Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Ujambo msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza, bila shaka upo tayari kabisa kujua yale ambayo tumekuandalia ndani ya dakika 30 za VOA Express leo, ikiwa ni siku ya Alhamis Januari 30 mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Naitwa na mkamiti kibayasi, moja kwa moja msikilizaji, ndani ya studio nikiwa nimekushaja tele kama pishi la mchele. Ni siku nyingine ambapo vitu ni vingi kwelikweli. Langu jina ni Sandey Shomari, msikilizaji tuko tayari kabisa kuwatia vitu moto vyoto, vitu bambam bam vitu vizito vizito kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC, ikiwa e, ni kibaridi kinaendelea. saa mbili nusu za asubuhi, kibaridi kizuri kweli kweli ambacho inabidi ujifunge vizuri, lakini natumai mambo ni mazuri kabisa kule Afrika ya amba, Mashariki, ambako joto safi kabisa linaendelea. Lakini mengi ambayo tutakuangalia hii leo, msikilizaji, huko nchini Kenya tayari kuna hatari ya kitisho cha bomu, na tayari hivi sasa tunaambiwa kwamba maafisa wa usalama wanafanya ukaguzi eh, kwenye eneo la hospitali huko Nairobi. Tutazungumza mwandishi wetu Kennedy Wandera tupa zaidi ya yale yanayoendelea katika eneo hilo. Nini hasa ambacho kinaendelea na nini ambacho kimetokea, na polisi na wanausalama wanasema nini? Huko Burundi, basi kuna ripoti ambayo imetoka muda si mrefu kwamba wanahabari wanne wamehukumiwa kifungo cha miaka miwili na nusu gerezani, kisa na maana tutakujuza muda mfupi ujao. Na hali kadhalika kwenye kipengele cha hoja kwa hoja utasikia basi mwanasiasa akieleza kwamba wanasiasa wanapofanya mikusanyiko huko Kenya, siku zote iwe siku za katikati ya wiki au wikiendi, vijana hufurika kwa wingi. Je, hawana kazi? Hiyo ndio ajira pekee? Akilinganisha mambo ya siasa Kenya na mikusanyiko ya siasa hapa nchini Marekani. Tutakueleza wakati huo. Hali kadhalika, leo ni Throwback Thursday. Naam, Throwback Thursday, siku ya Lamisi, mambo yale ya vijana wa zamani. Pato wanasema vitu vizito vya kutupisha mwili. Sasa inakuwaje? Ni vitu ambavyo wewe kijana wa zamani unavijua, au msemaji mtu mzima kidogo unasema unajua vitu vingi, kama itajua miziki tena ya siku nyingi. Hatusemi watu wazima, tunasema vijana wa zamani, wanaonyesha vitu vyao. Amesema yuko tayari kuonyesha vitu vyake vilevile, hapo baadaye tutamwekea, lakini vitu ambavyo msikilizaji, natumaini vitakukumbusha mengi na utaweza kupata raha kubwa ya express, maana bila y muziki hujasukuma hili gurudumu letu la express. Tutakuwa pia na yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, bila shaka kuangalia yale ambayo yanajiri na kutamba kwenye mitandao mbalimbali. Msikilizaji e, tutayazungumza hii leo bila na shaka pia, Mkamiti, tutaangalia katika masuala mengine mengi ambayo ya yanaendelea. E, tutaangalia pia swali la leo na vilevile, kama ulivyosema barazani, mambo ni mazito, watu wamesema kwelikweli leo kwenye barazani. Wakati huo tu, ukifika tutawajuza, lakini tuanze na huko uh, Burundi. Taarifa tulizozipata ambazo zimetokea uh, saa chache iliyopita wanahabari fani ambayo na sisi pia tuko humo, lakini ni kuhusiana na wanahabari hawa wanne uh, huko nchini Burundi ambao wamehukumiwa uh, miaka miwili na nusu jela pamoja na faini ya faranga za Burundi milioni moja. Hapa studio tunaye Patrick Nduimana, hebu tujuze basi kulikoni wanahabari hawa mpaka leo hii kutolewa hukumu ya kwenda jela miaka miwili na nusu. Nini ambacho walikifanya wanahabari hawa wanne wa gazeti uh, la Iwachu ambalo ni gazeti huru uh, pekee ambalo linafanya kazi nchini Burundi. Wali, mwezi wa Oktoba mwaka jana walipata taarifa kwamba kuna mapigano yametokea katika mkoa wa magharibi mwa Burundi wa Bubanza, ambao unapakana na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati huo kulikuwa kulikua taarifa kwamba kuna waasi wa Burundi walioingia kutaka kujipenyeza, kuta kujipenyeza kuingia kwenye msitu mmoja hapo Burundi wakitokea DRC, na hapo walikabiliana na wanajeshi, wakapigana na raia wa eneo hilo wakakimbia. Basi wanahabari hawa wanne na dereva wao wakaelekea eneo hilo kwenda kutafuta habari kama mwanahabari anavyopata habari. Basi hapo hapo polisi kawakamata na kuanza kuwahoji kuchukua viti, e, simu zao na vifaa vyao vya kazi e, basi mwa, walipofikishwa mahakamani mbele ya mwendesha mashtaka akasema mlikuwa, um, mnajua taarifa hii ya shambulizi. Kwa hiyo mwendesha mashtaka akawashtumu kwamba walichangia kutaka kuhatarisha, walikula njama na wazi kutaka kuhatarisha usalama wa taifa. Mwendesha mashtaka akawaombea Walipokwenda mahakamani kujitetea, akawaombea kifungo cha miaka kumi na tano jela. Basi hukumu ndio imetoka hivi sasa, ya miaka miwili na nusu jela. Uh, Patrick nafahamu kwamba umekuwa ukifuatilia uh, ripoti hii kwa muda tangu Oktoba mwaka jana walipokamatwa. Je, vyama vya wanahabari Burundi uh, vilisimama vipi kutetea haki za wanahabari wenzao na kujua kwamba kile wanahabari hao walichokifanya kwa wakati huo pengine kilikuwa ni sahihi? Uh, ikiwa ni vyama vya wanahabari vya Burundi, ikiwa ni mashirika ya kutetea haki za wanahabari ulimwenguni, ikiwa ni uh, mashirika ya kutetea haki za binadamu ulimwenguni, hata wabunge wa Umoja wa Ulaya uh, wote waliomba wanahabari hao waachiwe, wakasema walikuwa wanakwenda kufanya kazi yao. Na hao wanahabari katika kujitetea walisema sisi tulikuwa tunakwenda kufanya kazi yetu ya kuripoti kama wanahabari, wala hatujapanga njama yoyote na hao ambao walishambulia. Lakini ndio hivyo tena, imetokea. Lakini wakumbushe tu kwamba dereva wao sasa yeye ameachiwa huru, wanasema uh, hakukutwa na hatia tu yoyote. Na hebu tuangalie pia hili uh, shambulizi ambalo lilikuwa linatokea huko uh, upande wa eneo la magharibi ya Burundi, ambao umesema ni waasi wa Burundi ambao walikuwa wakipambana na jeshi la Burundi. Je, shambulizi lili. Fanikiwa waasi kama walivyokuwa wanataka, ama hali ilikuwa vipi? Ripoti zilizopatikana wakati huo ni kwamba waasi walifaulu kujipenyeza wakaingia msituni, na walichukua baadhi ya raia wakawateka nyara, lakini baadaye wakawaachia. Sababu kama yanavyosemekana katika makabiliano hayo, kati ya waasi hao wanaosadikiwa kwamba ni waasi na wanajeshi, wananchi wa eneo hilo waliyahama makazi yao, na ripoti hizi ndio zilifanya wananchi waende ili kujua hali halisi kilichotokea. Basi ndizo ripoti zilisema kwamba waasi walifaulu kuingia msituni, lakini eh, hatuwezi kuhakikisha sababu, eh, wanahabari ndio kitu walitaka kujua, na lakini uh, bahati mbaya ndipo waka, wakashutumiwa kwamba walikula wali njama na waasi hao. Ah, shukrani sana Patrick Nduimana, msikilizaji tunaendelea kulifuatilia tukio hili na tutakujuza pengine katika matangazo yetu mengine yajayo ya, basi endelea kusikiliza VOA Express hivi sasa kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, ambapo pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Bila shaka tuelekee moja kwa moja huko nchini Kenya, tunaungana na mwandishi wetu Kennedy Wandera. Haya Kennedy, tueleze kitisho hichi cha bomu nini ambacho kinaendelea huko Nairobi nam uh, Shomari. Polisi wa Kenya wanaeleza kwamba kulikuwa na kijikaratasi kilichokuwa kinasambazwa ndani ya Daktari Plaza. Daktari Plaza ni karibu na ndani hos, hos ya hospitali ya Gakan hapa jijini Nairobi, na kijikaratasi hicho kilikuwa kinaonyesha kwamba huenda kuna, kuna bomo kwamba kuna bomo ndani ya, ya jengo hili la hospitali lakini polisi kwa sasa wanaendelea kuchunguza iwapo kweli kuna bomu ilo bomu humo ndani, na tumeona vitengo vya polisi hapa vikianza kuangalia jengo hadi jengo kuthibitisha iwapo ni kweli kwamba kuna kuna bomu humo ndani. Na kwa maana hiyo sasa, vipi kuhusu wafanyakazi, kuhusu wakazi ambao wamo katika haya majengo? Nini hatua ambayo imechukuliwa na polisi kwa upande wao na nini ambacho kinafanyika? Kwa sasa polisi wamesema kwamba kila mtu lazima awe na utulivu mm -hmm. Wakiendelea kuangalia maeneo hayo, lakini pia wameeleza watu kutoka sehemu fulani, kutoka katika maeneo ambayo yanakisiwa ya, ya kwamba yana hilo bomu, na wanaendelea kuchunguza maeneo hayo, lakini wameeleza kwamba lazima wanaendelea kuangalia maeneo kadhaa kubaini iwapo ni kweli lakini, mm -hmm. Watu ambao ni wafanyakazi katika maeneo hayo wameambiwa kwamba waondoke kwa muda tu, wakiendelea kuchunguza sasa kama wamekisha ondoa kwa muda mpaka hivi sasa, hakuna ambacho kinafahamika. Na pengine e, umepata nafasi ya kusikia wananchi kwa upande wao wenyewe binafsi nini ambacho wanasema na e, wanafikiria nini ambacho kitaendelea hii leo, watarudi kweli makazini ya usiku itakuwa imekwisha? Hivyo kuna wale wanaosema kwamba kwa kijikarakati hicho kimewaogofya, lakini wanahisi kwamba bado wanaachia wana, wa, wana polisi kutoa itibati kubaini iwapo ni kweli kwamba kitu hicho kimetukia na polisi wanasema kwamba kwa sasa hamna hamna hali inayoonyesha hatari. Lazima wachunguze na kubaini ukweli kwanza, ndipo watakapotoa taarifa baadaye. Haya, ni kushukuru sana Kennedi Wandela, tutaendelea kufuatilia habari hizo kutoka jijini Nairobi eh, na kutakia shughuli njema. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, baraza la Seneti la Marekani leo linaingia katika siku ya mwisho ya kuwauliza maswali watetezi wa rais Trump na waendesha mashtaka wanaowakilisha baraza la wawakilishi katika shauri la mashtaka ya kutaka kumwondoa mamlakani rais. Mjadala wa jana Jumatano uligubikwa na swala la kuwaita mashahidi kuelezea wanachojua kuhusu shauri hilo. Wademokrat wanasisitiza kuwa mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa Trump John Bolton afike mbele ya baraza la Senate kutoa ushahidi wake. Bolton alisema katika nyaraka za kitabu chake ambacho kinatarajiwa kuchapishwa siku za usoni kwamba rais Trump alimfahamisha kuwa alizuia msaada wa kijeshi wa dola milioni 391 kwa Ukraine hadi pale rais wa nchi hiyo Volodimir Zelenski atakapotangaza kufungua uchunguzi wa rushwa dhidi ya makamu rais wa zamani Joe Biden ambaye ni mpinzani wa Trump kwenye uchaguzi ujao, ambaye anatarajiwa pengine kwa mpinzani wa Trump ujao. Shirika la afya duniani WHO, limesema leo linatarajiwa kufanya maamuzi iwapo mlipuko wa virusi vya korona ambavyo vimekwisha ua watu 170 ni dharura ya afya ulimwenguni. Wiki iliyopita WHO ilisema mlipuko huo haujafikia kiwango cha kutangazwa kama ni dharura ya afya. Hii ilikuwa kabla ya kesi za virusi kupanda na kufikia zaidi ya elfu saba, ikiwemo visa vipya elfu moja na mia saba vilivyothibitishwa jana siku ya Jumatano. Nchi nyingi zimeondoa raia wake huko Wuhan, mji wa China ambao ndio chimbuko la virusi vya korona. Mashirika mengi ya ndege pia yamesitisha safari zake za China. Moscow leo imekanusha kulishambulia kwa mabomu duka la kuoka vyakula na kituo cha afya katika jimbo la Idlib linaloshikiliwa na waasi nchini Siria. Shirika la The Syrian Observatory for human Rights limesema jeshi la Rusia liliua raia kumi katika shambulizi hilo. Wizara ya mambo ya nje ya Russia imekanusha taarifa hizo na kusema kwamba ndege za kijeshi za Russia hazikufanya kitendo chochote cha mapigano huko Idlib. Katika taarifa yake, wizara hiyo imesema ripoti zinazotolewa na vyombo vya habari vya kigeni ni za uchochezi. Shirika hilo linalofuatilia mapigano nchini Siria inasema idadi ya watu waliouawa katika mashambulizi ya ndege za kijeshi za Rusia katika jimbo la Idlib mnamo saa 24 zilizopita imefikia watu 21. Wanajeshi watatu wa Chad na raia mmoja mwanamke wameuawa mapema leo alhamis wakati wanajihadi waliposhambulia kituo cha jeshi kwenye kisiwa kimoja katika ziwa Chad, jeshi limesema. Mkuu wa vikosi vya jeshi Jenerali Taher Erda ameliambia shirika la habari la AFP kwamba tuliwazima washambuliaji 21 Aliwaelezea washambuliaji hao kutoka kundi la Boko Haram lenye makao yake Nigeria. Aliongeza kusema kuwa vikosi vyao hivi sasa vinafanya operesheni katika eneo hilo kuwasaka Boko Haram ambao walifanikiwa kukimbia. Shambulizi hilo ni sehemu ya kampeni ya wanajihadi katika eneo la ziwa Chad, mahala ambako inapakana na Cameroon, Chad, Niger na Nigeria. Wasingie waganga, wapambe viburu shuti, wape chai kwenye jagi yetu tamu biskuti, wasitie mchanga penzi letu basikelikabomba la mbele pia unipige mabusu, ni wachome kweli kweli wenye viherehere pia wakomeaso mausu Haya msikilizaji, sasa umewadia wakati ule wa kuangalia kipengele cha barazani, ambapo muda mfupi uliopita tulibandika swali letu kwenye mtandao wa Facebook, ambapo tuliuliza je, yeah, vitendo vya watu kupiga wapenzi wao ni ishara ya mapenzi au unyanyasaji? Majibu ni mengi sana na katika laini ya simu tuna baadhi ya washiriki ambaye ni Seva Kadu kutoka Afrika Kusini na Goligota Magabe kutoka nchini Tanzania. Tuanze na wewe Seva Kadu wa huko Afrika Kusini, nini maoni yako kuhusiana na swali tulilobandika, vitendo vya watu kupiga wapenzi wao, je, ni ishara ya mapenzi au ni unyanyasaji? Kwanza nashukuru sana ndugu mtangazaji kwa kunishirikisha katika kipindi hiki cha redio ya VW. Nafurahi sana kabisa kushirikiana na nyinyi pia. Na kuhusu eh, maoni yangu ni kwamba kikweli jambo hili eh, watu wengine walichukua tofauti, lakini upande wangu naona kwamba ni jambo ambalo linaonekana na, na, kabisa kama ni ishara ya ya kukuza mapenzi, haswa kwa watu wawili wapenda wa nao. Kwa nini, unaona ni kukuza mapenzi mpaka umpige mpenzi wako, ndio kukuza mapenzi? Nakuwaje hivi ndugu? ah, kwanza mi binafsi nadhani ni tukio ni, ni, ni ambalo limeshanipata nipata mii ni binafsi kwanza. uh-huh. Unavyosema limekupata binafsi, ulipiga au ulipigwa hapo? Ungetufafanulia basi. Nilipiga, nilipiga kabisa. Ulipiga kabisa? kwa sababu gani? Eh, nilikuwa katika hali ya mapenzi na mpenzi wangu, hivyo tukawa katika hali ya kutosikilizana kidogo hivyo nikawa nimejawa na hasira kabisa, nikawa nimeupiga, lakini mwishowe nikawa nimejitoa kabisa kama nimekosea, na niko nimejirudi na kuomba msamaha na pia tukawa katika tumeendelea katika gea yetu ya mapenzi. Aha, basi endelea kuwepo katika laini ya simu, usiondoke. okay. Gorigota magambe au Mokono, asante GGM Gate, tuambie upande wako, tueleze nini ambacho nakiona hapa. Kwanza kabisa mimi nashukuru kunikaribisha katika kipindi cha leo. Mi niseme kwamba kupiga mpenzi hilo ni kosa na ayo ni mateso, kwa sababu hauwezi ukapenda mpenzi wako au mke wako ukampiga. Yani hiyo kama ukishikwa na hasira, inapaswa ukumbuke kwamba usizopenda kutendea usimtendee mwenzio, ni mwanadamu kama wewe. kwa mwanamke, kwa mwanamke, na mwanamke kama mwanamke kaa wanake haipasi kumpiga. Unamuita, unakaa naye, unamuelewesha kosa alilolifanya, maisha yanaendelea, lakini kupiga mpenzi kumpiga mtu yani, hiyo ndo maana finika, ikiye, sige, pinga, ni kosa la jinai. Ndo maana serikali kila siku inapinga hii vitendo kama hivyo. Mimi nashauri watu kama hao wanaopiga wapenzi wao wajua kwamba sio vizuri, na hilo sikio vibaya sana. Hata leo asubuhi mtaani ni, kwangu, nilikuwa napita nikakuta mwanaume anampiga mpenzi wake wake. Sasa nikajiuliza anaambia, kwa nini? Nikaingilia kati, nilivyoingilia kati hiyo mwanaume alikuwa na asili kali, lakini nilitumia nguvu nyingi nikapiga ikapigaorii simu akamij akamkamata. Danavyoongea hapa, nadhani si kawaida kii kupiga, mwanaume kupiga mwanamke. Kwa kweli, hapo ulifanya kitendo cha kishujaa kwenda kujaribu kumwokoa yule dada, Goligota asante sana. Haya, Mkamiti umesikia mambo hayo hasa nimesikia, na tumemsikia pia seva kutoka Afrika Kusini akielezea kwa upande wake kwamba, um, ni swala binafsi hilo tunamwelezea alishindwa kuvumilia hisia za kimapenzi akaishia kumpiga mpenzi wake. Na tumemsikia pia Goligota anasema leo hii katika pitapita pita huku na kule alikuta mtu anampiga mpenzi wake wa kike akaingilia kumsaidia, lakini sande, hapo pia swali linaibuka jingine uhum, ni kwa nini basi wapenzi wa kike peke yake ndo wanapigwa je? Wapenzi wanaume hawastahiki kupigwa? Inategemea mkamiti. Inawezekana pia kuna ambao ni wa kike, labda wanapiga e, waume zao, lakini inaonekana kwamba haionekani sana katika jamii yetu vitendo kama hivyo kutokea, ingawa wako wanaotokea, lakini kwa hakika hakuna mwenye kustahiki kupiga mwenzake kwa sababu ya mapenzi, na ndio maana basi nasema hata e, bwana Seva Shadu kule Afrika Kusini asa baadaye, mm -hmm, alimwomba msamaha mpenzi wake na wakaelewana. Kwa hiyo ndivyo mambo ya mapenzi yanavyoweza kubadilika. Sasa, seva. <laughs> <sande laughs> Seva, hili ni swali binafsi sana, una hiari ya kujibu au la. Baada ya kuomba msamaha kwa bibie, je, mpo naye mpaka hivi sasa? Ndio. <laughs> Lakini bado akija naye katika nyuma moja, lakini bado tunaishi katika njia y bado ya mapenzi, lakini nina mpango mzima naye. Nashukuru sana basi, tunawashukuru washiriki kwa kuwa nasi katika barazani. Ni vyema sasa, kuna wale ambao wametuma kwenye kwenye Facebook, tuangalie haraka haraka hapa, kabla ya kwenda kwenye muziki. Yupo nani hapo, mkamiti Erasmus Malamsha kutoka Handeni, Tanga, anasema inatazamiwa au kuonekana kama unyenyesaji au kuzidisha mapenzi, huenda A na B. Sawa, ni kama mwanafunzi anapoadhibiwa shule, matarajio yake ni kukumbusha na kumfanya kuongeza juhudi kwenye masomo, ila upande upande wa pili ni kumwonea mwanafunzi hastahili kiboko shule. Ukiweka kwenye maana ya kufundisha siyo mbaya, ukiweka kwenye maana ya unyenyesaji tayari inakuwa tatizo. Rutaiwa Busisi kutoka Kagera, Tanzania anasema taratibu zote za kupigana si jambo njema na sio kupenda, anasema ila kuna mahala unaweza ukagadhabika ukalazimika kufanya hivyo. Mfano mkote mkeo au mmeo na mtu mwingine Utafanyaje? Ukipata nafasi, basi utapigana tu, lakini kuna baadhi ya wapenzi hujitafutia sababu za kutaka kupigwa au kupigana. Bernard Samike kutoka Nyahwale, Geita, Tanzania, anasema hii tabia ya wanaume kuwapiga wapenzi wao haina mafunzo yoyote, maana kipigo hule huleta matatizo kuzidi kuongezeka, hivyo ushauri wangu kwa wanandoa na wengine wote, tusiishi kwa kupigana bali tuishi kwa maelewano pasipo kupigana. Joshua Onsongo huyo, kutoka nchini Kenya kule eneo la Nyamira, anasema si jambo jema kumpiga mpenzi wako. Kaeni jamani, kama kuna tatizo tafuteni suluhu ya kudumu. Haya ndio mambo haya, nakwenda nakwambia, Mkamiti, maoni ni mengi sana sana leo mm -hmm. Lakini basi endelea kutoa maoni yako hayo kwenye mtandao wetu wa Facebook moja kwa moja, kama tunavyosema maoni haya yanaendelea, lakini express bila muziki. Na leo kama kawaida, Alhamisi, Mkamiti unasema kama unafanyaje leo TBT? Haya, throwback, tunakumbuka yale mambo ya zamani. Nani huyo? Anaitwa bibie Madonna, akija na kile chake Mambo mazito hayo kweli kweli, Mkabiti, mambo ya holiday hayo. Basi Aida, yanamkumbusha mengi, anasema akiruka kweli kweli katika enzi zake, mambo hayo msikilizaji, kutoka hapa VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yanakuwa ni mazito kweli kweli haya. Mkabiti, niambie, baada ya hapa tunaingia wapi? Baada ya hapa ni kuangalia katika kipengele cha hoja kwa hoja. Unajua Sande, tukianzia hapa Marekani sasa hivi huu ni msimu wa kampeni. Ndiyo, uchaguzi, uchaguzi. Mkuu. mm -hmm. ambao unatarajiwa kufanyika Novemba mwaka huu, kampeni ya urais. Naamu. Na kuna wagombea kadha wengi tu, hasa katika chama cha Democrat. Democrat, ambao wanamtafuta mgombea wao kwa sasa ambaye atapata uteuzi hivi karibuni, mm -hmm. kuweza uh, kukabiliana na rais aliyeko madarakani yeah. lakini sasa, mm -hmm. mi, mikutano ya kisiasa inavyofanyika hapa mm inahusisha watu aina wa zote, mikutano inakusanyisha watu, mikutano mingine inakuwa kwenye mitandao na kadhalika. Lakini huko nchini Kenya sasa basi, na, kuna huyu mwanasiasa Murkomen Kipchumba na, yeye anasema kwamba siasa Kenya zipo na wanasiasa wapo, lakini wanapofanya mikutano wanasiasa, haijalishi katikati ya juma au wikiendi, basi watu hufurika wengi, hususan vijana. Anawauliza, je, vijana hawa hawana kazi ya kufanya? Kazi ni kusikiliza mikutano ya wanasiasa, hali kwamba hali ya nchi ni ngumu na wakidai kwamba hawana ajira? Je, hiyo ni ajira? Sasa hebu tumsikilize kile anachosema na nini ambacho Wakenya wenyewe wanatoa maoni yao katika hoja kwa hoja, kuhusiana na suala hili la kufurika kwa wingi pale wanasiasa wanapozungumza. Ukitaka kufanya rally kwa Amerika, wezi fanya mchana, watu wamejaa hivi, kwa sababu vijana wote wako kwa kazini. Ukitaka kufanya rally, unafanya usiku. I want ya Kenya where if you call a rally during the day nobody will come kwa sababu kila mtu ameandikwa kazi. Kama kijana ni kwa sababu wanasiasa wanafanya mobilization. Mo mobilization huwa wanakusanya watu, wanawasimamia watu kufika katika mikutano yao wengine wanachukuliwa na, na, na magari wanapelekwa, wengine wanapewa nauli ya kufika, alafu wana networks zao za supporters wao. Tunajaa kwa maana tunapendana, tuwe pamoja, tunataka tuwe pamoja, ndio nikisikia Uhuru anaenda mahali ama Ruto anaenda mahali nitaenda, maana tunataka tuwe kitu kimoja, tusipigane. Na kitu inafanya waende pale ule mwenye anaitisha ile mkutano anawambia atapatia mia tano. Hiyi mia tano inawavutia na, na wataenda, hata kama ule kijana kwainiz, kwa kwas, lakini yeye ataenda juu kwa minajili ya ile pesa, kwa sababu hana pengine ni kwa sababu kuwa vijana wetu wanapenda pia ile siasa. Nafikiri Kenya tumepewa uhuru ambao unatuwezesha sisi kama vijana kujihusisha sana na mambo ya kisiasa. Nafikiri kuna nchi zingine hii Afrika ambapo hawa vijana ama watu wote hawana muda huo wa kukaa na kuzungumza mazungumzo ya kisiasa. Sisi tuna huo uhuru, kwa hiyo Wakenya wanapenda siasa na sana, sana ya wale ambao wanapata nafasi kuhudhuria hafla za siasa ni vijana, na kwa sababu wengi wanakosa ajira, na pia wengi wanakubali kutumiwa vibaya na wanasiasa. Adede, VOA Mombasa. Sane sana, Liberty wa Adede kutoka kule Mombasa akiandaa mambo mazito hayo. Basi hebu tuangalie Mkamiti swali ambalo tumeuliza kwa mtandao wetu hapo jana kwamba je, Kenya Airways ishitishe safari za kwenda China? Wengi sana wamejibu kuhusu swala hilo. Nikianza naye Peter Machare anasema ndio, sababu za afya ni muhimu, hasa biashara. Kwa mfano ule mwanafunzi alikuja akiwa na hizo Ee, ishara za kuonekana kama ana ugonjwa huo, kwama kwa hakika ni muhimu wasitishe. Eric Ndalizi anasema safari ziendelee kwa sababu virusi um, vya ebola vilikuwepo kama magonjwa yale yalikuwepo yakaisha na yanaendelea kuwepo na sasa, kimetoka kirusi cha korona kipo na kitaendelea kuwepo. Kwa nini wasitishe safari? Haya, wengi tu wamejibu Abdul Wahidi Suleiman Shirimana pia na Ramadhani Crisant Mwaipungu na wengineo. Lakini basi pia Mkamiti, moja kwa moja tuangalie kwenye mitandao haraka haraka kabla ya kumaliza muda wetu. Yaliyotamba Ronaldo, Cristian Ronaldo anakuambia amekuwa mtu wa kwanza duniani kufikisha watu mia mbili milioni wa kumfuata kwenye Instagram, yani wale followers wake wa Instagram amegonga milioni mia mbili na kuwa wa kwanza duniani kugonga rekodi hiyo. Tayari pia ameshatamba kwenye Facebook akiwa na likes mia moja na ishirini na mbili milioni. Mkamiti, haya basi, naona muda nao ndio hivyo unakimbia kimbia, kimbia. Tunakamilisha matangazo ya express kutoka jiji kuu la Marekani. Usikose matangazo mengine, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Langu jina Sunday Shomari, nikiwa naitwa Mkamiti Kibayasi. Basi usikose kusikiza matangazo mengine, nikutakie siku njema kutoka hapa Washington DC.