Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo zimetimia saa 4 usiku hapa studio zetu, sawa na saa 11 saa za Afrika ya Kati, saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Mimi ni BMJ Mridhi, mimi ni Kenneth Bwire, na kukaribisha katika matangazo ya leo tarehe 31 mwezi Januari mwaka elfu mbili ishirini ikiwa ni siku ya mwisho ya mwezi huu ambao wengi husema ni mrefu zaidi kuliko siku zilizomo. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika pamoja na masafa ya FM kote Afrika mashariki na kati. Katika Kumekucha Afrika hii leo, milio ya risasi yasikika mjini Beni, mashariki mwa DRC, huku wimbi la mashambulizi lililopelekea mauaji ya watu kadhaa likishuhudiwa katika sehemu mbalimbali nchini humo. Wakazi wanasema nini, au ni nani waliotekeleza mauaji hayo? Vikundi vyenye kumiliki silaha wanajitopenyeza usiku mjini, wanawaua watu, wanawateka nyara, na wakisha kuwateka nyara, huu wa mwisho ambao waliteka nyara kwa mwisho walimuua siku tatu baadaye. Na leo ikiwa Ijumaa, kama ilivyo ada, tunakuletea VOA Mitaani, ambapo tunawauliza wakazi wa mji wa Bukavu wa mashariki mwa DRC kama wanadhani ni tabia nzuri kukopa pesa mara kwa mara kutoka kwa marafiki zao. Mimi kwangu si vizuri kumpatia rafiki yangu deni, ndeza njo nikamsaidie na na na hiyo pesa, lakini deni hapana sababu deni itatuia urafiki itatuma, tunavurugana juu kuwa kunirudishie itakuwa vigumu sana, nakwanda mtafuta nakwanda nikimbia, bora tu nimsaidie tu badala ya kumpa deni. Sina shaka utakaposikiliza VOA Mitaani hivi leo, hata nao utajiuliza maswali kuhusu kukopa pesa kutoka kwa rafiki yako na baadaye kukosa kumlipa. Lakini hayo ni maswala ya kukopakopa yatakujia baadaye kidogo katika matangazo haya. Kwa sasa tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na Kenneth Bwire. Watu 24 wameuawa katika mashambulizi mapya yanayoaminika kutekelezwa na wapiganaji wa Allied Democratic Forces ADF katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mauaji hayo ya Alhamisi katika kijiji cha Oicha Beni yanajumulisha idadi ya watu waliouawa wiki hii kufikia 60. Wanajeshi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wamekuwa wakifanya msako katika sehemu hiyo dhidi ya wapiganaji wa ADF linalotekeleza mashambulizi ya mara kwa mara mashariki mwa nchi hiyo. Makundi ya wapiganaji hata hivyo yamejibu msako wa jeshi kwa kutekeleza, kutekeleza mauaji mabaya ya raia. Kundi la ADF lililoundwa nchini Uganda kwa lengo la kupindua serikali ya Rais Yoweri Museveni linalaumiwa kwa mauaji ya zaidi ya raia elfu moja katika mji wa Beni tangu Oktoba mwaka 2014. Wataalam wa Umoja wa Mataifa wanakadiria kwamba kundi hilo lina jumla wapiganaji 444 katika hesabu yake ya mwaka 2018. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema nchi hiyo inaanza mwanzo mpya wakati inajitayarisha kuondoka Umoja wa Ulaya hii leo baada ya miaka 47. Johnson ametoa wito kwa viongozi na raia wa Uingereza kuachana na majibizano makali kuhusu Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya ambayo yameigawanya nchi hiyo, akisisitiza kwamba muda umefika wa kuachana na siasa hizo na kusonga mbele. Amesisitiza kwamba jukumu lake kubwa sasa ni kuunganisha nchi hiyo na kuhakikisha kwamba inasonga mbele. Uingereza inajiondoa kutoka umoja wa ulaya hii leo saa tano kamili usiku saa za Uingereza, ikiwa ni zaidi ya miaka mitatu baada ya kufanyika kura ya maoni iliyoidhinisha kuondoka kwake. Boris Johnson anatarajiwa kuhutubia taifa usiku wa leo. Baraza la Seneti la Marekani linatarajiwa kupiga kura hii leo kuamua iwapo mashahidi zaidi watahojiwa katika kesi dhidi ya rais Donald Trump. Trump anashutumiwa kwa kutumia vibaya madaraka na kuzuia kazi ya baraza la wawakilishi kwa kuzuia msaada wa kijeshi wa Ukraine, akitaka Ukraine kumchunguza mmoja wa washindani wake wakuu wa kisiasa katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu, Joe Biden. Wademokrati wanataka angalau kura nne zaidi ili ombi lao la kutaka mashahidi zaidi kuhojiwa katika kesi hiyo. Warepublican hawataki mashahidi kuhojiwa. Seneta wa Republican Lisa Mokoski ameonyesha nia ya kukaidi msimamo wa chama chake na kuunga mkono hoja ya mashahidi kuitwa. Katika swali lililosomwa na jaji mkuu John Roberts katika kikao cha seneta Alhamisi usiku Mokosi alipendekeza kwamba kulingana na hoja zilizowasilishwa katika vikao vya kusikiliza kesi hiyo ni vyema mashahidi zaidi kama aliyekuwa mshauri mkuu wa usalama wa kitaifa John Bolton aitwe ili kutoa taarifa zaidi. Baadhi ya raia nchini Nigeria wanaendelea kuishutumu serikali ya Rais Muhammadu Buhari wakisema kwamba ameshindwa kudhibiti mashambulizi yanayotekelezwa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Boko Haram tangu mwaka huu kwanza watu kadhaa wamepoteza maisha yao kufuatia mashambulizi ya kikatili hususan katika eneo la kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Mwandishi wetu Colin Sato Hengbe anaarifu zaidi kutoka Lagos. Ijapokuwa serikali inajaribu kupinga njia zote za ukatili hasa katika upande wa kaskazini mwake, Boko Haram linaendelea kufaulu mara nyingi katika hatua zake dhidi ya Nigeria. Linawaua watu tupu, teka watu na chukua fidia kabla watu kuachiwa huru, au hata baada ya kuchukua fidia wanaweza kuwaua waathirika. Tangu ya mwezi wa Januari mwaka huu, Wanigeria wengi sana wametekwa, wengine waliuliwa katika uvamizi wa sehemu kama soko, msikitini, makanisa na idadi kubwa ya watu walijeruhiwa vibaya sana. Katika hali ya kutomwamini uwezo wa serikali kuleta amani, bunge la taifa lilianza majadiliano wiki hii kutafuta majibu kusaidia serikali kufaulu na vita vyake dhidi ya ugaidi. Karibu watu wapatao 44 waliuliwa na wagaidi tangu tarehe mosi mwezi wa Januari mwaka huu wengine 38 walijeruhiwa na idadi isiyojulikane wametekwa nyara. Maana ni kwamba, ijapokuwa wao wanasema ni Waislamu, Waislamu wengi wako miongoni mwa wale waliouliwa au jeruhiwa au shikiliwa wakitarajiwa kulipwa fidia au watawaua pia. Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa ilani kwa raia wake kutosafiri China kutokana na mlipuko wa virusi vya korona, idadi ya vifo ikiongezeka na kufikia watu mia mbili. Katika taarifa iliyowekwa kwenye wavuti wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani, raia wa Marekani wameambiwa kutosafiri China kutokana na virusi hivyo ambavyo mara ya kwanza viliripotiwa katika mji wa Wuhan, China. Ilani hiyo imetolewa muda mfupi baada ya shirika la afya duniani kutangaza mlipuko wa virusi vya korona kuwa janga la kimataifa. Maambukizi ya virusi hivyo yameripotiwa katika nchi mbalimbali duniani, lakini hakuna kifo kimeripotiwa nje ya China kufikia sasa. Japan imesema itatuma ndege zake nchini China kuondoa raia wake katika mji wa Wuhan baada ya idadi ya watu kumi na nne kutoka China kuripotiwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Japan. Mashirika ya kutoa misaada yanaripoti kwamba idadi kubwa ya wasichana wenye umri mdogo wanalazimika kufanya biashara ya ngono ili kupata chakula, kutokana na makali ya njaa yanayotishia mamilioni ya watu kusini mwa Afrika. Nchini Angola, wasichana wanafanya ngono kwa gharama ya senti arobaini pesa za Marekani, kununua maharagwe na mahindi ili kulisha familia. Kiangazi kikubwa kuwahi kushuhudiwa nchini humo kwa muda wa miongo minne kikisababisha uhaba mkubwa wa chakula. Umoja wa Mataifa unasema watu milioni 45 wanakabiliwa na, na ukosefu wa chakula kusini mwa Afrika. Shirika la World Vision inaripoti kwamba idadi kubwa ya wasichana nchini Angola na Zimbabwe wanajihusisha na ngono ili kununua chakula. Nchi zingine zinazokabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula ni pamoja na Zambia, Madagaskar, Namibia, Lesotho, Eswatini, Msumbiji na Malawi. Na msikilizaji wapo ndo kwanza unajiunga nasi, ni matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, mjini Washington DC. Kwa mara nyingine tena, wimbi la mauaji kutokana na mashambulizi yanayoshukiwa kutekelezwa na waasi wa ADF limetanda katika jimbo la Kivu Kaskazini, eh, huku milio ya risasi ikizidi kuongezeka kila uchao katika nchi hiyo ya DRC. Hii ni licha ya hakikisho la mara kwa mara kutoka kwa serikali kwamba hali ya usalama itaimarika. Ostel Malivika ameshuhudia mashambulizi ya hivi punde kabisa katika mji wa Beni na kuzungumza na baadhi ya wakazi na viongozi na kutuandalia taarifa ifuatayo. Kwa sasa hali imekuwa ya wasiwasi wasi katika wilaya yote ya Beni kufuatia mashambulizi ya waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF ambao kwa sasa wamezidisha mashambulizi yao zidi ya rahia. Kama vile usiku wa leo mlio wa risasi unasikika katika kijiji cha Mbau, kaskazini mwa muji wa Beni. Jamil Musa ni mkazi ambaye anazungumza naye kwa njia ya simu. Ikiwa ni usiku, kuna mlio wa risasi ambao unatokea Mbau huenda e, wakawshgandads ambao wanatarajia kuingia katika kijiji kama hicho, lakini hatujabahatika kupata e, namna mambo yalivyo, labda kama kuna vila tutavijua kesho lakini, lakini hata hivyo watu zaidi ya kumi na mmoja wameuliwa katika eneo la Mandumbi na wengine kujiruhiwa na kubebwa na watu ambao serikali inasema ni wasi wa ADF. Kwa raia wengi wamefariki. Watu wangapi wamefariki dunia? Wangapi ambao wamefariki ni watu 11, watu 11 na watu tatu wengine wakakufa mambo, na watu wengine tatu wakakufa simu abo, na wengine sita wakakufa vei. Kwa, kwa jumla siku ya leo tumepoteza watu 23 ambao wamekatwa katwa na mipanga na wasi wa Uganda ADF ndani ya kitongoji kama hicho ambacho katika ile masehemu ya kama niko nazungumza, na sehemu ngarini kuna mlio wa risasi ambao unatokea mbau. Hali nyingine kama hii imekuwa wilayani Ruchuru, kama anavyoelezea Elinza, ni mbunge wa Kivu Kaskazini kutoka eneo hilo. E, sisi bado kujua, lakini tunajua vikundi vyenye kumiliki silaha wanajitopenyeza usiku mjini, wanawaua watu, wanawateka nyara na wakisha kuwateka nyara, huu wa mwisho ambao waliteka nyara kwa mwisho walimuua siku tatu baadaye. Mkoa wa Kivu ya Kaskazini umekuwa mkoa wa machafuko ya kila mara, huku gavana wa mkoa huo Nzanzu Kasivita akiomba wananchi kushirikiana kwa ajili ya kutafuta amani na umoja na maendeleo wa mkoa huo ambao wananchi wameteseka kwa muda mrefu, na kuomba wananchi na kuweza kuwataja ama kuwaonesha watu ambao wanadhaniwa kuwa wanahusika katika ukosefu wa usalama, huku wananchi katika mji wa Goma na maeneo ya Butembo wakikumbwa na hali ya wasiwasi kufuatia mauaji ambayo yameshika kasi katika eneo la Beni, ambako hapo majuzi watu arobaini wameuliwa na mashambulizi yakizidishwa siku chache baada ya jeshi kusema kwamba liliowaua na kuwapiga waasi wa ADF katika misitu, lakini jeshi nalo likisema kwamba linafanya liwezalo kuweza kukabiliana na waasi hao, waasi hao kwa sasa wakiendelea kulipiza kisasi, kuwaua wananchi. Hosel Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Matangazo haya ya Kumekucha Afrika yanakujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kenneth Bwire anaendelea na habari za dunia. Aliyekuwa rais wa Marekani Jimmy Carter amekosoa mpango wa amani wa rais Donald Trump kuhusu Israel na Palestina akisema kwamba unakiuka sheria ya kimataifa na kutaka Umoja wa Mataifa kuingilia kati na kuzuia Israeli kutenga sehemu ya ardhi ya Palestina. Katika taarifa kwa vyombo vya habari, Carter amesema mpango huo unakiuka msingi wa haki na amani kati ya Israel na Palestina. Ameonya kwamba iwapo mpango wa Trump utatekelezwa, utavuruga kabisa juhudi zilizopo za kuleta amani kati ya mataifa hayo mawili. Jimmy Carter alisimamia mpango wa amani kati ya Israel na Misri mwaka 1978. Ametaka mataifa wanachama Umoja wa Mataifa kuzingatia maamuzi ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa na kukataa mpango wowote wenye lengo la kile ametaja kama kupora ardhi ya Palestina. Maafisa wa kuzima moto wanapata wakati mgumu kukabiliana na moto unaendelea kuteketeza misitu kadhaa mashariki mwa pwani ya Australia, kiwango cha joto kikiendelea kupanda huku upepo ukivuma kwa kasi. Moto umekuwa ukiteketeza misitu kadhaa nchini Australia tangu Septemba mwaka uliopita, ambao umesababisha vifo vya watu 33 na takriban wanyamapori bilioni moja kupoteza maisha huku nyumba elfu mbili mia tano zikiteketea. Kiasi cha hekari milioni 11.7 za misitu zimeteketea. Kiwango cha joto katika majimbo ya New South Wales na Victoria kimefikia nyuzi joto 44, maafisa wa kuzima moto wakisema wamefanya kazi kubwa sana wiki hii kujaribu kuzima moto huo bila mafanikio. Maafisa wanasema hatari iliyopo kutokana na moto huo ni kubwa sana <tiple> Basi, tukirejea kwa taarifa za waandishi wetu ni kwamba waandishi wa habari katika mikoa ya Cameroon ambako lugha ya Kiingereza huzungumzwa wanasema waasi wanawashambulia kwa sababu ya kuripoti na kukataa kutangaza propaganda za waasi hao. Vyombo vya habari vinasema vitisho vya waasi vinazidi kuongezeka, wakati Cameroon ikijiandaa kwa uchaguzi wa serikali za mitaa na wabunge ambao waasi hao wameapa kuzuia. Moki Edwin Kinze. Ripoti kutoka Yaunde, na Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Kituo cha redio ya kijamii ya Stone FM katika mji wa kaskazini magharibi wa Ndop kiliacha kutangaza Jumatatu. Meneja na mtangazaji Mbutuma Zaks Anabi anasema watu wenye silaha walishambulia kituo hicho usiku wa kuamkia Jumapili, walipiga risasi hewani kabla ya kuchoma moto jengo lao. Akiongea kupitia programu ya kutuma ujumbe, anasema waasi hao hawakuacha chochote kabla ya kuchoma. Kwanza kabisa, walipora vifaa vyote vya redio, alafu tarehe 27 Januari mwaka 2020 walichoma kituo cha redio na nyumba yangu, labda kwa sababu nimekuwa nikipinga kutangaza ujumbe wao. Nimekuwa nikifanya kampeni kwa shule kufunguliwa tena. Waasi wa Kamerun wanachukulia shule za serikali ya kitaifa zinazozungumza lugha ya Kifaransa na walimu kama sehemu halali kushambulia katika eneo wanakozungumza lugha ya Kiingereza na kushambulia wale ambao wanakataa kufunga shule zao. Anabi anasema baada ya shambulio hilo alikimbilia mji wa wanaozungumza wa Kiingereza wa Bamenda, umbali upatao kilometa 60, na wafanyakazi wa kituo katika vijiji 13 wakaenda mafichoni. Waasi hawajadai kuhusika na shambulio hilo, walakini ni kwenye vyombo vya habari vya kijamii wamemtishia mtu yeyote anayeunga mkono uchaguzi wa Februari 9 katika mikoa yanayozungumza lugha ya Kiingereza. Waasi hao wanapigania uhuru wa eneo linalozungumza Kiingereza na wameapa kusitisha uchaguzi wowote wa utakaofanywa na mamlaka ya Kamerun walio wengi wanaozungumza Kifaransa. Mwalimu wa miaka 24 Antoinette Melo anatokea Ndop na anasema bila Stone FM watu katika mji hawawezi kupata habari wala taarifa. Yuda Vaiban, rais wa chama cha waandishi wa habari wanazungumza Kiingereza cha Cameroon, anabainisha kuwa ji FM sio kituo cha kwanza kulengwa na waasi. Anasema wanaojitenga wamekuwa wakiwashambulia waandishi wa habari na vyombo vya habari katika mikoa inayozungumza lugha ya Kiingereza kwa kukataa kutangaza propaganda zao. Sure investigate... tunatoa wito kwa viongozi wa nchi kuhakikisha kwamba wanachunguza na kuwafikisha washtakiwa mbele ya sheria, na tunataka pia kuwajulisha wale wanaoshambulia waandishi wa habari pamoja na wale wanaoshambulia vyombo vya habari wajue kwamba ni jambo la kusikitisha kwa demokrasia. Moja ya maadili ya msingi ya demokrasia ni uhuru wa waandishi wa habari na kila wakati mwandishi wa habari au nyumba ya wanahabari inaposhambuliwa ni shambulio kwa demokrasia. Vibar anasema waandishi wa habari wanaripoti vitisho vya waliojitenga kwa kuwaomba watu kupiga kura katika uchaguzi. Karibu waandishi 30 wa Kamerun wanasema wamefungwa au kutishiwa wakati wakiripoti juu ya mzozo huo. Kadhaa walishtakiwa kwa ugaidi kabla mashtaka hayo kufutwa baadaye. Asante sana Sandey Shomari. Tukigeuka huko, tuelekee mpaka nchini Kenya. Kwa mara ya kwanza, dunia imeadhimisha siku ya magonjwa ya kitropiki yaliyotelekezwa, kwa Kiingereza neglected tropical diseases day, na kuangazia hatua zinazofaa kuchukuliwa kukabiliana na changamoto zinazokumba jamii zilizoathirika zaidi. Mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi, ana ripoti kamili. Hatimaye siku maalum imetengwa na mashirika ya afya duniani kuadhimisha siku ya magonjwa ya kitropiki, magonjwa ambayo yamekuwa tisho kwa mabilioni ya watu duniani. Daktari Bona Nyaoki anayefanya na shirika la dawa kuhusu magonjwa yaliyosahaulika anasema huu ni wakati wa kuangazia magonjwa ya kitropiki. Hii siku in, ni siku nzuri sana kwa sababu, mara ya kwanza tunataka hizi shirika za utafiti, tunataka serikali, tunataka watu kama mimi na wewe waweze kuangalia hizi magonjwa yaliyotelekezwa, na tujue kuna watu wengi sana ambao wako na shida watu wengi sana ambao wako na magonjwa ambao hatujaangalia, ambao tujawapatia matibabu wanaohitaji. Asilimia kubwa ya wanaopatikana na magonjwa haya ya kitropiki ni watu wanaotoka katika jamii maskini, mazingira yao yakiwa duni sana, hali hii ikiwaweka katika hatari zaidi. Nyumba ambao zimetengenezwa na matope, nyumba ambao hazijasafishwa vizuri, utapata hao watu hawana maji safi utapata hawa watu pia hawana njia ya kupata matibabu vizuri. Ndio maana hizi magonjwa ambao hazitupati mimi na wewe zinawapata kwa kirahisi. Shirika la afya duniani WHO limetahadharisha sana kuhusu magonjwa ya kitropiki, kwani kwa mujibu wa shirika hilo yanaathiri kimya kimya, na wengi wao wakiwa katika nchi za Afrika. Na siku ya leo ni ishara kuwa dunia iko macho kwa uathiriwa, kuwa tunawaambia hawa watu wameathirika, kuwa tunawaona na kuwa tunajaribu vile tunavyoweza, ili kupata madawa ambayo zinaweza watibu. Tunajaribu vile tunavyoweza, ili kuweza kumaliza hizi magonjwa kwa dunia. Mataifa mbalimbali mbali sasa yametakiwa kuwekeza katika mapambano dhidi ya maradhi ya kitropiki yaliyotekelezwa kama vile malali na matende ambao husababisha ulemavu na vifo katika nchi zinazoendelea. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Na msikilizaji, hapa saa kwenye ukuta ikinionyesha kwamba tuko karibu kutamatisha matangazo haya, na basi tukiangazia mitaani, ni kwamba mara kwa mara kunaripotiwa mivutano mingi kati ya marafiki, hasa pale mmoja wao wanapokuwa na deni la mwingine na baadaye kushindwa kulipa kutokana na sababu moja au nyingine katika maeneo mbalimbali. Haya yote yanatokea kazini, ofisini, nyumbani, kanisani, hata misikitini, pamoja pia na miji mikubwa na vijijini. Kuna watu ambao wanachukiana sana kwa sababu ya deni. Katika kipindi cha leo, mwenzangu Mitima Jelechans amezungusha maikrofoni yetu ndani mita ya mitaa ya mji wa Bukavu na kuongea na wakazi kuhusu swali hili: je, ni vizuri kumpa rafiki yako deni? Sikiliza walivyomjibu. Deni hata mzazi na mtoto wake inaletaka vurugu katika nyumbani. Yaani, kama aliniomba nimkopeshe, kama nilikuwa ilikuwa na hela nyingi, namwambia nakupatia juu nomanikisha, you know, mpatia kurudi kurudisha takuwa vigumu sana. Na kama mtu uko mkubwa yangu, kama nalekea kunililia shida, au nimkopeshe ila sehemu fulani, kama nilikuwa nazo ndeze mpatia hayo, namwambia ikusaidie, sikukopeshe juu hapo mbele takeleta vurugu, mjamaa. Mie mi nawazia kama kupatia rafiki yako deni ni mzuri, juu mtu ajue, unaweza kuwa unamsaidia leo kesho, na kesho atakusaidia juu maisha. Utaweza kuwa unamwacha unamwachilia unamwangusha kesho kesho yake, naye naye anaezikia naye anakuangusha naye ila, haiko bien unapasha msaidia, na maisha ni kusaidiana. Kama sasa umsaidie we we, we rafiki yake unaanza nana mwengine watamsaidia jana kukimbilia vile juu yeye akosea atajua nakukimbilaia nakujua mzuri kama huu mtu anapasha nisaidia sana, ni vizuri sana kusaidia rafiki yako juu maisha mtu ajua yake bao, kimupa deni ni kumsaidia. Sasa kuna mtu mwingine wakati anashida, ana shida ana lazima umsaidie na ukishamsaidia, baadaye ya pale yeye sasa njoo anakugeuka pende na kurudishia ile deni me, ni mubaya sasa. Ni kufatana na tabia ya mtu. Mimi kwangu si vizuri kumpatia rafiki yangu deni ndeza, njo nikamsaidie na, na, na hiyo pesa, lakini deni hapana, sababu deni tatuia urafiki tatuma, tunavurugana juu, kwa kunirudishie takuwa vigumu sana, nakwa nda mtafuta, nakwa na nikimbia. Bora tu nimsaidie tu pale ya kumpa deni. Nimesha kupima kupana deni kabisa. Mpaka hivi ni mwaka mzima sasa, hiya wanilipa sasa. Njo nikapata fundisho hapo, bora namsaidia hata ikue hela ngapi, nampatia tu imsaidie me, deni hapana ya lakini na mimi shawahi kunifikia nilikuwa denya mtu fulani ya, lakini ya rafiki ya, lakini siawahi kumpatia lakini tunaishi tu. Mbona kizani hata nifungisha? Nabaki hivyo yani. Unapaswa angalia kama ule mtu unamjua, upawa mjui, juu mpatie deni. Unapaswa angalia kama unamtumainia au mtumainii. Rafiki yako unapaswa mpatia deni na kama mtumainia. Warafiki wanapishana, kuko rafiki mwenye rafiki mbaya na rafiki mzuri. Elfosa unaangalia gisi mnaishi naye, nyo unapaswa ona huu ni rafiki mbaya ni rafiki mzuri. Nsio nishakapatia rafiki yangu Dennis kumoya me, akatoka rafiki mbaya, kurudisha Nilimpatia deni tangu mwezi wa kwanza mpaka leo hayawahi kunirudishia ile deni yangu. Nilikata tamaa si ajisawai tena kupatia mwingine deni yule alinivunja moyo sana. Mtu mwaje chuma aise tuma ni siendelee mbele. Ndamsame tu yule mimi naachia tu pale. Ni vibaya na ni vizuri. Kwa juu kuko rafiki ya mtu mtu anampatia deni juu namtumainie kata kulipa anakuwa kukoroga nyuma. Mimi na mjua nina yeye ananijua. Mjua anijua hata hata jua kanda mwewe jela. Hata ogopa kanda mfungisha. Kuko wa rafiki wangu yangu bamingi washani kula madeni sana bila kunilipa. Ta sanfra bana banaijua sana na ni bakolegi yangu sana mimi. Na nikula deni na mimi nalipa, lakini warafiki hawalipake bo. Hapo kupatia rafiki deni inafatana na gisi banaishi na rafiki. Kuko rafiki mwana pendea mwingine juu ya pesa yake, nakuno rafiki a, a, a, ya, ni, ni roho roho ilitoka ili tu ikasema ke huyu roho yangu namufurahia. Yani ninawazia mwatezi kurudisha, ni ule mwalimpendea roho na ule mwalimpendea hela azirudisha, juu kuku bitu alikuwa na tarajia anashavipata, hapo anaona yaani ni mkwepe mao kabisa. Inaweza kuwa mzuri ama mubaya kufatana na tabia y mutu ambayo utampatia deni. Kuko mutu mwingine ambaye utampatia deni ni rafiki yako me, kama unajua tabia yake mzuri. Kama asilipake deni haina maana kumupatia deni. Nina, kama unajua ni mzuri kabisa analipaka, mbo, ni vizuri kumupatia deni eh. Doki kwa maana ni kujua tu tabia ya mutu, ah, hali gisi munaishi naye bo. Wananipatia deni, kwa kawaida bo, sababu mimi mwenyewe ninazamiri ya kulipa kama ina, inachukua kitu ya mutu. Kuna watu wengine wazamiriki hataki beba deni ya mutu ake inaisha. Na mwingine akikamata kitu ya mwenzake anajua kama ina kitu anazamirika inapasha ina amlipe wa. Ni wakazi wa mji wa Bukavu wakishiriki leo katika VOA Mitaani, kama walivyozungumza na mwenzetu Mitima Delochans. Basi kutamatisha matangazo haya, mwenzangu Kennes Bwida anakusomea habari kwa ufupi. Watu 24 wameuawa katika mashambulizi mapya yanayoaminika kutekelezwa na wapiganaji wa Allied Democratic Forces ADF katika kijiji cha Oicha, Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson amesema nchi hiyo inaanza mwanzo mpya wakati inajitayarisha kuondoka Umoja wa Ulaya hii leo baada ya miaka 47. Baraza la Seneti la Marekani linatarajiwa kupiga kura hii leo kuamua iwapo mashahidi zaidi watahojiwa katika kesi dhidi ya Rais Donald Trump ya kutumia madaraka vibaya na kuzuia kazi ya Baraza la Wawakilishi. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imetoa ilani kwa raia wake kutosafiri China kutokana na mlipuko wa virusi vya korona, idadi ya vifo ikiongezeka na kufikia watu mia mbili. Mashirika ya kutoa misaada yanaripoti kwamba idadi kubwa ya wasichana wenye umri mdogo wanalazimika kufanya biashara ya ngono ili kupata chakula kutokana na makali ya njaa yanayotishia mamilioni ya watu kusini mwa Afrika. Aliyekuwa rais wa Marekani, Jimmy Carter, amekosoa mpango wa amani wa rais Donald Trump kuhusu Israel na Palestina, akisema kwamba unakiuka sheria ya kimataifa na kutaka Umoja wa Mataifa kuingilia kati na kuzuia Israeli kutenga sehemu ya ardhi ya Palestina. Carter amesema mpango huo unakiuka msingi wa haki na amani kati ya Israel na Palestina. na maafisa wa kuzima moto wanapata wakati mgumu kukabiliana na moto unaoendelea kuteketeza misitu kadhaa mashariki mwa pwani ya Australia, kiwango cha joto kikiendelea kupanda huku upepo ukivuma kwa kasi. Na kwa hiyo taarifa kuhusu moto huko Australia, tunafika mwisho wa matangazo yetu ya Kumekucha Afrika leo Ijumaa. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo hayo, ikiwa ni pamoja na mwelekezi hapa studio Diodone Chubahiro CD, Jina langu ni BMJ Murithi, na kama ulivyosikia, nimeshirikiana na, na Kenneth Bwire. Kwa pamoja tunawatakia wikendi njema kutoka hapa Washington.