Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama desturi yetu, siku ya Ijumaa, tunakuwa na mjadala wa Live Talk anayokaribisha katika Live Talk leo, Januari 31. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Khadija Riyami. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao www VOA swahilicom. Karibuni. Katika mjadala wetu kama nilivyosema, tunaangazia virusi vya korona ambavyo vinaendelea kutikisa ulimwengu na ambavyo tayari vimetangazwa kuwa dharura ya afya ya umma ulimwenguni. Je, wananchi wanaomba nini? Ningewaomba tu wataalamu hasa hili shirika la afya duniani WHO inatakiwa, ningetoa elimu zaidi kwa wananchi. Katika ripoti nyingine, wapiganaji wa Boko Haram huko nchini Nigeria sasa wanatumia wasichana wadogo kabisa katika mashambulizi yao ya kigaidi. Basi mpenzi msikilizaji, na kuomba ujumuike nasi hadi mwisho wa kipindi, lakini kwanza Hadija Riami anakusomea habari muhimu za dunia. Katika habari za dunia jioni ya leo, Wademokrat wanaowania uteuzi wa kugombea urais katika uchaguzi utakaofanyika baadaye mwaka huu hapa Marekani wana mengi ya kuyashughulikia ili kupata uungaji mkono wa wapiga kura huko Iowa, ambapo Jumatatu watashiriki katika zoezi la upigaji kura wa awali. Upigaji kura ambao utafanyika Jumatatu usiku utakuwa ni mtihani wa kwanza kwa wale wanaotaka kupewa uteuzi wa chama cha Democratic ili kupambana na rais aliyepo madarakani Mrepublican Donald Trump katika uchaguzi wa mwezi Novemba ambao utafanyika wakati kiwango cha watu wasio na ajira kikiwa chini mno na hali ya uchumi ikiwa ni nzuri. Hivi sasa kuna dazeni ya wagombea wa Democratic ambao wako Iowa wakijaribu kupata uungaji mkono wa wapiga kura, wakielezea mipango yao ya biashara huru, masomo bure katika vyuo vya elimu ya juu, ukuaji wa nafasi za ajira na huduma za afya kwa wote, miongoni mwa mambo mengine. Senator Republican hapa Marekani amesema hakuna haja ya kuita mashahidi kuhusu mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani Rais Donald Trump, kwa sababu kwa maoni yake, wademokrat tayari wamethibitisha kwa kesi yao dhidi ya Rais, na shtaka lenyewe si la kumwondoa kiongozi mamlakani, badala yake ni jambo ambalo si sahihi. Senato Alexander Lama amesema katika taarifa yake jana Alhamisi kuwa hakuna haja ya ushahidi zaidi kuthibitisha kitu ambacho tayari imethibitika na hakikidhi matakwa ya katiba katika kosa la kumshtaki, kumwondoa madarakani kiongozi. Katiba hailipi baraza la Senate mamlaka ya kumwondoa rais madarakani na kumpiga marufuku kushiriki katika uchaguzi wa mwaka huu. Hii haifai kabisa. Warepublican wanne wanahitajika kuungana na wademokrat 47 na maseneta huru katika kura ili kuruhusu mashahidi kuitwa kutoa ushuhuda wao katika kesi inayomkabili Trump. Kesi huenda ikafikia hatima yake leo jioni kwa kumfutia mashtaka rais ya kutumia vibaya madaraka yake na kuingilia kati utaratibu wa bunge. Kenya itaanza mazungumzo na Marekani wiki ijayo kuhusu makubaliano ya biashara huru, ofisi ya rais imesema kabla ya kumalizika kwa makubaliano ya awali ambayo yametoa misingi mizuri kwa baadhi ya bidhaa za Afrika kuingia nchini Marekani. Kyle Makata, balozi wa Marekani nchini Kenya, amesema anatarajia ushindi kwa pande zote mbili wakati maafisa kutoka mataifa yote mawili watakapokutana Washington wiki ijayo. Taifa hilo la Afrika Mashariki linahitaji kuboresha mauzo yake ya nje ili kufungua nafasi za ajira nyumbani kwa mamilioni ya vijana wadogo na kuimarisha mapato yake ya fedha taslimu na kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na Marekani. Mashauriano yatasaidia bidhaa za Kenya kuwa na fursa nzuri kwa soko kubwa la wateja nchini Marekani, imesema ofisi ya Rais Uhuru Kenyatta katika taarifa yake ya wiki hii. Msichana mmoja ametegua bomu na kuua wavulana watatu kwenye seminari ya Kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria, katika shambulizi ambalo lina dalili zote linahusishwa na kundi la Boko Haram. Walinzi wa kieneo na wakazi wamesema hivi leo Ijumaa. Msichana huyo mwenye umri wa miaka kumi na mbili alitegua mlipuko jana jioni wakati wa masomo huko Munadalti, kwenye viunga vya Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Bono. Alikwenda hadi kwenye kundi la wavulana ambao walikuwa ndio kwanza wamemaliza masomo yao na kujilipua. Muhammad Bola, mkuu wa kikosi dhidi ya wanajihadi katika eneo hilo, ameliambia shirika la habari la ufaransa AFP ameua wavulana watatu na kujeruhi wengine wanne. Dakika chache kabla, msichana mwingine mdogo alivamia nyumba moja katika eneo hilo hilo na kutegua mlipuko na kumjeruhi mtu mmoja, amesema mkazi wa eneo hilo Salisu Muhammad. China inasema ina takriban kesi elfu moja za virusi vya korona, virusi ambavyo vimesababisha vifo 213 nchini China tangu uzuke mwishoni mwa mwaka jana. Shirika la afya duniani WHO linasema kusambaa kwa virusi hivyo kote ulimwenguni ni dharura ya afya ya umma duniani, pamoja na pia ni tukio lisilo la kawaida ambalo linahitaji uratibu wa kimataifa katika majibu yake. Utawala wa Trump umeonya Wamarekani kutosafiri kwenda China. Uingereza imeripoti kesi ya kwanza leo Ijumaa. India na Ufilipino pia wamethibitisha kesi za kwanza na hivyo kuongeza orodha inayojumuisha mataifa ya Australia, Canada, Finland, Ujerumani, Hong Kong, Japan, Nepal, Singapore, Korea Kusini, Thailand, Umoja wa Falme za Kiarabu na Vietnam. Kwa mujibu wa ripoti ya BBC, maambukizi ni vigumu sana kuyabaini na kusitisha kwa sababu inakadiriwa katika kesi moja tu kati ya tano inaweza kuwa na dalili mbaya, ikimaanisha watu wanaweza kusambaza bila ya kuwa na dalili zozote za ugonjwa huo au kufahamu mapema kuwa wamepata maambukizi. Juhudi za Marekani kuwalinda vyema wanajeshi wake nchini Iraq kutokana na vitisho vya makombora ya Iran zimepata kikwazo kutoka kwa maafisa wa Iraq ambao bado hawajaamua iwapo kuruhusu betri za mfumo wa ulinzi wa makombora wa Patriot kuingia nchini humo. Tunahitaji kibali kutoka kwa Iraq, amesema waziri wa ulinzi wa Marekani Mark Espa jana Alhamisi alipozungumza na wanahabari huko Pentagon. Espa amesema kuto kukubaliana mahali pa kuweka betri za Patriot pia kunahitaji kufanyiwa kazi, endapo Iraq itatoa ruhusa kwa Marekani kuendelea mbele na mpango wake huo. Licha ya mkanganyiko, Espa na maafisa wengine wa juu wa Pentagon wana mashaka kwamba mfumo wa ulinzi wa makombora unahitajika baada ya wanajeshi 64 wa Marekani kukumbwa na matatizo ya ubongo kutokana na shambulizi la kombora la Iran kwenye kituo cha anga cha Al Asad mapema mwezi Januari. Ripoti ya awali ilisema wanajeshi wa Marekani 50 walijeruhiwa. Papua Nyugini leo Ijumaa imesimamisha mashauriano na kampuni ya Exxon Mobil kuhusiana na mradi wa gesi wa Pinyang, mpango wa takriban dola bilion 13 ambao azma yake ni kuongeza mara mbili uzaji nje wa gesi ifikapo mwaka 2024. Serikali imesema Exxon imekataa kuridhia misingi ya kifedha katika uendelezaji wa vinu vya gesi na imeshindwa kutoa pendekezo mbadala ambalo huenda wangelikubali kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, kinu cha Pnyang kilikuwa muhimu katika kusaidia kupanua kiwanda cha Exxon cha PNG LNG ambacho kinafanya shughuli zake kwa kushirikiana na washirika wengine Total SA, Oil Search na Santos. Mkataba wa Pnyang ni moja ya mikataba miwili inayohitajika kwa Exxon na washirika wake kusonga mbele na mradi wa dola bilioni 13 wa ku wa kupanua mauzo ya nje ya LNG. Nam, kidokezo hicho kinabashiria kwamba sasa tumeingia katika ule mjadala wetu wa live talk wa kila Ijumaa. Kama nilivyosema hapo awali, ni kwamba leo tunaangazia zaidi kuhusu virusi vya korona ambavyo vinaendelea kutikisa ulimwengu. Na jana katika taarifa zilizotolewa, ni kwamba shirika la afya duniani, WHO, lilitangaza kuwa mlipuko huo wa korona ni dharura ya kiafya inayohitaji hatua za kimataifa na kama mlivyosikia katika taarifa zetu za habari ni kwamba sasa idadi ya vifo imefikia watu 213. Wengi waliofariki au karibu wote ni kutoka huko China na huko huko China. Uh, idadi ya visa ambavyo imekusha thibitishwa vya watu ambao wamepatwa na virusi hivyo vya corona imefikia uh, 1960. Uh, virusi hivi vya corona na kwa vile vimeanzia huko China na China ikiwa ni nchi ambayo Uh, kwa watu wanaofanya biashara kuna wasafiri wengi basi, uh, madhara yameanza kujitokeza. Mfano, mashirika kadhaa ya ndege yametangaza kwamba yamesitisha uh, safari zake huko China. Um, ni mashirika mengi uh, kutoka nchi tofauti za ulimwengu, lakini katika nchi zetu za Afrika uh, Mashariki tuwafahamishe tu kama vile shirika la ndege la Kenya Airways na Rwanda Air mapema leo zimetangaza kwamba zimesitisha safari zote za ndege kuelekea na kutoka huko China, baada ya kirusi hicho cha kuenea kwenye karibu mataifa mengine 18, basi ili kujadili kwa undani kuhusu uh, virusi hivi vya korona Tuta, tunao washiriki ambao watatusaidia uh, kueleza kinachofanyika au wanachokifanya kuweza kuwafahamisha wananchi. Tunaye Dr. Bernard Moia, huyu ni mtaalamu wa afya ya umma kutoka huko Kenya. Uh, karibu Dr. Bernard. Dr. Bernard. Naam, haya. Vilevile uh, huko Tanzania. Naam. Uh, huko huko Tanzania tunaye Dokta Massa, huyu anahusika na kinga hasa uh, upande wa viwanja vya ndege, upande wa mipaka na upande wa bandari. Karibu sana Dokta Massa, asante sana kwa kuwa nami. Sijui kama Dokta uh, Bernard hivi sasa anatusikia vizuri, sababu tukuwa na matatizo ya kuwasiliana naye Dokta Bernard Haya uh, ya kutia, sawa. Shukran, sawa, hamna wasiwasi, tutaendelea kuwasiliana lakini. Sasa, kabla ya kuanza kuingia kwa undani kuhusu uh, uh, mada yetu ya leo, nataka tuelekee moja kwa moja katika mji wa Wuhan huko China, ambapo ndipo chimbuko la virusi hivi vya korona uh, Eh, tunaye eh, mwanafunzi kutoka huko Kenya ambaye yuko kwenye chuo kikuu kimoja cha huko Kenya. Tunataka tu atueleze hali ilivyo, uh, katika eneo lao hilo. Kila mtu ako na wasiwasi uh, wasiwasi mwingi, ni wasiwasi tu wa kuambukizwa virusi hivyo, lakini tunajikinga kwa kufuatilia sheria ambayo imewekwa. Wamesema hatufai kuenda nje ya ya ua la, la shule kwa hivyo haturuhusi wingi ya ua la shule. Kwa hivyo shughuli zetu zote zinaendelea hapa ndani ya shule eh, lakini hakuna wahadhiri hao, yuko tuko sisi wenyewe wanafunzi kwa sababu wahadhiri walikuwa washaenda pengine manyumbani kwao kwa, kwa sherehe ya mwaka mpya ya Wachaini. Uh, shughuli inayoendelea pasi ya ma, mafunzo ni nya, ni nya, sana sana ni research. Wanafunzi hao Uh, kutoka kama vile Kenya au Tanzania na nchi zingine za Afrika Mashariki mko kama wangapi hapo? Uh, kuna jumla ya wanafunzi kutoka mataifa uh, manne. Kuna wanafunzi wa Kenya, kuna wanafunzi wa Ethiopia, kuna wanafunzi wa Nigeria na kuna wanafunzi wa Egypt Misri. Kwa sasa kwa wanafunzi uh, idadi ya wanafunzi thelathini. Nam, huyo ni mwanafunzi wa Kenya ambaye anafanya uh, mafunzo yake katika chuo kimoja kinaitwa Chinese Academy katika mji wa Huana. Anaitwa Anthony Waiga. Haya basi, Dr Bernard Muia, uh, wewe ni mtaalamu wa afya ya umma, vinapotokea virusi kama hivi vya korona ambavyo vinatikisa ulimwengu wakati huu na kuleta wasiwasi wasi mkubwa, nyie kama wataalamu wa afya ya umma mnafanya nini? Yeah, kinapotokea kirusi kama kwanza, hiki kwanza, nimeshukuru sana kuwa manini katika hii mambo kuhusu ugonjwa wa corona virus, na kama expert ya mambo ya afya ya afya ya yangu ni kusema ya kwamba vile vimefanya ni kwanza ni kutafuta mahali hiyo kesi ile ya kwanza mahali imetokea, na vile vile inaenea vile vile inaenea vile mahali inakuwa ni mingi, alafu itaza kutoka kwa hapo. Kitu ile ya kwanza inafanyika ni kufanya vile tunaita quarantine, watu wale wameathirika na hili gonjwa kuwekwa mahali ili wasiambukize wale wengine, ambao wanakuwa wanaweza kuambukiza kwa ugonjwa tena. Kwenye njia ile ingine ya wale wamepata ugonjwa, namna ya kuwatibu, namna ya kuwatibu, isipokuwa ugonjwa wa korona kangaziona tiba b kuna vile vile ama vile kunaweza Naona Patrick simu yake kidogo ina matatizo. Dr Bernard Muya labda tutampigia tena. Mm -hmm. Labda tuje kwa Dr Masa, yeye anashughulika na viwanja vya ndege pamoja na mipaka na bandari. Kutokana na hii tahadhari iliyotolewa na shirika la afya duniani, nini ambacho kinafanyika huko nchini Tanzania katika viwanja vya ndege, mipaka pamoja na kwenye bandari kwa ajili ya wageni wanaoingia, lakini na hata wale ambao wanaotoka? bu mtangazaji, e, na mimi nishukuru sana kwa kupata nafasi ya kushiriki kwenye kipindi hiki. Kwanza kabisa niseme tunamshukuru Mwenyezi Mungu, Tanzania mpaka sasa hivi haina mgonjwa wa wala muhisiwa wa ugonjwa huu ambao unaendelea sasa hivi e, China na nchi nyingine. Lakini niseme kwamba tunafahamu kabisa kwamba kutokana na mwingiliano mkubwa uliopo hasa wa kibiashara na kijamii kati ya Tanzania na na China na nchi nyingine ambazo zimeathirika, Tanzania tupo katika hatari vilevile e, ya kupata ugonjwa huu. Kwa hiyo sisi kwa kufahamu hivyo, e, sasa hivi tuko katika kipindi cha kutoa tahadhari kwa wananchi wote hususan wale wanaosafiri kwenda katika mataifa hayo yaliyoathirika au wale ambao wanatoka kwenye mataifa hayo kuja katika e, nchi yetu. Kwa hiyo tunachukua kwa tahadhari mbalimbali na kuhakikisha kwamba e, ugonjwa huu e, hata hauingii au ukiingia nini, nini tufanye. Moja ambalo tume, tumefanya pamoja tume, na kutoa elimu kwa wananchi vilevile tume, tume, tumefungua E, niseme namba za kupiga simu za bure mbili, ambazo mwananchi pale atakapoona dalili au atakapohisi kwamba kuna mtu ana dalili kama za ugonjwa unaoambukizwa una na coronavirus, basi aweze kupiga namba hizo, na niombe labda ni, nizitaje hizo namba kwa faida ya, ya, ya, ya, ya wananchi. Namba moja ni sifuri nane sifuri sifuri moja moja sifuri moja mbili nne au mwananchi anaweza akapiga namba nyingine bila malipo ambayo ni sifuri nane sifuri sifuri moja moja sifuri moja mbili tano. Namba hizi ni kwa wananchi na wanaweza kupiga bila malipo yoyote. Lakini serikali kwa kupitia wizara ya afya tumeendelea kuchukua hatua mbalimbali kukabiliana mbali na tishio hili la hatari la ugonjwa huu hatari. Moja, tumeendelea kuimarisha ufuatiliaji wa ugonjwa huu kwenye mipaka yetu na vituo vyote vya huduma, ambazo tumehakikisha kwamba watu wa huduma wanazingatia na kuwa makini zaidi kwenye uchunguzi hasa kwa watu wanaotoka nje ya nchi, kwa mfano China, bara la Asia na tunafahamu sasa hivi ugonjwa huu umeshasambaa kwa karibu nchi kumi na nane duniani. Kwa hiyo tunahakikisha kwamba wasafiri wanapofika tunawapima, tunavyo tume- tumesambaza vipima joto e, vile ambavyo e, katika, especially katika katika viwanja vyetu vikubwa vya uwanja wa Julius Nyerere, uwanja wa Kilimanjaro International Airport na uwanja wa Mwanza, kwa sababu tunafahamu kabisa ugonjwa huu una uwezo mkubwa wa kusambaa kupitia katika viwanja vyetu vya ndege au mipakani. Kwa hiyo tumehakikisha kwamba viwanja vyetu vikubwa, tumeweka vifaa maalum vya kupima joto eh, la, la, la, la wananchi pale watakapoweza kuingia. Asante sana Dr. Massa kwa uh, mengi ambayo umeeleza kuhusu tahadhari inayochukuliwa kwa Tanzania. Labda turudi kwake Dr. Bernard Muia, tulikuwa kidogo na matatizo ya kukusikia kuku vizuri uh, umesikia upande wa Tanzania uh, wanachofanya kuhusu kuchukua tahadhari. Sijui upande wa Kenya nini inafanyika, na hasa kulikuwa na wasiwasi uh, kuna kisa kimoja kwa nashukiwa kwamba kuna mtu ambaye labda ana dalili za virusi vya korona, lakini baadaye uh, sijui kwamba imedhirika kwamba hana virusi hivyo. Sijui tahadhari mnayochukua upande wa wataalamu wa afya au na upande wa serikali ni ipi? Eh, asante sana tena vile, eh, naweza kusema ni hiyo kesi ile, ama hiyo ilikuwa kesi moja ile, ilikuwa tumetoa tulitoa damu ilitolewa damu ikaangaliwa yka, ni mzuri ya kwamba hatukuwa na hiyo ugonjwa wa coronavirus katika Kenya up to now, lakini vile naweza kusema kulingana na vile waziri wa Uh, wa afya amesema leo, na vile najua kama mtaalamu wa public health, serikali ya Kenya na Kenya tumeweka mikakato kamili, programs kamili katika systems zetu za afya, yote ya, ya ya public na pamoja na private sector zote zimekuwa katika hali ya, ya ya, ya, ya, ya kujiprepare ya kwa chochote kinaweza kutokea tena katika vile, katika entry point zetu, katika entry zetu za that is uh, airports zote uh, public health uh, facilities zile zina vima kama vile Tanzania wameshasema sema, zinaangalia watu wale wanatoka u, u, kila mahali popote, wanafimwa sana sana temperature, wanaangaliwa ama joto la mwili, ili tu kuhakikisha ya kwamba kuna mtu anaingia katika Kenya akiwa na akiwa na hizi virusi za corona virus. Asante, Dr. Bernard Khadija, unajua tunazungumza kuhusu virusi hivyo vya corona eh, lakini wananchi hatuna uhakika kwamba wana ufahamu wa kutosha, hasa wananchi wa nchi zetu za Afrika Mashariki kwamba wana ufahamu wa kutosha kuhusu virusi vyenyewe namna namna ya kujikinga kabisa, kujikinga. labda tu kidogo tusikie, uh, wale ambao tuliongea, okay, nao tusikie. Msikilizaji huyu mmoja, huyu eh, kwa jina naitwa Juma Yassini, napatikana pande za Buswakala Mbogwe, Geita, ila kwa sasa niko na monge lunzewe nchini Tanzania. Kiukweli kuhusu virusi vya corona, kiukweli nitaweza kudanganya ndugu mtangazaji, kiukweli sifahamu virusi hivyo viko, viko, viko, viko vya namna gani? Yani kiukweli ki, siwezi kukwambia nikoje. Yani ningewaomba tu wataalamu, hasa hili shirika la afya duniani WHO, inatakiwa lingetoa elimu zaidi kwa wananchi, yani dunia, dunia nzima kwa ujumla hii. WHO inatakiwa itoe elimu dunia, ili wananchi tuweze kufahamu nini maana ya virusi vya corona. Maana kwa sasa virusi vya kwanza tunavisikia tu kwenye vyombo vya habari, kuna virusi vya corona. Virusi vya corona sijajua vikoje. Mfano hapa mimi niipo Tanzania, kwanza hapa kwenye vyombo vya habari, ma serikali yangu ingejitokeza ikawaelimisha wananchi nini maana ya virusi vya corona. Asante ah, sana. Naona msikilizaji kasema vizuri na bahati nzuri yeye yuko Tanzania. Na Doktor Masa, uko kwenye line, na hii inatokana na kitu kinaitwa elimu jamii. Je, labda Doktor Masa, mnatoa elimu jamii kujaribu kuwaelimisha wananchi kuhusu dalili za ugonjwa huu, unaweza kuupata vipi? Nini ambacho kinafanyika kwa wakati huu? Asante ndugu mtangazaji. E, kwa upande wa Tanzania tangu ugonjwa huu utokee kwa mfano Mheshimiwa Waziri wa Afya e, Umi Mwalimu ameshatoa matamko mara mbili. Matamko la pili alitoa juzi tarehe ishirini na tisa kuwa, kuwaelimisha kuwa kuwa, kuwa na kuwashauri kuwapa tahadhari wananchi kuwajulisha nini dalili na kuwajulisha jinsi gani ugonjwa huu e, unaweza kuenea. Aidha, tumeendelea kutoa elimu kwenye vyombo vyetu vya habari mbalimbali kuwafahamisha wananchi dalili na jinsi gani ya kujikinga na ugonjwa huu. Vilevile tumesambaza e, vipeperushi, mabango mbalimbali kuhakikisha kwamba wananchi wanaendelea kupata taarifa na tutaendelea kuhamasisha ku, ku, na kuhabarisha wananchi kuhusiana na ugonjwa huu ili waweze kuchukua tahadhari ipasavyo. Uh, uh, Dkt. Benard, umemsikia msikilizaji huyu wa Tanzania kwamba uh, ana- hana ufahamu wowote. Uh, bila shaka hata huko Kenya kuna wengi ambao wana ufahamu. Sijui mnawafahamisha au mnawahabarisha vipi wananchi wa Kenya. Nimeshukuru sana, nimeshukuru tena kwa, kwa Uh, vile tumeshafanya katika wizara ya afya Kenya iko na national government na county government na vile hizo level zote mbili zimeshafanya up to now, ili watu kama vile mwenzangu Mtanzania anasema kule, msikilizaji, tumeshaweka uh, program saa hii hata tukiongea, ya, ya create awareness ama kujulisha uh, jamii na kila mtu Kenya, juu ya hii ugonjwa ni nini, juu ugonjwa vile unakuja, vile mtu akipata na huu ugonjwa, vile anatakiwa kwanza kuzoea, kabla kuzoea, kuzoea, mtu akipata na ugonjwa na vile alikuwa na ugonjwa waupo nandal, na dalili za hii ugonjwa, na dalili zake ni kama oma, o, o, o, oma. Kama hizo zote tumeshaweka systems za katika media houses social media, na wale wanasikiliza all media houses, na wale wanasikiliza wale wanaenda wale wana, wana, wana, kwa mtandao wa social internet. Kwa hiyo yote tumeshaweka message, key message zile zinaweza watu wakisikia, wanaweza kuchukua hatua ya ama amekuwa na, a, a, kama amekua kuchukua hatua ya kuzuia kupata ugonjwa na kama amepata um, signs and symptoms ya ugonjwa kama huo, vile anaweza kuenda kituo chochote cha afya either ni cha public, kama ni private, vile anaweza kuenda ili kutibiwa. Lakini kuna wale ambao hawana dalili kabisa, maanake kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa leo na shirika la afya duniani WHO, wanasema wale wanaopata maambukizi wengine wanayapata kutoka kwa mtu ambaye haonekani, hana dalili zote hizo za homa, kukohoa, kusikia baridi, kupiga chafya kwa hiyo wale ambao wanakuwa na virusi lakini virusi havionekani mpaka baada ya wiki mbili. Sasa hii sijui inaweza ikafanyika vipi? Kujaribu kumwelimisha mwananchi wa kawaida ni changamoto kubwa, hiyo ni changamoto kwa hii virus, na unajua emerging virus ziko na mambo mingi, na hii ni changamoto kubwa, kwa sababu mtu anaweza kuwa anabeba hii virus ama hii virusi na aonyeshi chochote hiyo ni, ni kweli but vile ningesema mimi kama mtaalamu wa public health ni kwamba ni mzuri sana ku, ku, ku, kuoga migono kila wakati. Kila wakati unaoga migono, ukienda uk-ukifanya, kama ni kuenda kwa choo msara msalani, ama ni kufanya chochote, unaoga mikono. Kama ni kukooa mtu mle, ambaye anakooa, anakooa anafunika mdomo, aa, na kama ni kusimizi, unajaribu ku, dr benard samani kidogo ni kukatiza hapo lakini salia kwenye laini ya simu na dr masa vilevile tunafunga awamu ya kwanza ya livetalk kidogo tutaingia kwenye awamu ya pili na tutaendelea kuzungumzia kuhusu virusi hivi vya korona na athari zake na vilevile vile kuendelea kuelewa au kufahamu kwamba wananchi hasa wale wa Afrika Mashariki na Maziwa Makuu wana ufahamu mwingi kuhusu virusi hivi. Tukutane tena katika awamu ya pili, mtatupata pale kwenye Facebook yetu VOA Swahili.com. Tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Live Talk. Live Talk, kama mnavyotusikiliza, wasikilizaji wetu, ni kwamba tunazungumzia kuhusu virusi hivi vya korona ambavyo vinaendelea kusababisha maafa na kutikisa ulimwengu mzima, na jana, kama nilivyosema, virusi hivi vimetangazwa kuwa ni dharura ya afya ya umma ulimwenguni, ni baada ya visa uh, vya virusi hivi kuendelea kupanda na kufikia uh, zaidi ya elfu tisa Haya, kwenye laini ya simu tunawashiriki. Tunaye Dr Benard Muia, huyu ni mtaalamu wa afya ya umma kutoka huko Kenya. Vilevile vile tunaye Dr Masa ambaye anahusika na mambo ya kinga kwenye viwanja vya ndege, kwenye bandari na kwenye mipaka. Hadija Riami, chimbuko la virusi hivi vya korona ni, ni huko China, na tuna wanafunzi wengi kutoka Kenya, kutoka Tanzania ambao wanaendelea na masomo yao huko hasa katika mji huu wa Huan mm. kuliko mm. ndipo chimbuko la, la, la, la, la kirusi hiki, na huko eh, ndo kwenye wasiwasi mkubwa, wasiwasi mkubwa, kwa sababu unasambaa kama moto wa nyika kabisa. Na wanafunzi hao, tuendelee tu kusikia, uh, hali ilivyo na kile ambacho wanakijua labda viongozi wa China wanafanya uh, katika kuweza kudhibiti ugonjwa huo. Uh, producer namwomba atuwekee uh, msikilizaji mwanafunzi uh, uh, mwingine ambaye yuko Huan ambaye anasomea udaktari huyu. tiba bado haijapatikana ya uhakika. Kwa hiyo wanajitahidi kutibu uh, dalili tu ambazo wagonjwa wamekuwa wakionyesha, hasa wale wagonjwa wa awali kabisa wanaowahi hospitali, wanapatiwa tiba na wanapona. Lakini kwa wagonjwa wale ambao wanakuwa ni kroniki, kwa kweli uh, ni kazi, ni kazi kuhakikishia uh, afya, afya zao. Lakini nyinyi binafsi ni nini hasa ambacho mmeelezwa cha kufanya uh, ili kujikinga? Naam, tunapokea taarifa mbalimbali kutoka kwa madaktari, kutoka kwa wataalamu wa afya na kutoka serikali ya China, kutoka International Student Office, ambazo zimekuwa zikitulinki na kutupa taarifa mbalimbali kwamba tusitoke nje. Jambo la kwanza tuepuke misongamano ya watu, jambo la pili ni kutumia maski hizi, yeah, yeah, na jambo la tatu kuosha mikono eh, vyakula, tuwe makini na vyakula vyetu, na mambo mengine ni kama tu kujikinga kwa kutumia dawa mbalimbali ambazo zinaongeza kinga kama vitamin C. Kwa hiyo na ushauri mbalimbali unazidi kupatiwa, namba za msaada kwamba ukitaka, ukipata complication fulani, ukitaka shida fulani, lazima upige namba zile hotline ambazo zimetolewa. Maisha hivi sasa hayaendelei hapo Wuhan ama mnaruhusiwa kuendelea eh, kufanya shughuli zenu za kila siku? Uh, shughuli za kila siku kwa kweli zimekuwa zimepunguzwa, na hata ukiangalia public transportation zimefungwa. Kwa hiyo kuna community, uh, taxi zimetolewa ambazo kuna namba unapiga kwa msaada, lakini kwa kwa mfano kwa wanafunzi wote ambao wako campus uh, vyakula vinapelekwa uh, mahitaji yanapelekwa kwenye supermarket ambazo zinafunguliwa kwa, kwa saa kadhaa tu. Kwa mfano kuna supermarket hapa ndani inafunguliwa kuanzia saa nne asubuhi mpaka saa kumi na moja inafungwa, na maelekezo yanazidi kutolewa. Kwa hiyo tunaambiwa tuchukue vyakula tuweke ndani, tuende nje mara moja tu kwa dharura. Kwa mji wote shughuli zinaendeleaje? kama nyinyi wanafunzi mmepewa masharti hayo, kwa watu wengine ambao wanafanya kazi? Naam, ndugu mtangazaji, hii ni kipindi cha likizo eh, ni kipindi cha likizo ya Kichina na ni kipindi cha likizo hasa cha masomo kwa wanafunzi. Kwa hiyo kwa kipindi hiki na tunaendelea na likizo, lakini hatujajua kama baada ya likizo shughuli zingine zitakuja, lakini kama ni shughuli za ujenzi, shughuli zingine za uzalishaji mali zime stop. Shughuli kubwa sasa hivi ni hospitali tu kuweza kuhudumia watu na polisi kuweza kucontrol eh, population watu wasi misongamano ya watu na magari ya kusaidia, magari ya kufanya usafi haya ya kuzoa taka yanaendelea kufanya kazi kama kawaida. Eh, kingine ni hizi supermarket tu hizi, ziweze kutoa huduma na pharmacy zile zinazoweza kutoa dawa muhimu tu kwa kwa watu. Shughuli zingine zote zimesitishwa. Naam, huyo ni Jaffar Rajabu ni mwanafunzi raia wa Tanzania ambaye anasomea udaktari huko Huan ambapo ndipo chimbuko la kiruhu hicho cha korona. Khadija, uh, athari zimeanza kujitokeza hasa upande wa uchumi. E, na zimejitokeza kila mahali, na hasa sasa kwa mataifa ya Afrika ambayo yalikuwa yana safari za ndege kwenda China nayo na pia yamesitisha safari zao. Kama leo asubuhi a eh, Pakistan imetangaza, kwa kawaida inakuwa na ndege ishirini na mbili kwa wiki na kuanzia tarehe mbili hawatapeleka ndege hata moja, kwa sababu ya kuwa na wasiwasi wa virusi kusambaa. Lakini kwenye laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na shirika la ndege la Kenya limetangaza nao litasitisha safari zake. Labda tueleze nini ambacho kinaendelea na athari za kiuchumi zitakavyokuwa katika mataifa hayo, Wandera. Kweli kwamba Kenya Airways hatimaye imeamua kusitisha ndege za moja kwa moja kutoka Nairobi hadi Gwangzuu. Na nieleze kwamba uh, Kenya Airways, ambayo inafanya safari za ndege mbili kila siku mara tatu kwa wiki kutoka uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta hapa jijini Nairobi kwenda uwanja wa ndege wa kimataifa wa Waum kule Gwangzuu kupitia kupitiaa, japo inajiunga na ndege nyingine kutoka ulimwengu ambazo zimesitisha kusafiri kwa taifa hilo la Asia, bado inataja kwamba kiuchumi huenda ndege hii ya tatu ikapoteza fedha nyingi sana. Inasema kuwa ndege zitaendelea na safari za kwenda Bangkok, lakini vile uh, vile pia linasistiza kwamba zitaendelea kutathmini hali ilivyo Uchina. Na nieleze kwamba safari za Guangzhou kutoka Nairobi zinachukua muda wa saa kumi na tatu na dakika thelathini na sita. Njia ya Nairobi Guangzhou ni mojawapo wa safari muhimu na zenye faida kubwa kwa shirika la ndege la Kenya Airways na Kenya Airways linapata takriban shilingi milioni kumi na tano kwa safari ya pande zote mbili. Msafiri anayetoka Nairobi kuelekea Guangzhou, China, analipa nauli ya ndege ya shilingi elfu sitini na tatu mia nane arobaini na tano kwenye ndege aina ya Boeing saba nane saba nane, ambayo inawabeba abiria mia mbili thelathini na nne kwa ujumla hiiptrinadia inamaanisha kuwa safari hizo za Uchina kwa wiki zinazalisha jumla ya shilingi milioni arobaini na tano sasa hiki ndicho kiwango cha k uh, hiki ndicho kiwango ambachok linatarajiwa kupokeza wakati limefitisha safari za Uchina na yanihitaji kwamba mwaka jana uh, kwa mujibu wa takwimu za Kenya, uwanja wa ndege wa Jomo Kenyatta umepokea takriban wasafiri elfu themanini kutoka Gwangu pekee. Kwa hivyo huenda labda hii ikawa ndio sababu iliyokuwa ina- inawafanya wasimamizi wa ndege ya Kenya k kutatapa, sitisha, asante Kennedy Wandera. Lakini vilevile vile kwenye laini ya simu tunaye eh, Silvanus Karemera, mwandishi wetu wa huko Kigali. Silvanus Karemera, Rwanda Air pia ilikuwa inafanya safari zake huko Gwanzu na imesitisha safari zake, tuambie, eh, ni athari zipi ambazo zitajitokeza? Naam, asante Patrick, ni kwamba kusema kweli tangazo lililotolewa na shirika la ndege la Rwanda Air ime sema kwamba imesia safari hizo kutokana na tatizo la ugonjwa huu hatari wa coronavirus ambao umezuka kule nchini Uchina. Na ni uh, athari kubwa kwa kweli, kwa sababu kama unavyotambua, kuanzia mwezi wa sita mwaka uliopita elfu mbili na kumi na tisa ndipo Rwanda Air ilianza safari zake kuelekea uh, kule Guangzhou, uh, sambamba na nchi kama India kule katika jiji la Mumbai, kwa hivyo Uh, ukiangalia si wenye kutu, kutu, Rwanda peke yao ambao walikuwa wanaenda Gwanzu kwa kutumia ndege ya Rwanda Air isipokuwa hata watu wengi walio kutoka mashariki, uh, majamhuri ya Demokrasia ya Kongo, kwa mfano katika miji kama Goma, miji kama uh, kama Bukavu, ambayo ni miji mikubwa kabisa, uh, ina wafanyabiashara wengi kwa kweli. Uh, kwa hivyo niseme tu kwamba ni, ni, watu watu, watu walivyopata taarifa hiyo kwamba sasa safari hizo zimesitishwa na haijulikani wakati gani, kwa sababu tangazo lenyewe limesema kwamba ni ni katika muktadha mzima kuweza kutathimini kitu ambacho kitatokea ama labda mstakabali wa tatizo lenyewe utakuwa lini. Uh, watu wamekuwa na wasiwasi kidogo, lakini uh, ndio hivyo tena, watu wanasubiria kulikoni kwa kweli, wanasubiria kitakachotokea. Lakini kusema kweli, uh, wasafiri wa kwenda kwa nzure ni mwingi, na zamani, kama wanavyotambua, wafanyabiashara wa, wa, wa, wa Rwanda walikuwa wan, wan, wan, wanalangua mizigo yao kutoka kwa mfano Kenya ama kutoka labda Kampala kule, lakini miaka hivi karibuni, kutokana na hizi ndege za Rwanda ambazo zimefungua matawi yake hapa na pale, safari zake za hapa na pale uh, basi Wanyarwanda, wengi wengi wengi, wafanya biashara wengi hapa Kigali walikuwa wameanza safari zao za kwenda uh, uh, uh, mp Gwanzu moja hmm, kwa moja na kuweza kurejea Kigali uh, na kufanya biashara zao, na ukiangalia mji wa Kigali kule umeanza kuchangamua kutokana na bidhaa ambazo kwa kweli zilikuwa na bei nafuu kulinganisha na zile kutoka eneo hili. Kwa hivyo kwa kweli ni watu ambao kidogo wameanza kuwa na wasiwasi kwamba labda pengine Aa, katika swala zima la biashara basi huenda hali ikateteleka, so, kwa hivyo kimsingi ndo hivyo. Yani tayari imeshatangazwa kwamba safari zimesitishwa, na inavyozungumza sahizi wabalozi wa wa, wa wa Uchina nchini Rwanda amekutana na waziri wa, wa mambo ya nchi za nje wa Rwanda wakazungumza na kuweza kufarijiana hapa na pale, na baadaye tangazo la serikali ya Rwanda ikasema kwamba Rwanda inasimama bega kwa bega na serikali ya Uchina. Nakupongeza kwamba pamoja na matatizo haya lakini angalau China imeweza kujitahidi na kuweza mpaka sasa hivi tunavyozungumza, uh, kucontrol ama labda kujaribu kupambana na ugonjwa huu hatari ambao, uh, watu wanavyohusikia kwa wanakuwa na, wana na wasiwasi. Asante sana, asante. Silvanus Karemera na Kennedy Wandera unasikiana, uh, athari na uh, za kiuchumi uh, ni, uh, ni kubwa kwa sababu sana. Leo soko la hisa limetangaza kwamba limeshuka kwa zaidi ya point mia tatu kutokana na hofu ya virusi vya korona, lakini kwa mujibu wa wachumi wa kimataifa wanasema hii imetokana zaidi kutokana na China, uchumi wake sasa hivi umekuwa kama umebanwa. umebanwa kutokana na wameweka mtizamo mkubwa katika kukabiliana na virusi hivi, katika kuamua kujaribu kutengeneza dawa ya chanjo kwa ajili ya kuzuia mtu kupata korona. Kwa hiyo sasa ndio maana vitu vingi vinazidi kunani kufanya uchumi hauko sawasawa. Sawa, hmm. Lakini utakuwa na athari sijui katika siku za usoni, ni kitu gani ambacho tutasikia kabisa. Basi turejee hapa uh, studio, tutaendelea na wataalamu wetu Dr. Massa kutoka huko Tanzania na Dr. Bernard Muia. Kama nilivyosema, wananchi wanataka kuelewa kabisa nini hasa mengi kuhusu kirusi hiki cha korona. Tumsikie tena msikilizaji mwingine uh, kabla ya kupata msikilizaji tuendelee naye uh, Dkt Massa vilevile, tusiendi upande wa utaalamu wa kiafya lakini tuende kiuchumi vilevile. Vile Tanzania mtakuwa na athari vilevile, sababu mlikua ametegemea watalii wengi kutoka kutoka China. Asante ndugu e, mtangazaji. Ni kwamba kama nilivyoanza kusema mwanzoni kwa e, kuwa sasa hivi Tanzania haijaripoti mgonjwa yote mwenye ugonjwa wa coronavirus au mshukiwa, na tunafahamu kwamba shirika la afya duniani bado alijazuia uh, watu kusafiri. Kwa hiyo athari kwa sasa hivi hatujaanza kuzi kuziona lakini, ni kwamba eh, mara ugonjwa huu unapoingia kwenye nchi fulani uh, eh, definitely ni wazi kabisa kwamba eh, athari za kiuchumi zinaweza uh, kutokea, kwa sababu eh, wasafiri au watalii wanapo wanapopata taarifa kwamba nchi fulani ina tatizo hilo, eh, inakuwa vigumu wao kwenda kutembelea katika nchi hiyo. Kwa hiyo Eh, askari ni kweli zinaweza zikapatikana mara ugonjwa huu unapoingia katika nchi fulani. Asante Dr. Masa. Nafikiri msikilizaji sasa yuko tayari tumsikilize, eh, anavyosema kuhusu uh, ugonjwa huu uh, wa uh, coronavirus. Majina yangu unaitwa Wilson Peter, mimi inapatikana kusindaga mreba wa kabira Tanzania. Kiukweli virusi hivi ni virusi hatari sana, na tunaangalia kwenye vyombo vya habari na kusikilia kwenye redio Nikuamba ni kwamba ni virusi ambavyo vinaenea kwa kasi sana duniani, na baadhi ya nchi kadhaa zimeshuhudiwa kuathiriwa na virusi hivi. E, kikubwa tu ambacho mimi ningeomba kwa upande wa Tanzania, pia tunashukuru serikali imejizatiti imeweza kutoa elimu wananchi. Tumeipata elimu kwa njia mbalimbali, hususan kwa njia ya mitandao na redio na TV, na tukiomba basi tunaomba Watanzania wote pio watulivu na tufuate yale ambayo serikali imeweza kutuagiza tuyafanye, hususani kwa njia ya usafi, lakini vile vile kuhakikisha kwamba tunatoa taarifa kwa mtu ambaye ataweza kubainika kwani virusi hivi vya ugonjwa hatari huu. Haya, msikilizaji mwingine kutoka kwa Tanzania, labda niende kwake Dr Bernard, uh, kwa dakika moja au dakika moja na nusu, anieleze Dr Bernard. Uh, vitu kama hivi kila mara inaweza ikatokea tu kisa kimoja, au uh, mtu ambaye ameonyesha dalili hizo na ikathibitishwa. Na swali ambalo linapenda kutokea zaidi au changamoto ni kujua kwamba uh, tuna vifaa vya kutosha kama hivi. Mfano, tulipata taarifa kwamba uh, huko Ethiopia, walipopatikana wale walipo washukiwa wa virusi vya korona uh, uh, sampo zao za uh, vipimo vya damu zilipelekwa Afrika Kusini. Eh, sijui hapo Kenya, uh, yule mwanafunzi ambaye alishukiwa kwamba labda na dalili za virusi uh, vya corona eh, sampo zilipelekwa nje au mlishughulikia hapo hapo Kenya? eh, asante tena kwa kunipatia nafasi uh, hii. Hiyo sampo ilipelekwa iliangaliwa Kenya kwanza, lakini baadaye ikapelekwa South Africa, ii leo tukapata Eh, so okay zake, but kuna kitu kimoja nataka kuwaeleza wasikilizaji because umesikia hao watu wawili kutoka Tanzania na hata Kenya. Iko iko iko mambo ingine ya hizi wenyewe, tukikonjeka tunakimbia kwa duka la kununua ndawa, kama ni roma, kama ni kukooa, kama ni kuumwa na tumbo, iko anakimbilia duka la dawa kununua ndawa ya kuponyesha hiyo hiyo madhara. Mimi kama ningeulizwa kama uh, expert wa public health na hasa daktari, ningeimiza watu mtu kama ni kukoa mtu ni kama ni makamazi yako na makamazi, kifua kinauma, huenda hospitali yoyote ile iko karibu na yeye. Ni stedi ya kujitibu, kujiganga ivijanga naona vizuri, na kulingana na experience ile niko naye, ni mzuri kuenda katika hospitali yoyote ile iko karibu, either ni private ama ni public, ili hii ugonjwa tujaribu kusimamisha, because ikienea upande wa hizi zetu itakuwa zuri sana. Asante sana Dr. Bernard. Uh, tumsalie kwenye laini ya simu nafikiri tusome Hadija, maoni yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Ee, nikianza naye huyu Kariuki Ndesh kutoka, anasema yuko uh, Moi Bridge, Kitale. Hapa anasema Kariuki wana hofu zaidi juu hawaelewi ugonjwa huo ni nini anasema haki ya Mungu ikifika Kenya tunaweza kufa mia tano bila kujua mm-hmm. na huyu riziki ya mbele yeye hakusema yuko wapi. Anasema cha msingi natakiwa mpambane kwa hali na mali, nyinyi wataalam, ili sisi tusije tukaupata. Eh, Kevin Shirau kutoka Eldoret, Kenya anasema hata sisi tuna wasiwasi kuwa virusi hivi, acha tu tuombe Maulana atulinde na huyu Eric Ndalizi, huyu nadhani yuko Kongo, anasema ugonjwa huu ni mbaya kuliko virusi vya ebola ugonjwa. Sisi kama Afrika lazima uchunguzi ufanyike kwa makini, kwa kuwa magonjwa yanatoka mahali ambapo misaada ya kusaidia afrika hamna. Sasa ikifika huku itakuwaje? kwa hiyo ng'ambo za kifedha pia anasema, hatuna madaktari maanake, nadhani anasema mbali ya kwamba hatuna Further, mm -hmm. Na madaktari pia hatuna wa kuweza kutusaidia mm -hmm. katika kutibu haya magonjwa. E, Bernard Samike kutoka Nyamugongwa, Nyangwale Geita, Tanzania anasema hakika virusi vya korona vimekuwa ni tishio kubwa sana kwa nchi mbalimbali hapa duniani na kila kukicha habari mpya kujiri kuhusiana na ugonjwa huu, na mi naamini hili gonjwa litaz, litazima, lazima liangaziwe zaidi. Hai, na huyu mapya geledi ni muka huyu ni mkazi wa mji mdogo Mwambaha, Nzega, Tabora, nchini Tanzania, anasema serikali ya Tanzania inatakiwa kufanya juu chini, usiku na mchana, ili kupambana na virusi vya korona, maana vinatishia dunia nzima. Waswahili wanasema bora kinga kuliko tiba. Haya basi, hayo ni maoni ya wa wasikilizaji wetu ambao waliandika kwenye kurasa wetu wa Facebook. Na Khadija, nilivyoona pale wameandika wengi kabisa, kuna e, wa wale wanasema hawana hawa, hawa ufahamu wote lakini wangine kupitia vyombo vya habari wanapata taarifa kwamba ugonjwa huu ni hatari, na labda kidogo wame, wamejulishwa kidogo tahadhari ambazo wanapaswa kuchukua eh, lakini suala ap, la kuuliza hapa, watu wanasema mm, je, yeah, mm, kuna hata labda chanjo, kuna nini, kuna... A, kwa mujibu wa shirika la afya duniani siku ya e Jumatatu walitangaza kwamba hakuna chanjo na hakuna tiba ambayo utasema labda matibabu haya ndio yanaweza kutibu corona. Aa, wanafanya kwa ujuzi tu, lakini China baadaye ikatangaza kwamba makampuni matatu yameteuliwa ya madawa Inovio, Inovio Pharmaceuticals, Moderna Incorporation na Novavax, haya makampuni haya matatu yatashirikiana na chuo kikuu cha Queensland nchini Australia. Wao wamepewa jukumu la kutengeneza chanjo dhidi ya virusi hivi ambayo itachukua muda, na wamepewa ufadhili wa dola milioni kumi na moja katika utengenezaji. Kwa hiyo ndo wameanza hiyo kufanya, lakini wanasema haitapatikana chanjo katika muda labda wa kusema miezi miwili au mitatu, kwa sababu chanjo ikipatikana inabidi wafanye majaribio, na wanasema kwa ajili ya virusi vya korona wanataka kufanya majaribio mara tatu. Kwa hiyo, sasa, kazi bado ipo. Eh, ni kubwa haya. Basi, Dr uh, Massa uh, inapotokea hali kama hii lazima watu waweke nguvu pamoja, yaani mambo ya coordination, kuwe na uwiano tuelezee. We umesema unahusika na mambo ya kinga kwenye viwanja vya ndege bandari na uh, upande wa mipaka sijui wangine wengine ambao mna mnashirikiana vipi, mmeweka mikakati ipi kusema uh, muweze ku, ku, ku, ku, kuchukua tahadhari na uh, na ku- ili hata ikitokea hii isiji ikasababisha hasara kubwa? Asante ndugu mtangazaji. E, mikakati iliyopo ni kwamba tunafahamu kabisa ugonjwa huu unahitaji ushirikiano na wadau mbalimbali ili kuhakikisha wote kwa pamoja tunazingatia e, mikakati kuhakikisha ugonjwa huu hauingii nchini nchini. E, tumekuwa tukizungumza na wadau mbalimbali kwa mfano, leo tulikuwa na kikao na wadau wote wa anga, e, airline zote umekaa nazo ili kushirikiana eh, kuja na mikakati ya pamoja kuhakikisha kwamba nini kifanyike ili kwa pamoja tuwalinde wasafiri wetu wanaoingia kwa nchini. Kwa hiyo tulikaa na, na wadau hawa wa anga eh, airline zote na tukatoka na mikakati ya pamoja. Uh, upande wa Kenya uh, Dr Bernard, uh, vipi, ushirika ukoje? E, asante tena. Mimi um, naweza kusema kama vile nilikuwa nimesema hapo mbeleni ni ya kwamba wahusika wote wa afya stakeholders wa afya katika Kenya tukianza na public facilities that is serikali ya Kenya na shirika ile nyingine ambayo inapatiana huduma wa afya kama private uh, sector na partners wale wowote, kukitokea njanga kama hili na ugonjwa kama huu, kuna serikali ya Kenya ina mobilize all the partners and everybody concerned ili kwanza, uh, kuzuia ugonjwa. Number two ni kufanya health promotion, ni kama vile sasa tunaongea, Wakenya wale wanatusikiliza na wale wengine wanatusikiliza namna ya ugonjwa vile tuna awa unaweza kuzuia usiemea zaidi. Na kuna vikiti moja nilikuwa nataka nieleze ni, ni kwa kwa kwa kifupi ya kwamba kuna watu wengi wako na wako na fia ama uoga wa hii gonjwa kila mahali, inaweza kuwaambia wananchi wa, wa, wa, wa, wa, ya kwamba wasikuwa wa, wa na fia hiyo kubwa. Naona na maoni yangu na vile tumeweka system zetu ama mikakati yetu ya kwamba Sijui labda niwaulize washiriki wetu wawili, nikianza nawe Bernard, vitu kama hivi vidogo vidogo, mask, upande wa sijui, uwanja wa ndege upande, au kwenye yale maduka ya kuuza madawa, vinapatikana kiurahisi? Kusema ukweli, tuseme, kwa mfano na tunaomba Mungu mingi kutokee okay. hiyo mask ma. ama, ama, ama kama vile vinaona China na nchi zingine vile, watu wakienda kama hii siku imetokea hii ugonjwa wa, wa corona virus huko wani ipo, e, changamoto ya kupata some of these tools but I'm sure kwa kinaweza lakini kwa kusema kweli ikiingia katika maduka mamduka madawa inauzwa mandawa ma hospitali ana yes. Lakini chochote ilivotokea, Dr. Massa, swali ni hilo hilo. Uh, katika hali ya kuchukua tahadhari au kinga, kuna vitu kama hivi mask, sababu ugonjwa unaambukizwa kupitia kupumua sijui mfano upande wa uwanja wa ndege, wafanyakazi upande wa mashirika ya ndege, hapo kwenye uwanja wa ndege nini, vifaa hivi vipo? Asante ndugu mtangazaji. E, vifaa hivi vipo na hata leo katika kikao chetu na wadau wa anga tumewasisitiza sana kutumia, e, vifaa hivi vya, vya mask na vilevile na kwa hiyo e, tumekubaliana kwamba watakuwa wata wanavitumia wana na hata watumishi wetu wa afya waliopo katika mipaka, viwanja vya ndege na na bandari, tumewapatia hizi, hizi maski kwa ajili ya kuchukua tahadhari. Asante uh, sana Dr Massa, lakini kitu ambacho kimesisitizwa zaidi Patrick, na shirika la afya duniani ni kwamba kuhakikisha kwamba koo lako haliwi limekauka, na kwamba ugonjwa huu sio kwamba unakupata kwenye kupumua tu, lakini hata mtu akiwa amepiga chafya au amekohoa kuna vi matemate vitakuwa vimetoka. Kwa hiyo we ukienda, ukigusa pale, ukajigusa pua au mdomo au uso, unaweza ukaupata. Kwa hio wamesema, hiyo kuwe na utamaduni wa kuosha mikono saa zote na sabuni. mm -hmm. na kuhakikisha kila unapofanya uki na vyakula vibichi, pia wamesema si vizuri na ambavyo na havijapikwa vizuri. Lakini sasa hivi matunda nini wanasema pia nayo yajaribu kuoshwa vizuri zaidi. mm -hmm. na pia wamezungumzia maziwa haya ya kawaida, maanake tuna kawaida unachukua maziwa unatia kwenye glasi unakunywa. mm -hmm. wanasema lazima uyachemshe yapoe, unywe maziwa uvuguvugu uvugu. mm -hmm. na maji usinywe maji baridi. Kwa hiyo kuna baadhi ya vitu ambavyo mm -hmm. licha ya kwamba ugonjwa huu unakuja kwa njia ya kupumua, lakini kuna vitu vingine ambavyo vya kutahadhari pia naam. Tunasalia na dakika chache ili kipindi chetu kikamilike. Tunazungumzia kuhusu virusi vya korona ambavyo vinaendelea kutikisa ulimwengu kwelikweli. Haya, washirika washiriki, washiriki wetu kwenye kipindi hiki uh, labda watueleze tu, kama wanavyosema Waswahili, kinga ni bora kuliko tiba, na ujumbe tu ambao mnao hasa kwa wananchi wetu ambao wengi wameelezea kwamba hawana ufahamu na wana wasiwasi na wanaomba Mungu kabisa virusi hivi visiwezi kufika maeneo yetu. Nianze naye Dr. Masa. Asante sana ndugu mtangazaji, e, kama nilivyoanza kusema hapo awali ni kwamba e, kwa sasa hivi ugonjwa huu e, haujaingia nchini Tanzania wala hatujaweza kupata mshukiwa, lakini kama nilivyosema vilevile ni kwamba tunasisitiza wananchi wachukue tahadhari kwa kuwa nchi yetu ina mwingiliano mkubwa na wasafiri kutoka bar bara la Asia ikiwemo China, na nchi nyingine ambazo zimeripoti kupata ugonjwa huu. Kwa hiyo tunawashauri tuna, tuna wananchi wetu wazingatie kanuni za afya, ikiwa pamoja na kukaa mbali na mtu ambaye wanahisi ana dalili za, za mafua mm-hmm, au mwenye historia ya kusafiri katika nchi ambazo zimekumbwa na ugonjwa huu. Shukrani sana, Dr Masa. Niende kwake Benard, Benard Muia, haraka haraka, tuko dakika thalathini. Ni ujumbe upe ambao <laughs> <sekunda, laughs> <laughs> eh, haya, ni ujumbe upe ambao <laughs> naogo, wanaujumbe wangu tu kurudia vile madam amesema ya kwamba kuzuia ni bora kuliko kuponyesha na imesemekana vizuri ya kwamba kukohoa, ukikohoa unafunika mdomo, kuosha mkono. Kama ni nyama ya nyama ya ipigwe vizuri, kama ni mayai ipigwe vizuri, na kama ni mtu anakohoa anakoa, anakoa nafunika mdomo, tukifuata hizo basics na tena Aaa, asante sana. Hii mambo ya asante sana Dr Bernard ni kushukuru pia Dr Massa kwa mchango wenu mkubwa sana katika kipindi hiki cha Live Talk. Vilevile ni washukuru wasikilizaji wetu hapa studio. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana na mwenzangu hapa Hadija Riyami, kwa pamoja tuna wageni kiwatakia kuanza vizuri weekend.