeles Lakers kwa miaka 20 na bila kucheza timu nyingine yoyote ya, ya ligi ya NBA. Ameandikisha ubingwa mara tano. Mchezaji bora wa ligi, amechaguliwa mara 18 katika mchezo wa wachezaji nyota wa kila mwaka yani All-stars game mara 15 ameteuliwa katika timu ya kwanza ya NBA, na ni mchezaji ambaye ana nambari mbili zilizosafishwa nambari 8 na 24 na timu yake ya Los Angeles Lakers. Kobe amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 41 pamoja na, na binti yake e, Gianna mwenye umri wa miaka 13. Lakini kukubwa zaidi anakumbukwa kwa ushindani wake na asivyopenda kushindwa, na ndio sababu akajiita Black Mamba shukran kabisa Kobe Bryant, kwa yale yote ambayo umetuonyesha katika mchezo wa kikapu. Tukisonga mbele katika michezo hii leo, moja kwa moja tunajiunga na mwanamchezo wetu Georgi Njogopa, tupatie habari za kimichezo kutoka nchini Tanzania. Mashabiki wa klabu ya Yanga wameanza tena kurejea mitaani kuisifia timu yao ambayo mwishoni mwa wiki iliondoka na ushindi mnono katika michuano ya kombe la FA baada ya kuifyatua Tanzania Prisons kwa jumla mabao mawili kwa sifuri na, na hivyo kusonga mbele katika michuano hiyo huku wakitamba kuhusu ubora wa timu yao hiyo. Mashabiki hao wamekuwa wakitupa maneno ya wa kejeli kwa mahasimu hao Simba kwa maelezo kwamba vijana wa Jangwani ni sawa na moto kutia mbali. Niseme kitu kimoja, Simba ukiacha marefarii, uwezo ndani ya pichi hawana na ndio maana wanaona hata tarehe nne walishindwa kutufunga sisi eh. Sasa hivi tuna mabadiliko kidogo, tumeongeza wachezaji wapya ambao kwa kiasi kikubwa wameongeza morali katika eh, timu yetu. Katika dirisha lingine, kufuatia kifo cha mchezaji nyota wa kikapu Kobe Brand aliyefariki kwa ajali ya helikopta huko Marekani. Rais wa shirikisho la mchezo wa kikapu Tanzania Fares Magesi amesema kifo cha nyota huyo kimeacha pigo kubwa katika mchezo huu duniani. Ameachuachia maandiko, kwa maana ya vitabu, ametuachia akademi, ipo ameacha rekodi ambayo inajieleza yenyewe ameonyesha uzalendo kwa timu yake ya taifa ya US, ya uzalendo kwa timu yake ya Lakers uh, lakini kwa NBA kwa ujumla, na alikuwa ni balozi wa kikapu kwa ujumla katika mambo mengi ya kimataifa mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Baada ya kutoka nchini Tanzania, moja kwa moja tuelekee katika taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwake Kahozi Kosha atueleza kimichezo yanayoendelea nchini humo. Mtoanza na dro ya mechi ya kufuzu kombe ya dunia y kandanda Qatar 2022 timu ya taifa ya leopari ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo imepatikana kwenye kundi jii pamoja na timu ya taifa ya Benin Madagaskar na Tanzania. Christien Sengibembe, kocha wa timu ya taifa ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akizungumza wa na waandishi wa habari, alisema tikundi hilo ni nyepesi kwa Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu Benin, Madagaskar na Tanzania hawana na historia ya kandanda ya kutisha kuliko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kuhusu kombe wa maklabu bingwa barani Afrika, wazee wa kazi Tipi Mazembe watapambana Jumamosi wiki hii kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo hapa Lubumbashi dhidi ya timu ya Zesco United ya Zambia kwenye mechi ya mwisho raundi ya makundi ya kombe la maklabu bingwa barani Afrika. Mazembe ambaye ameshika taji amekwisha kujipatia tiketi ya kucheza raundi ya robo fainali. Upande wa Vita Klebu ya Kinchasa inayowakilisha vilevile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye kombe la maklabu bingwa barani Afrika, jana Vita Klebu iliwapanguza machozi ma, washabiki wake mjini Kinshasa kwa kuitundika timu ya Jene Sportif ya kabili ya Algeria goli ini kwa moja. Meza ya michezo, jina langu Kaozi Kosha. Nam, tuelekee sasa nchini Kenya tupate yale yanayoendelea nchini humo ya kimichezo, kufuatia dro ya juma lililopita shirikisho la mchezo wa soka barani Afrika CAF, ambapo timu ya taifa ya soka ya Kenya Harambee Stars imo kwenye kundi hii pamoja na mataifa ya Rwanda, Uganda na Mali, mechi za kufuzu dimba la dunia mwaka 2022 nchini Qatar. Hisia mseto zinazidi kutolewa na mashabiki wa soka nchini Kenya ambao wanakiri kuwa Stars wana kibarua cha ziada ya kujikatia tiketi hiyo ikilinganishwa na matokeo ya hivi karibuni katika mechi zake za kirafiki pamoja na matokeo ya mechi za bara Afrika mwaka jana jijini Cairo, Misri. Aidha, wengi wanatabiri kuwa kwenye kundi hilo Stars huenda ikapata upinzani mkali kutoka kwa majirani wao, kwa maana Uganda Cranes ya Uganda. Arambe Stars wanapigwa na wapigi upatu sana, angalau wapate kufuzu uh, mechi za kombe la dunia mwaka 2022. Na kuhitimisha ni kwamba waziri wa michezo nchini Kenya Balozi Amina Mohamed amesisitiza kuwa ukarabati wa uga wa taifa wa Nyayo ambao umekuwa ukiendelea kwa muda wa miaka tano sasa utakamilika mwezi wa Machi mwaka huu. Amina aliyesema haya baada ya kukagua uwanja huo juma lililopita akiandamana na katibu mpya wa michezo Jo Okodo, ambaye kwa pamoja wamesema kuwa serikali imejiandaa kikamilifu kukamilisha miradi yote ikizingatiwa kuwa Kenya itaandaa mashindano kadha wa kadha ya dunia. Nikiripotia Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wanyonyi. Shukran kwa kuwa nami. Mimi naitwa Idi Ligongo. Tukutane tena siku nyingine katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Sasa tupate muktasari wa habari. Mawakili wa rais wa Marekani Donald Trump leo Jumatatu wanaendelea na utetezi wao, wakati wa Demokrat wakitoa wa wito wa kuitwa kwa mashahidi zaidi. Waziri mkuu wa Palestina, Muhamed Tayei, ametoa wito kwa jumuiya ya kimataifa kususia mpango wa amani wa Mashariki ya Kati kati ya Rais Donald Trump unaotazamiwa kutangazwa rasmi hapo kesho. Watu kote ulimwenguni wanakosa maneno ya kuelezea habari za kifo cha mcheza basketbali maarufu kutoka hapa Marekani, Kobe Bryant aliyefariki jana Jumapili kwenye ajali ya ndege mjini Los Angeles. Wananchi wa madagaska wanaendelea kushuhudia matokeo ya mvua kubwa yaliyosababisha mafuriko kuanzia mwishoni mwa wiki iliyopita, ambapo takriban watu 29 wanasemekana kufa. Na muhtasari huu ndio unakamilisha matangazo haya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na msimamizi Mere Mgawe, mwelekezi wetu hapa studio Aida Isa kutoka Washington DC, Patrick Nduimana na mwenzangu Harrison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku mwema.