Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji Sandei Shomari. Wademokrat wanawania uteuzi wa kugombea urais katika uchaguzi utakaofanyika baadaye mwaka huu, wana mengi ya kuyashughulikia ili kupata uungaji mkono wa wapiga kura huko Iowa, ambako Jumatatu watashiriki katika zoezi la upigaji kura wa awali. Upigaji kura ambao utafanyika Jumatatu utakuwa ni mtihani wa kwanza kwa wale wanaotaka kupewa uteuzi na chama cha Demokrat ili kupambana na rais aliyepo madarakani Mrepublican Donald Trump katika uchaguzi wa mwezi Novemba, ambapo utafanyika wakati kiwango cha watu wasio na ajira kikiwa chini mno na hali ya uchumi ikiwa ni nzuri. Hivi sasa kuna dazeni ya wagombea wa, wa Demokrat ambao wako Iowa wakijaribu kupata uungaji mkono wa wapiga kura wakielezea mipango yao ya biashara huru, masomo ya bure katika vyuo vya elimu ya juu, ukuaji wa nafasi za ajira na huduma za afya kwa wote, miongoni mwa mambo mengine. Senata Mrepublican hapa Marekani amesema hakuna haja ya kuita mashahidi kuhusu mashtaka ya kutaka kumwondoa madarakani rais Donald Trump kwa sababu, kwa maoni yake, Wademokrat tayari wamethibitisha kuwa kesi yao dhidi ya rais na shtaka lenyewe si la kumwondoa kiongozi mamlakani, badala ni jambo ambalo si sahihi. Senata Alexander Lamor amesema katika taarifa yake jana Alhamisi kuwa hakuna haja ya ushahidi zaidi kuthibitisha kitu ambacho tayari imethibitika na hakikidhi matakwa ya katiba. Katika kosa la kumshtaki kumwondoa madarakani kiongozi, katiba hailipi baraza la seneti mamlaka ya kumwondoa rais wa madarakani na kumpiga marufuku kushiriki katika uchaguzi wa mwaka huu. Hii haifai kabisa. Warepublikan wanne wanahitajika kuungana na wademokrat 47 na maseneta huru katika kura ili kuruhusu mashahidi kuitwa kutoa ushahidi katika kesi inayomkabili Trump. Kesi huenda ikafikia hatima yake leo kwa kumfutia mashitaka rais ya kutumia vibaya madaraka yake na kuingilia utaratibu wa bunge. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Kenya itaanza mazungumzo na Marekani wiki ijayo kuhusu makubaliano ya biashara huru, ofisi ya rais imesema, kabla ya kumalizika kwa makubaliano ya awali ambayo yametoa misingi mizuri kwa baadhi ya bidhaa za Afrika kuingia nchini Marekani. Kyle McArte, balozi wa Marekani nchini Kenya, amesema anatarajia ushindi kwa pande zote mbili wakati maafisa kutoka mataifa yote mawili watakapokutana na Washington wiki ijayo. Taifa hilo la Afrika Mashariki linahitaji kuboresha mauzo ya nje ili kufungua nafasi za ajira nyumbani kwa mamilioni ya vijana wadogo na kuimarisha mapato yake ya fedha taslimu na kuimarisha uhusiano wa kiuchumi na Marekani. Mashauriano yatasaidia bidhaa za Kenya kuwa na fursa nzuri kwa soko kubwa la wateja nchini Marekani, imesema ofisi ya rais Uhuru Kenyatta katika taarifa yake siku ya Jumatatu. Msichana mmoja ametegua bomu na kuua wavulana watatu kwenye seminari ya Kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria, katika shambulizi ambalo lina dalili zote linahusishwa na Boko Haram, walinzi wa kieneo na wakazi wameeleza hii leo. Msichana huyo mwenye umri wa miaka kumi na miwili alitegua bomu mlipuko jana jioni, wakati wa masomo huko Munadalti kwenye viunga vya Maiduguri, mji mkuu wa jimbo la Bono. Alikwenda hadi kwenye kundi la wavulana ambao walikuwa ndio kwanza wamemaliza masomo yao na kujilipua. Muhamed Bola, mkuu wa kikosi dhidi ya wanajihadi katika eneo, ameliambia shirika la habari la Ufaransa AFP amewaua wavulana watatu na kujeruhi wengine wanne. Dakika chache kabla, msichana mwingine mdogo alivamia nyumba moja katika eneo hilo na kutoa mlipuko na kujeruhi mtu mmoja. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Kwaheri kwa sasa. Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia na kuchanganua mambo kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida. Jina langu Harison Kamau. Basi leo kwa undani tunazungumzia maswala mawili na ni maswala ambayo ni ya kihistoria yanayofanyika hapa ulimwenguni, moja likifanyika hapa Marekani na lingine likifanyika huko Uingereza. Nazungumzia kuhusu Brexit ambayo leo uh, itafanyika na kweli ni kwamba usiku wa leo, usiku wa manane uh, ndio rasmi Uingereza itaondoka kwenye umoja wa Ulaya. Hatua hiyo sasa inaleta kikomo safari iliyochukuliwa takriban miaka minne tangu watu wa taifa hilo kupitisha kura ya maoni kwamba wanaamua kujiondoa. Hapo baadaye tutazungumzia kuhusu kura na kesi inayoendelea kusikilizwa ya kumwondoa madarakani rais Donald Trump. Lakini sasa hivi hapa studioni ni naye mwenzangu Abdishakur Abud ambaye tutaangalia suala hili la Uingereza iwezekanavyo basi. Kwa mujibu wa mtandao wa habari wa Fox News, waziri mkuu wa taifa hilo, Boris Johnson anatarajiwa kuhutubia taifa saa moja tu kabla ya muda usiku wa kujiondoa kufika usiku wa manane juma hili. Wengi ambao wamekuwa wakiunga mkono kujiondoa kutoka EU tayari wamekuwa wakisherehekea. Wabunge wakiongozwa na Nigel Farage, pamoja na wenzake waliokuwa wakiongoza kwenye harakati za kujiondoa walionekana wakipeperusha bendera za Uingereza Jumatano wakati wakiwa kwenye Bunge la Umoja wa Ulaya huku wale wanaopinga hatua hiyo wakionekana kusononeka. Mwaka wa elfu mbili kumi na sita taifa hilo lilifanya kura ya maoni ambapo wengi walichagua kujiondoa kutoka EU, hatua iliyotikisa ulimwengu, ambapo baadhi ya wachanganuzi wa maswala wanasema kuwa ilifungua ukurasa mpya wa siasa za umaarufu kote ulimwenguni na ambazo huenda zilimpatia ushindi rais wa Marekani Donald Trump miezi kadhaa baadaye, hapa Marekani, kutokana na vuguvugu linaloendelea kote ulimwenguni la umaarufu. Japo hapa Marekani Trump aliingia ofisini mwaka uliofuata, watu wa Uingereza wamelazimika kusubiri kwa muda mrefu hadi leo, kutokana na migawanyiko iliyojitokeza miongoni mwa wabunge. Siku moja baada ya kura hiyo kupita, aliyekuwa waziri mkuu wa Uingereza David Cameron alitangaza, alitangazia ulimwengu kwamba yeye angejiuzulu nafasi yake. Baada yake akachaguliwa Theresa May, ambaye katika kipindi chake chote cha uongozi swala la Brexit lilionekana kutawala. Swala kubwa lililoibua utata ni mfumo ambao ungetumika kuondoka kwenye EU. Kundi lililokuwa likimuunga mkono Mei lilipendekeza kuondoka kwenye EU baada ya kufanya makubaliano fulani na viongozi wa muungano huo. Hata hivyo, baadhi ya viongozi wa EU walitaka kuondoka kwa Uingereza bila masharti wala mikataba yote, huku baadhi ya wabunge waliompinga Mei wakiomba kuondoka mara moja bila kuwa na mkataba hata mmoja na EU. Baada ya muda msio mrefu Mei alikubaliana kuhusu mikakati ya kujiondoa na viongozi wa EU lakini, wazi, wazo hilo lilipingwa na wajumbe wengi kutoka chama chake cha Conservative. Mojawapo ya maswala yaliyoibua utata mkubwa ni kuhusu kutoweka vizingiti kwenye mipaka kati ya Uingereza na Ireland na vile vile, uh, Ireland ya Kaskazini ama Northern Ireland. Sasa shakuru tunapozungumza sasa hivi ni kwamba kule Uingereza wanahesabu tu saa usiku umeshaingia kule, uh, ni, ni katika muda wa saa nafikiri nne hivi ama tano watakuwa tayari wameondoka rasmi kwenye umoja wa Ulaya. Kwanza kabisa, wewe unavyotazama na unavyozungumza pia na watu wengi wanaoishi kule Ulaya na vilevile, huko nchini Uingereza, hali unaona kama ikoje na hisia za wengi zinaelekeaje tunapo inapohama kutoka hiyo kwa hakika, asante Ken, uh, asante Kamao. Ni kwamba Uingereza ingali imegawika kama vile ilivyogawika mwaka elfu mbili kumi na sita. Kuna wengi ambao wanafurahia kwamba wameondoka, wanapata uhuru wao kama wanavyodai, na kuna wale nusu waliopiga kura kupinga. Maanake katika uchaguzi huo asilimia hamsini na mbili walipiga kura kuunga mkono kujiondoa na asilimia 48 walipiga kura kuunga mkono na kubaki. Kwa hivyo hali ilivyo, ukisoma magazeti ya Uingereza hii leo, vyombo vya habari duniani na watu wanaozungumza na vyombo mbalimbali mbali vya habari, wanasema kwamba nusu watakwambia wameunga mkono, nusu amegawika kama hivi. Chris Frost, kasisi wa kanisa, akizungumza na shirika la habari la AFP, I think, um... Naam, huyo Chris I mean, anasema I mean, kwamba kama uh, kasisi uh, katika I mean, kanisa anazungumza na watu mbalimbali mbali, na wanatoa maoni yanatofautiana, kuna wale hawakubaliani. Mvutano uliopo umesababisha hata marafiki wanagombana hivi sasa kule Ulaya, kule Uingereza, lakini anadhani hivi sasa mambo yameshabadilika, kuna hali ya afueni imekuja, aina ya makubaliano inayotakiwa hivi sasa. Ndilo swala kuu ambalo, vipi Uingereza itashirikiana na Umoja wa Ulaya, ndo anazungumzia Shakuru, itakumbukwa kwamba swala hili limeondoa wa waziri wakuu, sasa huyu ni watatu, Boris Johnson. Kumbuka kulikuwa na David Cameron, alafu Theresa May akaingia na Boris Johnson, pia amekabiliana kabisa na siasa kuhusiana na kuondoka kwa Uingereza. Na pale mwanzoni swala kuu ambalo lilionekana hawakubaliani lilikuwa ni hili la Ireland, kuna Ireland, Northern Ireland na Uingereza, na kukawa na wasiwasi kwamba uh, huenda hatua ya leo ikichukuliwa kwamba mmojawapo Ireland itajipata kwamba imetengwa na Uingereza na labda pengine itajikuta kwenye vikwazo sasa vya kiuchumi kati yake na Uingereza, na sijui kama swala hili limezingatiwa, kufikia kwamba sasa wako sawa, iwapo watahama kutoka Uingereza kutoka kwenye EU. Kwa hakika mpaka hivi sasa, uh, Uingereza inaondoka kutoka umoja wa Ulaya Nam. Lakini mkataba wa namna Uingereza itafanya kazi na umoja wa Ulaya haijafikiwa bado, hawajamaliza makubaliano hayo. Utakumbuka kwamba kwa wakati wa Theresa May mara tatu katika bunge amekuwa akijadili Uingereza iondoke bila ya mkataba uh, ndo akashindwa. Boris Johnson amesema mi naondoka bila ya mkataba mm -hmm. Halafu tutakuja kuzungumza baadaye. Kina Angela Merkel hii leo amesema ni mabadiliko makubwa kabisa yanayoletwa katika uhusiano huu, kwa sababu Uingereza imekuwa katika Umoja wa Ulaya kwa miaka 47. Ni karibu nusu karne, watu wameshazoea, watu wamekuwa pamoja. Lakini inabidi kukumbukwa kwamba Uingereza, ingawa ilikuwa katika Umoja wa Ulaya, lakini ilikataa kujiunga na sarafu ya euro ya Umoja wa Ulaya na vilevile ilikataa kuchukua ile aina ya uhuru wa kutembea wa Schengen, kwa hivyo hii kuondoka ilishtusha watu. Sasa kuja upande wa Ireland ni kwamba Ireland wamepiga kura wanataka kubaki sawa na Scotland. Scotland vile vilevile imejiunga katika swala hili na wamesikitishwa kabisa na kuondoka kwa Uingereza. Ndio maana katika uchaguzi mkuu uliopita chama cha kupendelea kubaki kimechukua nafasi na waziri mkuu wao Johnson amesema kwamba ataendelea kupigania vita vya kutaka uhuru wa Scotland kwa sababu wanaona kwamba hawa kubaliani na msimamo wa Uingereza. Kwa hivyo kuna hili hali kwamba je, uhuru wa Scotland unaweza kupatikana? No island ya kaskazini kama walivyosema, masuala haya yote hayajamalizika, kwa sababu island ya kaskazini iko katika umoja wa Ulaya lakini inashirikiana kabisa. Kwa hivyo mazungumzo yatabidi kufanyika kuanzia siku ya Jumatatu, ni aina gani ya makubaliano yanaweza kufikiwa kuruhusu Uingereza kuwa na ushirikiano na umoja wa Ulaya. Jambo moja linajulikana, itakuwa ngumu kabisa kwa Uingereza kurudi katika umoja wa Ulaya. Lakini jambo la pili, vilevile ushirikiano wa aina gani Johnson anataka pamoja na Ulaya ni muhimu sana kwa wakati huu, japo labda hili ni swali la maoni. Shakuru, ni kwamba katika siku za karibuni waziri wa nje wa Marekani Mike Pompeo amekaribisha Uingereza na kusema kwamba basi, pale mnapokuwa huru sasa, mmekaribishwa kufungua ukurasa mpya wa kibiashara na Marekani. Huenda ikawa kwamba sasa Uingereza inatazama Uh, ukurasa mpya wa kibiashara na taifa kama Marekani bila kuzingatia Umoja wa Ulaya. Naam, bila shaka Uingereza tayari imeshatangaza kwamba itakuwa na mikataba maalum na Johnson, ambaye ni rafiki yake mkuu wa Donald Trump, amesema tayari kwamba wataanza mikataba ya ushirikiano wa biashara na usafiri na kadhalika. Marekani imesema kwamba itaisaidia Uingereza kuweza kuji komboa kabisa. Kwa hivyo ni ushirikiano muhimu. Johnson tayari aliitisha mwezi huu mkutano kati ya Uingereza na nchi za Kiafrika. Viongozi ishirini na moja walikuwepo kule kuzungumzia ushirikiano. Kwa hivyo, Uingereza itabidi kuwa na ushirikiano na kuanza kutafuta mikataba, ambapo watu wanasema itakuwa ni muhimu sana. Kwa upande huo ni kuona kwamba vipi mikataba hiyo itafanyika. Huenda wanasema wakikubali, itakuwa tena ni ile biashara huru nyingine kati ya Marekani na Uingereza. Kuna wasiwasi unaoibuka na ni maswali ambayo yameulizwa kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Watu wanauliza uh, je, wakati Uingereza sasa haitakuwa tena ndani ya umoja wa Ulaya, labda pengine ndio mfadhili mkuu na mshirika ambaye ni thabiti kabisa kwenye umoja huo Itakuwaje sasa ule umoja wa Ulaya utatetereka au utaimarika hata zaidi? Hilo ni swali ambalo linaulizwa sana, watu wengi wanauliza swala hilo, kina Angela Merkel, Macron na ndo mataifa mawili, Ufaransa na Ujerumani, ndo inabaki kuwa na nguvu kabisa. Wanahisi hakuna mtu mwingine anaweza kuondoka, kwa hivyo umoja wa Ulaya utajaribu kila njia na kila uwezo wake kuimarisha ushirikiano wao kuhakikisha kwamba mataifa madogo mengine hayawezi kuondoka. Bila shaka, Uingereza ilikuwa moja kati ya mataifa makubwa ambayo imeondoka, ilikuwa inadhamini mambo mengi, lakini hivi sasa mzigo utaangukia Ujerumani na Ufaransa na Angel Moke, kama alivyosema, amesema ni wimbi kubwa lilotokea hivi sasa kuleta mageuzi, lakini wataendelea kuimarisha sarafu yao na umoja wao. Kuna wasiwasi pia unaoibuka kwamba sasa huenda ikawa umoja wa Uingereza inatazamwa itakavyoendelea baada ya kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya, wengi wakisema labda ikiimarika, baadhi ya waliobaki kwenye umoja wa Ulaya wataona ah, hauna maana sana tukiwa kwenye umoja, kama unavyosema nchi tajiri kama Ufaransa na vilevile na uh, Ujerumani, huenda pengine mataifa mengine yakaona ah, hii ndio njia labda wakati wa umoja wa Ulaya umekwisha hiyo inawezekana, lakini wachambuzi wa mambo wanasema kwamba hali hiyo huenda isiwezekane vile vilevile, kwa sababu umoja wa Ulaya unafanya mbi, njia zote kuhakikisha kwamba itakuwa vigumu sana kuondoka. Na zaidi ya hapo, lazima tukumbuke, kama ulivyosema pale mwanzoni, ni wimbi la siasa za umaarufu. Swala la Uingereza kujiondoa ni swala la kwamba uchuki dhidi ya wahamiaji na, na vile vile inategemea hivi sasa umoja wa Ulaya ukikutana pamoja, utajadili vipi kuimarisha ushirikiano, kuhakikisha kwamba mataifa mengine hayataondoka kwa sababu hili ni, hii ni jumuiya kubwa kabisa ya kiuchumi duniani na ina umuhimu wake kwamba kuungana bila shaka kunaleta manufaa zaidi kuliko nchi kenda moja moja, kwa hivyo itakuwa ni matatizo makubwa. Nakushukuru sana Abdi Shakur Abud kwa mchango wako mzuri, tunapoangalia na kutazamia kwa kina. Maanake tutakapoamka kesho, basi Uingereza itakuwa haipo tena kwenye umoja wa Ulaya na mambo yatatazamwa yatakuendaje, kuanzia na bila a, shaka usisahau kwamba Uingereza inabaki mpaka mwisho wa Disemba na kuwapatia nafasi wafanyakazi na wale watu mpita, wakati wa mpito. Kwa hivyo itakuwa kama hakuna kitu kinaobadilika, lakini imebadilika sawa. So, sawa so asante sana kwa muda wako Shakuru, na sasa tunaingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni kwa Undani, ambapo sehemu ya kwanza tumemaliza tukiangalia swala la Uingereza kuondoka kwenye umoja wa Ulaya. Sasa tunaingia hapa Marekani, ambapo kule kwenye bunge la Marekani Kesi imekuwa ikiendelea kusikilizwa baada ya mashtaka kuwasilishwa yanayolenga kumuondoa rais Donald Trump madarakani kutokana na kuta, na kura ya kutokuwa na imani na baraza la seneti limekuwa likisikiliza ushahidi. Sasa leo tunapozungumza ni kwamba mawakili wa Trump wanaomtetea Trump pia wametoa maoni yao, kukiwa na hali ya vuta ni kuvute iwapo kwamba mashahidi wataletwa ili kutoa ushahidi wao, wengine wakipinga, na kunatarajiwa kwamba labda ngine huenda uh, swala hilo mashtaka hayo yakatupiliwa mbali iwapo kura za kutosha hazitapatikana zinazohitajika kwa upande wa Wademokrat. Na kwenye laini ya simu sasa ninaye profesa uh, David Monda kutoka chuo kikuu cha New York, ambaye nataka tuangalie naye swala hili la, uh, la impeachment kama wanavyosema uh, kwa kizungu. Karibu sana Profesa Monda. Asante uh, kwa kunikaribisha sasa. Uh, profesa, unaona mambo yalivyokwenda, na ni kwamba sasa tunavyozungumza ni kwamba wakati huu sasa hivi tunapofanya kipindi ni kwamba ndipo muda wa saa ama masaa manne yatafanyika ya kujadiliana na kushauriana kuhusu hatua ya kuchukuliwa na hapa sasa ndipo kura zinahitajika. Kuna upande wa Demokrat na upande wa Republican, wengi wa Republican wakitarajia pengine mashtaka haya yatatupiliwa mbali, na inaonekana kwamba kuna wasiwasi, maanaake Wademokrat wanahitaji kura angalau tatu kutoka upande mwingine ili kuweza uh, kupata ushawishi wa kutosha kuendeleza uh, mashtaka haya. Vilevile vile kuna swala ambalo linaleta utata, swala la iwapo mashahidi waitwe watoa ushahidi wao huku, wa Republican wengi wakisema kwamba hawahitajiki kamwe kutoa ushahidi dhidi uh, ya Trump. Swala unalionaje hili profesa? Uh, swala hili ni suala la kisiasa limekuwa sasa swala la kisiasa na sheria, masuala ya kisheria pia yamepitwa na hizi vuguvugu za kisiasa. Uh, kwa wakati huu, upande wa Republican wanajaribu ku kuhakikisha uh, kwamba kesi hii inamalizika haraka iwezekanavyo ili waweze kumsafisha jina bwana Trump, kumwonyesha kwamba hajafanya lolote uh, lililo uh, uh, uh, kando na katiba. Upande wa wana, uh, wanademokrat nao uh, wanajaribu kuonyesha kwamba uh, bwana Trump na wanarepublican uh, hawana uwazi, ya kwamba wana vitu pale ndani ambavyo uh, wanajaribu kuvificha, maanake ha Ki, eh, eh, mashahidi wengine wajitokeze na kuweza kutoa ushuhuda. Kwa hivyo, kwa wakati huu bado ni eh, patashika za kisiasa na kila upande eh, imejizatiti uh, zaidi kuhakikisha kwamba eh, um, Uh, mawazo yao uh, yatapewa kipaumbele kwenye baraza la Seneti, wakati mawakili wa Trump wakitoa utetezi wao wanasema kwamba kikatiba, hatua yote hii ambayo imechukuliwa kufikia tulipofikia ni kwamba haipo kisheria, wakisema kwamba kuanzia mwanzoni hatua yote hii haiko chini ya sheria. Na sasa naye uh, mkuu wa walio wengi kwenye uh, bunge la Seneti uh, Jack Schumer amesema kwamba iwapo uh, kesi hii itatupiliwa mbali bila kualika mashahidi watoe ushahidi wao, basi itakuwa ni kesi ya bure, na kwa macho ya kisheria itakuwa kwamba wamefanya, hawakufanya haki na wakutenda haki, itakuwa kwamba kwa maneno yake wanasema kwamba watakuwa wamepitia njia ya mkato kuitupilia mbali. Unaonaje hapo profesa? Kwa wakati huu mimi nafikiria vigezo vya kisiasa vimepewa kipaumbele sana. Tukumbuke, tukumbuke kwamba enzi za Bwana Clinton alikuwa kwenye hali hii uh, tata, vile Bwana Trump yuko uh, kwa wakati huu na wana Republican walikuwa wakiongea kama vile E, wanademokrat wanaongea wakati bwana Trump anaenda kupigwa kalamu kwa hivyo e, mchakato huu unaonyesha kwamba hali ya kuweza kumchunguza raisi iwe enzi za bwana Clinton wa, wakati wanademokrat walikuwa wanashikilia baraza la Senate, au wakati huu wa bwana Trump ambapo wana Republican wameshikilia Senate, ni kwamba zilizala za kisiasa zimepewa kipaumbele zaidi. Bwana shu anajaribu kushikilia ya kwamba lazima kuwe na ushahidi mwingine, na wasisitiza ya kwamba bwana Trump amekiuka katiba, lakini wana Republican nao wanajizatiti zaidi kuhakikisha ya kwamba bwana Trump eh, hata eh, pigwa kalamu na kwamba uchaguzi ujao mkuu atakuwa na nafasi mzuri wa kuweza kushinda uchaguzi huo, apewe eh, ofisi hii ya urais kwa miaka minne zaidi a Profesa David Monda, nakuomba kwamba ushikilie tu usiondoke kwenye laini ya simu, maanake tuna habari ambazo zimetufikia tu sasa hivi, na ninapomwona hapa uh, uh, Mwamoyo Hamza ameingia kwenye studio, labda utueleze kuna nini kimetokea, habari ambazo unazo. Naam, Harison, um, uh, uh, habari tulizozipata sasa hivi, kuna taarifa ambayo imeingia sasa hivi dakika chache tu kutoka wizara ya mambo ya nje ya Marekani ambayo imetangaza kumwekea vikwazo Paul Christian Makonda ambaye kama unavyojua ni uh, mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam nchini Tanzania no. Uh, ripoti hii ya wizara ya mambo ya nje inasema imemwekea vikwazo hivyo kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu, ikiwa ni pamoja na kunyima watu haki yao katika maisha, uhuru na usalama wa watu. Haijaeleza hasa ni watu gani, lakini uh, kwa ujumla inasema kuna matukio mbalimbali mbali ya ukoseshaji wa haki za binadamu ambazo Paul Makonda amekuwa akihusika nazo. Um, na zaidi ya hapo inasema uh, Paul Makonda amekuwa akihusika na kukandamiza uh, upinzani na vilevile vile katika kukandamiza ha haki za kujieleza na kwa jumla zaidi baada ya hapo imeendelea kusema Marekani ina wasiwasi mkubwa kutokana na kudhoofika kwa haki za binadamu na utawala wa sheria nchini Tanzania. Hiyo ni habari kutoka Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani imeingia sasa hivi kwenye chumba chetu cha habari. Asante sana Mamoyo Hamza, lakini kidogo tu ningekuuliza kama taarifa yenye imeeleza zaidi, mara nyingi Marekani inapotoa ripoti kama hii ama Wizara ya Mambo ya Nje labda kuna makataa ya usafiri ama labda pengine ya, ya mali ndio kawaida yake. Kawaida hawa, hawaelezi zaidi, lakini kawaida ni kwamba wanazuia wana, wana uingiaji, uingiaji nchini Marekani, na huwa kunachukuliwa hatua vilevile vile za kuzuia mali. Lakini hapa katika taarifa hii iliyokuja iloku, sasa hivi haijaelezwa waziwazi wazi, ni hatua gani zaidi ambazo zinachukuliwa, lakini ni kuhusu Paul Makonda, ni Paul Makonda peke yake. Asante sana kwa taarifa hizo Mwamoyo Hamza, ambazo uh, zimetufikia sasa hivi hapa studioni, na naona tuna muda tu na muda tu, uh, mdogo dakika kama mbili tatu hivi uh, Profesa Monda, na nitakupa dakika hizo mbili tatu umalize kwa kutueleza. Je, unaonaje kuhusiana na swala hili la mashtaka dhidi ya rais Donald Trump? Mimi kwa wakati huu nafikiria kwamba Wanarepublican walio wengi kwenye baraza la Senate uh, wataweza kuhakikisha kwamba hakuna ushuhuda mwingine ambao utaingizwa kwenye kesi hii, na upigaji kura dhidi ya mashtaka hayo mawili dhidi ya Bwana Trump yataendelea mbele na mwishowe. Eh, Wanarepublican watajaribu kuonyesha kwamba Bwana Trump hajakiuka kitub, kat, kat, katiba. Upande wa Wanademokrat, nafikiria wiki ijayo, uh, kura itakapopigwa kuhakikisha kwamba Bwana Trump eh, eh, at, atabakia mamlakani, nao watajaribu kuonyesha kwamba kwa umma uh, kwa haki ya kwamba Bwana Trump amejaribu kuficha yale maovu na ukiukaji wa katiba aliyoifanya. Kwa hivyo patashika hizi za kisiasa zitaendelea. Uh, wanademokrat um, um, mwaka mwezi wa Novemba watasema ya kwamba bwana Trump alikiuka katiba, hafai kwa kiongozi wa Marekani, na upande wa wanarepublican nao watasema wanademokrat wamejawa na siasa na hamaki za kisiasa na wanampaka matope rais wa Marekani. Ni kwa nini unafikiri kitabu chake, mshauri aliyekuwa mshauri wa kitaifa wa masuala ya usalama Bolton, uh, kinakatazwa kabisa kutolewa? Ni unaona kama kukatazwa kitabu kile kutolewa kwa umma ama kusomwa, labda pengine kutaweka uzito hata, ingawa labda kesi huenda ikatupiliwa, kutabakisha doa ama maswali miongoni mwa watu kwamba kuna kitu kikubwa ambacho kimejificha. Nafikiria ita, ita, itategemea huko upande gani kisiasa. Ukiwa mwanademokrat, eh, utasema ya kwamba bwana Bolton amesema ukweli, ya kwamba anajaribu kuonyesha wazi bwana Trump amekeuka katiba, lakini upande wa wanarepublican nao watasema ya kwamba eh, bwana eh, Bolton alifutwa kazi na bwana Trump na ile wivu na ile chuki ya kujaribu kuweza kumwangusha bwana Trump eh, kwa wakati huu. Kwa hivyo nafikiria itategemea upande ule wa kisiasa uliopo na uko upande gani. Nashukuru sana kwa muda wako profesa, nikikutakia mwisho wa wikendi ama mwisho wa wiki wenye baraka kutoka hapa Washington. Jina langu Harizon Kamau, kwa upande wa pili tukiwa naye Saida Hamdun, na kutoka hapa Washington, na kutakia, nakutakia wikendi yenye fanaka.