kumekucha afrika moja kwa moja kutoka hapa washington dc jiji kuu la marekani hii ni idhaa ki ya kiswahili ya sauti amerika voa ambapo zimetimia saa 4 usiku hapa studio zetu sawa na saa 11 saa za afrika ya kati ni saa kumi na mbili asubuhi katika afrika mashariki jina langu ni bmj mridhi jina langu ni kennes bwire na kukaribisha katika matangazo ya leo jumatano tarehe 29 mwezi januari mwaka 2020 matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na mitambo ya fm kote afrika mashariki na kati karibu kwa mara nyingine tena katika kumekucha Afrika hivi leo, huku wasiwasi ukiendelea kutanda katika sehemu mbalimbali ulimwenguni kuhusiana na kusambaa kwa kirusi cha korona. Tunavyozungumza hivi sasa, kuna baadhi ya wanafunzi kutoka barani Afrika wanaoishi katika mji wa Wuhan huko nchini China, uliogunduliwa ulikogunduliwa ugonjwa huo. Je, yeah, wanashauriwa vipi kuhusu hali ya afya katika nchi hiyo? vyakula tuwe makini na vyakula vyetu. Na mambo mengine ni kama tu kujikinga kwa kutumia dawa mbalimbali ambazo mbali mbali mbali zinaongeza kinga mwilini kama vitamin C. Kwa hiyo, na ushauri mbalimbali unazidi mbali mbali mbali kupatiwa, namba za msaada kwamba ukitaka ukipata complication fulani, ukitaka shida fulani, lazima upige namba zile hotline ambazo zimetolewa. Na katika jukwaa la vijana hivi leo tunaangazia wasifu wa mchezaji shupavu wa mpira wa vikapu Kobe Bryant aliyefariki siku ya Jumapili pamoja na watu wengine nane katika ajali ya ndege. Alikuwa na ushawishi gani kwa vijana, hususan barani Afrika? Ukiangalia rekodi yake kwa kweli inafurahisha na inaonyesha kwamba ni mchezaji mahiri mwenye nidhamu na ni mfano bora wa kuigwa kwa wanamichezo wale duniani. Ni kati ya yale tuliyokuandalia katika shoo ya leo ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www VOA Swahili com, na kabla ya kukupeleka kwa waandishi wetu kusikia yalojiri, tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Kennes Si Bwile. Viongozi wa Palestina wamekataa pendekezo la amani la rais wa Marekani Donald Trump na kulitaja kuwa la kuhifadhi Israel ambayo wanadai imekuwa ikikandamiza dhamira ya watu muda mrefu, dhamira ya muda mrefu ya watu wake. Rais wa Palestina Mahmud Abbas ameapa kwamba mpango huo uliozinduliwa jijini Washington, Marekani, hautafaulu. Abbas amesema kwamba Wapalestina watayatupa mapendekezo hayo kwenye pipa la takataka. Amesema hayo baada ya mkutano na waakilishi wa makundi kadhaa ya Palestina, likiwemo kundi lenye msimamo mkali wa kiislamu la Hamas, uliofanyika katika mji waramala, wa Ramala, ukingo wa magharibi na kukubaliana kukataa mpango huo kwa kila namna. Miongoni mwa mambo yaliyo kwenye mpango wa amani wa Trump kati ya Israel na Palestina ni kutambua Jerusalem kuwa mji mkuu wa jimbo hilo la Wayahudi. Wanajeshi sita wameuawa na wengine kadhaa hawajulikani walipo kufuatia mashambulizi ya watu wanaoshukiwa kuwa wanamgambo nchini Burkina Faso. Wanajeshi hao wamekufa baada ya gari lao kugonga bomu la kienyeji lilokuwa limetegwa barabarani. Wanajeshi walikuwa wanapiga doria kwenye barabara ya kutoka Majoari hadi Pama, mashariki mwa mkoa wa Kampienga wanamgambo hao walifiatulia risasi wanajeshi baada ya gari lao kulipuliwa. Wanajeshi wengine kadhaa wakiripotiwa kutojulikana walipo. Shambulizi hilo linajiri siku chache baada ya shambulizi jingine kuua jumla ya watu hamsini katika kijiji cha Silgaji kaskazini mwa mkoa wa Somu. Karibu watu mia nane wameuawa na zaidi ya elfu mia sita kutoroka makwao nchini Burkina Faso kutokana na mashambulizi ya makundi ya wanamgambo tangu mwaka elfu mbili kumi na tano mapigano yanayotekelezwa na makundi yenye msimamo mikali kusambaa katika nchi jirani ya Mali. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate, Mitch McConnell, ameashiria kwamba huenda wa demokrat wakafanikiwa katika azima yao ya kutaka mashahidi kuhojiwa kuhusiana na kesi dhidi ya rais wa Marekani Donald Trump ya kutumia vibaya madaraka na kuzuia utendakazi wa baraza la wawakilishi. Miongoni mwa watu wanne wademokrat wanataka wahojiwe ni pamoja na aliyekuwa mshauri wa Trump kuhusu usalama wa kitaifa John Bolton. McConnel amenukuliwa na vyombo vya habari vya Marekani kwamba huenda chama cha Republican kikakosa kupata kura za kutosha kuzuia hoja ya mashahidi kuitwa na kuhojiwa ili mashahidi kuitwa na kuhojiwa katika kesi hiyo. Warepublican wanne kati ya 53 wanaunga mkono wademokrat 47 katika kura inayotarajiwa Ijumaa. Trump anashutumiwa kwa kutumia vibaya madaraka yake kwa kuzuia msaada wa kijeshi kwa Ukraine na akishinikiza Ukraine kumchunguza mmoja wapinzani wake wakuu wa kisiasa katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu, Joe Biden. Aliyekuwa rais wa Sudan Omar al Bashir, jana Jumanne, amefikishwa mbele ya mwendesha mashtaka mkuu mjini Khartoum kuhojiwa kuhusiana na tuhuma za kuhusika kwake katika mapinduzi ya serikali ya mwaka 1989 ambayo yalimwingiza madarakani. BMJ Murithi ana taarifu zaidi. Vyombo vya habari vya kimataifa vilionyesha picha za Al Bashir ambaye aling'olewa mamlakani mwaka jana akiwasili katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu mjini Khatum, lakini baadaye wakili wake akasema kwamba kiongozi huyo wa zamani alikataa kuzungumzia mapinduzi hayo akidai kwamba hakukuwa na usawa katika mchakato wa kumhoji. Wakili Mohamed Al Amin alinukuliwa na shirika la habari la AP akisema kwamba Bashir alitilia shaka Zekano wa kupata haki na kusema kwamba aliyekuwa jaji mkuu wa Sudan ambaye baadaye aligeuka na kuwa mwendesha mashtaka mkuu ni mmoja wa watu ambao awali walikuwa wanashutumu uongozi wake. Sudan iko katika kipindi cha mpito baada ya takriban miongo mitatu ya uongozi wa kidhalimu uliogubikwa na ulaji rushwa na shutuma zingine mbalimbali. Bashir alihukumiwa kifungo cha miaka miwili kwa kupatikana na hatia ya ufisadi, lakini bado anasubiri kufikishwa mahakamani kwa kesi nyingine ambapo anashutumiwa kwamba alitoa amri ya kuuawa kwa waandamanaji waliokuwa wakipinga utawala wake kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa moja kwa moja kutoka washington dc marekani waandishi wanne wa habari waliokuwa wamekamatwa wakati wa maandamano ya kupinga serikali nchini gambia wameachiliwa kwa dhamana ya polisi mamlaka nchini gambia walikamata watu 137 katika maandamano ya kutaka rais adama barrow kuondoka madarakani polisi pia walivamia vituo viwili vya habari na kuzima mitambo yake kwa madai ya kueneza habari za kuchochea vurugu muungano wa waandishi wa habari nchini gambia mashirika yasiyo ya kiserikali na shirika la amnesty international vimesema katika taarifa tofauti kwamba msako huo ni dhihirisho la kutokea tena ukandamizaji mkubwa wa raia uliokuwa ukishuhudiwa wakati wa utawala wa yahya ya jammeh baro anakabiliwa na shinikizo kubwa baada ya kukataa kutimiza ahadi yake ya kuondoka madarakani baada ya miaka mitatu na sasa anapanga kutawala mhula wa miaka mitano kundi la wanasayansi nchini australia limefanikiwa kutengeneza kirusi cha korona kwa njia ya maabara kusaidia katika utafiti na kupata tiba kamili ya ugonjwa huo watafiti hao katika taasisi ya tiba ya peter dohati mjini melbourne watapeana utafiti wao kwa shirika la afya duniani na maabara mengine kote duniani ili kuharakisha juhudi za kutafuta tiba ya virusi vya korona maambukizi ya virusi vya korona yanayojitokeza baada ya siku kumi na nne kwa dalili ya homa ya mafua yameua watu mia moja na sita na kuambukiza zaidi ya elfu nne mia tano nchini china maambukizi yameripotiwa katika sehemu mbalimbali za dunia ikiwemo marekani thailand hong kong taiwan australia Singapore, Korea Kusini, Malaysia, Ufaransa, Kanada, Vietnam, Nepal, Cambodia na Ujerumani. Hakuna kifo kimeripotiwa kutokana na maambukizi ya korona nje ya China, huku maafisa wa China wakisema kiwango cha maambukizi kimeongezeka kwa asilimia 60. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, iwapo ndo umeamka, labda uko barabarani au unapata kiamsha kinywa au labda ushafika ofisini, unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Kumekucha Afrika, kutoka hapa Washington. Habari ambayo tumeipa uzito wa juu hivi leo ni kutoka huko China, ambako huku wasiwasi wasi ukiendelea kutanda katika sehemu mbalimbali ulimwenguni kuhusu kusambaa kwa virusi vya korona. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imezungumza na baadhi ya wanafunzi kutoka barani Afrika wanaosomea katika mji ambao umetajwa kama kitovu cha ugonjwa huo, mji wa Wuhan nchini China, ambako uligunduliwa ugonjwa huo. Jafar Rajabu ni mmoja wa wanafunzi hao kutoka huko nchini Tanzania, na hapa anaanza kumweleza mwenzangu Idi Ligongo ushauri wanaopewa na maafisa wa idara ya afya. Mpaka sasa hali ni ya wasiwasi, maanake tiba kamili haijapatikana, tiba bado haijapatikana ya uhakika. Kwa hiyo wanajitahidi kutibu a, dalili tu ambazo wagonjwa wamekuwa wakionyesha, hasa wale wagonjwa wa awali kabisa wanaowahi hospitali, wanapatiwa tiba na wanapona. Lakini kwa wagonjwa wale ambao wanakuwa ni kroniki, kwa kweli ni kazi, ni kazi kuhakikishia afya afya zao. Lakini nyinyi binafsi, ni nini hasa ambacho mmeelezwa cha kufanya ili kujikinga? Naam, tunapokea taarifa mbalimbali kutoka kwa madaktari, kutoka kwa wataalamu wa afya na kutoka serikali ya China kutoka International Student Office, ambazo zimekuwa zikitulinki na kutupa taarifa mbalimbali kwamba tusitoke nje. Jambo la kwanza tuepuke misongamano ya watu, jambo la pili ni kutumia maski hizi, yeah, yeah, na jambo la tatu kuosha mikono yeah, vyakula, tuwe makini na vyakula vyetu, na mambo mengine ni kama tu kujikinga kwa kutumia dawa mbalimbali mbali mbali ambazo zinaongeza kinga kama vitamin C kwa hiyo, na ushauri mbalimbali unazidi kupatiwa, namba za msaada kwamba ukitaka ukipata complication fulani, ukitaka shida fulani, lazima upige namba zile hotline ambazo zimetolewa. Maisha hivi sasa hayaendelei hapo Wuhan ama mnaruhusiwa kuendelea eh, kufanya shughuli zenu za kila siku? Ah, shughuli za kila siku kwa kweli zimekuwa zimepunguzwa, na hata ukiangalia public transportation zimefungwa. Kwa hiyo kuna community eh, taxis zimetolewa, ambazo kuna namba unapiga kwa msaada, lakini kwa kwa mfano kwa wanafunzi wote ambao wako campus, uh, vyakula vinapelekwa uh, mahitaji yanapelekwa kwenye supermarket ambazo zinafunguliwa kwa, kwa saa kadhaa tu. Kwa mfano kuna supermarket hapa ndani inafunguliwa kuanzia saa nne asubuhi mpaka saa kumi na moja inafungwa, na maelekezo yanazidi kutolewa. Kwa hiyo tunaambiwa tuchukue vyakula tuweke ndani, tuende nje mara moja tu kwa dharura. Kwa mji wote, shughuli zinaendeleaje? Kama nyinyi wanafunzi mmepewa masharti hayo, kwa watu wengine ambao wanafanya kazi? Naam ndugu mtangazaji, hii niki kipindi cha likizo eh, ni kipindi cha likizo ya Kichina, na ni kipindi cha likizo hasa cha masomo kwa wanafunzi. Kwa hiyo kwa kipindi hiki, na tunaendelea na likizo, lakini hatujajua kama baada ya likizo ah, shughuli zingine zitakuja, lakini kama ni shughuli za ujenzi, shughuli zingine za uzalishaji mali zime stop ah, shughuli kubwa sasa hivi ni hospitali tu kuweza kuhudumia watu na polisi kuweza ku control, eh, population, watu wasi misongamano ya watu na magari ya kusaidia magari ya kufanya usafi haya ya kuzowataka yanaendelea kufanya kazi kama kawaida. Eh, kingine ki ni hizi supermarket tu ziweze kutoa huduma na pharmacy zile zinazoweza kutoa dawa muhimu tu kwa kwa watu, shughuli zingine zote zimesitishwa. Baadhi ya mataifa yameanza kuondoa wafanyakazi uh, wake ambao wako katika uh, taifa hilo la China, lakini kwa nyinyi no. ambao ni raia wa kawaida ambao pengine kwa namna moja ama nyingine mnaona huu ni muda sasa sasa kurejea ama kwenu, hatua hizi zikoje? Mmezuiliwa kabisa kutoka ama ni nini ambacho mnaelezwa, e, ikiwezekana hata kwenye a, balozi za nchi ambazo mnatokea. Balozi za nchi tunazotoka zinaendelea kushauriana na balozi ya, na serikali ya China, lakini ni mashauriano yanaendelea kati ya balozi serikali zote na, na serikali ya China. Ni Jafar Rajab, mmoja wa wanafunzi kutoka nchini Tanzania, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Wuhan, China. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Dakika chache, sekunde chache zijazo, tuungane na Kenneth Bwire akiendelea na habari za dunia. Waandamanaji kadhaa wamejitokeza katika mji mkuu wa Khartum, Sudan, wakidai kwamba watu wa jamii zao walioajiriwa na kampuni ya usalama ya falme ya Kiarabu kufanya kazi nchini humo kama walinda usalama wamepelekwa katika sehemu za vita nchini Libya na Yemen. Waandamanaji waliobeba mabango yenye ujumbe kwamba vijana wetu sio wa kuuzwa, na mengine yenye ujumbe wa kutaka vijana wao warudishwe nyumbani waliandamana nje ya wizara ya mambo ya nje ya Sudan, katikati mwa Khartum. Wengi waandamanaji wa waandamanaji wameripoti kupoteza mawasiliano na watu wao baada ya kuwasili falme za Kiarabu walipopokea visa vya kufanya kazi kama walinda usalama, wakidai kuona ujumbe kwenye mitandao ya kijamii kwamba walipelekwa Yemen au Libya. Sasa turudi tena kwa waandishi wetu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Watu sita wamefariki kutokana na mvua kubwa zilizoonyesha katika mji wa Bukavu jana Jumanne jioni, na shughuli za uokozi zimeendelea usiku kucha na kwingine eh, shughuli za uopoaji kutafuta mili pia zinaendelea. Asasi moja ya kiraia nchini humo inaeleza kwamba tangu mwanzo wa mwezi huu wa Januari, ni watu 36 waliofariki kutoka mkoa wa Kivu Kusini kutokana na mvua kutoka Bukavu. Tupate mengi zaidi kutoka kwa Mitima De La Chance. Watu hao walifariki jana jioni muda mfupi baada ya kuangukiwa na ukuta wa nyumba walimokuwa wakijihifadhi wakati mvua zilipokuwa zikinyesha ndani ya soko kuu la mji wa Bukavu, katika mtaa wa Kadutu. Shuhuda mbalimbali mbali zaeleza kwamba mara ukuta huo ulipoanguka ulisukuma wengi kati ya walioigama mvua hadi ndani ya mfereji uliokuwa karibu, huku ukiwa umefurika na mfereji huo ukawaporomosha. Hipokrat Marume ni miongoni mwa waliosimamia shughuli za uokozi. Mpaka sasa hivi wako na tafuta mili haziyakuwa na kulikuwa hata na nyumba moja ya kidogo pembeni, ambavyo walikuwa wanafanya biashara ya kidogo, na hiyo nyumba na watu walikuwa ndani, na hatujui hata kama kulikuwa watu ambao wenyewe wamekimbia mvua, ambao wamekimbia ndani. Tukio hili limesababisha pia watu zaidi ya kumi kuumia vikali, linavyoeleza shirika la raia mjini Bukavu. Kiongozi wa shirika hili zozo Sakali analalamikia hali ya uuzaji kiolela wa viwanja na pia ujenzi mbaya unaosababisha hasa zaidi mimomonyoko ya ardhi. Sakali anawataka viongozi wawajibike. Kwa huu mwezi tu moja tunasabia sasa, hapa tunakuwa na watu makumi tatu na sita ndani ya jimbo lote na ndani ya mji wetu wa Bukavu tunakuwa sasa na watu kumi na kenda ambao wamefariki juu ya hii mvua. Kwa siku ya leo tu tumehesabia sasa watu sita ambao wamefariki, hata nyumba zimeenda, wengine wanakuwa sasa sai wamekosa hata nafasi ya kukaa. Serikali imeuzisha viwanja kiolela. Desemba mwaka jana zaidi ya watu wengine kumi na tisa walifariki mjini Bukavu kutokana na mimomonyoko ya ardhi na mafuriko ya mvua. Kinachoshangaza ni kwamba licha ya kuwa ajali hizi zote zimetokea mjini humo tangu zaidi ya miaka kumi, wakazi hawachoki kujenga juu ya milima ya Bukavu, tena jinsi wanavyotaka, hata ndani ya makaburi. hivi karibuni Meya wa Bukavu Meshak Bilubi ametangaza hatua ya kubomoa nyumba na duka zilizosimikwa kiholela katika mji wa Bukavu. Mnavyoniona hapa ni kwa jina la gavana wa Kivu ya Kusini aliyesaini barua inayoruhusu kuboresha ujenzi mjini na vijijini, na amri ya barua hii haitaachwa kutekelezwa ndani ya mji wa Bukavu. Tumeanza mbele ya ofisi yangu na tutaendelea ndani ya kata mbalimbali mbali na hata ndani ya vitongoji vya Bukavu. Lakini kumbuka kwamba siku zilizopita mratibu wa dawati husika na ukingo wa raia hapa Kivu Kusini, Adolphe Bandeke, alisema kuwa licha ya pendekezo la kubomoa nyumba au kuhamishwa kwa familia zinazokabiliwa na hatari, amelalamikia pia ukosefu wa pesa za kufanya shughuli hiyo. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Asante sana Mitima, ukiwa huko Bukavu. Twende huko Kenya. Wawekezaji kutoka Marekani wameingia katika mkataba na serikali ya Kenya tangu mwaka wa elfu mbili kumi na saba katika juhudi za kuboresha usafiri wa majini na kutumia meli za kifahari ambazo hubeba mamia ya watalii kuzunguka duniani. Mwandishi wetu huko Mombasa Josphat Kioko ametuandalia ripoti ifuatayo. Mikakati iliyotangazwa na Waziri wa utalii nchini Kenya Najib Balala ili kuinua uchumi kupitia utalii ni pamoja na kuongeza idadi ya meli za kifahari zinazosafirisha watalii sehemu mbalimbali ulimwenguni na ni kwa maana hiyo ambapo waziri Balala aliingia mkataba na wawekezaji kutoka Marekani walipokubaliana kutanua maeneo ya meli kutia nanga kwa kujenga vituo vya kisasa. Haji Masemo ni afisa mwandamizi wa mawasiliano katika bandari ya Mombasa, wenye kupanga safari za abiria wa meli duniani. Kwa mfano, kuna shirika moja linaitwa Holland America ambao tulienda tukaongea nao tukakubaliana kwamba tukijenga hili jumba, wao Holland America pamoja na Princess Cruises ambao wako Amerika, wao watatuletea meli ambayo itakuwa inaanzisha safari zake hapa Mombasa na kumaliza safari zake hapa Mombasa. Hii inamaanisha wanaweza kuja kwa ndege, wakaja wakaabiri meli hapa na wakasafiri ambao mtu akipanga ile itinerary anakuja round akiona Afrika na vilivyoko ndani ya Afrika. Ujenzi wa jumba hilo lilogharimu dola za Marekani milioni 3.5 umekamilika. Sasa ni kituo kipya cha kupokea meli za kifahari kinaorodheshwa miongoni mwa bora zaidi ulimwenguni. Kenya imekuwa ikipoteza idadi kubwa ya watalii kutokana na vitisho vya magaidi, lakini sasa wafanyabiashara wanaotegemea utalii wa wanasema kuna matumaini. Majina naitwa John umo Bonyo. Basi hizi miaka za nyuma, hii mambo ya ya terrorist ndio imekuja ikapika hii biashara ikarudi chini sana. Hii siku za mwisho meli zilikuwa zinakuja hapa kwa mwaka, hizo meli zilikuwa zinapata zaidi ya meli hamsini sabiria sikija hapa. Lakini tangu miaka hizo, sasa meli zimepungua. Nafikiria hapo upande huo, serikali inaendelea kudhibiti upande wa insecurity, mambo inaendelea kuimprove ushirikiano uliopo kwa sasa baina ya Kenya na Zanzibar na mataifa mengine unatajwa kuwa kivutio kikubwa cha meli za kifahari. Tunatarajia huu mwezi wa pili tutapata meli itakuja hapa. Kuna meli moja inaitwa Makopolo, kubwa sana duniani. Wale watalii wakija wakiona jumba letu hapa ni jumba la kifahari, na imani tutavutia watalii wengi zaidi. Josephat Kioko, VOA Mombasa. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika sasa inakuletea Jukwaa la Vijana. Kwa siku tatu mtawalia ulimwengu umeendelea kuomboleza kifo cha Kobe Bryant, mchezaji wa basketiboli aliyekuwa na umaarufu mkubwa hadi kifo chake kilichotokea siku ya Jumaapili ambapo watu tisa walipoteza maisha yao katika ajali ya helikopta katika jimbo la California hapa Marekani kwenye jukwaa la vijana hivi leo tunaangazia wasifu wake pamoja na ushawishi aliokuwa nao kwa vijana hususan barani Afrika. Kupata kujua mengi zaidi, huyu hapa mwenzangu Sande Shomari. Kobe Bryant alizaliwa Agasti 2378 na kufariki Januari 26, 2020 kwa ajali kopta, akiwa na mwanaye Jiana Bryant wakiwa naenda katika mchezo ambao Jiana alikuwa anatarajiwa kucheza na Kobi akiwa ni kocha wake. Katika maisha yake yote ya kikapu Kobi amecheza ah, timu ya Los Angeles Lakers kwa misimu ishirini mfululizo kuanzia 1996 hadi 2016. Farasi Magesa ni rais wa shirikisho la mpira wa kikapu nchini Tanzania, TBF. Uh, uh, Kobe Bryant tutamkumbuka kwa mambo mengi uh, ana ni mchezaji alioingia katika NBA akiwa ni mdogo zaidi. Utakumbuka uh, kwamba aliingia uh, katika draft ya akitokea high school, baada ya ka cha high school mwaka tisini na sita amecheza jumla ya misimu ishirini hiyo. Uh, kwanza peke yake ni record kubwa sana kwa mchezaji wa NBA, uh, kuweza kucheza katika misimu mingi mfululizo. maana mm -hmm. yake ni kwamba alikuwa na nidhamu ya uchezaji, alikuwa na kiwango pia aliweza ku maintain, sababu wachezaji wengi wa kucheza mfululizo wa namna hiyo imekuwa ni, ni changamoto kidogo, lakini pia ukizingatia amepata mm -hmm. uh, majeraha hapa na pale, lakini bado aliweza kurejea katika mchezo, kwa hiyo kwa ufupi ni kwamba ni mchezaji nyota mahiri mwenye bidii na mwenye kujituma mwenye nidhamu mwenye kujali masilahi mengi ya watu kwa ujumla kobe kwa jumla pamoja na uwezo wake wa kufunga amefunga jumla ya pointi elfu thelathini na tatu mia sita arobaini na tatu amepata ribaundi elfu saba na arobaini na saba na ametoa assist elfu sita mia tatu na sita na kuwa mchezaji bora wa nne katika historia ya nba kwa ufungaji wa miaka yote na ni mfungaji bora wa pili kwa kufunga pointi nyingi katika mchezo mmoja alipofunga pointi 81 mwaka 2006 katika mchezo wa Lakers dhidi ya Toronto Raptors. Kobe ameshinda tuzo za dhahabu akiwa na timu ya taifa ya Marekani katika mashindano ya Olympic ya Beijing 2008 na na London mwaka 2012. Pia Kobe amewahi kushinda tuzo ya sinema ya Oscar, hii ilikuwa ni Machi 4 mwaka 2018. Kobe amefanya mambo mengi na tutamkumbuka kwa mengi. Faris Magesa, rais wa chama cha basketball Tanzania, anakumbuka pia. Uchezaji huu bora wa kutukuka, ni mpenzi wa michezo yote, kwa sababu mara nyingi nimemwona katika pia michezo ya aina nyingine, akienda kuhamasisha, akitumika kama balozi na kadhalika. Kwa hivyo kwa ujumla wake, tunasema Kobe Bryant ni mmoja katika wachezaji mahiri sana wa muda wote wa mchezo wa kikapu duniani. Ukiweza uh, okay, kutaja wachezaji watano ni vigumu kumwondoa, kwa maana amekuwa ni mfungaji bora uh, kwa maana ya kufunga pointi nyingi katika historia ya NBA amekuwa ni wata, wane, alikuwa ni watatu mpaka juzi tu hapo ambapo nafasi yake ikachukua na LeBron James, lakini ukiangalia yeye amekuwa ni ameingia katika kundi la watu waliofunga pointi zaidi ya elfu thelathini akiwa na miaka thelathini na nne ambayo ni umri mdogo kuliko wengine wote, wengine wameingia baada ya hapo, kwa hiyo inaonyesha kwamba alikuwa na jitihada zaidi katika mchezo. Ukiangalia ya rekodi yake ina, kwa kweli inafurahisha e, na inaonyesha kwamba ni mchezaji mahiri mwenye damu na ni mfano bora wa kuigwa kwa mchezo tuwale duniani. Pia alianzisha taasisi julikanayo kama Mamba Sports Academy inayojishughulisha na kukuza vipaji na ameandika kitabu maarufu kama The Mamba Mentality kilichotoka kwa mara ya kwanza Oktoba elfu mbili na kumi na nane. Pia Kobe Bryant pia alikuwa mpenzi wa soka na atakumbukwa pia katika soka maana akiwa mdogo alikulia nchini Italia alipoweza kujifunza mchezo wa mpira wa miguu. Pia Kobe atakumbukwa kwa kupinga ubaguzi wa aina yoyote ile katika michezo, akiwa balozi mzuri wa mchezo wa kikapu duniani na mapenzi ya dhati kwa mchezo huo, ambapo baba yake mzazi Joe Bryant hali kadhalika alicheza timu ya soka ya AC Milan kule Italia, ilivalia mavazi meusi na kutulia kimya wakati wa mchezo wa kombe la Italia Jumanne, ikiwa ni ukumbusho wa kujitolea na heshima kwa Kobe Bryant. Hawa ni mabingwa mara saba wa Europa ambao waliwakaribisha Torino kwenye robo fainali huko San Siro. Washabiki wa Italia wanasema nguvu yake ilikuwa ni ya kutia moyo kweli kweli. Mkongwe huyu wa NBA na mkewe Vanessa ulifunga ndoa mnamo Aprili 2001 akiwa na umri wa miaka 22 tu na mkewe akiwa na umri wa miaka 18 pamoja wamefanikiwa kupata watoto wanne: Jiana, miaka 13, ambaye alifariki akiwa na baba yake; Natalia, miaka 17; Bianka, mwenye umri wa miaka mitatu, na Kapri, ambaye ni mchanga wa miezi saba. Kobe kila wakati alikuwa na hamu ya kusaidia katika mpira wa kikapu wa wanawake ambao alishiriki katika mengi katika mchezo huo, hata kabla binti yake Jiana kuanza kujitokeza kwenye mchezo huo, ikiwa ni kuwapa ushauri wa wachezaji kama vile Diana Taurasi, Jewell Loyd na Sabina Noshku. Taurasi alikuwa mmoja wa wachezaji wa kwanza wa WNBA, NBA ya wanawake, ambayo Bryant alifanya nao kazi hata akamwita White Mamba kuchukua jina lake la utani Black Mamba. Tutaendelea kumkumbuka Kobe Bryant, the Black Mamba. Usikose kujiunga naye Sande Shomari kila siku ya Jumatano asubuhi kwa mengi zaidi katika jukwaa la vijana. Basi tuungane na mwenzangu hapa Kennes Bwiria kutamatishia matangazo haya kwa muktasari wa habari. Idadi ya vifo kufuatia mvua kubwa katika jimbo la Minas Gerais nchini Brazil imefikia watu 52, watu 65 wakiripotiwa kujeruhiwa na wawili zaidi kutojulikana walipo. Mvua kubwa kuwahi kurekodiwa katika miaka 110 e, iliyopita ilinyesha wiki iliyopita katika jimbo la Minas kwa muda wa saa 24 kwa kiwango cha mililita 172 kuanzia Alhamisi hadi Ijumaa zaidi ya watu elfu thelathini na tatu wameachwa bila makao. Viongozi wa Palestina wamekataa pendekezo la amani la rais wa Marekani Donald Trump na kulitaja kuwa la kuifaidi Israel ambayo wanadai imekuwa ikikandamiza dhamira ya muda mrefu ya watu wake. Rais Mahmud Abbas ameapa kwamba mpango huo uliozinduliwa jijini Washington, Marekani hautafaulu akiongezea kwamba mapendekezo haya yatawekwa kwenye pipa la takataka taka. Wanajeshi sita wameuawa na wengine kadhaa hawajulikani walipo, kufuatia mashambulizi ya watu wanaoshukiwa kuwa na mgambo nchini Burkina Faso. Wanajeshi hao wamekufa baada ya gari lao kugonga bomu la kienyeji lililokuwa limetegwa barabarani. Taarifa hiyo kuhusu Burkina Faso na wanajeshi na tukamilishia matangazo yetu asubuhi ya leo kutoka hapa Kumekucha Afrika, kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Diodone Chuba Hiro, maarufu kama CD. Jina langu ni BMJ Murithi na nimeshirikiana hapa na mwenzangu Kenneth Bwire. Kwa pamoja tunawatakia siku njema kutoka Washington DC.